ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การต่อโซล่าเซลล์บ้างคับ  (อ่าน 57827 ครั้ง)
jaturong_neung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 08:09:03 PM »

ขอความรู้เรื่องโซล่าเซลล์หน่อยนะครับ
พอดีผมได้แผงโซล่าเซลล์จากญาติที่น้องมา 2 แผง แผงโครงการไฟฟ้าชนบทที่เขาไม่ใช้แล้ว
ผมอยากต่อ ปั้มชักรุ่นใหญ่ 2 นิ้ว ใช้มอเตอร์ 24v 500 w ได้ไหมครับ แล้วต้องอย่างไรบ้างไม่ค่อยมีความรู้ซักเท่าไร

แผงโซล่าเซลล์
อุปกรณ์ ครบชุด
วัดกระไฟได้51.3 ไม่รู้ว่าวัดถูกหรือเปล่า
ต่อ2แผงรวมกันแบบอนุกรม
ปั้มที่อยากจะใช้งาน

Liked By: seri
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 08:28:50 PM โดย jaturong_neung » บันทึกการเข้า

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 08:23:40 PM »

ขอความรู้เรื่องโซล่าเซลล์หน่อยนะครับ
พอดีผมได้แผงโซล่าเซลล์จากญาติที่น้องมา 2 แผง แผงโครงการไฟฟ้าชนบทที่เขาไม่ใช้แล้ว
ผมอยากต่อ ปั้มชักรุ่นใหญ่ 2 นิ้ว ใช้มอเตอร์ 24v 500 w ได้ไหมครับ แล้วต้องอย่างไรบ้างไม่ค่อยมีความรู้ซักเท่าไร

วัดกระไฟได้51.3 ไม่รู้ว่าวัดถูกหรือเปล่า

สวัสดีครับ

ถ้าเป็นแผงโซล่าเซลแบบในรูปดูแล้วเป็นแผงแบบอะมอรฟัส ซึ่งจ่ายแรงดัน 50 Vdc
การจะนำมาใช้งานต้องต่อเข้ากับแบตเตอรี่ที่ต่ออนุกรมกัน 4 ก้อน( 48 Vdc )
แต่กระแสจะต่ำมากแผงละเต็มที่ 1 A. เท่านั้น ถ้านำมาต่อขนานกัน 2 แผงก็จะได้ไฟฟ้าแค่ 2 A.
ไม่พอที่จะเอาไปชาร์จแบตฯหรือขับ มอเตอร์ 500 W. นะครับ
ถ้าจะต่อใช้งานจริงๆก็ต้องชาร์จไฟกันหลายวันเพื่อจะเอาไฟไปใช้งานได้ไม่ถึงชั่วโมงครับ
หรือจะต้องมีแผงโซล่าเซลแบบนี้มากกว่า 10 แผงขึ้นไปครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: seri

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
nattaphon33
*

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:42:06 PM »

สรุปแล้วจะใช้มอเตอร์กี่วัตต์ครับเห็นพิมพ็์ข้างบนว่าใช้มอเตอร์500แต่รูปด้านล่างบอกใช้250วัตต์แต่ถ้าเปนมอเตอร์250วัตต์ใช้ได้หลายชั่วโมงเลยนะครับโดยการต่อเป็นชุดตามที่ได้มาดังนี้ครับ3แผ่นแรกต่อเข้ากล่องคอนโทรนสีส้ม1เครื่องแล้วต่อเข้ากับแบ็ตเตอรี่12โวลต์70หรือ100แอมป์1ลูกครับและอี3แผ่นที่เหลือก็ต่อเข้ากับชุดคอนโทรนตัวสีส้มที่เหลืออีก1ตัวแล้วก็มาต่เเข้ากับแบ็ตเตอรี่ลูกเดียวกันกับชุกแรก(**ถ้าใครนึกภาพออกรบกวนวาดเป็นแผนผังมาลงไห้เพื่อนสมาชิกดูหน่อยนะครับผมไม่ค่อเก่งเรื่องITเลย*)แดดดีๆแผ่นโซล่าเซลล์ทั้ง6แผ่นนี้จะจ่ายกระแสได้ประมาณ7-8.8แอมต่อชั่วโมงเลยนะครับเพียงพอต่อการใช่งานวันละ2-3ชั่วโมงเลยนะครับสำหรับมอเตอร์250วัตต์ปั้มชัก1นิ้วแต่เป็นระบบ12โวลต์นะครับมอเตอร็จะหมุนประมาณ1200รอบ/นาทีเป็นรอบที่ใกล้เคียงกับปั้มชักพอดี)และสายไฟควรใช้เบอร์2*6mmยาวไม่เิดิน5เมตรถ้าต่อเป็นระบบ24โวลต
์ก็ได้ครับแต่มอเตอร์จะหมุนเร็วเกินไป(2600รอบ/นาที24โวลต์)ทำให้ลิ้นวาวล์ปั้มเปิดปิดไม่ทันอายุปั้มก็จะสั้นลงอย่างมากครับ****** ยิงฟันยิ้ม ;Dอ้ออีกอย่างหลักการทำงานของชุดคอนโทรนตัวสีส้มนี้หลักการทำงานแตกต่างจากชุดคอนโทรนทั่วไปนะครับที่ใช้กับแผ่นโซล่าเซลลล์ชนิดโมโน/โพลีแรงดัน18-44โวลต์หลักการทำงานชุดทัวไปคือเมื่อไฟไนแบตเตอรี่เต็มแรงดันถึง13.8-14.4โวลต์วงจจะหยุดจ่ายไฟเข้าแบ็ตเตอรี่เป็นช่วงครับแต่เจ้าเครื่องสีส้มนี้แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับหลักการทำงานคือภายในกล่องจะมีสวิทชิ่งความถี่สูงทำหน้าที่แปลงไฟจากแผงโซล่าเซลล์ขาเช้า60โวลต์1แิอมป์ออกเป็น15โวลต์กระแส1.8แอมป์/แผ่น(ของใหม่ได้2แอมป์กว่า)3แผ่นก็ได้ประมาณ5.4แอมป์ครับ2ชุด6แผ่นก็ได้ประมาณ10แอมป์กว่าๆครับไม่เชื่อลองเอาแอมป์มิเตอร์ไปวัดกระแสจากแผ่นโดยตรงดูนะครับไม่เกิน0.7แอมป์)(ต่อแผ่นแน่ของเก่า)แต่พอผ่านคอนโทรนแล้ววัดกระแสขาออกได้เกิน0.7แน่นอนครับ/แผ่น**วงจรชารท์ตัวนี้ผมก็ทำใช้อยู่ครับทำมาหลายตัวแระเพราะบางท่านเครืื่องตัวนี้เสียซื้อใหม่ทั้งชุดก็หลายตังค์หายากอีก***ชุดนี้ผมทำใช้งานมาแล้วครับคอนเฟิมร์ว่าได้แน่นอนครับแต่เสียดายที่ไม่มีรูปมาฝาก
 ลังเล ลังเล ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 09:44:19 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า
jaturong_neung
*

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:24:55 PM »

วัตถุประสงค์ของผมคือ ผมอยากใช้ปั้มสูบน้ำ 2 นิ้ว สูบน้ำรดผักหวานป่า 1ไร่ วันละ3-4ชั่วโมง
ควรจะมอเตอร์เท่าไรกี่ วัตต์ กี่โวลต์ แล้วแบตกี่ลูก จึงจะใช้งานกับแผงโซล่าเซลล์ตัวนี้ได้ เดียวผมจะหามาเพิ่มอีกซัก2ชุดครับ
ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ
nattaphon33
*

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:41:53 PM »

วัตถุประสงค์ของผมคือ ผมอยากใช้ปั้มสูบน้ำ 2 นิ้ว สูบน้ำรดผักหวานป่า 1ไร่ วันละ3-4ชั่วโมง
ควรจะมอเตอร์เท่าไรกี่ วัตต์ กี่โวลต์ แล้วแบตกี่ลูก จึงจะใช้งานกับแผงโซล่าเซลล์ตัวนี้ได้ เดียวผมจะหามาเพิ่มอีกซัก2ชุดครับ
ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ

หามาเพิ่มสัก2ชุด6แผ่นแล้วต่อตามที่แนะนำไว้ข้างบนแล้วใช้แบต12โวลต์120แอมป์มอเตอร์500ก็พอครับสอบถามได้ครับ  0848343973นัดครับ

Liked By: jaturong_neung, chamni
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 09:43:40 PM โดย ืnattaphon » บันทึกการเข้า
sayun1310
*

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 12:09:33 PM »

ไฟฟ้า กับ น้ำ คล้ายกันอยู่อย่าง คือ ไฟฟ้าเราเก็บสำรองกระแส แต่น้ำเราเก็บมวลปริมาณ แต่เราต้องใช้แรงดันเพื่อผลักพาสิ่งที่เราจะใช้ไปให้ถึงเป้าหมาย
ยกตัวอย่างการใช้งานเราต้องการใช้น้ำเพื่อรดต้นไม้ แต่ถ้าถ้าแรงดันต่ำ น้ำก็ไหลไม่แรง ไฟฟ้าก็เช่นกัน ถ้าแรงดันมาก กระแสไฟก็จะไหลได้สะดวกขึ้น นำพากระแสไฟจ่ายป้อนให้เครื่องใช้ไฟฟ้านำไปใช้ตามความพอดีกับอุปกรณ์นั้นๆ

การเรียนรู้ที่เกี่ยวข้องกับโซล่าร์เซลล์ อ่านและฟังเขาเล่าอย่างเดียวไม่เข้าใจลึกซึ้งหรอก ต้องใช้(เริ่มจากแผง 10-20W เริ่มศึกษาการใช้เพื่อแสงสว่างก่อน)และศึกษา จึงจะถ่องแท้

อย่างเรื่องคอนโทรลชาร์จ ไม่จะเป็นต้องใช้เลยก็ได้ สำหรับแผงที่ผลิตกระแสไฟชาร์จแบตฯต่อชั่วโมงไม่เกิน 5% ของค่ากระแสสูงสุดที่แบตเตอร์จะเก็บสำรองได้ เช่น แผงโพลี หรือ โมโน 60W 3A ต่อตรงชาร์จกับแบตฯ 12V 100A โดยผ่านซ็อทกี้ไดโอด ที่ทนกระแสในระบบสัก 4-5A ก็พอ(เป็นไดโอดซ็อทกี้ที่มีค่าความต้านทานไฟฟ้าต่ำ) จะต้องใช้เวลามากกว่า 5วันแบตฯลูกนี้จึงจะเต็ม  ที่เป็นเช่นนี้ก็เพราะขณะชาร์จเมื่อแรกๆแบตฯยังไฟอ่อนแรงดันในแบตฯต่ำกว่าแรงดันจากแผงมาก จะดึงกระแสทั้งหมดที่แผงจ่ายออกมาเข้าเก็บ ดังนั้นแรงดันที่แผงจะตกเกือบเท่าแรงดันในแบตฯเลยก็ว่าได้ แต่เมื่อหลายชั่วโมงผ่านไป เมื่อแบตฯใกล้เต็ม ลักษณะการดึงกระแสจะเปลี่ยนไปคือ กระแสไหลชาร์จจะค่อยๆลดลงเรื่อย  และนี่แหละ ที่ทำให้ชั่วโมงชาร์จของแบตฯจึงคำนวนเป็นค่าคงที่ได้ยาก
  & ไฟในแบตฯที่เก็บสำรองใช้ถูกใช้ออกเกือบทุกวันอยู่แล้ว เช่น ใช้กับมอเตอร์สูบน้ำ ชึ่งจะกินกระแสไฟมากกว่า 5-10%ต่อชั่วโมงด้วยช้ำ หากใช้ปั้มวันล่ะ 2ชั่วโมง กระแสไฟที่ถูกใช้ออกจากแบตฯก็ยังมากกว่ากระแสที่แผงชาร์จเก็บสำรองลงแบตฯทั้งวันด้วยช้ำไป แล้วอย่างนี้จะไส่คอนโทรลชาร์จทำไม

ส่วนหนึ่งของเหตุผลที่ทำให้ชาวบ้านทั่วไปที่ไม่มีความรู้ในการใช้แผงโซล่าร์เซลล์ อยากใช้แต่กลัวไม่ทนเพราะได้พบเห็นประสบการณ์บางส่วนจากการใช้แผงโซล่าร์ที่หลวงแจก ใช้ไปสัก 1-2ปี กล่องควบคุมตาย หาซื้อของใหม่แบบเดิมไม่มีเลย  หรือบางที่ไม่มีเงินซื้อเลยต้องปล่อยทิ้งร้างไปเฉยๆ  ทั้งๆที่ แผงแบบอะมอลฟัสมัน 60A 1A ต่อชาร์จตรงได้(ขนาน 1-3แผง กระแสรวมไม่เกิน 3A)โดยไม่ต้องมีคอนโทรลชาร์จ และใส่ไดโอดกันไฟย้อนสำหรับแผงแรงดันสูงใช้ฟาสสวิตซ์ไดโอดหรือไดโอดเรคติไฟธรรมดาที่ทนแรงดันสูงๆ ทนกระแส 4A ก็พอ ราคาถูก  ที่ต้องเลือกที่ทนกระแสฟอร์เวิสมากว่ากระแสที่ไหลผ่านสักเล็กน้อยก็เพี่อถนอมอายุไดโอด ถึงแม้ต่อแบตฯขนาด 100A ไฟในแบตฯก็จะไม่สามารถย้อนไดโอดได้ ยกเว้นไดโอดเสียเท่านั้น การต่อแผงแรงดันสูงชาร์จตรงกับแบตฯ 12V 100A โดยไม่มีคอนโทรลชาร์จ กระแสต้องไม่เกิน 3-4% ต้องเปิดขหรือคลายจุกกรดของแบตฯออก เพราะการต่อชาร์ตรงกับแผงที่แรงดันสูง กระแสจะไหลเร็วมาก น้ำกรดจะเดือดแรง แต่ไม่มีผลเสียต่อประสิทธิภาพการเก็บกระไฟฟ้า และ ที่สำคัญมีข้อจำกัดอีกอย่างคือ ต้องหมั่นตรวจระดับน้ำกรดอย่างสม่ำเสมอและบ่อยกว่าปกติประมาณอาทิตย์ล่ะครั้ง หากละเลยหรือลืมบ่อยๆจะมีผลเสียต่อประสิทธิภาพการเก็บกระไฟฟ้าของแบตฯเตอรี่ หรือทำให้แบตฯเสื่อมได้  เพราะเมื่อน้ำกลั่นลดแผ่นตะกั่วโดนอากาศเกิดออกไซด์ แม้จะเติมน้ำกลั่นจนท่วมภายหลังประสิทธิภาพการทำปฏิกิยาเคมีก็ด้อยไปแล้ว
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=84892.msg1985969#msg1985969
[ผมมีแผงโซลาร์ขนาด280w 1แผงต้องการชาร์ตตรงเข้าแบตรี่โดยไม่ใช้กล่องควมคุมการชาร์ต ผมควรใช้ไดโอดแบบไหนรุ่นไหนดีครับ
/quote]

Liked By: konthain(นพ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2013, 12:31:31 PM โดย sayun1310 » บันทึกการเข้า
สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:14:40 AM »

แผง 280W แรงดันสูงอยู่แล้ว ใช้ไดโอดเบอร์อะไร ประเภทใหนก็ได้ เพียงแต่ ค่าทนกระแสไหลผ่านตัวไดโอดต้องมากกว่า 8แอมป์ขึ้นไป
ใช้ไดโอดบริจเรคติไฟร์ธรรมดาก็ได้ หาซื้อได้ง่าย โดยต่อใช้เพียงสองขา คือ ไฟ+ จากแผง ต่อที่ขา AC (ขาไดก็ได้) แล้วต่อขาบวกออกไปหาแบตฯ
  การต่อชาร์จแผง 280W กับแบตฯลูกเดียว โดยตรงไม่มีคอนโทรลชาร์จ เหมาะใช้ในกรณีจำเป็นที่ต้องติดตั้งแผงห่างจากแบตฯได้ดี โดยส่งผลต่อกระแสชาร์จ(ไฟตก)ไม่มากนัก(ระยะ 5-10ใช้สาย VAF 1.5ได้  ระยะ10-20เมตร ควรใช้สายVAFเบอร์2.5 ขึ้นไป)  เนื่องจากแผงมีแรงดันสูง ใช้สายเบอร์เล็กกว่าขนาดกำหนดมาตรฐานได้  

การต่อชาร์จแผง 280W กับแบตฯลูกเดียว โดยตรงไม่มีคอนโทรลชาร์จ เหมาะและกับระบบไฟฟ้าที่ใช้กระแสจากแบตฯมากพอสมควรเช่น มอเตอร์สูบน้ำ หรือ เปิดแสงสว่างหลายจุด(หรือตลอดคืน)

การต่อชาร์จแผง 280W กับแบตฯลูกเดียว โดยตรงไม่มีคอนโทรลชาร์จ แบตฯนั้นต้องแบตฯความจุ 75A เป็นอย่างน้อย ต้องมีการใช้กระแสไฟออกจากแบตฯทุกวัน ต่อเนื่อง เพื่อป้องกันกระแสสะสม จนเกิดการชาร์จเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 01:16:13 AM โดย สุนนท์กุล » บันทึกการเข้า

อเนก  สุนนท์กุล เลขบัญชี 08-4017934-5  ธ.กรุงเทพฯ บิ๊กซีรังสิต2
0849099699(AIS)หรือ0814544298(Dtac)
anupanyo
*

« ตอบ #135 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:33:07 AM »

ความรู้ทั้งนั้น
nuatja
*

« ตอบ #136 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 09:31:38 PM »

มีท่านใดสนใจ Grid tie inverter ขนาด 1000W หรือเปล่าครับ
พอดีผมจะสั่งซื้อถ้าได้ 5 ตัว จะได้ในราคา 5,500 บาท รอของประมาณสองอาทิตย์
หลังจากสั่ง ถ้าสนใจลงชื่อไว้นะครับ ผมจะสั่งให้ คิดค่าส่ง EMS 100 บาทครับ
หรือคุยรายละเอียดได้ 086-7023822
ตัวนี้นะครับ
http://shengyangmold.en.alibaba.com/product/445170730-212843791/1000W_electric_inverter_sine_wave_inverter.html
apisil
*

« ตอบ #137 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 06:24:42 AM »

ขอโทษรบกวนสอนการคำนวณหน่อยครับผมมีแผ่นโซล่าเซล40w17.6v2.2A ( ตามฉลากด้านหลังแผ่นครับ ) ผมต่อขนานกันเข้ากับ อินเวอร์เตอร์ และใช้แบต12v 125A ( คนขายบอกเป็นแบตใช้กับโซล่าเซลครับ ) ผมอยากทราบว่า ถ้าสมมุติมีแดด 5 ชั่วโมง ผมจะได้ กี่ W , A ,V ครับ และถ้าผมต่อโหลด ( หลอดไฟ DC 4 W จำนวน 4 หลอด ) ใช้ตอนกลางคืนจะเปิดได้กี่ชั่วโมงครับ  เศร้า
nattaphon33
*

« ตอบ #138 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 06:43:40 AM »

แผง40*2=80ต่อชั่วโมงh*5=400วัตต์/วัน
ไฟ4w*4หลอด=4*4=8วัตต์ต่อชั่วโมงคูณด้วย4จำนวนชั่วโมงการใช้งานจะได้32วัตต์
ผลิดได้วันล่ะ400วัตต์
ใช้ไปวันละ32วัตต์
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
chenola
*

« ตอบ #139 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 10:52:18 AM »

ผมอยากรู้เรื่องของอุปกรณ์โซล่าเซลหน่อยครับ ถ้าเกิดผมอยากจะใช้ไฟจากโซล่าเซล โดยจะให้กับอุปกรณ์และความต้องการ ดังนี้
1. POE 24V 1A * 2 ตัว
2.ต้องการเปิดอุปกรณ์ต่อเนื่อง ทั้งกลางวันและกลางคืน
3.อยากให้สำรองไฟตอนกลางคืน 8-10 ชั่วโมง(หรือมากกว่า นั้นในวันที่ฟ้าปิด)
4.อยากทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์ เซ็ตไหนบ้าง งบประมารเท่าไหร่
ขอผู้รู้ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ พอดีเป็นโครงการของโรงเรียนครับ ขอบคุณครับ
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #140 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 02:28:37 PM »

ผมอยากรู้เรื่องของอุปกรณ์โซล่าเซลหน่อยครับ ถ้าเกิดผมอยากจะใช้ไฟจากโซล่าเซล โดยจะให้กับอุปกรณ์และความต้องการ ดังนี้
1. POE 24V 1A * 2 ตัว
2.ต้องการเปิดอุปกรณ์ต่อเนื่อง ทั้งกลางวันและกลางคืน
3.อยากให้สำรองไฟตอนกลางคืน 8-10 ชั่วโมง(หรือมากกว่า นั้นในวันที่ฟ้าปิด)
4.อยากทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์ เซ็ตไหนบ้าง งบประมารเท่าไหร่
ขอผู้รู้ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ พอดีเป็นโครงการของโรงเรียนครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ยินดีต้อนรับสู่เวปเกษตรพอเพียงนะครับ

ก่อนจะแนะนำแนวทางผมขอคำนวณ ความต้องการปริมาณโหลดหรือการใช้งานคร่าวๆ ก่อนนะครับ
ความต้องการของโหลดคือ อุปกรณ์ POE แรงดัน 24 Volts 1 A. 2 ตัวก็จะกินไฟ 48 Watts ต่อชั่วโมง
ถ้าใช้งานตลอด 24 ชั่วโมงก็จะเท่ากับใช้กำลังไฟ 1,152  Watts

ผมขอแนะนำ 2 แนวทางนะครับเพื่อที่จะให้ใช้เงินให้น้อยที่สุด
แนวทางที่ 1 เนื่องจากบอกมาว่าเป็นโครงการของโรงเรียน ลองติดต่อไปที่ อบต.ดู ให้ อบต.หาแผงโซล่าเซลเก่า
ในโครงการโซล่าเซลไฟฟ้าชนบท สมัยปี 2548-2549 ที่ติดให้ชาวบ้านไปซึ่งเดี๋ยวนี้ชาวบ้านไม่ได้ใช้กันแล้ว
เพราะ แบตฯที่แจกไปเสื่อมหรือเสียหรือหาย กันไปแล้ว อุปกรณ์คอนโทรลชาร์จที่เป็นอินเวอเตอร์ในตัวส่วนใหญ่ก็เสีย
ทำให้ชาวบ้านใช้งานไม่ได้เลยเลิกใช้กัน แผงโซล่าเซลขนาด 120 Watts ยังคงดีอยู่แต่ก็ปล่อยตากแดดตากฝนทิ้งไปเฉยๆ ถ้าให้ อบต.เรียกคืนแผ่งโซล่าเซลดังกล่าวมาสัก 2 แผง ก็เพียงพอต่อความต้องการแล้วครับ

เจ้าแผงโซล่าเซลพร้อมเสา หน้าตาแบบนี้นะครับให้ อบต. หาให้สัก 2 ชุด(ต้องใช้ 2 โซล่าเซล 2 แผงเพราะต้องการใช้ไฟ 24 Volts

ของผมที่ฟาร์มขอยืมแผงโซล่าเซลโครงการดังกล่าวจาก อบต. เอามาใช้อยู่ 4 แผงทุกวันนี้สภาพแผงโซล่าเซลดังกล่าวยังใช้งานได้ดีอยู่เลยครับ

แล้วหาซื้ออุปกรณ์ คอนโทรลชาร์จ ขนาด 10 A. แบบในรูปราคาตัวละ 800-900 บาท

และหาซื้อแบตเตอรี่รถกระบะมือ 2 ขนาดสัก 70 Ahr สัก 2 ลูก ราคาน่าจะอยู่ที่ลูกละ 800-1,000 บาทตามสภาพ
ต้องซื้อแบตเตอรี่ 2 ลูกเพราะต้องการใช้ไฟ 24 Volts (เอาแบตเตอรี่ 12 Volts มาต่ออนุกรมกันให้ได้เป็น 24 Volts)

มีของ 3 รายการที่แนะนำไปก็ใช้งานได้แล้วครับ

หรือแนวทางที่ 2 ถ้าหาแผงโซล่าเซลจาก อบต. ไม่ได้จำเป็นต้องหาซื้อ

ก็ให้ซื้อแผงโซล่าเซลขนาด 280 Watts (ในเวปเกษตรพอเพียง มีดพื่อนสมาชิกขายกันหลายเจ้า ราคาประมาณ 4,500 บาทขึ้นไปต่อ 1 แผง ) ใช้แค่ 1 แผงก็เพียงพอตัวคอนโทรลชาร์จและแบตเตอรี่ก็ใช้แบบเดียวกับที่แนะนำไปตอนต้น

ทั้ง 2 แนวทางที่แนะนำไปสามารถรองรับความต้องการใช้งานอุปกรณ์ POE ตามความต้องการดังกล่าวอย่างเพียงพอครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: newznew

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
chenola
*

« ตอบ #141 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 11:00:38 AM »

ขอบคุณมากเลยครับผม ที่แนะนำและจัดสเปคให้เดี๋ยวทาง้เราจะไปจัดหาอุปกรณ์ ตามที่อาจารย์ บอกนะครับ ถ้าขาดเหลือรือสงสัยอันไหนจะมารบกวนใหม่นะครับ...... อายจัง
Moderator
*

« ตอบ #142 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 11:08:55 AM »

ขอบคุณมากเลยครับผม ที่แนะนำและจัดสเปคให้เดี๋ยวทาง้เราจะไปจัดหาอุปกรณ์ ตามที่อาจารย์ บอกนะครับ ถ้าขาดเหลือรือสงสัยอันไหนจะมารบกวนใหม่นะครับ...... อายจัง

ยินดีครับ

ยังไงอยากให้ลองเข้าหา อบต.ดูก่อนเบื้องต้นนะครับ ถ้ายิ่งได้แผงโซล่าเซลกลับมามากเท่าไหร่ยิ่งดี จะได้แนะนำให้เอาไปใช้
ให้เป็นประโยชน์ต่อโรงเรียนอย่างอื่นอีกและให้เด็กนักเรียนได้เห็นของจริงและได้เรียนรู้ไปด้วยครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: newznew

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
chenola
*

« ตอบ #143 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 01:56:12 PM »

ขอถามอีกนิดครับ..
แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าแบตที่เราใช้ใช้เวลาชาร์ตเท่าไหร่ถึงจะเต็ม
* สมมุติ โซล่า 120 วัตต์ แบต 12V 70Ah ใช้โหลด ทั้งหมด 1,152 วัตต์ใช้ 24 ชม.
มันจะใช้เวลาชาร์ตแบตจนเต็ม กี่ชั่วโมง/กี่วันครับ..มีวิธีคำนวนแบบง่ายๆมั้ยครับ..ขอบคุณครับ...
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์