ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การต่อโซล่าเซลล์บ้างคับ  (อ่าน 131742 ครั้ง)
winai78
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 03:41:54 PM »

เศร้า ผมใด้แผ่นโซล่ามา 3แผ่นๆละ 53 W 3.05A 17.4V ต่อรวมกันยังไงคับ   แบบว่าจะต่อใช้
โดยตรงเป็นไฟdc จะใช้กับหลอดไฟได้กี่หลอดคับ ถ้าจะกรุณาช่วยวาด วงจรไห้ด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 04:50:37 PM »

ถ้าจะใช้กับหลอดไฟ DC แสดงว่าต้องใช้ตอนกลางคืนดังนั้นจะต้องเก็บไฟไว้ที่แบตเตอรี่
จากที่บอกมาว่า มีแผงโซล่าเซล ขนาด 53 Watts จำนวน 3 แผงแต่ละแผงให้กระแสสูงสุดที่ 3.05 A.
ขนาดแรงดัน 17.4 Vdc น่าจะเป็นแรงดันขณะเปิดวงจร(ยังไม่ได้ต่อกับอะไร)
ถ้าอย่างนั้นเอาแผงโซล่ามาต่อ ขนานกันทั้ง 3 แผง (เอาขั้วบวก  +มาต่อถึงกันทั้ง 3 แผงและเอาขั้วลบ - มาต่อถึงกันทั้ง 3 แผง แล้วต่อเข้าไปชาร์จแบตเตอรี่ควรใช้แบตเตอรี่ขนาด 12 V 80 Ah จะพอดีกับกระแสชาร์จจากแผงโซล่าที่ต่อขนานกัน 3 แผง (จะมีกระแสชาร์จสูงสุดประมาณ 9 A. ตอนมีแสงแดดแรงสุด) แนะนำว่าให้ซื้อตัวควบคุมการชาร์จแบตเตอรี่มาด้วยจะเป็นการดี ป้องกันแบตเตอรี่จากการชาร์จไฟเกินและแบตเตอรี่จ่ายกระแสจนเลยจุดที่กำหนด(ทำให้แบตฯเสียได้)และตัวควบคุมการชาร์จยังสามารถตั้งเวลาเปิดปิดหลอดไฟอัตโนมัติได้หลายโปรแกรมด้วยครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
HS8JBD
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 05:40:30 PM »

ผมมี 285W 4 แผง ต่อแบบนี้เหมือนกันใช่ไหมครับ

Liked By: Ratthapatch, Bensir
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 07:24:03 PM »

ผมมี 285W 4 แผง ต่อแบบนี้เหมือนกันใช่ไหมครับ
เท่าที่ไปดูข้อมูลในเวปเกษตรพอเพียงที่มีสมาชิกเอาแผงโซล่าขนาด 285 Watts กระแสประมาณ 7-8 A แรงดัน Output 36-42 Vdc ที่เอามาขายกันนั้น เอามาต่อแบบรูปที่ผมเอามาให้ดูข้างบนไม่ได้ครับ
ถ้าจะต่อแบบในรูปข้างบน ต้องเปลี่ยนเป็นแบตเตอรี่ 2 ลูกต่ออนุกรมกัน(แบบต่อถ่านไฟฉาย)และตัว Control Charge ต้องเป็นแบบ 24 V ครับ เดี๋ยวขอตัวไปประชุมหมู่บ้านก่อนแล้วจะกลับมาวาดรูปให้ดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
winai78
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 08:42:33 PM »

:)ขอบคุณคับเป็นประโยนช์มากคับ
คือผมจะต่อจากโซล่ามาเข้าหลอดไฟได้ไหมคับถ้าต่อได้เราจะคำนวนว่าใช้กับโหลดได้เท่าใด

*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:55:36 PM »

:)ขอบคุณคับเป็นประโยนช์มากคับ
คือผมจะต่อจากโซล่ามาเข้าหลอดไฟได้ไหมคับถ้าต่อได้เราจะคำนวนว่าใช้กับโหลดได้เท่าใด
อยากรู้ว่าจะต่อหลอดไฟได้กี่หลอด เปิดไฟได้กี่ชั่วโมงก็ต้องบอกมาด้วยนะครับ ว่าเป็นหลอดไฟ DC กี่วัตต์และต้องการใช้กี่หลอด แล้วจะช่วยคำนวณให้ครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 02:15:31 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
kasetdd
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:58:43 PM »

ขอบคุณครับ อาจารย์นพ ที่นำความรู้มาให้สมาชิกรับทราบ

*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 10:08:27 PM »

ผมทำรูปการต่อใช้งานให้ดูเป็นตัวอย่างนะครับ
แต่ในรูปนี้มีปัญหาอยู่ที่ตัว Solar ControlCharge ครับ เพราะสเป็คของแผงโซล่าเซล 285 W
แรงดันค่อนข้างสูงต่ำสุด 35-44 Vdc ไม่แน่ใจว่าตัว Solar ControlCharge 24 V 30 A.
จะทนแรงดันได้หรือเปล่า แต่มีตัว Solar ControlCharge ขนาด 48 V 50 A. ทนได้แน่นอนแต่ก็ราคาแพงมาก(ดูในเน็ตราคา 6,700 บาท)ส่วนขนาด 24 V 30 A.ราคาตัวละ 2,100 บาท นะครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 02:14:17 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
winai78
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 06:54:55 AM »

::)ขอโทษนะคับตั้งคำถามไม่ครบไม่ค่อยมีความรู้เรืองนี้ ช่วยแนะนำหลอดไฟด้วยคับผมไม่รู้ว่ามีกี่วัตต์บ้าง
แล้วหลอดไฟที่ใช้ตามบ้านใช้ไฟดีซีได้ไหมคับ  และถ้าเราต่ออนุกรมจะได้VและAเท่าไรคับ รบกวนหน่อยนะคับ

kasetdd
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:22:17 AM »

หลอดไฟฟ้าตามบ้านจะใช้เป็นไฟกระแสสลับ ส่วนแฝงโซล่าเชลล์จะผลิตไฟฟ้ากระแสตรง วิธีแก้คือ ต้องแปลงไฟฟ้า จากตรงเป็นกระแสสลับ โดยใช้ อินเวอเตอร์ อีกเรืองคือค่า VA ที่เกิดขึ้นคือความสามารถจ่ายไฟฟ้าของ UPS ในขณะนั้น จะคำนวณได้จากดังนี้ VA จะเท่ากับ โวลต์ X แอมป์ หรือ w X1.4 ครับ
winai78
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:26:28 AM »

ขอบคุณนพคับ ขอวีธีการวัดกระแส จากมิเตอร์แบบเข็มหน่อยคับ จะกรุณาวาดรูปด้วยขอบคุณอย่างยิ่ง

joe white
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:32:32 AM »

มารออ่านด้วยคนครับ     ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ เอากระทู้นี้เป็นเมน เรื่องวิธีการต่อโซล่าเซลล์  ไปเลยดีไหมครับ 
ผมอยากมาตั้งถาม แต่บางเรื่องเป็นปลีกย่อยน้อยมากๆ เกรงว่าจะเปลืองเนื้อที่รวม    โกรธ     

ไปอบรมมาแล้วครับ  แต่ยังจับต้นชนปลายอยู่   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 08:35:33 AM โดย joe white » บันทึกการเข้า
winai78
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:58:01 AM »

:)เชิญคับผมมือหัดทำ ยังไม่มีความรู้  มาช่วยกันคับ

winai78
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:01:58 AM »

:(คุณนพคับถ้าผมต่อ  อนุกรมจะได้แรงดันและกระแสเทา่ไดคับ

*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:18:42 AM »

:(คุณนพคับถ้าผมต่อ  อนุกรมจะได้แรงดันและกระแสเทา่ไดคับ
ถ้าต่ออนุกรม จะเพิ่มแรงดันแต่ไม่เพิ่มกระแสครับ
เช่นถ้าเอา 3 แผ่นที่ว่ามาต่ออนุกรมกันจะได้แรงดัน ขณะเปิดวงจรประมาณ 52 Vdc
แต่กระแสที่จ่ายออกมาจะได้สูงสุดแค่ 3 A. นะครับ และต้องเพิ่มแบตเตอรี่เป็น 3-4 ลูก
ดูแล้วไม่คุ้มที่จะทำเพราะกระแส 3 A. จะชาร์จแบตเตรี่ให้เต็มได้นี่ต้องหลายๆวันมากครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: surachai1952

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 01:33:53 PM »

ขอบคุณนพคับ ขอวีธีการวัดกระแส จากมิเตอร์แบบเข็มหน่อยคับ จะกรุณาวาดรูปด้วยขอบคุณอย่างยิ่ง

ถ้าเอา MultiMeter แบบเข็มที่มีขายอยู่ทั่วไป(แม้แต่ sanwa)จะนำมาวัดกระแสไฟ DC จากแผงโซล่าไม่ได้ครับ เพราะย่านการวัดไม่ถึง เครื่องพวกนี้สามารถวัดกระแส DC ได้สูงสุดแค่ 250 mA.(มิลลิแอมป์)เท่านั้นเอง ถ้าจะวัดกระแสต้องใช้ DigitalMultimeter ครับแบบมีขายทั่วไปที่ราคา 300-400 บาทแต่ก็มีข้อจำกัดที่วัดกระแสได้ไม่เกิน 10 A.

หน้าตาของ DigitalMultimeter ครับ เอามาวัดกระแสจากแผงโซ่ล่าเซลที่ไม่เกิน 10 A. ได้

ถ้าจะวัดกระแส DC ได้เกิน 10 A. ต้องใช้ ClampMeter แบบในรูปครับแต่ราคาก็สูงขึ้นมาหน่อยตัวละหลายพันบาท เวลาวัดก็ไม่ต้องต่อสายวัดใช้เหลักการเหนี่ยวนำ เอาก้ามของมิเตอร์คาบหรือคล้องสายไฟได้เลยครับ

รูปแสดงวิธีการวัดกระแสจากแผงโซล่าเซล ที่วัดได้สูงสุดไม่เกิน 10 A. ครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 01:35:57 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์