หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนโกมน... ชลบุรี ขอร่วมแบ่งปันประสบการณ์ดีดี  (อ่าน 98702 ครั้ง)
conanjunier
เกษตรกรมือใหม่
*

สวนโกมน

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:43:54 PM »

สวัสดีครับ ก่อนอื่นก็ขอแนะนำตัวก่อน ชื่อวี่ครับ อยู่ชลบุรี ลองทำเกษตรมาหลากหลาย ขอแบ่งปันประสบการณ์แลกเปลี่ยนกับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ สมาชิก ก.พ.พ. เพื่อไม่ให้เสียเวลา เริ่มกันเลยดีกว่าครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
 สวนโกมน..  เป็นที่ดินมรดก  มีเนื้อที่โดยประมาณ 40 ไร่ ปลูกพืชหลากหลายชนิด เพื่อป้องกันความผันผวน  หากพืชชนิดใดราคาตก พืชอีกชนิดราคาดี ก็เฉลี่ยกันไป โดยรายได้ก็มาจากพืชต่างๆเหล่านี้ครับ
 - ปาล์มน้ำมัน                    - มะพร้าวแกง
 - มะนาว              - กล้าสน,สักทองและไม้ป่าเศรษฐกิจ
 - ไม้ดอก,ไม้ประดับ,ไม้ขุดล้อม

นอกเหนือจากรายได้  สวนก็ได้ปลูกพืชเอาไว้เป็น
เสบียงอีกหลายชนิดดังนี้
 - สะตอ                         -  ระกำหวาน
 - สะเดา                        -  ไผ่หม่าจู,ไผ่เลี้ยง,ไผ่รวก, 
 - สาเก                          -   ขี้เหล็ก
 - มะพร้าวน้ำหอม       -   ชะมวง
 - มะกอก,มะกอกน้ำ,มะกอกฝรั่ง
 - ตาลตโนด                -   มะยม
 - มะขาม                       -  แก้วมังกร
 - กระท้อน                    -  มะม่วง
 - มะเฟือง                      -  มะยงชิด,มะปรางหวาน
    ต้นไม้เหล่านี้เป็นประโยชน์กับเรา ทั้งปัจจุบันและ
อนาคตครับ  คิดเล่นๆ  หากขยายพันธุ์จำหน่ายก็น่า
จะมีรายได้เพียงพอ พออยู่ พอกินครับ  จะทยอยเอารูปมาลงให้ชมนะครับ  ^ _  ^ 

ประสบการณ์แรกเป็นความรู้เกี่ยวกับขั้นตอนการทำไม้ขุดล้อมครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

1. ใช้ไม้ค้ำยันต้นที่จะขุดล้อมให้แข็งแรง กันลมพัดโยก

2. ใช้เสียมคมๆแซะรอบโคนไม้     ห่างโคนประมาณฝ่ามือ หรือห่างมากกว่านั้นตามแต่ขนาดต้น/ประเภทไม้ แซะลงไปเป็นเส้าสามเหลี่ยม เหลือรากข้างๆไว้ 1หรือ 2 หรือ 3 ราก ตามแต่ขนาด/ประเภทต้นไม้
 นอกนั้นตัดขาดหมดรวมถึงรากแก้ว ตามภาพ

3. ใช้สแลนหรือกระสอบป่านหุ้มตุ้มไม้ให้มิดชิด ป้องกันอย่าให้ดินแตก ใช้เชือกเย็บให้แน่นหนา

4. นำถุงพลาสติกดำเบอร์ 10 ,11,12 ตามแต่ขนาด
ตุ้มไม้สวมตุ้มไม้

5. ใช้ขุยมะพร้าวใส่แล้วอัดให้แน่นพอสมควร ใช้ดินโรยปิดขุยมะพร้าวอีกที

6. สังเกตุความชื้นของขุยมะพร้าวในถุงหากแห้งมากหรือใบไม้เหี่ยวให้รดน้ำ ทิ้งไว้ให้เกิดรากใหม่ ประมาณ1-2 เดือน หรือ 3-6เดือนตามแต่ประเภทไม้ เช่น
ต้นแก้ว 2 เดือน มังคุด 6 เดือน เป็นต้น

ภาพที่เห็น คือ เขามาขุดล้อมต้นไม้ที่สวน ก็เป็นความรู้ที่ดีมากครับ ล้อมได้หมด แต่ต้องใช้เวลา รวมถึง
สูตรเทคนิคการขุด  บางประเภท ขุดขึ้นมาได้เลย
 เรียกว่าขุดสดเช่น ลีลาวดี หมาก ปาล์ม โอ๊ค แล้วมาล้อมตุ้มไม้ใส่ขุยมะพร้าวข้างบน
ไม้บางอย่างต้องทิ้งไว้ให้แตกรากใหม่ อาจจะ 1-2-3 หรือ 6 - 8 เดือน ไม้บางอย่างล้อมยากมาก เช่น มังคุด เป็นต้น
ต้นไม่ใหญ่ใช้คนยก ต้นใหญ่ใช้เครนยกก็มีเยอะครับ
ส่วนใหญ่จะล้อมช่วงฤดูฝน เพราะรากไม้จะออกใหม่เร็ว สังเกตุเมื่อมีการแตกยอดหรือใบใหม่ นั่นคือ มีรากเกิดใหม่นั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 06:17:10 AM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 02:04:57 PM »

สวัสดีค่ะคุณวี่...ขอมาขึ้นบ้านใหม่ด้วยคนนะคะ...มารอชมประสบการณ์ดี ๆ ด้วยคนค่ะ...ขอบคุณมากค่ะ... : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 02:23:56 PM »

สวัสดีค่ะคุณวี่...ขอมาขึ้นบ้านใหม่ด้วยคนนะคะ...มารอชมประสบการณ์ดี ๆ ด้วยคนค่ะ...ขอบคุณมากค่ะ... : )

ขอบคุณครับ พี่นก  ก็จะพยายาม ทยอยลงข้อมูล
ครับ  อาจจะช้าหน่อย  บางครั้งสัญญาณแอร์การ์ด
ไม่ค่อยดี ช่วงนี้ก็ขอลงข้อมูลต่างๆที่โพสต์ไว้กับ
พี่ๆน้องๆสมาชิก ก.พ.พ.ครับ  ^ _ ^

conanjunier
namneung
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 02:47:34 PM »

ว้าวๆ  พี่วีเปิดสวนแล้ว  ยินดีด้วยจร้า  วันนี้มนส่งกล้วยไม้ไปให้แล้วนะค่ะ  แต่จำไม่ได้ว่าพันธ์อะไร  ฮ่าๆ   เพิ่งสั้งมาจากฟาร์มเลยค่ะ  แบ่งไปให้พี่วีครึ่งหนึง   ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับต้นานไชยมงคลกับใบอบเชยญวณ     รอติดตามผลงานพี่วีต่อไปนะค่ะ เป็นกำลังใจให้จร้า
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 02:56:55 PM »

ว้าวๆ  พี่วีเปิดสวนแล้ว  ยินดีด้วยจร้า  วันนี้มนส่งกล้วยไม้ไปให้แล้วนะค่ะ  แต่จำไม่ได้ว่าพันธ์อะไร  ฮ่าๆ   เพิ่งสั้งมาจากฟาร์มเลยค่ะ  แบ่งไปให้พี่วีครึ่งหนึง   ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับต้นานไชยมงคลกับใบอบเชยญวณ     รอติดตามผลงานพี่วีต่อไปนะค่ะ เป็นกำลังใจให้จร้า

ขอบคุณครับ  หากชอบกล้วยไม้ ลองแวะดูที่นี่น่าจะถูกใจ  www.orchidsiam.com ^ _ ^

conanjunier
#mam#
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 03:13:49 PM »

...มาขึ้นบ้านใหม่น้องวี่จร้า พร้อมหอบกำลังใจมาฝากนะคะ ยินดีด้วยนะจ๊ะเปิดสวนสักทีปล่อยให้พี่ๆน้องๆตั้งตาคอยตั้งนานนะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 03:57:05 PM »

...มาขึ้นบ้านใหม่น้องวี่จร้า พร้อมหอบกำลังใจมาฝากนะคะ ยินดีด้วยนะจ๊ะเปิดสวนสักทีปล่อยให้พี่ๆน้องๆตั้งตาคอยตั้งนานนะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณครับ พี่แหม่ม  ก็เริ่มๆจะเกรงใจสวนพี่ๆน้องๆ  แหะๆ  เปิดสวนเลยดีกว่า  ช่วงนี้คงขอเก็บข้อมูล
ต่างๆที่โพสต์ไว้  ให้สมาชิกท่านอื่นๆได้เห็นบ้าง
คิดว่า เปิดมุมมองให้กว้างขึ้น กับการเกษตรหลาก
หลายแบบ  เป็นทางเลือกใหม่ๆให้ไม่ผูกติดกับ
เกษตรเชิงเดี่ยว  เฉลี่ยส่วนกิจกรรมเกษตรให้หลาก
ชนิด  ป้องกันความผันผวนได้อีกทางหนึ่งครับ ^ _ ^

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 05:51:03 PM »

ช่วงค่ำๆ มาฟังเรื่องเล่ากันบ้างครับ เป็นประสบการณ์ตรงจากการไปเซ้งร้านขายต้นไม้ณ.คลอง 15 อ.องครักษ์ จ.นครนายก (บรรยากาศดีน่าจะสร้างหนัง/ละคร โฆษณา แอบตั้งชื่อเรื่องให้ด้วย อิอิ " อนึ่งคิดถึงคลอง 15 " )
 จากปากทางเข้าไป ถนนตลอดเส้นประกอบไปด้วยร้านค้าต้นไม้ยาวตลอดเส้น นอกจากนั้นยังมีซอยย่อยๆอีก โดยที่ดินนั้นแบ่งออกเป็น 3 ส่วนดังนี้
ก. ที่ดินของกรมธนารักษ์ เสียค่าเช่าเป็นปี ตรว.ละสิบกว่าบาท แต่เวลาเซ้งตรว.ละหมื่น โดยการโอนกรรมสิทธ์กัน เสียค่าโอน 6เท่าของค่าเช่าต่อปี
ข. ที่ดินโฉนด
ค.ที่ดินเช่าเป็นไร่ๆละ 10,000 - 12,000 บาท/ปี
   ส่วนใหญ่ไม้ที่ขายกันในคลอง 15 จะเป็นไม้ถุงซึ่งใช้ปักชำกันเป็นส่วนใหญ่  กับไม้จัดสวน,ไม้ขุดล้อมบ้าง โดยที่กิ่งพันธุ์ไม้ประดับ
ทั้งปวง เขาจะซื้อมาจากคลอง 13-14 ซึ่งส่วนใหญ่จะปลูกในสวนส้มเก่า โดยจะขายกิ่งพันธุ์เพื่อนำไปปักชำขยายพันธุ์เป็นกิโลกรัม ถูกแพงตามแต่ประเภทไม้ โดยเริ่มต้นที่ ก.ก.ละ 20 บาทขั้นต่ำ เขาซี้อกันทีเป็นร้อยกิโลครับ ก่อนปักชำเขาต้องกรอกขี้เถ้าแกลบใส่ถุงไว้รอครับโดยมีคนรับจ้างกรอกเริ่มที่ถุง 2 นิ้วค่ากรอกร้อยละ7-8 บาท คนนึงกรอกได้ต่อวัน 500 ถุงเป็นอย่างต่ำ
  ก่อนปักชำ ก็มีเทคนิคเล็กๆน้อยตามแต่ประเภทไม้เช่น บากแล้วจุ่มน้ำยาเร่งราก , จุ่มน้ำยาเร่งรากอย่างเดียว,ไม่จุ่มน้ำยา แล้วก็ทำการอบไม้ ทำเป็นอุโมงค์ครึ่งวงกลม ใช้พลาสติกคลุม ข้างบนมีสแลนบังแดดอีกชั้น ก่อนปิดพลาสติกรดน้ำให้ชุ่ม คราวนี้ก็รอเวลาให้ไม้ออกรากครับ  ประมาณ 2 อาทิตย์ถึง1 เดือน ตามแต่ประเภทไม้เนื้ออ่อน ,ไม้เนื้อแข็งไม้มียาง,ไม้ไม่มียาง
 สำหรับตลาดโดยทั่วไป คลอง 15 จะผลิตไม้ปักชำแล้วบางบัวทองจะซื้อกิ่งชำไปประคบประหงม ฟูมฟัก ตัดแต่ง ให้ปุ๋ยจนมีดอกหรือได้ฟอร์ม บางส่วนก็จะนำกลับมาขายส่งทุกวันอังคาร ณ.ตลาดจตุจักร ประตูเปิดเวลาบ่ายสามโมงเย็น คนซื้อคนขายเข้าตลาดพร้อกัน
คนขายก็รีบลงต้นไม้ คนซื้อก็รีบเดินเลือก ช่วงเศรษฐกิจดีดี สนุกครับคึกคักทั้งคนขายคนซื้อ คลอง15 บางส่วนก็ซื้อกลับมาขายปลีกหน้าร้าน คนบางบัวทองเก่งเรื่องสูตรปุ๋ย-ยา คนคลอง 15 เก่งปักชำ  อันที่จริงถ้ารวมกันเป็น เขยคลอง15-สะใภ้บางบัวทอง กิจการน่าจะรุ่งเรืองนะครับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 07:12:15 PM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 07:37:03 PM »

สำหรับไม้ดอก-ไม้ประดับ บางคนอาจคิดแค่ว่า ปลูกแค่สวยงาม ไม่น่าจะเป็นอาชีพได้ แต่จริงๆ แล้วหากใจรักและชอบ ก็เป็นอีกอาชีพหนึ่ง ซึ่งน่าสนใจ เพราะเราสามารถทำได้หลากหลายครับ ดังนี้
 - ไม้ตัดใบ เก็บใบขาย เพื่อใช้ในการประดับตกแต่งซุ้มประตูงาน , เข้าช่อกับดอกไม้ อาทิเช่น ไผ่ฟิลิปปินส์ , โปร่งฟ้า , ใบเตยด่าง
 พลูฉลุ , ยางอินเดีย , หมากผู้หมากเมีย , หมากเหลือง , กวนอิม เป็นต้น  ลองศึกษาจากสวนที่ทำเกี่ยวกับไม้ตัดใบนะครับ
www.udomgarden.com
 - ไม้ตัดดอก เพื่อใช้เข้าช่อดอกไม้ จัดแจกัน ประดับสถานที่ ประดับบนจานอาหาร เช่น ดอกกล้วยไม้ , ดอกดาหลา , ดอกขิงแดง
ดอกเฮลิโคเนีย , ดอกปทุมมา , ดอกกุหลาบ ,  ดอกลิลลี่ , ดอกหน้าวัว 

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:39:25 PM »

เปลี่ยนบรรยากาศมาชม ดอกกล้วยไม้สวยๆในสวนกันบ้างครับ
  ดอกกล้วยไม้ดิน สกุล สปาโตกลอตติส
( sphatoglotttis )

ซิมบิเดียม " โกลเดนท์เอลฟ์ "

รองเท้านารี " เหลืองกระบี่ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 06:20:49 AM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:47:30 PM »

ดอกดาหลาขาว

ดอกปทุมมาวดี " ลัดดาวัลย์ "

ชงโคสายพันธุ์ใหม่ ( แต่ก็นานแล้วนะ ต้นนี้ของอา กำลังขยายพันธุ์อยู่ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 09:05:29 PM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier
namneung
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:12:16 AM »

เข้ามาปรบมือดังๆให้สวนพี่วีค่ะ  ได้ความรู้มากๆเลย เรื่องต้นไม้คลอง 15   เห็นกล้วยไม้พี่วีแล้วอายจัง  ที่มนส่งไปให้พี่ มนไม่รู้จักสายพันธ์จร้า  ช่วยวิเคาะห์ให้ด้วยนะค่ะ  ฟาร์มส่งมาให้  เค้าไม่ได้ติดชื่อมาจร้า
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:20:07 AM »

เข้ามาปรบมือดังๆให้สวนพี่วีค่ะ  ได้ความรู้มากๆเลย เรื่องต้นไม้คลอง 15   เห็นกล้วยไม้พี่วีแล้วอายจัง  ที่มนส่งไปให้พี่ มนไม่รู้จักสายพันธ์จร้า  ช่วยวิเคาะห์ให้ด้วยนะค่ะ  ฟาร์มส่งมาให้  เค้าไม่ได้ติดชื่อมาจร้า

ขอบคุณครับ  จะลองวิเคราะห์ดูนะ  ฟาร์มแถวไหน
เนี่ย?  เคยเข้าเหมือนกัน อยู่ ต. เริงราง อ.เสาไห้
จ.สระบุรี พู้น.. ปลูกเลี้ยงกล้วยไม้สกุลรองเท้านารี
กับสกุลช้าง  ไม่รู้น้ำท่วมปีที่แล้ว เป็นอย่างไรบ้าง
 อยากไปเที่ยวไหม จะบอกพิกัดให้  ^ _ ^

conanjunier
namneung
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:21:23 AM »

ฟาร์มที่นครปฐมจร้าพี่วี

Liked By: ooh1991
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:45:16 AM »

พักกินข้าวเที่ยงก่อน  เดี๋ยวช่วงค่ำๆ  อาจจะมีสูตร
การทำฮ้อยจ๊อมาฝาก ( ถ้าหาเจอนะ แม่เพื่อนเคย
บอกสูตรไว้ ) ^ _ ^

conanjunier
rosera
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:48:33 AM »

ตามพี่มนมาขอรับข้อมูลดีๆด้วยคนค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 26   ขึ้นบน
  พิมพ์