ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การต่อโซล่าเซลล์บ้างคับ  (อ่าน 129502 ครั้ง)
winai78
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 03:43:49 PM »

:)ขอบคุณคับคุณนพ  มีอีกอย่างแผ่นโซล่าเมื่อตากแดดวัดแรงดันได้21.8 v
ผมจะเลือกไช้แบต12vหรือ24vดีคับ
และระหว่างหลอดไฟdcกับวงจรไฟใช้หลอดLEDอันไหนดีกว่ากันคับ
ขอวงจรLEDสัก10หลอดนะคับ ขอบคุณคับ

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:08:38 PM »

:)ขอบคุณคับคุณนพ  มีอีกอย่างแผ่นโซล่าเมื่อตากแดดวัดแรงดันได้21.8 v
ผมจะเลือกไช้แบต12vหรือ24vดีคับ
และระหว่างหลอดไฟdcกับวงจรไฟใช้หลอดLEDอันไหนดีกว่ากันคับ
ขอวงจรLEDสัก10หลอดนะคับ ขอบคุณคับ

ใช้แบตเตอรี่ 12 V. ครับแต่ควรมี่ตัว Control Charge แบบในรูปจะช่วยป้องกันแบตเตอรี่ครับ
ระหว่างหลอดไฟ DC กับหลอด LED หลอด DC สว่างกว่าแต่ก็กินไฟมากกว่าหลอด LED หลายเท่าตัวครับถ้าไม่เน้นสว่างมากๆ ใช้ LED จะใช้ได้นานกว่ากินไฟน้อยกว่าครับ

วงจรมาตรฐานที่เห็นเขาต่อกับ LED HighBright หรือ SuperBright จะต่อประมาณในรูปนะครับ

ขอเอารูปจากเน็ตมาอ้างอิงนะครับแบบว่าวาดรูปไม่เก่ง จากรูปจะมี LED ต่ออนุกรมกัน 2 ชุดถ้าให้สว่างกว่านี้ก็ต่อให้มากชุดขึ้นเป็น 3 ชุดขึ้นไปเป็น 4 เป็น 5 ขึ้นไปครับ
ขออธิบายวงจรสักหน่อยนะครับ ปกติตัว LED แบบ SuperBright จะมีค่า VF(แรงดันตกคร่อมประมาณ 2 Vdc และมีค่ากระแส IF ที่ 20 mA.ในวงจร LED ต่ออนุกรมกันชุดละ 3 ดวง จะได้แรงดันตกคร่อมรวม 2+2+2 = 6 Vdc โดยต้องกำหนดค่าของตัวต้านทาน R ให้กระแสไหลผ่านวงจร 20 mA.
การคำนวณหาค่า R จะได้จากแรงดันที่Battery ลบด้วยแรงดัน VF ของ LED ทั้ง 3 หลอดคือ( 2+2+2=6 V. ดังนั้นจะได้ว่า 12 V.- 6 V. = 6 V. เรารู้ค่า IF = 20 mA.หรือเท่ากับ 0.02 A.
ดังนั้นหาค่า R ได้จาก R=V/I = 6/0.02 = 300 Ohm.
ถ้าจะให้ LED สว่างมากกว่านี้ก็ลดค่า R ลงแต่ก็จะทำให้อายุการใช้งานของ LED สั้นลงครับ
จากรูปตัวอย่างถ้าต่อ LED 2 ชุดก็จะกินกระแส 40 mA. ถ้า 3 ชุดก็ 60 mA.
หวังว่าผมคงอธิบายได้ไม่งงนะครับ (แต่ผมงงตัวเองครับ  ยิ้มกว้างๆ )

ลืมไปครับว่าอยากให้เขียนวงจรหลอด LED 10 ดวง เอาไป 12 ดวงเลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
วงจรชุดนี้จะกินกระแสไฟ 80 mA. หรือ 0.08 A. กินไฟน้อยมากครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 09:52:49 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 07:21:27 AM »

มารออ่านด้วยคนครับ     ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ เอากระทู้นี้เป็นเมน เรื่องวิธีการต่อโซล่าเซลล์  ไปเลยดีไหมครับ 
ผมอยากมาตั้งถาม แต่บางเรื่องเป็นปลีกย่อยน้อยมากๆ เกรงว่าจะเปลืองเนื้อที่รวม    โกรธ     

ไปอบรมมาแล้วครับ  แต่ยังจับต้นชนปลายอยู่   

รูปตัวอย่างไดอะแกรมของการต่อใช้งานระบบ โซล่าเซลครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
กรรณ พลวรรธ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 07:34:18 AM »

ขอเป็นความรู้ ไปใช้ในสวนที่บ้าน ด้วยครับ
มีประโยชน์มากๆ ครับ   

ขอบคุณมากครับ

Liked By: Plai-Tawan, Ratthapatch

กรรณ
HS8JBD
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 03:33:14 PM »

เข้ามาดูสงสัยต้องซื้อ แผงโซล่าเซลล์ 285W เพิ่มอีกซัก 4 แผง

Liked By: Plai-Tawan, Ratthapatch
winai78
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 04:09:03 PM »

;)ขอบคุณ คุณนพมากคับ  และระหว่างวงจรนุกรมกับขนานอันไหนสว่างกว่ากัน
ขอวงจรขนานและการคำนวนด้วยคับเอาไว้เพิ่มพูนความรู้คับ
และแบต12vถ้าต่อขนานจะได้กระแสเพิ่มไช่ไหมคับ
ผมกำลังหาแบตเก่ามาทำสาวแต่เขาบอกว่าก่อนทำต้องวัดไฟไห้ได้เกิน1vขึ้นไปไช้ไหมคับ
ผมได้แบตมอไซมาแต่เข็มกระดิกนิดเดียวเองทำได้ไหมคับ

Liked By: Ratthapatch
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:27:39 PM »

;)ขอบคุณ คุณนพมากคับ  และระหว่างวงจรนุกรมกับขนานอันไหนสว่างกว่ากัน
ขอวงจรขนานและการคำนวนด้วยคับเอาไว้เพิ่มพูนความรู้คับ
และแบต12vถ้าต่อขนานจะได้กระแสเพิ่มไช่ไหมคับ
ผมกำลังหาแบตเก่ามาทำสาวแต่เขาบอกว่าก่อนทำต้องวัดไฟไห้ได้เกิน1vขึ้นไปไช้ไหมคับ
ผมได้แบตมอไซมาแต่เข็มกระดิกนิดเดียวเองทำได้ไหมคับ

การต่อวงจร LED ไม่ว่าจะต่อแบบอนุกรมหรือแบบขนานไม่เกี่ยวกับความสว่างของ LED นะครับ
เพราะไม่ว่าจะต่อแบบอนุกรมหรือขนาน เราต้องกำหนดให้มีกระแสไหลผ่าน LED แต่ละดวงที่ 20 mA.
หรือ 0.02 A. นั่นเอง ความสว่างจะแปรผันกับจำนวนหลอดของ LED ครับคือ ยิ่งมีหลอดมากก็จะยิ่งสว่างมากนั่นเองครับ
ข้อแตกต่างระหว่างการต่อ LED แบบอนุกรม กับแบบขนานก็คือ ถ้าเป็นวงจรอนุกรมถ้าเกิดมีหลอด LED หลอดใดหลอดนึงในแถวเกิดเสียหรือขาดขึ้นมา LED ก็จะดับทั้งแถวครับ
ในส่วนการต่อ LED แบบขนานนั้นถ้ามีหลอด LED หลอดใดหลอดนึงเสียหรือขาดขึ้นมา ก็จะดับ
เฉพาะ LED หลอดนั้นครับ
แต่ว่าในการต่อวงจรหลอด LED แบบขนานยังสามารถทำได้เป็น 2 แบบนะครับ
คือแบบแรกต่อตัว R เพื่อจำกัดกระแสให้ LED ทุกหลอดโดยใช้ ตัว R ขนาดเล็กวัตต์ต่ำๆได้
ข้อดีคือถ้าตัว R เสียจะมีผลกับตัว LED หลอดที่ต่อด้วยเท่านั้น
ข้อเสียคือถ้าต่อ LED หลายๆหลอดก็ต้องต่อตัว R หลายๆตัวทำให้เปลืองพื้นที่
การต่อวงจร LED แบบขนานแบบที่สอง จะใช้ตัว R ตัวเดียวทั้งวงจรแต่ใช้ตัว R ที่ทนกำลังวัตต์สูงๆหน่อย
ข้อดีคือใช้ตัว R เพียงแค่ตัวเดียวทำให้ประหยัดพื้นที่
ข้อเสียคือถ้าตัว R ตัวเดียวในวงจรเกิดเสียหรือขาดขึ้นมาหลอด LED ทั้งหมดจะดับครับ

รูปการต่อวงจร LED แบบอนุกรมกันเป็นแถวครับแล้วเอาแต่ละแถวมาขนานกันอีกทีนึง

รูปการต่อวงจร LED แบบขนานกันครับโดยมีตัว R ประจำในแต่ละตัว LED ครับ

รูปการต่อวงจร LED แบบขนานกันครับโดยมีตัว R ตัวเดียวเพื่อจำกัดกระแสทั้งวงจร LED ครับ
แต่วงจรนี้มีข้อจำกัดนะครับถ้าใช้ LED มากๆจะไม่ค่อยสว่างเพราะกระแสที่ป้อนให้ LED จะไม่เพียงพอ

ในส่วนของแบตเตอรี่เก่าหรือมือสองที่จะเอามาทำสาวนั้น ก่อนจะซื้อมาควรมี Multi Meter ติดมือไปวัดด้วยครับ โดยปกติแบตเก่าควรมีแรงดันไม่ต่ำกว่า 10.5 V. ถ้าแบตฯลูกนั้นมีระดับน้ำกลั่นปกติ
แต่ถ้าวัดแรงดันได้น้อยกว่า 10.5 V. โอกาสที่จะเอาไปทำสาวได้ก็น้อยครับ ต้องตรวจเช็คมองเข้าไปถึงแผ่นธาตุเลยครับ ว่ามีผุเสียหายหรือเปล่า ถ้าแผ่นธาตุผุแตกคดไปมา ไม่ควรซื้อมาทำสาวครับ
แบตเตอรี่เก่าที่เหมาะจะซื้อมาทำสาวใช้งานควรตรวจดูแผ่นธาตุก่อนว่าอยู่ในสภาพที่ปกติไม่เสียหายก่อน และดูที่ตัวจุกเกลียวที่ปิดช่องเติมน้ำกลั่นไม่มีรอยคราบเขม่า เมื่อเอา Multi Meter วัดดูยังเหลืองแรงดันอยู่มากที่สุด(ยิ่งมากกว่า 10 V. ยิ่งดีครับ)

เพิ่มเติม :

ลืมคำนวณวงจรให้ไปเลยครับ ดูได้จากในรูปนะครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: nok7959, mulder
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 03:14:51 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:04:05 PM »

เข้ามาดูสงสัยต้องซื้อ แผงโซล่าเซลล์ 285W เพิ่มอีกซัก 4 แผง

เรื่องของแผงโซล่าเซล 285 Watts มือสอง หรือ 90 % ไปเจอคอมเมนต์นึงของเพื่อนสมาชิกที่ทักท้วง
มาในกระทู้เรื่องเบื้องลึกของ "โซล่าเซล " ตามลิ้งค์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27875.msg1627169#msg1627169
ขออนุญาตนำมาอ้างอิงสักหน่อยนะครับ
ถ้าเป็นแผง Suntech รุ่น 285 W ระวังเป็นแผงที่เคลมจากโรงงานไฟฟ้าที่เสียหายของบางจาก โดนไป 165,000 แผง  บางส่วนเข้าใจว่าใช้ได้ ต้องTest ไฟออก กับ การลามิเนตว่ามีน้ำรั่วซึมเข้าภายในแผงหรือเปล่า และที่ขั้วต่อหลังแผง ซึ่งราคา มีตั้งแต่ ขาย 5,000 - 16,500 บาท

ถ้าจะไปซื้อควรตรวจสอบให้ชัดเจนก่อนนะครับ และต้องขออภัยท่านสมาชิกที่นำมาจำหน่ายด้วยนะครับ
ผมให้ข้อมูลโดยสุจริตใจ ไม่มีผลประโยชน์ซื้อขายโซล่าเซลหรืออุปกรณ์อะไร (ขายแต่ก๋วยเตี๋ยว อยู่ที่บ้าน)ถ้ามีข้อมูลใหม่เกี่ยวกับแผงโซล่าเซล 285 Watts รบกวนช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
HS8JBD
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:35:34 AM »

เรื่องของแผงโซล่าเซล 285 Watts มือสอง หรือ 90 % ไปเจอคอมเมนต์นึงของเพื่อนสมาชิกที่ทักท้วง
มาในกระทู้เรื่องเบื้องลึกของ "โซล่าเซล " ตามลิ้งค์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27875.msg1627169#msg1627169
ขออนุญาตนำมาอ้างอิงสักหน่อยนะครับ
ถ้าเป็นแผง Suntech รุ่น 285 W ระวังเป็นแผงที่เคลมจากโรงงานไฟฟ้าที่เสียหายของบางจาก โดนไป 165,000 แผง  บางส่วนเข้าใจว่าใช้ได้ ต้องTest ไฟออก กับ การลามิเนตว่ามีน้ำรั่วซึมเข้าภายในแผงหรือเปล่า และที่ขั้วต่อหลังแผง ซึ่งราคา มีตั้งแต่ ขาย 5,000 - 16,500 บาท

ถ้าจะไปซื้อควรตรวจสอบให้ชัดเจนก่อนนะครับ และต้องขออภัยท่านสมาชิกที่นำมาจำหน่ายด้วยนะครับ
ผมให้ข้อมูลโดยสุจริตใจ ไม่มีผลประโยชน์ซื้อขายโซล่าเซลหรืออุปกรณ์อะไร (ขายแต่ก๋วยเตี๋ยว อยู่ที่บ้าน)ถ้ามีข้อมูลใหม่เกี่ยวกับแผงโซล่าเซล 285 Watts รบกวนช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

ยิ้มเท่ห์

ยังงี้สงสัยต้องพอแค่ 4 แผงนี้ก่อนละครับเพราะว่า 4 แผงนี้ผมซื้อมาก่อนน้ำท่วมใหญ่ ฝากคุณนพเรื่องเฟอร์นิเจอร์ด้วยนะครับมีข่าวคราวมาเมื่อไหร่แจ้งผมด้วย ขอบคุณครับ
winai78
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 09:59:01 AM »

ยิ้ม :)ขอบคุณมากคับคุณนพ
ถ้าเราไช้โซล่า53w3a 1แผง มาชาตแบต12v3a  จะไช้เวลานานไหมคับมีหลักการคำนวนไหมคับ
แล้วถ้าเราต่อขนาน3แผงจะได้9aสามารถชาตแบต12v3aได้ไหมคับ
ตอนนี้จะลองแบตมอไซก่อน งบมีน้อยต้องเอาที่ละอย่างคับ

*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 02:32:40 PM »

ยิ้ม :)ขอบคุณมากคับคุณนพ
ถ้าเราไช้โซล่า53w3a 1แผง มาชาตแบต12v3a  จะไช้เวลานานไหมคับมีหลักการคำนวนไหมคับ
แล้วถ้าเราต่อขนาน3แผงจะได้9aสามารถชาตแบต12v3aได้ไหมคับ
ตอนนี้จะลองแบตมอไซก่อน งบมีน้อยต้องเอาที่ละอย่างคับ
ถ้าใช้แบตเตอรี่ 12 V 3 Ah. ใช้แผงโซ่ล่า 53 Watts แผงเดียวก็พอครับ ถ้าต่อขนาด 3 แผง
แล้วไม่มีตัวควบคุมการชาร์จแบตเตอรี่จะพังได้ครับ

มีหลักการง่ายๆ ในการชาร์จแบตเตอรี่ง่ายๆก็คือ ให้มีกระแสชาร์จหรือจ่ายให้โหลดที่ 10 % ของความจุแบตเตอรี่ครับ เช่นแบตฯ 12 V 3 Ah. กระแสชาร์จควรอยู่ที่ 3 A. ครับ
ส่วนแบตฯขนาดความจุ 12 V. 100 Ah. ก้ควรจะชาร์จที่กระแส 10 A. ครับผม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
joe white
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 06:20:25 PM »

มาตามอ่านครับ    กำลังจะเริ่มเป็นคนกินแดดกับเค้าบ้างเหมือนกัน อิอิ   ผมก็ศิษย์ อ นันท์ ครับ ยิงฟันยิ้ม
winai78
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 06:33:10 PM »

:)จะช้าหน่อยนะคับผู้ร่วมติดตามงบมีน้อยต้องค่อยเป็นค่อยไป
คุณนพคับถ้าเราใช้LED 1Wคือเป็นแบบแรงสูงหรืออะไรนี้ละคับ ต่ออนุกรมกันเราต้องไช้ตัวต้านทานไหมคับถ้าไช้จะเหมือนที่คุณนพไห้มาเปล่าคับ

*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 11:09:13 PM »

:)จะช้าหน่อยนะคับผู้ร่วมติดตามงบมีน้อยต้องค่อยเป็นค่อยไป
คุณนพคับถ้าเราใช้LED 1Wคือเป็นแบบแรงสูงหรืออะไรนี้ละคับ ต่ออนุกรมกันเราต้องไช้ตัวต้านทานไหมคับถ้าไช้จะเหมือนที่คุณนพไห้มาเปล่าคับ

เท่ำที่หาข้อมูลมา LED วัตต์สูงประมาณ 1 วัตต์ขึ้นไปจะมีแรงดันตกคร่อมขณะใช้งานประมาณ 3.4 V
และกระแส IF ก็ประมาณ 250-350 mA. ถือว่ากินกระแสสูงพอสมควรครับ
การต่อวงจร LED ใช้งานจำเป็นต้องใช้ตัวต้านทานครับ เพื่อให้มีกระแสจ่ายให้ LED ที่เหมาะสมเพื่อไม่ให้เกิดความร้อนจนหลอด LED เสียเร็วครับ

การคำนวณก็ไม่ยากครับอาศัยหลักการแบบรูปข้างบน ถ้าเรารู้ค่าแรงดันของแบตเตอรี่ รู้แรงดัน VF(แรงดันตกคร่อม LED )รู้กระแส IF (250-350 mA.) ก็คำนวณหาค่าตัวต้านทานได้ไม่ยากครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: nipun

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
joe white
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:12:52 AM »

ถามคำแปลของตัวย่อนี้หน่อยนะครับ ว่าคืออะไร

IF ,  VF 

ส่วน mA. คือ มิลลิแอมป์ใช่ไหมครับ       

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 01:26:17 AM โดย joe white » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:29:27 AM »

ถามคำแปลของตัวย่อนี้หน่อยนะครับ ว่าคืออะไร

IF ,  VF  ,  mA.       

ขอบคุณครับ
ค่า IF คือกระแสที่จ่ายป้อนให้หลอด LED ครับเพื่อให้หลอดทำงาน(เปล่งแสง)
ปกติจะอยู่ที่ 20-25 mA. หรือ 0.020-0.025 A. ครับถ้ามากกว่านี้ LED จะร้อนและพังครับ
mA. คือหน่วยของกระแสไฟฟ้าครับ เป็นขนาดของกระแส ในส่วน 1,000 ของหน่วยเต็มคือ A.หรือแอมแปร์ครับ mA. อ่านว่ามิลลิแอมป์เช่น มีหลอดไฟขนาด 12 V.(โวล์ท) กินกระแส 1 A.( 1,000 มิลลิแอมป์) เป็นต้นครับส่วน VF คือค่าแรงดันที่ตกคร่อมตัว LED เช่นหลอด LED ธรรมดาอยู่ที่ 2 V.(โวล์ท)แต่หลอดแบบ UltraBright (หลอด LED ตั้งแต่ 1 วัตต์ขึ้นไป)จะมีค่า VF = 3.4 V.
ค่า IF = 350 mA.(มิลลิแอมป์)หรือ 0.350 A.เป็นต้นครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: nipun, Ratthapatch
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 01:31:56 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์