หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การต่อโซล่าเซลล์บ้างคับ  (อ่าน 164695 ครั้ง)
mulder
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 12:33:47 PM »

ชุดนี้ ราคาเท่าไรครับ (แจกแจงราคาตามอุปกรณ์ ด้วยนะครับ)

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ถ้าจะใช้กับหลอดไฟ DC แสดงว่าต้องใช้ตอนกลางคืนดังนั้นจะต้องเก็บไฟไว้ที่แบตเตอรี่
จากที่บอกมาว่า มีแผงโซล่าเซล ขนาด 53 Watts จำนวน 3 แผงแต่ละแผงให้กระแสสูงสุดที่ 3.05 A.
ขนาดแรงดัน 17.4 Vdc น่าจะเป็นแรงดันขณะเปิดวงจร(ยังไม่ได้ต่อกับอะไร)
ถ้าอย่างนั้นเอาแผงโซล่ามาต่อ ขนานกันทั้ง 3 แผง (เอาขั้วบวก  +มาต่อถึงกันทั้ง 3 แผงและเอาขั้วลบ - มาต่อถึงกันทั้ง 3 แผง แล้วต่อเข้าไปชาร์จแบตเตอรี่ควรใช้แบตเตอรี่ขนาด 12 V 80 Ah จะพอดีกับกระแสชาร์จจากแผงโซล่าที่ต่อขนานกัน 3 แผง (จะมีกระแสชาร์จสูงสุดประมาณ 9 A. ตอนมีแสงแดดแรงสุด) แนะนำว่าให้ซื้อตัวควบคุมการชาร์จแบตเตอรี่มาด้วยจะเป็นการดี ป้องกันแบตเตอรี่จากการชาร์จไฟเกินและแบตเตอรี่จ่ายกระแสจนเลยจุดที่กำหนด(ทำให้แบตฯเสียได้)และตัวควบคุมการชาร์จยังสามารถตั้งเวลาเปิดปิดหลอดไฟอัตโนมัติได้หลายโปรแกรมด้วยครับ

ยิ้มเท่ห์

konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 05:18:29 PM »

ชุดนี้ ราคาเท่าไรครับ (แจกแจงราคาตามอุปกรณ์ ด้วยนะครับ)

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ถ้าจะใช้กับหลอดไฟ DC แสดงว่าต้องใช้ตอนกลางคืนดังนั้นจะต้องเก็บไฟไว้ที่แบตเตอรี่
จากที่บอกมาว่า มีแผงโซล่าเซล ขนาด 53 Watts จำนวน 3 แผงแต่ละแผงให้กระแสสูงสุดที่ 3.05 A.
ขนาดแรงดัน 17.4 Vdc น่าจะเป็นแรงดันขณะเปิดวงจร(ยังไม่ได้ต่อกับอะไร)
ถ้าอย่างนั้นเอาแผงโซล่ามาต่อ ขนานกันทั้ง 3 แผง (เอาขั้วบวก  +มาต่อถึงกันทั้ง 3 แผงและเอาขั้วลบ - มาต่อถึงกันทั้ง 3 แผง แล้วต่อเข้าไปชาร์จแบตเตอรี่ควรใช้แบตเตอรี่ขนาด 12 V 80 Ah จะพอดีกับกระแสชาร์จจากแผงโซล่าที่ต่อขนานกัน 3 แผง (จะมีกระแสชาร์จสูงสุดประมาณ 9 A. ตอนมีแสงแดดแรงสุด) แนะนำว่าให้ซื้อตัวควบคุมการชาร์จแบตเตอรี่มาด้วยจะเป็นการดี ป้องกันแบตเตอรี่จากการชาร์จไฟเกินและแบตเตอรี่จ่ายกระแสจนเลยจุดที่กำหนด(ทำให้แบตฯเสียได้)และตัวควบคุมการชาร์จยังสามารถตั้งเวลาเปิดปิดหลอดไฟอัตโนมัติได้หลายโปรแกรมด้วยครับ

ยิ้มเท่ห์

ขออภัยด้วยนะครับ เรื่องราคาอุปกรณ์ ผมไม่ทราบทั้งหมดหรอกนะครับเพราะไม่ได้ทำขาย
ที่ผมมาคอยตอบกระทู้นี้เพราะพอมีความรู้เรื่องพวกนี้อยู่บ้างเล็กน้อยแบบงูๆปลาๆ นะครับ
ถ้าเรื่องค้าขายนี่สอบตกเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

จากในรูปแผงโซล่าเซล 53 Watts ต้องถามท่านเจ้าของกระทู้คุณ winai78 ให้มาตอบครับ
ส่วนตัว ContrlCharge 10 A ถ้าจำไม่ผิดตัวละประมาณ 1,000 บาท
แบตเตอรี่ถ้าของใหม่คงประมาณ 2.500 ขึ้นไป มือสองน่าจะอยู่ที่ 1,000 กว่าบาท
หลอดไฟ DC เคยเห็นที่เวปบางกอกโซล่าประมาณ 90 บาทแต่รู้สึกว่าจะไม่นำเข้ามาขายแล้ว
พอจะทราบคร่าวๆเท่านี้ครับ

ขยิบตา
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: mulder, nipun, surachai1952

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
winai78
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 11:17:11 AM »

ผมก็ไม่ทราบเรื่องราคาเท่าไรหรอกคับที่ได้แผงมาได้มาฟรีคับเขาไม่ไช้แล้วเลยเอามานะคับแต่เห็นประกาศที่บอร์ดซื้อ-ขาย
บอกว่าวัตต์ละประมาณ50บาทคับลองเข้าไปดูนะคับถ้าประกอบเสร็จก่อนผมลงรูปมาไห้ดูหน่อยนะคับ
ผมมีงบน้อยช้าหน่อย ตอนนี้เพิ่งลองทำสาวแบตมอไซได้2ลูกไม่รู้จะไช้ได้ไหมชาตไว้แล้วแต่กำลังหาled1วัตต์มาลองต่อดู
ถ้าเสร็จแล้วจะลงไห้ดูแต่ช้าหน่อยต้องทำงานก็อาคัยเวลาว่างเอาคับ+งบน้อยด้วย อายจัง
winai78
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 01:22:07 PM »

คุณนพคับผมเข้าใจถูกไหมคับว่าถ้าเราใช้แผง6aชาตแบต3aมันจะเต็มเร็วขึ้นไหมคับเพราะแบต12v3a ได้36วัตต์เราก็ต้องชาต10ชม
ขึ้นไปแต่ถ้าไช้6aก็จะไช้เวลา5-6ชมผมเข้าใจถูกหรือผิดช่วยตอบหน่อยคับ

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 02:48:41 PM »

คุณนพคับผมเข้าใจถูกไหมคับว่าถ้าเราใช้แผง6aชาตแบต3aมันจะเต็มเร็วขึ้นไหมคับเพราะแบต12v3a ได้36วัตต์เราก็ต้องชาต10ชม
ขึ้นไปแต่ถ้าไช้6aก็จะไช้เวลา5-6ชมผมเข้าใจถูกหรือผิดช่วยตอบหน่อยคับ
ถามว่าเอา แผงโซล่าเซลขนาด 6 A. มาชาร์จแบตขนาด 3 Ah.เข้าใจถูกไหมเรื่องชาร์จแล้วจะ
ชาร์จแบตฯได้เต็มเร็วขึ้น เข้าใจถูกครับแบตฯจะเต็มเร็วขึ้น แต่ว่ามันถูกต้องหรือเป็นการดีไหม ตอบว่าไม่ค่อยจะถูกต้องและไม่ดีเท่าไหร่และถ้ายิ่งเป็นการชาร์จที่ไม่มีตัว ControlCharge แล้วยิ่งมีโอกาสที่จะทำให้ แบตเตอรี่เสียเร็จยิ่งขึ้น เพราะเราคงไม่มานั่งเฝ้าคอยวัดไฟที่แบตเตอรี่อยู่หรอกครับว่าไฟเต็มหรือยัง เพราะถ้าไฟเต็มแล้ว
แต่แผงโซล่าก็ยังชาร์จแบตฯที่กระแสสูงอยู่ จะเกิดความร้อนทำให้น้ำกรดและน้ำกลั่นเดือดระเหยเป็นไอออกไป จนน้ำกรดแห้งทำให้แผ่นธาตุโดนอากาศ จะเกิดปฎิกิริยาอ๊อกซิเดชั่น ทำให้แผ่นธาตุผุพังไป(แบตฯเสียไม่เก็บไฟอีกต่อไป)
ถ้่ากรณีแบบนี้แนะนำให้หาอุปการณ์ ControlCharge มาช่วยด้วยครับจะเป็นการถนอมแบตฯ
อย่างที่ผมเคยบอกไว้ว่า การดูแลใช้งานแบตเตอรี่ให้มีอายุการใช้การได้ยาวนานนั้น กระแสชาร์จและจ่ายให้โหลดของแบตเตอรี่ควรจะอยู่ที่ 10 % ของความจุแบตเตอรี่นั้นๆครับ
เช่นแบตฯความจุ 100 Ah. ก็ควรจะชาร์จและใช้งานที่กระแส 10 A. เป็นต้นครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
winai78
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 07:38:07 PM »

ขอบคุณคับตอนนี้ได้ตัวควบคุมการชาตมาแต่เป็นรุ่นคงเก่ามากจะมีไฟชาตบอกและไฟโอเวอร์โหลดและก็มีลำโพงไม่รู้หลักการทำงาน
มันทำยังไงได้มาฟรีคับเพราะยังไม่ได้ชาตเต็มสักที่เดี๋ยวกับจากสระบุรีจะลองดูคับ
คุณนพช่วยอธิบายการทำงานตัวควบคุมที่ผมได้มาหน่อยนะคับ

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 10:49:40 PM »

ขอบคุณคับตอนนี้ได้ตัวควบคุมการชาตมาแต่เป็นรุ่นคงเก่ามากจะมีไฟชาตบอกและไฟโอเวอร์โหลดและก็มีลำโพงไม่รู้หลักการทำงาน
มันทำยังไงได้มาฟรีคับเพราะยังไม่ได้ชาตเต็มสักที่เดี๋ยวกับจากสระบุรีจะลองดูคับ
คุณนพช่วยอธิบายการทำงานตัวควบคุมที่ผมได้มาหน่อยนะคับ
ช่วยถ่ายรูป หรือบอกยี่ห้อบอกรุ่นมาก็ได้ครับ ผมจะหาข้อมูลให้ครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: mulder, nipun

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
winai78
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 07:38:11 AM »

ผมลงรูปไม่เป็นคับช่วยบอกหน่อยคับ
ด้านบนมี SOLARTRON
ลงมา  ไฟ CHARGE        ไฟ OVER CHARGE
ลงมา         BATTERY CONTROLLER
              MODEL BCC 12-10 ALo
                        FUSE
                 BATT           ARRAY
                 +    -           +     -
พอเข้าไจไหมคับ
dalinple
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:39:52 AM »

Youtube  : Nunkorat
Facebook : Nunkorat

อ.นันท์ 0813145948 , 0865658700

ทำเอง ไม่ใช่อินเวอร์เตอร์ ซ่อมเอง ราคาชาวนา ไม่ต้องขายนา ก็มีไฟปั้มน้ำเข้านา

Liked By: mulder

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:12:35 AM »

อ.นันท์ 0813145948 , 0865658700

ทำเอง ไม่ใช่อินเวอร์เตอร์ ซ่อมเอง ราคาชาวนา ไม่ต้องขายนา ก็มีไฟปั้มน้ำเข้านา
ช่วงนี้ท่านอาจารย์นันท์ เดินสายอยู่แถวไหนครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:22:11 AM »

ผมลงรูปไม่เป็นคับช่วยบอกหน่อยคับ
ด้านบนมี SOLARTRON
ลงมา  ไฟ CHARGE        ไฟ OVER CHARGE
ลงมา         BATTERY CONTROLLER
              MODEL BCC 12-10 ALo
                        FUSE
                 BATT           ARRAY
                 +    -           +     -
พอเข้าไจไหมคับ

ลองหาข้อมุลจากอินเตอร์เน็ตแล้วหาไม่เจอครับ ที่เวปของ solartron เองก็ไม่มีข้อมูลให้ครับ
แต่ถ้าให้ผมวิเคระห์ตัว controlCharge ตัวนี้แล้ว น่าจะเป็นรุ่นใช้ไฟ 12 V. กระแส 10 A.
จุดต่อที่มีคำว่า BATT คือจุดที่จะต้องต่อไปยังแบตเตอรี่ และจุดต่อที่มีคำว่า ARRAY เป็นจุดต่อที่ต้องต่อไปยังแผงโซล่าเซลครับถ้ามีหลายแผงก็ต่อขนานกันมาเลยเพื่อต่อตรงจุดต่อ ARRAY นี้ครับ

ส่วนเรื่องการเอารูปมาลงในกระทู้ของเวปบอร์ดเกษตรพอเพียง ไปศึกษาได้จากกระทู้ตามลิ้งค์ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65957.0
หรือ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=67030.0

ยิ้มเท่ห์

Liked By: nipun

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
mulder
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 03:25:16 PM »

หากต้องการ
หากต้องการซื้อ 60 W 2 แผง ราคาเท่าไร่ครับ

winai78
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 05:09:48 PM »

คูณนพคับผมได้แบต7.2aมาไช้แผง2แผง6aชาต ถ้าใช้3แผง9a จะชาตได้ไหมคับ
แล้วถ้าต่อแบตขนานเวลาชาตไฟมันจะเข้าทั้งสองแบตไหมคับ

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 07:30:56 PM »

คูณนพคับผมได้แบต7.2aมาไช้แผง2แผง6aชาต ถ้าใช้3แผง9a จะชาตได้ไหมคับ
แล้วถ้าต่อแบตขนานเวลาชาตไฟมันจะเข้าทั้งสองแบตไหมคับ

การต่อแผงโซล่าเซลขนานกัน สิ่งที่จะได้คือ กระแสชาร์จแบตฯ จะเพิ่มขึ้นตามจำนวนแผงโซล่าที่เอามาต่อขนาน เช่นแผงโซล่าเซลขนาด 3 A. เอามาต่อขนานกัน 3 แผงก็จะได้กระแสชาร์จ 9 A. ควรนำกระแสดังกล่าวไปชาร์จแบตเตอรี่ที่ขนาดความจุ 80-100 Ah จะดีที่สุด ถ้าเอาไปต่อกับแบตฯแบบแห้งของ UPS ( 7.2 Ah. )รับประกันได้เลยครับว่าแบตฯ 7.2 Ah. จะเสียบวมใช้งานไม่ได้อีกเลย( ผมเคยเอาแบตฯ 7.2 Ah. ไปชาร์จกับเครื่องชาร์จไฟที่บ้านตั้งกระแสชาร์จไว้แค่ 2 A. เผลอลืมไม่ได้ปลดออก ทิ้งไว้ทั้งคืนตอนเช้านึกได้จะไปปลด ผลปรากฎว่า แบตฯบวมเสียไปเรียบร้อยครับ เลยเป็นบทเรียน)ถ้าจะเอาแบตฯขนาดความจุ 7.2 Ah. ต้องเอาขนานกันมากกว่า 10 ลูกขึ้นไปครับถึงจะพอที่จะเอาไปชาร์จได้ กรณีนี้ผมแนะนำให้หาซื้อแบตฯมือสอง ขนาดความจุ 80-100 Ah. จะดีกว่าครับ และควรมีตัว Control Charge ด้วยจะเป็นการดีครับ
และแบตฯความจุ 7.2 Ah คงเอาไปใช้ได้แค่กับหลอด LED เท่านั้นครับเอาไปใช้กับอุปกรณ์อื่น
ไฟจะไม่พอใช้ครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
winai78
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:08:15 PM »

คูณนพคับผมได้แบต12v100aมาไช้แผง53wต่อขนาน3แผง9a
ถ้าแดดดี่ๆจะไช้เวลาชาตกี่ช.ม คับ
และได้กี่Aกี่Wคับ มีวีธีคำนวนไหมคับ

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:04:47 AM »

คูณนพคับผมได้แบต12v100aมาไช้แผง53wต่อขนาน3แผง9a
ถ้าแดดดี่ๆจะไช้เวลาชาตกี่ช.ม คับ
และได้กี่Aกี่Wคับ มีวีธีคำนวนไหมคับ

มีโปรแกรมคำนวนไปดูได้ตามลิ้งค์นะครับ
http://wintesla2003.com/topic/124695

ในกรณีนี้ ผมลองให้โปรแกรมคำนวนได้ดังนี้ครับ

เปลี่ยนหน่วย ความจุแบตเตอรี่จาก 100 Ah. เป็น 100,000 mAh.
ค่ากระแสชาร์จ 3 แผง ประมาณ 9 A. เป็น 9,000 mA.
จะได้เวลาในการชาร์จ จากโปรแกรมเท่ากับ 13.3 ชั่วโมง
แต่ในความเป็นจริง กระแสที่ออกจากแผงโซล่าเซลจะได้เกือบ 100 % มีระยะเวลา 5-6 ชั่วโมง
ต่อวัน เท่านั้นเพราะในช่วงแสงน้อยกระแสก็ลดลงไม่ถึง 3 A. ต่อแผง

ตามสเปคของที่ให้มา แผงโซล่าที่จ่ายกระแส 9 A. จะชาร์จแบตเตอรี่ขนาด 100 Ah. ให้เต็ม
ก็ต้องใช้เวลาจริงประมาณ 2 วันครับนับระยะเวลาชาร์จวันละ 6 ชั่วโมง

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์