หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนโกมน... ชลบุรี ขอร่วมแบ่งปันประสบการณ์ดีดี  (อ่าน 98653 ครั้ง)
conanjunier
เกษตรกรมือใหม่
*

สวนโกมน

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 09:56:52 PM »

สำหรับสับปะรด แหล่งปลูกใหญ่ น่าจะอยู่ที่
จ.ประจวบ  ซึ่งส่วนใหญ่จะนิยมแคะจุก เพื่อให้ปุ๋ยไป
บำรุงเลี้ยงลูกให้ใหญ่ แต่ตอนนี้บางโรงงานหรืออาจ
จะโรงงานส่วนใหญ่ เริ่มปฏิเสธสับปะรดแคะจุก เนื่อง
จากพบปัญหา สับปะรดมีสารไนเตรทตกค้าง ส่งผลให้เกิดการกัดกร่อนกระป๋อง สับปะรดกระป๋องบาง
ส่วนที่มีปัญหานี้ จึงถูกตีกลับ
  ดังนั้น หากใครมาแนะนำให้แคะจุก อย่าแคะครับ
เดี๋ยวจะกินสับปะรดจนจุกเปล่าๆ  ^ _ ^

conanjunier

chonlada
จริงใจเป็นมิตร
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:16:39 PM »

สวัสดีค่ะพี่วี่ เข้ามาเยี่ยมชมสวนสัปรดค่ะเจริญงอกงามจังเลยค่ะ

สวัสดีและยินดีต้อนรับครับ น้องชล
เอ!!!  พี่ว่าพี่ยังไม่ได้ลงรูปสับปะรดเลย จะทยอยลงให้ดูนะ ตอนนี้บางส่วนก็เริ่มออกดอกบ้างแล้ว ( ออกธรรมชาติ ไม่ได้หยอดแก๊สบังคับ ส่วนที่ทำการบูมไว้
( บังคับให้ออกดอก ) ก็เริ่มจะเก็บเกี่ยวได้แล้ว  ประมาณ 3 - 5 วันข้างหน้า คงจะหักส่งโรงงานอาหารสยาม ซึ่งไม่ไกลจากสวนนัก ประมาณ 20 ก.ม.

เอ!!ลืมไปดูในกระทู้ของตัวเอง ฮ่าๆๆ
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:23:09 PM »

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าวันจันทร์ อากาศสดชื่นนน แบบนี้ มาดูดอกปทุมมาสวยๆกันดีกว่า  ยิ้ม ยิ้ม

ดอกปทุมมาดอกสวยมากค่ะพี่วี่ ออกดอกทั้งปีหรือปล่าวค่ะ  เหมือนดอกกระเจียวมาก

จริง ๆ บางคนเข้าใจว่าปทุมมาวดีกับกระเจียวคือ
ชนิดเดียวกัน แต่คนละชนิดแต่ใกล้เคียงกัน โดย
มีจุดสังเกตุคือ ปทุมมาวดีดอกจะไม่เป็นชั้นชัดเจน
แต่กระเจียวจะเป็นชั้นๆชัดเจนครับ  
  ปทุมมาวดีกับกระเจียวเป็นพืชที่จะพักตัวหรือยุบในฤดูหนาวประมาณต.ค.ต้นก็ทยอยแห้งไป คงเหลือหัวไว้พอเริ่มใกล้ฤดูฝน ก็จะงอก แตกกอมาใหม่
แต่มีอาจารย์ท่านหนึ่งอยู่มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
ชื่อ อ.ทิพวัลย์ ได้ทำการศึกษาค้นคว้า พบว่าช่วงเวลารับแสงของพืช ความเข้มแสง มีผลต่อการออกดอกของปทุมมาวดี จึงทดลองเก็บพันธุ์และทดลอง
ปลูกนอกฤดูปกติ  โดยค่อยๆให้ได้รับแสงต่อวันเป็น
เวลาเพิ่มขึ้นๆ หาอัตราความเข้มแสงที่เหมาะสม
หาช่วงเวลาการเก็บหัวพันธุ์ หาช่วงเวลาการปลูกที่ดี
ที่สุด ผลลัพธุ์ที่ออกมาคือเราได้เห็นปทุมมาวดีออกดอกในเดือนม.ค.เป็นครั้งแรกในงานพืชสวนโลก
ครับ

conanjunier
pp_79
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:27:25 PM »

สวัสดีครับคุณพี่วี่  ยิ้มเท่ห์

เห็นถามเรื่องอายุหรือครับ คง 3 ปลายๆแล้วหละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ว่ายังอยากหน้าเด็กอยู่นะครับ  ๕๕

มาแอบเก็บความรู้เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ เรื่องการระเบิดปุ๋ย อ๊ะมิใช่...การทลายปุ๋ย ครับ การให้ปุ๋ยแบบรดน้ำให้นี้ ความถี่ประมาณ กี่วันครั้งครับ หรือขึ้นกับความขยันของผู้ปลูก และใช้ได้กับพืชทุกชนิดใช่ไหมครับ เช่น พวกผัก ไม้ดอก ไม้ประดับ ไม้ผล เป็นต้น  ยิ้มเท่ห์
ถ้าให้โดยวิธีนี้ คงจะประหยัดปุ๋ยได้มากเลยนะครับ อิ อิ

เดี๋ยวรอให้ฟักทองแก่ก่อนดีกว่าค่อยแวะไปยามเน๊าะ...ศรีโบว่าจังได๋  ๕๕๕

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:36:38 PM »

สำหรับปทุมมาวดีที่เห็นนี้ ก็สืบเนื่องจากไปเที่ยวงานพืชสวนโลกครั้งแรก แล้วพาน้องชายไปเที่ยวดูสวนที่เขาปลูกปทุมมาวดีส่งออกกัน หลังจากนั้น น้องชาย
เห็นดอกปทุมมาวดีชุดนี้ จึงไปเที่ยวและขอแบ่งพันธุ์
มาไม่มากครับ ( ปลูกปีนี้ปีที่ 2 ) ก็คิดว่าจะปลูกเป็นไม้ตัดดอกครับ เพราะสวนของพี่ที่ให้พันธุ์มา ปลูกอยู่ที่
เชียงใหม่ ตัดดอกส่งปากคลองตลาดอยู่ครับ
ก็คงต้องคุยกับพี่เขาละครับ ไม่แน่ใจว่ามีลิขสิทธ์หรือเปล่า ^ _ ^

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:57:25 PM »

สวัสดีครับคุณพี่วี่  ยิ้มเท่ห์

เห็นถามเรื่องอายุหรือครับ คง 3 ปลายๆแล้วหละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ว่ายังอยากหน้าเด็กอยู่นะครับ  ๕๕

มาแอบเก็บความรู้เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ เรื่องการระเบิดปุ๋ย อ๊ะมิใช่...การทลายปุ๋ย ครับ การให้ปุ๋ยแบบรดน้ำให้นี้ ความถี่ประมาณ กี่วันครั้งครับ หรือขึ้นกับความขยันของผู้ปลูก และใช้ได้กับพืชทุกชนิดใช่ไหมครับ เช่น พวกผัก ไม้ดอก ไม้ประดับ ไม้ผล เป็นต้น  ยิ้มเท่ห์
ถ้าให้โดยวิธีนี้ คงจะประหยัดปุ๋ยได้มากเลยนะครับ อิ อิ

เดี๋ยวรอให้ฟักทองแก่ก่อนดีกว่าค่อยแวะไปยามเน๊าะ...ศรีโบว่าจังได๋  ๕๕๕

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

การใส่ปุ๋ยชนิดนี้ ใส่กับพืชได้ทุกชนิดครับ ส่วนระยะ
เวลาการใส่ก็ตามแต่ชนิด ขนาด ประเภทครับ เช่น
พืชล้มลุกก็ซัก 8 - 10 วันครั้ง ไม้พุ่มก็ซัก 15 วันครั้ง
เป็นต้น ต้องหมั่นสังเกตุครับ
  มีลูกค้าคนหนึ่งมาซื้อต้นไม้ที่สวนไปปลูก 
ข้างบ้านของลูกค้าท่านนี้ก็ถาม  " พี่ ต้นไม้พี่สวยสด
งดงามจริงๆ  พี่ใส่ปุ๋ยอะไรหรือครับ? "
 พี่แกตอบว่า " ต้นไม้ทุกต้นที่ผมปลูก ผมใส่ใจครับ
คอยดูแล สังเกตุ  ให้น้ำ ปุ๋ย คอยตัดแต่งกิ่ง "
 เออ...ก็แปลกทั้งๆที่ข้างบ้านไม่ได้เป็นพระ  แต่แก
สวดชะยันโตให้ชุดใหญ่เลยครับ ถามผมว่าทำไมเขาถึงสวดชะยันโตให้  ผมก็บอกไม่ได้หรอกครับ
จ้าวนายยยย.....อิอิอิ

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 07:39:46 PM »

สวัสดี ย่ำค่ำ ยามฝนซา      ชุ่มฉ่ำไปทั้งพารา ณ.วันนี้
หมู่มัจฉาแหวกว่ายในนที     เขียวขจีทั่วหล้าอาณาไพร

อารมณ์นักกลอนวันนี้ ด้วยเกิดชายแดนชลบุรีใกล้ถิ่นสุนทรภู่
ว่าแล้วก็มาเข้าครัว หาอะไรกินกันดีกว่า ( เกี่ยวกันตรงไหนเนี่ย  โกรธ โกรธ )
 วันนี้ จักขอสำแดงแสดงสูตรการทำ " ขิงดอง " ชักช้าอยู่ใยวัยรุ่น  โกรธ เริ่มกันเลยดีกว่า อิอิ

วัตถุดิบ
1. ขิงอ่อน                               1     ก.ก.
2. น้ำส้มสายชู                         2     ขีด
3. มะกรูด                             3-4    ลูก
4. น้ำตาลทราย                        4     ขีด   
5. น้ำสะอาด                          1-2    แก้ว   
6. เกลือป่น                           1-2    ช้อนโต๊ะ

วิธีการทำ
1. ปอกเปลือกขิงอ่อนออกให้หมด จากนั้นนำน้ำเปล่าละลายเกลือป่น ชิมรสดูออกเค็มนิดๆ

2. เทน้ำส้มสายชู น้ำตาลทราย น้ำสะอาด 1 - 2 แก้ว ตั้งไฟ คนให้ละลาย รอจนเดือด นำมาพักไว้ให้เย็น

3. นำฃิงที่แช่น้ำเกลือไว้ มาบั้งถี่ๆทั้งสองด้าน โดยสลับด้านในการบั้ง ให้อยู่คนละทางกัน จากนั้นบีบน้ำออก ผึ่งทิ้งไว้ให้แห้งหน่อย

4. นำมะกรูดมาผ่าบีบเอาแต่น้ำ นำมาเคล้ากับขิงที่พักไว้ จนมีสีชมพูเรื่อๆ

5. นำขิงอ่อนจากข้อ 4. ใส่ลงในหม้อน้ำดองในขณะอุ่นๆ

6. รอจนเย็น ถ่ายใส่โหลแก้ว แช่ตู้เย็นไว้รับประทาน

เมนูนี้รับประทานได้ตลอด  ทั้งเป็นเครื่องเคียงหรือทานเล่น  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 08:42:11 PM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier
namneung
*

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:14:09 PM »

ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้ว  ขิงดองกินกับเป็ดย่าง  หมู่กรอบ  ไส้กรอกอีสาน  อร่อยสุดๆจร้า
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #120 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:51:47 PM »

ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้ว  ขิงดองกินกับเป็ดย่าง  หมู่กรอบ  ไส้กรอกอีสาน  อร่อยสุดๆจร้า

ทำขายก็ได้ เลือกขิงอ่อนที่แง่งยาวๆ เวลาบั้งๆ
ละเอียดลึกหน่อย บั้งทั้ง 2 ด้าน ให้ทิศตรงข้ามกันจะไม่ขาด หากอยากให้มีสีชมพูมากบีบมะนาวเพิ่มนิด
นึง ส่วนน้ำดองเติมเกลือหน่อยก็ได้เป็น " ขิง 3 รส "
รับประกันหากทำขาย ลูกค้าติดใจ เพราะที่ขายตาม
ตลาดทั่วไปเขาใช้เชื้อดอง บางครั้งก็ใส่สี
 แต่สูตรนี้จะใช้น้ำมะกรูด หอม อร่อย ^ _ ^

conanjunier
ooh1991
*

« ตอบ #121 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:08:33 AM »

สำหรับสับปะรด แหล่งปลูกใหญ่ น่าจะอยู่ที่
จ.ประจวบ  ซึ่งส่วนใหญ่จะนิยมแคะจุก เพื่อให้ปุ๋ยไป
บำรุงเลี้ยงลูกให้ใหญ่ แต่ตอนนี้บางโรงงานหรืออาจ
จะโรงงานส่วนใหญ่ เริ่มปฏิเสธสับปะรดแคะจุก เนื่อง
จากพบปัญหา สับปะรดมีสารไนเตรทตกค้าง ส่งผลให้เกิดการกัดกร่อนกระป๋อง สับปะรดกระป๋องบาง
ส่วนที่มีปัญหานี้ จึงถูกตีกลับ
  ดังนั้น หากใครมาแนะนำให้แคะจุก อย่าแคะครับ
เดี๋ยวจะกินสับปะรดจนจุกเปล่าๆ  ^ _ ^

งั้นตัดจุก....ไปเลย...เอ๊ะเกี่ยวกันป่ะนี่
....อีกความรู้ทีมีมาแบ่งปันเรื่อยๆ  ใครจะน่ารักเท่าน้องวีของเราเป็นไม่มี   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: yudhapol, #mam#, kedmanee
ooh1991
*

« ตอบ #122 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:19:01 AM »

ขิงดองสูตรเด็ด  ไม่ลองไม่ได้แล้ว
ไว้มีเวลาทำมะไหร่จะมาส่งการบ้านนะจ๊ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #123 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:31:37 AM »

ขิงดองสูตรเด็ด  ไม่ลองไม่ได้แล้ว
ไว้มีเวลาทำมะไหร่จะมาส่งการบ้านนะจ๊ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลองๆดูครับ  อย่างไรสรรพคุณขิงก็ขับลมอยู่แล้ว
หากจะปวดท้อง ขิงก็น่าจะเอาอยู่ๆๆๆ อิอิ

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:51:12 AM »

เมื่อสองสามวันที่แล้ว เอ๊ะตกลงสองหรือสาม
มีโอกาสเข้าเมือง แวะร้านหนังสือซี-เอ็ด ซะหน่อย
เห็นหนังสือเล่มหนึ่ง ซึ่งเป็นการทำเกษตรของคนดัง
จ.นครนายก ดังขนาดว่าแขกศรีลังกา ยังต้องมา
เรียนเคล็ดวิชา ชื่อ " ลุงไหว "
 เริ่มกันที่ผลไม้  ฝรั่ง , มะม่วง เวลาติดลูกเล็กๆ ลุงไหว
นำขวดกลมเหล้าหรือขวดบรั่นดีที่มีขนาดใหญ่หน่อย หาเชือกผูกขวดกับกิ่งใกล้ๆลูก หย่อนผลไม้ลูกเล็กๆลงไปในขวด จากนั้นคอยประคบประหงมดูแล
อย่าให้น้ำขังเดี๋ยวจะเน่า ผลไม้ก็ค่อยๆใหญ่ขึ้นๆจน
เต็มขวดก็ตัด  ลุงถือขึ้นรถสองแถว หลวงพ่อท่านอยู่บนรถก็มองๆๆๆ  พอลุงจะลง หลวงพ่อท่านรีบดึงมือไว้  พร้อมกับถามว่า  โยมๆๆ เดี๋ยวก่อนอย่าเพิ่งลง
บอกอาตมาก่อน โยมเอาเข้าไปได้ยังไง

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:08:11 AM »

อีกเรื่อง ลุงไหว ปลูกบวบ ใครไปเห็นก็ต๊กกะใจ บวบลุงไหวไฉนยาวเป็นวา ลุงไหวพาไปดูกรรมวิธีการ
ผลิตขั้นเทพ  เทคนิคชนิด " เซียนเหนือเซียน "
เวลาบวบติดลูกแล้ว ลุงก็หาเชือกหรือด้ายผูกที่ตูดลูกบวบด้านหนึ่ง  ส่วนเชือกอีกด้านหนึ่งผูกกับ "หิน"
ครับท่านอ่านไม่ผิดดอก ลุงไหวแกใช้หินถ่วงลูก
บวบครับ เริ่มจากก้อนเล็กๆก่อนแล้วค่อยๆเปลี่ยนให้
มีขนาดใหญ่ขึ้นๆ ผลก็จะค่อยๆยาวลงๆ พอได้ขนาด
ก็ตัด  เวลานำไปขายลุงไม่ได้ขายลูกครับ ขายเมล็ด
โดยมีลูกบวบไปโชว์ เมล็ดบวบบรรจุถุงอย่างดีแถมหินและคำอธิบายด้วย อิอิ ลุงแกหัวไม่เสียเลยนะนี่55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 11:30:53 AM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier
MS. Rungkhae Poria
*

« ตอบ #126 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 02:27:54 PM »

อยากจะดูดอกไม้อีกจ้า มีเก็บอะไรไว้อีกหรือเปล่าคะ  ยิ้มกว้างๆ
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #127 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 06:27:16 PM »

อยากจะดูดอกไม้อีกจ้า มีเก็บอะไรไว้อีกหรือเปล่าคะ  ยิ้มกว้างๆ

มีครับ  แต่รอๆก่อนเน้อ  ตอนนี้ออกมาทำธุระใน
เมือง  เดี๋ยวดึกๆ จะอัพให้ดูเน้อ  ^ _ ^

conanjunier
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 26   ขึ้นบน
  พิมพ์