หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การต่อโซล่าเซลล์บ้างคับ  (อ่าน 160761 ครั้ง)
krasom2511
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 09:43:46 AM »

ขอถามต่อเลยครับ
ความแตกต่างระหว่าง Modified Sine Wave กับ Pure Sine Wave
เอาไปใช้งานต่างกันอย่างไรช่วยยกตัวอย่างหน่อยครับ
ว่าทำไมต้องใช้ pure sine wave เห็นว่ามันราคาสูงมาก

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:16:09 AM »

ความแตกต่างระหว่าง Modified Sine Wave กับ Pure Sine Wave
เอาไปใช้งานต่างกันอย่างไรช่วยยกตัวอย่างหน่อยครับ
ว่าทำไมต้องใช้ pure sine wave เห็นว่ามันราคาสูงมาก

การใช้งานถ้าใช้งานกับโหลดที่เป็นประเภทมอเตอร์
ถ้าใช้แบบ Modified Sine Wave จะสังเกตุเห็นได้ชัดเจนมาก โดยจะมีเสียงครางเกิดขึ้นที่ตัวมอเตอร์เอง และจะเกิดความร้อนสูงเนื่องจากรูปคลื่นของอืนเวอร์เตอร์ประเภทนี้จะเป็นการเลียนแบบให้ใกล้เคียงรูปคลื่นซายน์แต่ยังคงเป็นหยักๆ ไม่ราบรื่นต่อเนื่องจึงทำให้มีการทำงานเป็นจังหวะ ทำให้เกิดเสียงครางและเกิดความร้อนขึ้น
ถ้าใช้แบบ pure Sine Wave จะทำงานได้ราบรื่นต่อเนื่อง ความร้อนจะต่ำกว่า มีเสียงตามปรกติของมอเตอร์

สาเหตุเพราะการเปลี่ยนแปลงของคลื่นแบบ Modified Sine Wave จะเป็นแบบทันทีทันใด แต่แบบ pure Sine Wave จะเป็นแบบค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไปครับ จึงราบรื่นมากกว่าครับ

เหตุผลก็มีประมาณนี้แหละครับ ขึ้นอยู่กับประเภทการใช้งานน่ะครับ หากว่าใช้กับโหลดจำพวกหลอดไฟแบบบัลลาสขดลวดก็มีผลเช่นกันกับมอเตอร์ครับ ต้องใช้งานกับหลอดไฟแบบบัลลาสอิเลคทรอนิกส์ หรือสวิทช์ชิ่งแบบของคอมพิวเตอร์ หลอดประหยัด จึงจะไม่มีผลครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:32:27 AM »

การใช้งานถ้าใช้งานกับโหลดที่เป็นประเภทมอเตอร์
ถ้าใช้แบบ Modified Sine Wave จะสังเกตุเห็นได้ชัดเจนมาก โดยจะมีเสียงครางเกิดขึ้นที่ตัวมอเตอร์เอง และจะเกิดความร้อนสูงเนื่องจากรูปคลื่นของอืนเวอร์เตอร์ประเภทนี้จะเป็นการเลียนแบบให้ใกล้เคียงรูปคลื่นซายน์แต่ยังคงเป็นหยักๆ ไม่ราบรื่นต่อเนื่องจึงทำให้มีการทำงานเป็นจังหวะ ทำให้เกิดเสียงครางและเกิดความร้อนขึ้น
ถ้าใช้แบบ pure Sine Wave จะทำงานได้ราบรื่นต่อเนื่อง ความร้อนจะต่ำกว่า มีเสียงตามปรกติของมอเตอร์

สาเหตุเพราะการเปลี่ยนแปลงของคลื่นแบบ Modified Sine Wave จะเป็นแบบทันทีทันใด แต่แบบ pure Sine Wave จะเป็นแบบค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไปครับ จึงราบรื่นมากกว่าครับ

เหตุผลก็มีประมาณนี้แหละครับ ขึ้นอยู่กับประเภทการใช้งานน่ะครับ หากว่าใช้กับโหลดจำพวกหลอดไฟแบบบัลลาสขดลวดก็มีผลเช่นกันกับมอเตอร์ครับ ต้องใช้งานกับหลอดไฟแบบบัลลาสอิเลคทรอนิกส์ หรือสวิทช์ชิ่งแบบของคอมพิวเตอร์ หลอดประหยัด จึงจะไม่มีผลครับ

ขอบคุณ คุณเอก KENETIC_E® มากนะครับที่มาช่วยผมตอบ  ยิงฟันยิ้ม
สิ่งที่ต่างกันอีกอย่างที่เห็นกันระหว่าง Pure sine wave inverters กับ Modified sine wave inverters
ก็คือน้ำหนักของเครื่องและราคา ด้วยนะครับ แบบหลัง น้ำหนักเบาและราคาถูกกว่า ใช้งานได้ทั่วๆไป
แต่ในกรณีที่เครื่องใช้ไฟฟ้า ที่ต้องการ Pure sine wave จริงๆก็ต้องใช้ Pure sine wave inverters ครับ  ยิงฟันยิ้ม

กระทู้นี้ไม่ใช่กระทู้ของผมนะคร๊าบ
อยากให้หลายๆท่านที่มีความรู้ เรื่องระบบไฟฟ้า ระบบโซล่าเซล มาช่วยกันตอบปัญหาและไขข้อข้องใจ
ของเพื่อนสมาชิก ที่สนใจพลังงานทางเลือกอย่างระบบโซล่าเซล กันให้มากๆ
กระทู้นี้ดีอยู่อย่างคือ เป็นกระทู้ที่เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันจริงๆ ไม่มีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้อง
(ช่วยๆกันให้กระทู้ไปในแนวทางนี้ด้วยนะครับ) จะเห็นได้ว่าพอความรู้เรื่องโซล่าเซลได้มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้กัน กว้างขวางขึ้น
ก็ทำให้ราคาถูกลงอย่างมาก ทำให้ผู้ที่สนใจทั่วไปเข้าถึงกันได้มากขึ้นครับ สิ่งที่เห็นก็คือ สมาชิกในเวปเกษตรพอเพียงของเรา
มีส่วนอย่างมากที่ทำให้ ราคาของระบบโซล่าเซล ถูกลงกว่าเมื่อก่อนเป็นอย่างมากครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
krasom2511
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 01:12:45 PM »

ขอถามต่อครับ
ถ้าผมซื้อเครื่องสำรองไฟที่มีขายในท้องตลาดทั่วไปทีบอกสเปกว่า 800VA 300Watt
เอา battary ทีอยู่ในเครื่องออก 12volt 7.2A ออก แล้วเอา battary รถยนต์ใส่แทนได้หรือเปล่า
ข้อดี-ข้อเสีย ที่จะได้รับ
KENETIC_E®
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 02:17:48 PM »

ขอถามต่อครับ
ถ้าผมซื้อเครื่องสำรองไฟที่มีขายในท้องตลาดทั่วไปทีบอกสเปกว่า 800VA 300Watt
เอา battary ทีอยู่ในเครื่องออก 12volt 7.2A ออก แล้วเอา battary รถยนต์ใส่แทนได้หรือเปล่า
ข้อดี-ข้อเสีย ที่จะได้รับ

ได้สบายๆ ครับ ของผมก็ใช้แบบนี้แหละครับ (มีรูปให้ดูครับ) ผมใช้แบตฯ มอเตอร์ไซต์ ครับ 12V 3Ah (บางคนเอาไว้ส่องกบก็ได้)
ส่วน ups เก็บของเก่ามาครับ ไปหาซื้อเก่ามาครับ (กระซิบเบาๆ นะครับเดี๋ยวมีคนได้ยินครับ... ยิงฟันยิ้ม แต่คงมีคนอ่านกันทั้งเมืองแล้วล่ะครับ) แล้วก็รื้อเอาแบตฯ เดิมออกครับ ต่อสายใ้ยาวขึ้นออกมาข้างนอกแล้วเอามาต่อกับแบตฯ ด้านนอกครับ

ข้อดี
 - ราคาค่าตัวไม่สูง (สำหรับแบตฯ น้ำ เมื่อเทียบขนาดกำลังกันกับแบตฯ แห้ง)
 - กำลังไฟสำรองนานกว่า (Ah สูงกว่าเพราะสามารถใช้ลูกใหญ่กว่าได้ ไม่เกี่ยงพื้นที่บรรจุแบตฯ)
 - อายุการใช้งานยาวนานกว่าแบตฯ แห้งคุณภาพต่ำ
ข้อเสีย
 - เคลื่อนย้ายไม่สะดวก เพราะแบตฯ อยู่ด้านนอก น้ำหนักเยอะ
 - ควรระมัดระวังเรื่องน้ำกรดที่ระเหยหรือหกคว่ำได้
 - ต้องหมั่นตรวจตรารักษาระดับน้ำกลั่น

ของผมใช้เป็นไฟสำรองคอมพิวเตอร์กับกล้องวงจรปิดที่บ้าน และเคยไปติดตั้งระบบกล้องวงจรปิดและตู้สาขาโทรศัพท์ ก็ใช้แบบนี้แหละครับ และระบบ  UPS ใหญ่ๆ ก็ใช้แบบนี้เช่นกันครับ เช่น ห้อง server แต่แบตฯ คุณภาพสูงครับ ถ้าร้านขาย  ups แบบไม่เอาแบตฯ ได้ น่าจะได้ราคาถูกลงกว่านี้อีก (แต่คงไม่มี เพราะกำไรน้อยลง)

ถ้าให้ดีเลือกขนาดกำลังวัตต์สูงๆ หน่อยก็จะดีครับ เพราะสามารถรองรับโหลดได้มากขึ้น และนานขึ้นสำหรับแบตฯ ใหญ่ขึ้นครับ
และควรใช้อย่าให้เกินกำลังที่เครื่องสามารถจ่ายได้นะครับ เพราะจะเกินกำลังจนลาจากกันไปเร็วขึ้น และที่สำคัญคือ ระบบสำรองไฟที่ใช้แบตฯ เป็นอุปกรณ์เก็บพลังงาน ควรหมั่นให้มีการคายประจุใช้งานตามระยะเวลา อย่างน้อย เดือนละ 1-2 ครั้งๆ ละ 15-30 นาที เพราะจะเป็นการยืดอายุแบตฯ ให้ยาวนานขึ้น คือให้แบตฯได้คายประจุและเติมประจุอยู่เป็นประจำ (ถ้าลำคาญเสียงบัสเซอร์ ก็หาเทปปิดตรงรูเสียงออก จะทำให้เสียงเบาลง จะตัดออกก็ได้ แต่จะทำให้สัญญาณเตือนหายไปเวลาไฟฟ้าดับครับ และจะทำให้ไม่รู้ว่าเครื่องทำงานหรือไม่)

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
KENETIC_E®
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 03:03:37 PM »

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ หากว่าใช้ขนาดแบตฯ ใหญ่มากๆ อาจจะต้องปรับเปลี่ยนระบบวงจรชาร์จให้สามารถชาร์จกระแสให้แบตฯ ใหญ่ได้เพียงพอด้วยนะครับ แล้วแต่ยี่ห้อและรุ่นของเครื่องสำรองไฟนั้นๆ ด้วยนะครับ เพราะออกแบบมาให้ใช้งานกับแบตฯ ขนาดเล็กน่ะครับ

Liked By: konthain(นพ)

สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 01:15:13 AM »

รบกวนสอบถาม คุณนพ ครับ

ผ่านมาที่บอร์ดนี้ ก็เลยสงสัยถามซะหน่อย ครับ

1. ตัว Control Charge คำว่า 10A นี่หมายถึงอย่างไรครับ ผมเข้าใจว่ามันก็คือกระแสใช้ได้ไม่เกิน 10A แต่มันครอบคลุม ทั้งกระแสที่มาจากแผง และ กระแสที่จ่ายออกไปใช้งานที่ขา DC ด้วยใช่ไหมครับ คือ ไม่เกิน 10A ทั้งเข้า ทั้งออก ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
2. จริงๆ แล้ว แบตเตอรี่ ที่ใช้กับรถยนต์ทั่วไป เช่น ตัวอย่าง 12V-40A ก็จะได้ 480 Watt คำถามครับพลังงานที่เราจะใช้ได้จาก แบตจริงๆ เราจะใช้ได้ประมาณกี่เปอร์เซ็นต์ของความจุแบตตามตัวอย่างที่ผมเสนออ่ะครับ

ขอบคุณครับ
ผมอยากเห็นโครงสร้างวงจรเช่นกัน แต่ ไม่มีให้แกะ

เท่าที่ผมเข้าใจ เป็นการยอมให้กระแสชาร็จไปแบตฯ ไหลผ่านอุปกรณ์ควบคุม(ที่ทำหน้าที่คล้ายสวิตซ์) ทนกระแสไฟฟ้าไหลผ่านตัวมันได้ไม่เกิน 10A (มากกว่านี้อุปกรณ์จะพัง น่าจะเป็น power MosFET)
http://en.wikipedia.org/wiki/Power_MOSFET
หรือ โครงสร้างวงจรอีกแบบควบคุมแรงดันชาร์จ เพื่อจำกัดกระแส

ส่วนกระแสที่จ่ายออกไปใช้งานที่ขา DC ที่ออกจากแบตฯ  ผมเข้าใจว่าไม่มีการจำกัดนะ คือ เป็นแบบต่อกับขั้วแบตฯตรงๆ

อเนก สุนนท์กุล ทำระบบสูบน้ำใช้ไฟฟ้าจากแดด
LineID=0849099699เน้นสอนแนะให้ดูแลระบบเองได้ 0619355245,0968363965
krasom2511
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 06:42:07 AM »

ถามต่อครับ
ปกติเครื่องใช้ไฟฟ้าบางตัวจะบอกว่าใช้ไฟขนาดเท่าไรแต่พอไฟดุที่เครื่องสำรองไฟกลับบอกว่า800 VA 300Watt
แต่พอเรามาดูเครื่องใช้ไฟฟ้าของเราบางเครื่องกลับบอกว่า 220volt 1.5A อันนี้ผมยกตัวอย่างจากจอคอม
พอเป็นคอมพิวเตอร์ PC บอก 220volt 500Watt
และบางตัวตัวนี้เป็นหม้อแปลง 12volt 1000ma 12VA
ทีนี้เราจะเอาทั้งมดมารวมกันว่ามันใช้ watt เท่าไรจะต้องคิดคำนวณอย่างไรครับ

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 06:45:32 AM »

รบกวนสอบถาม คุณนพ ครับ

ผ่านมาที่บอร์ดนี้ ก็เลยสงสัยถามซะหน่อย ครับ

1. ตัว Control Charge คำว่า 10A นี่หมายถึงอย่างไรครับ ผมเข้าใจว่ามันก็คือกระแสใช้ได้ไม่เกิน 10A แต่มันครอบคลุม ทั้งกระแสที่มาจากแผง และ กระแสที่จ่ายออกไปใช้งานที่ขา DC ด้วยใช่ไหมครับ คือ ไม่เกิน 10A ทั้งเข้า ทั้งออก ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
2. จริงๆ แล้ว แบตเตอรี่ ที่ใช้กับรถยนต์ทั่วไป เช่น ตัวอย่าง 12V-40A ก็จะได้ 480 Watt คำถามครับพลังงานที่เราจะใช้ได้จาก แบตจริงๆ เราจะใช้ได้ประมาณกี่เปอร์เซ็นต์ของความจุแบตตามตัวอย่างที่ผมเสนออ่ะครับ

ขอบคุณครับ
ผมอยากเห็นโครงสร้างวงจรเช่นกัน แต่ ไม่มีให้แกะ

เท่าที่ผมเข้าใจ เป็นการยอมให้กระแสชาร็จไปแบตฯ ไหลผ่านอุปกรณ์ควบคุม(ที่ทำหน้าที่คล้ายสวิตซ์) ทนกระแสไฟฟ้าไหลผ่านตัวมันได้ไม่เกิน 10A (มากกว่านี้อุปกรณ์จะพัง น่าจะเป็น power MosFET)
http://en.wikipedia.org/wiki/Power_MOSFET
หรือ โครงสร้างวงจรอีกแบบควบคุมแรงดันชาร์จ เพื่อจำกัดกระแส

ส่วนกระแสที่จ่ายออกไปใช้งานที่ขา DC ที่ออกจากแบตฯ  ผมเข้าใจว่าไม่มีการจำกัดนะ คือ เป็นแบบต่อกับขั้วแบตฯตรงๆ

ตัวอย่างของสเปค วงจร Control Charge ที่มีขายกันในเวปครับ

Specification ชาร์จคอนโทรลเลอร์  (Solar Charge Controller)

Output Voltage: 12V/24V, 120w/240w
    ป้องกันการจ่ายไฟเกิน Max load Current:≤12A
    ป้องกันการช๊อตวงจร
    ตัดวงจรชาร์ตเมื่อ แบตเตอรี่ชาร์ตเต็ม Full Charge Cut:13.7V/27.4V
    ตัดวงจรจ่ายโหลดเมื่อแรงดันแบตเตอรี่ต่ำ Low Voltage Cut:10.5V/21V
    ป้องกันแบตเตอรี่ Discharge กลับ
    ขนาด 10 x 9.5 x 3.7 cm
    ช่วงอุณหภูมิที่สามารถทำงานได้ -20C ถึง +60C
    ผ่านการทดสอบ และได้ Certificate จาก CE

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 09:09:08 AM »

ถามต่อครับ
ปกติเครื่องใช้ไฟฟ้าบางตัวจะบอกว่าใช้ไฟขนาดเท่าไรแต่พอไฟดุที่เครื่องสำรองไฟกลับบอกว่า800 VA 300Watt
แต่พอเรามาดูเครื่องใช้ไฟฟ้าของเราบางเครื่องกลับบอกว่า 220volt 1.5A อันนี้ผมยกตัวอย่างจากจอคอม
พอเป็นคอมพิวเตอร์ PC บอก 220volt 500Watt
และบางตัวตัวนี้เป็นหม้อแปลง 12volt 1000ma 12VA
ทีนี้เราจะเอาทั้งมดมารวมกันว่ามันใช้ watt เท่าไรจะต้องคิดคำนวณอย่างไรครับ

ต้องเข้าใจ เรื่องของ Watt หรือ P เป็นหน่วยของกำลังไฟฟ้าจริง
แต่หน่วยของกำลังไฟฟ้าที่เป็นกระแสสลับ ยังมีหน่วยเป็น VA หรือ VAr อีก ซึ่งเป็นค่ากำลังไฟฟ้าปรากฏ
ในกรณีที่วงจรมีหม้อแปลงหรือขอลวดเหนี่ยวนำ (ไม่ขอกล่าวถึงนะครับ เรื่องมันยาว)
เพราะในวรจรแปลงกระแสไฟฟ้า จะมีทั้งไฟฟ้าขาเข้าเป็นกระแสสลับ(ที่เป็นค่าเฉลี่ยหรือ RMS)
แต่ด้านขาออกเป็นค่า Average

มาว่ากันให้เป็นเรื่องง่ายๆก็แล้วกันนะครับ
โดยทำให้เป็นหน่วยเดียวกันก่อน จากสูตร P = V x I
ถ้าต้องการแปลง จาก P ไปเป็น VA ให้คูณ 1.4 เช่นอุปการณ์ขนาดกำลังไฟ 100 watt คิดเป็นค่า VA
จะได้ 100 x 1.4 เท่ากับ 140 VA

ขอตอบเท่านี้ก่อนนะครับช่วงเช้ามีภารกิจเยอะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ในกรณีที่กล่าวมาทั้งหมดนี่คือกรณีที่ใช้งานกับอุปกรณ์ UPS ที่เป็นวงจรสวิทชิ่งเพาเวอร์นะครับ
เช่นเราเอา UPS มาดัดแปลงใช้กับแบตเตอรี่ที่ชาร์จไฟด้วยโซล่าเซล เพื่อใช้คำนวณหากำลังไฟฟ้า
ที่จะสามารถจ่ายให้โหลดที่เป็นอุปกรณ์ไฟกระแสสลับนะครับ จะทำให้รู้ได้ว่าจะใช้ได้กี่ชั่วโมงเป็นต้นครับ
แต่ถ้าเป็นอุปกรณ์กระแสตรงที่ไม่ผ่าน UPS อยู่แล้วก็คิดจากค่า P ที่เป็น Watts ได้เลยครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2012, 09:21:53 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
krasom2511
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 09:19:24 AM »

ขอถามต่อเลยครับในการทดลองจริง
1 ตอนนี้ผมชาร์จไฟใส่ battary 12 volt 120A ของรถยนต์จนเต็ม วัดได้ 12 volt
ผมได้เอาเครื่องสำรองไฟ ยี้ห้อsyndome ขนาด 800VA 300W เอา battในเครื่องออกขนาด 12v 7.2a
แล้วเอา batt 12v 120A ยี้ห้อ GS120 ใส่แทนปรากฏว่าไฟด้านหล้งที่ออกจาก UPS วัดได้เพียง 150 volt
เท่านั้น และเมื่อทำการทดลองเอา TV LG 21นิ้วต่อไฟเข้าก็ไม่ติดและไฟหน้าเครื่องups เขียวข้างแต่ไฟไม่ออก
แต่เมื่อทดสาย tv ไฟ 150 volt ก็ออกมา ไม่ทราบว่าทำไม่จึงไม่ได้ไฟที่ 220 Vlot AC ครับ

Liked By: iceza50
KENETIC_E®
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 09:49:38 AM »

1 ตอนนี้ผมชาร์จไฟใส่ battary 12 volt 120A ของรถยนต์จนเต็ม วัดได้ 12 volt
ผมได้เอาเครื่องสำรองไฟ ยี้ห้อsyndome ขนาด 800VA 300W เอา battในเครื่องออกขนาด 12v 7.2a
แล้วเอา batt 12v 120A ยี้ห้อ GS120 ใส่แทนปรากฏว่าไฟด้านหล้งที่ออกจาก UPS วัดได้เพียง 150 volt
เท่านั้น และเมื่อทำการทดลองเอา TV LG 21นิ้วต่อไฟเข้าก็ไม่ติดและไฟหน้าเครื่องups เขียวข้างแต่ไฟไม่ออก
แต่เมื่อทดสาย tv ไฟ 150 volt ก็ออกมา ไม่ทราบว่าทำไม่จึงไม่ได้ไฟที่ 220 Vlot AC ครับ
ผมงงกับวิธีการนิดหน่อย แต่ผมพอจะเข้าใจบ้าง
เอาเป็นว่าเครื่องสำรองไฟเมื่อต่อแบตฯแล้ว เสียบปลั๊กแล้วสามารถใช้งานกับเครื่องใช้ไฟฟ้าหรือทีวีได้ปรกติหรือไม่ครับ?
ถ้าใช้งานได้ปรกติ ลองใช้งานดูแล้วลองถอดปลั๊กของเครื่องสำรองไฟออกดูครับ ถ้าเครื่องปรกติดี ระบบสำรองไฟจะทำงาน
โดยจ่ายไฟแทนไฟฟ้าปรกติน่ะครับ แต่ถ้าทีวีดับลงพร้อมกับการถอดปลั๊ก ก็แสดงว่าเครื่องสำรองไฟไม่สามารถสำรองไฟได้น่ะครับ
ลองดูกับแบตฯเดิมๆ ก่อนก็ได้นะครับ

ปล. เครื่องสำรองไฟบางรุ่น จะไม่ทำงานหากไม่เสียบสายเมนจากไฟฟ้าปรกติ เนื่องจากต้องเช็คแรงดันในสายเมนก่อน แต่รุ่นใหม่ๆ สามารถเปิดสวิทช์ทำงานได้เลย โดยไม่ต้องเสียบปลั๊กเมนก็ได้น่ะครับ ลองดูนะครับ ได้ผลอย่างไรก็เอามาโพสถามได้ครับ

Liked By: iceza50

krasom2511
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 01:03:53 PM »

ทดสอบใหม่ โดยการทำทุกอย่างเหมือนเดิมแต่ต้องเสียบไฟ 220 AC จากไฟฟ้าปกติแล้วเปิด TV เมื่อ TV ทำงานแล้ว
จากนั้นเอาสาย AC220 voltที่มาจากไฟฟ้าปกติออกจึงจะทำงานได้ ลองวัดไฟดูได้ 195 volt ขณะที่เปิด tv
ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรที่จะไม่ต้องเสียบ AC 220 ก่อนเพราะถ้าไม่ทำอย่างที่ว่า
ก็จะเกิดเหตุการณ์ตามด้านบน มีวิธีแก้หรือเปล่าครับ

KENETIC_E®
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 01:20:40 PM »

ถ้าเป็นรุ่นที่สามารถสำรองไปได้เลยโดยไม่ต้องเสียบปลั๊กไฟก่อน จะเป็นแบบ DC Start System คือ
เป็นระบบ UPS ที่จะสามารถเปิดเครื่องให้ทำงานได้โดยไม่ต้องต่อเข้ากับไฟบ้านก่อน
เพราะ UPS จะทำการดึงไฟฟ้ากระแสตรง (DC) จากแบตเตอรี่มาใช้ในการทำงานได้โดยทันที

ถ้าเป็นรุ่นหรือยี่ห้อที่ต้องเสียบปลั๊กก่อนแล้วถอดจึงจะสามารถทำงานได้ อาจจะต้องทำการปรับเปลี่ยนวงจรเซ็นเซอร์
ด้านแรงดันเมนไฟฟ้า(เสียบปลั๊ก) ก่อนจึงจะสามารถทำงานได้โดยไม่ต้องเสียบปลั๊กก่อนน่ะครับ
อาจจะให้ช่างอิเลคทรอนิกส์ หรือคนที่เคยถอดปรับแต่งให้น่ะครับ

ของผมก่อนซื้อจะเลือกแบบ DC Start System หรือทดสอบโดยการ เปิดสวิทช์โดยไม่เสียบปลั๊ก
เพื่อทดสอบการทำงานก่อนน่ะครับ (กรณีที่เราต้องการเอาไปใช้งานในรถหรือนอกสถานที่ที่ไม่มีสายเมนไฟฟ้า ก็จะ
สามารถเอาไปใช้งานได้น่ะครับ)

ลองดูนะครับ เดี๋ยวจะลองๆ หาให้ถ้าเจอนะครับ

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 01:41:17 PM »

เรื่องระดับแรงดัน AC ด้านขาออกจาก UPS ที่ได้ไม่ถึง 220 Vac นั้นไม่ใช้ปัญหาใหญ่ถ้าสามารถ
จ่ายกำลังได้ถึง 300-500 VA ได้สเป็คของ UPS เพราะอุปกรณ์ไฟฟ้าทั่วไปในหลายปีที่ผ่านมา
ได้รับการพัฒนามาให้เป็นแหล่งจ่ายไฟแบบ Switching Power Supply กันเป็นส่วนใหญ่แล้วครับสามารถใช้กับไฟ 100 - 240 Volts 50-60Hz ได้ ดังนั้นแรงดันที่วัดได้จาก UPS 195 Vac
ก็พอที่ให้อุปกรณ์ไฟฟ้าทำงานได้ แต่ต้องลองต่ออุปกรณ์หลายๆตัวให้ได้ขนาดกำลังไฟใกล้เคียงกันกับ
ขนาดกำลังไฟของ UPS ถ้าใช้กับโหลดไม่ถึงครึ่งแต่ UPS จ่ายกำลังไม่ไหว ก็น่าจะมีปัญหาครับ
(ในกรณีที่แบตเตอรี่ดีนะครับ)

ยิ้มเท่ห์

Liked By: KENETIC_E®

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
krasom2511
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 02:55:17 PM »

ต้องขอขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ
ไม่ทราบว่า ups dc start มี่ยี้ห้ออะไรบ้างเพื่อเวลาท่านอื่นเข้ามาอ่านแล้วเจอปัญหานี้
ที่นี้ขอถามว่าเมื่อผมต่อ tv21นิ้ว 85w กล่องรับดาวเทียม psi ok 5w
batt GS 120 เปิดได้เพียงแค่ 30 นาที ก็จะตัดดับไป ผมวัดไฟดูก็ได้ 12.3 volt
ไม่ทราบว่าจะตรวจสอบ batt ว่ายังดีอยู่หรือเสื่อมแล้วหรือว่ามันได้ประมาณนี้ครับ มีวิธีการตรวจสอบ batt หรือเปล่าครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์