หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การต่อโซล่าเซลล์บ้างคับ  (อ่าน 163876 ครั้ง)
noppakloa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:47:51 PM »

มาขอความรู้มั้งครับ ผมมีแผงของรัฐบาลที่แจกให้อยู่ 2 แผงผมต้องการใช้กับปั้มโม่ปูน 24 v
ผมต่อ(แผงอย่างเดียว)อนุกรมกันวัด v ใด้ 36 v แต่พอต่อเข้าปั้มโวลตกลงไปเหลือ 24 v ผมต้องการวัดกระแส
เลยเอามัลติมิเตอร์ไปวัดดูแต่วัดไม่ใด้ อยากทราบว่าต้องใช้วิธีใหนหรือจำกัดว่าต้องเป็นมิเตอร์วัดแอมอย่างเดียวป่าวคับ...
-(อีกเรื่องคับ แบตเก่าที่บ้านพ่อบอกว่าเสียผมลองวัดดูใด้ 12 v2ลูก 10v 1 ลูก deep 1 ลูก gs 2 ผมจะเอาแผงประมาณ 3 แผง
ชารต์ใด้ใหมคับต้องต่อแบตแบบใหน แล้วต่อแผงแบบใหนครับ...)
-แผงขนาด 120w คับ

Liked By: konthain(นพ)

konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:01:58 PM »

มาขอความรู้มั้งครับ ผมมีแผงของรัฐบาลที่แจกให้อยู่ 2 แผงผมต้องการใช้กับปั้มโม่ปูน 24 v
ผมต่อ(แผงอย่างเดียว)อนุกรมกันวัด v ใด้ 36 v แต่พอต่อเข้าปั้มโวลตกลงไปเหลือ 24 v ผมต้องการวัดกระแส
เลยเอามัลติมิเตอร์ไปวัดดูแต่วัดไม่ใด้ อยากทราบว่าต้องใช้วิธีใหนหรือจำกัดว่าต้องเป็นมิเตอร์วัดแอมอย่างเดียวป่าวคับ...
-(อีกเรื่องคับ แบตเก่าที่บ้านพ่อบอกว่าเสียผมลองวัดดูใด้ 12 v2ลูก 10v 1 ลูก deep 1 ลูก gs 2 ผมจะเอาแผงประมาณ 3 แผง
ชารต์ใด้ใหมคับต้องต่อแบตแบบใหน แล้วต่อแผงแบบใหนครับ...)
-แผงขนาด 120w คับ

จากรูปที่เอามาให้ดูเป็นแผงโซล่าเซล 120 Watts โครงการไฟฟ้าชนบทครับ(ผมมีใช้งานอยู่ 4 แผง
ขอยืมมาใช้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ) ตามรูปที่เอามาให้ดู ตามสเปคของแผงรุ่นนี้จะจ่ายกระแส 7 A. แรงดันขณะเปิดวงจร(ยังไม่ต่อกับอะไร) 17.28 V. เมื่อเอามาต่อกันแบบอนุกรมจึงวัดแรงดันได้ประมาณ 36 V.
แต่เมื่อเข้ากับโหลด(ปั๊ม)แรงดันจะลดลงเหลือ 24 V. (ถูกต้องตามสเปค)
การจะวัดกระแสสามารถใช้มัลติมิเตอร์ แบบดิจิตอล(วัดกระแส DC ได้สูงสุด 10 A.)เพราะกระแสของวงจรสูงสุดอยู่ที่ 7 A. การวัดต้องต่ออนุกรมกับวงจรครับ

ขอบคุณนพคับ ขอวีธีการวัดกระแส จากมิเตอร์แบบเข็มหน่อยคับ จะกรุณาวาดรูปด้วยขอบคุณอย่างยิ่ง

ถ้าเอา MultiMeter แบบเข็มที่มีขายอยู่ทั่วไป(แม้แต่ sanwa)จะนำมาวัดกระแสไฟ DC จากแผงโซล่าไม่ได้ครับ เพราะย่านการวัดไม่ถึง เครื่องพวกนี้สามารถวัดกระแส DC ได้สูงสุดแค่ 250 mA.(มิลลิแอมป์)เท่านั้นเอง ถ้าจะวัดกระแสต้องใช้ DigitalMultimeter ครับแบบมีขายทั่วไปที่ราคา 300-400 บาทแต่ก็มีข้อจำกัดที่วัดกระแสได้ไม่เกิน 10 A.

หน้าตาของ DigitalMultimeter ครับ เอามาวัดกระแสจากแผงโซ่ล่าเซลที่ไม่เกิน 10 A. ได้

ถ้าจะวัดกระแส DC ได้เกิน 10 A. ต้องใช้ ClampMeter แบบในรูปครับแต่ราคาก็สูงขึ้นมาหน่อยตัวละหลายพันบาท เวลาวัดก็ไม่ต้องต่อสายวัดใช้เหลักการเหนี่ยวนำ เอาก้ามของมิเตอร์คาบหรือคล้องสายไฟได้เลยครับ

รูปแสดงวิธีการวัดกระแสจากแผงโซล่าเซล ที่วัดได้สูงสุดไม่เกิน 10 A. ครับ

ยิ้มเท่ห์

ส่วนการต่อใช้งาน แนะนำให้ต่อใช้งานตามรูปครับ แบ่งเป็น 2 ชุดตามในรูปครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: noppakloa, anupanyo

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
noppakloa
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 06:44:43 PM »

ขอบคุณมากครับ
แล้วถ้าแผง 3 แผง กับแบตเตอร์รี่ 2 ลูก
ต้องการใช้ไฟแบบยาวๆควรต่อแบบใหน
ใช้ อินเวอร์เตอร์ขนาดเท่าไหร่ครับ...
 ขออธิบายยกตัวอย่างที่บ้านผมเลยนะครับ
แผงที่รัฐแจกให้ 1 ชุดแบต 1 ตัว อินเวอร์เตอร์ 1 ตัว
ช่วงหัวค่ำพ่อกับแม่ใช้ เปิดไฟ ดูทีวี พอ 3 ทุ่มปิดบางครั้งอากาศร้อน
อยากเปิดพัดลมบ้างปรากฎว่าเปิดใด้ 1 ชั่วโมงไฟหมด(ยังไม่ทันหายร้อนเลยย)
ผมเลยอยากทราบแบบอยากใช้ไฟยาวๆเลยอะครับ
ที่บ้านมีแผง 4 แผง แบตมี 3 ลูก
อินเวอรเตอร 3 ตัว(อินเวอร์เตอร์ผมไม่ทราบว่าทนกระแสแรงดันเท่าไหร่อะครับ เป็นตัวสีขาวๆ)
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 07:07:03 PM »

:)ขอบคุณคับเป็นประโยนช์มากคับ
คือผมจะต่อจากโซล่ามาเข้าหลอดไฟได้ไหมคับถ้าต่อได้เราจะคำนวนว่าใช้กับโหลดได้เท่าใด
อยากทราบว่า ถ้าเอามาต่อตรงแล้วจะใช้ไฟเวลาไหนครับ?
เพราะถ้ากลางวันแสงก็สว่างแล้วก็ไม่จำเป็นต้องใช้หลอดไฟ.....!
แต่ถ้าเวลากลางคืนอขากใช้แสงหลอดไฟ แต่ก็ไม่มีแสงอาทิตย์มาส่อง
โซล่าร์เซลล์...?

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
winai78
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 06:55:05 AM »

ถ้าต่อตรงโดยไม่มีแบต ก็ต้องเลือกใช้ เช่นปั้มน้ำdcหรือแล้วแต่ท่านจะเลือกใช้คับ
winai78
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 02:04:56 PM »

คูณนพคับพอมีวงจรพร้อมลายวงจรของคอนโทรลชาร์จขนาด6-10aไหมคับ
และแผงโซล่า53w3a3แผงต่อขนานกันก็ได้53wเท่าเดิมไช่ไหมคับแต่ต่ออนุกรมจะได้wเพิ่มไหมคับ
ผมหาวงจรได้แต่1aไช้ได้ไหมคับ

Liked By: mulder

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 02:51:23 PM »

คูณนพคับพอมีวงจรพร้อมลายวงจรของคอนโทรลชาร์จขนาด6-10aไหมคับ
และแผงโซล่า53w3a3แผงต่อขนานกันก็ได้53wเท่าเดิมไช่ไหมคับแต่ต่ออนุกรมจะได้wเพิ่มไหมคับ
ผมหาวงจรได้แต่1aไช้ได้ไหมคับ
เอาแผงโซล่าเซลมาต่อขนานกัน จะได้กระแสเพิ่มแต่แรงดันไม่เพิ่มครับ
ที่จริงแทบไม่ต้องคำนวนเลยก็ได้ครับ เอาแผง 53 วัตต์มาต่อขนานกันเท่ากับ 53+53+53
ก็จะได้เท่ากับ 159 วัตต์ครับ
หรือถ้าจะคำนวนดูก็ได้ครับ สเป็คของแผงโซล่าเซลที่กล่าวถึงขนาด 53 วัตต์
จ่ายกระแสเท่ากับ 3 A. แรงดันขณะเปิดวงจา 17.67 V.
เอาแผงโซล่าเซลมาต่อขนานกัน แรงดันเท่าเดิมที่ 17.67
กระแสจะเพิ่มขึ้นจาก 3 A. เป็น 9 A.
จากสูตร กำลังไฟฟ้า P = VxI  จะได้เท่ากับ 17.67 X 9 = 159.03 วัตต์

แล้วถ้าเราเอามาต่ออนุกรมกันแรงดันจะเพิ่มขึ้นเป็น 17.67 X 3 =  53.01
ค่ากระแสเท่าเดิมคือ 3 A.
เมื่อคำนวนหาค่ากำลังไฟฟ้า ก็จะได้จากสูตร P = VxI เท่ากับ 53.01 X 3 = 159.03 วัตต์
แต่ปกติเค้าจะต่อกันแบบขนานนะครับ ยกเว้นในกรณ์ที่จะต่อเป็น DC แรงดันสูงเช่น เอาแผงโซล่า
 53 วัตต์มาต่ออนุกรมกัน 12-14 แผงก็จะสามารถเอามาใช้งานเป็นไฟ 220-230 Vdc ใช้ได้เลยกับ
อุปกรณ์ไฟฟ้าหลายๆตัวโดยที่ไม่ต้องแปลงไฟโดยอินเวอเตอร์ครับ

ส่วนวงจรชาร์จ 12 V. 6 A. นั้นมีขายทั้งเป็นชุดคิดหรือชุดประกอบสำเร็จซื้อเอาง่ายกว่าครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
winai78
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 12:21:28 PM »

คุณนพคับถ้าเราเอาแบตขนาดAไม่เท่ากันมาขนานกันแล้วมาชาจจะมีปัญหาอะไรไหมคับ

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 12:45:40 PM »

คุณนพคับถ้าเราเอาแบตขนาดAไม่เท่ากันมาขนานกันแล้วมาชาจจะมีปัญหาอะไรไหมคับ

การนำแบตเตอรี่ที่ต่างขนาดความจุกันเอามาต่อขนานกันเพื่อใช้งานหรือเพื่อชาร์จไฟ ทำได้ครับ
โดยมีเงื่อนไขอยู่ว่าแบตเตอรี่ท้ัง 2 ลูกนั้นต้องเป็นแบตเตอรี่ที่อยู่ในสภาพดียังเก็บไฟได้อยู่นะครับ
เพราะถ้ามีแบตเตอรี่ลูกใดลูกนึงเสื่อมสภาพเก็บไฟไม่อยู่แล้ว แบตฯลูกที่เสื่อมจะกลายเป็นโหลด
ที่ทำให้ชาร์จไฟไม่ได้(เพราะเก็บไฟไม่อยู่)และพลอยไปดึงกระแสจากแบตฯเตอรี่อีกลูกนึงให้ไฟหมด
ไปด้วยครับ สรุปก็คือถ้าจะเอาแบตเตอรี่มาต่อขนานกันต้องตรวจและวัดไฟดูก่อนว่าไม่มีลูกที่แบตฯเสื่อม

วิธีการเช็คว่าแบตเตอรี่เสื่อมเก็บไฟไม่อยู่ ก็ให้ชาร์จไฟไว้ก่อนแล้วปลดขั้วปล่อยลอยไว้เฉยๆหลายๆวัน
ถ้าแบตเตอรี่ลูกนั้นยังมีสภาพดีอยู่เมื่อวัดไฟแล้วแรงดันจะไม่ต่ำกว่า 12.5 V. ครับ
ถ้าต่ำกว่านั้นลงไปเรื่อยๆ จนต่ำกว่า 10.5 V. ก็เอาไปขายหรือเทิร์นลูกใหม่ได้เลยครับ เพราะแผ่นธาตุผุไปแล้วเอาไปฟื้นทำสาวก็ยากแล้วครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
winai78
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 01:06:22 PM »

ขอบคุณคับ
vullop
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:35:14 PM »

อาจารย์นพครับถ้าเราเอาแผงโซล่าเซลที่ขนาดวัตต์ และแอม์ปต่างขนาดกันมาต่อขนานหรืออนุกรมกันได้หรือเปล่าครับ

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:54:57 PM »

อาจารย์นพครับถ้าเราเอาแผงโซล่าเซลที่ขนาดวัตต์ และแอม์ปต่างขนาดกันมาต่อขนานหรืออนุกรมกันได้หรือเปล่าครับ

เอามาต่อกันได้ครับ แต่ควรจะเป็นแผงโซล่าเซลชนิดเดียวกัน
เช่น แผงโซล่าเซลแบบโมโนโพลี ขนาด 140 Watts สามารถเอามาต่อ อนุกรมหรือขนานกับแผงโซล่าเซลแบบโมโนโพลีขนาด 60 Watts ได้แต่กระแสไฟฟ้าหรือกำลังวัตต์ที่ได้จะขึ้นอยู่กับวิธีการต่อนะครับ
เช่น ถ้าเราเอาแผงโซล่าเซลขนาด 140 Watts(กระแสประมาณ 8 A.)มาต่อขนานกันกับแผงโซล่าเซลขนาด 60 Watts(กระแสประมาณ 4 A.) เราก็จะได้กระแสไปชาร์จแบตเตอรี่เป็น 12 A. ในส่วนแรงดันจะเท่าเดิมคือประมาณ 18 V. ขณะเปิดวงจร

และถ้าเราเอาแผงโซล่าเซลขนาด 140 Watts(กระแสประมาณ 8 A.)มาต่ออนุกรมกันกับแผงโซล่าเซลขนาด 60 Watts(กระแสประมาณ 4 A.)เราจะได้แรงดันสูงขึ้นเป็นประมาณ 36 V. สำหรับนำไปชาร์จแบตเตอรี่ก็ต้องเป็น แบตเตอรี่แบบ 24 V. แต่กระแสที่ได้จะเท่ากับกระแสของแผงที่เล็กในวงจร( 60 วัตต์)คือจะได้กระแสชาร์จแบตเตอรี่เท่ากับ 4 A. นะครับ พอจะนึกภาพตามออกนะครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: angy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 12:10:37 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 03:54:25 AM »

น้านพ ขยันตอบ และอธิบายได้ละเอียดมากเลยครับ ขอชื่นชม ยิ้มเท่ห์

อเนก สุนนท์กุล ทำระบบสูบน้ำใช้ไฟฟ้าจากแดด
LineID=0849099699เน้นสอนแนะให้ดูแลระบบเองได้ 0619355245,0968363965
Sarote
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 04:34:07 PM »

ติดตามขอควมรู้ด้วยครับ

Liked By: konthain(นพ)
pale
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:03:23 PM »

สวัสดีครับ
สอบถามสายไที่ต่อจากแผงเข้าตัวชาร์เจอร์ ส่วนมากจะใช้ขนาดไหนครับ

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:51:27 PM »

สวัสดีครับ
สอบถามสายไฟที่ต่อจากแผงเข้าตัวชาร์เจอร์ ส่วนมากจะใช้ขนาดไหนครับ

สวัสดีครับ ปกติสายไฟที่ต่อจากแผงโซล่าเซลไปเข้ากับตัวคอนโทรลชาร์จ จะนิยมใช้สายหุ้มฉนวนแบบ
VCT ขนาดไม่ต้องใหญ่มากครับเพราะแผงโซล่าเซลส่วนใหญ่จะจ่ายกระแสไม่มาก
ใช้สายขนาด   2X1   Sqmm. สามารถทนกระแสได้ถึง 14 A.
หรือสายขนาด 2X1.5 Sqmm. สามารถทนกระแสได้ถึง 18 A.
หรือสายขนาด 2X2.5 Sqmm. สามารถทนกระแสได้ถึง 24 A.

ดังนั้นใช้สาย VCT ขนาด 2X1.5 Sqmm. ก็เพียงพอต่อแผงโซล่าเซลได้ครอบคลุมทุกขนาดแล้วละครับ
แต่ถ้าต่อขนานกันหลายแผงก็ใช้ขนาด 2X2.5 ขึ้นไปนะครับ

ดูจากตารางในรูปนี้ก็ได้ครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 11:09:31 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์