หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์การเรียนรู้เกษตรสมดุลและการพึ่งพาตนเอง "สวนธงไชย-ไร่ทักสม" เปิดอบรม  (อ่าน 6376 ครั้ง)
lek2009(เล็ก สองพันก้าว)
เกษตรกรมือใหม่
*

ก้าวทุกวัน ขอเพียงวันละก้าว

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 03:31:12 PM »

ตอนนี้ ไร่ทักสม องค์รักษ์ นครนายก กำลังรับสมัครผู้สนใจเข้าร่วมอบรม 5 วัน 4 คืน ทั้งหมด 8 รุ่น
สมาชิกท่านใดสนใจ เข้าไป d/l ตารางเวลาการอบรมที่ http://www.raitaksomlearningcenter.com/schedule.doc ค่ะ
และd/l รายละเอียดการฝึกอบรมที่ http://www.raitaksomlearningcenter.com/schedule.doc ค่ะ
น่าจะเป็นประโยชน์มากๆค่ะ 

ก้าวทุกวัน ขอเพียงวันละก้าว สองพันก้าว ก้าวให้ถึง

*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 03:35:32 PM »

เว็บไซด์ของ ไร่ทักสม ไปที่ http://www.raitaksomlearningcenter.com ค่ะ

ก้าวทุกวัน ขอเพียงวันละก้าว สองพันก้าว ก้าวให้ถึง
พลอย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:34:06 PM »

ลงทะเบียนเรียนแล้ว หนึ่งคนค่ะ รุ่น สอง 7-11 ค่ะ
nti
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 02:35:52 PM »

เว็บไซด์ของ ไร่ทักสม ไปที่ http://www.raitaksomlearningcenter.com ค่ะ

ขอบคุณครับ คุณเล็ก สองพันก้าว

บ้านสวนพยุงใจ
๑๒๓ ม.๔ ต.ตลิ่งชัน อ.เมือง สพรรณบุรี ๗๒๒๓๐
T.087-3293576
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8078.0
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 03:32:36 PM »

ขอบอกว่า ดีมากๆนะค่ะ อ.ธงไชย ท่านมีแต่ ให้ กับให้จริงๆ ค่ะ ไม่เฉพาะ อ.ธงไชยนะค่ะ ทั้งครอบครัวคงคาลัย เลยละค่ะ
สามารถเข้าอบรมได้ไม่ว่าจะเป็นเกษตรกรหรือไม่ก็ตาม ขอให้เป็นคนไทยค่ะ
ไปเข้าอบรมรุ่น 1 มาแล้วคะ เพิ่งกลับมาเมื่อวันที่ 27 พ.ย ที่ผ่านมาค่ะ
ลืมบอกว่าไม่มีค่าใช้จ่ายนะค่ะ  และมีค่าเดินทางให้ คนละ 500 บาทค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2009, 03:39:25 PM โดย lek2009(เล็ก สองพันก้าว) » บันทึกการเข้า

kawano
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 09:53:34 PM »

ใครมีเวลาอยากให้ไปอบรมครับ ได้ความรู้ แนวคิด และทดลองทำหลายๆอย่าง
ที่พักก็ดี อาหารอร่อยครับ ผมก็พึ่งไปอบรมมาเมื่อปลายเดือนที่แล้ว
lavazza
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 07:01:34 AM »

มาเชียร์ที่นี่ด้วยอีกคน.... ผมอบรมเมื่อปีที่แ้ล้ว

และได้ลอกแบบย่อขนาดการทำสวนของอาจารย์ธงไชยมาใช้ ถึงจะไม่ได้แบบอาจารย์ 100%
แต่ก็สอนให้ผมรู้จักการพึ่งพาตนเอง

เนื้อหาในการอบรม
- การทำของใช้ในครัวเรือน
- เพาะถั่วงอก
- เลี้ยงหมู - เป็ด - ไก่ โดยไม่ใช้อาหารเม็ด
- เลี้ยงกุ้งขาว + กุ้งก้ามกราม + ปลานิล ในนาข้าว
- เตาเผาน้ำส้มควันไม้ + ถ่าน

นอกจากนี้ก็มีการเชิญวิทยากรมาจากข้างนอก...

อาทิ เจ้าคุณปัญญานัทมุณี วัดปัญญานันทราม
      พระครูพิทักษ์ พรหมรังษี เจ้าอาวาสวัดพรหมรังษี >>> หลวงปู่ใจดีมากๆๆๆ แถมเก่งเรื่องสมุนไพรสุดๆ
      มีวิทยากรอีก 4 ท่าน (แต่ผมจำชื่อไม่ได้) -  พูดเรื่องสมุนไพรเรื่องฟักข้าว 1 ท่าน
                                                  -  พูดเรื่องการแปรรูปอาหาร 1 ท่าน
                                                  -  พูดเรื่องการปลูกยางนา และเห็ดป่า 1 ท่าน
                                                  -  พูดเรื่อง ศ.ก. พอเพียง การพึึ่งพาตนเองอีกท่าน

และมีความประทับใจอีกหลายๆอย่างที่ได้จากที่นี่ ไม่เชื่อต้องลองไปดูนะคับ

ปล. มีค่ารถขนมกลับบ้านคนละ 500 กินฟรีอยู่ฟรี อาหารอร่อย กินกุ้งสดๆทุกวันเลย ^^ แต่ข้างนอกตอนกลางคืนยุงเยอะเหมือนกันเพราะใกล้น้ำ.....

Cake...
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 07:26:01 AM »

น่าสนใจมากเลยครับ แต่ติดเรื่องเวลา 5 วัน 4 คืน คงลางานไปไม่ได้แน่
น่าจะมีโปรแกรม 3 วัน 2 คืนบ้างเนอะ ยังเงี้ยพอไหว

ขอบคุณที่แนะนำแหล่งความรู้ดีๆ ให้ครับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 01:53:56 PM »

ใครมีเวลาอยากให้ไปอบรมครับ ได้ความรู้ แนวคิด และทดลองทำหลายๆอย่าง
ที่พักก็ดี อาหารอร่อยครับ ผมก็พึ่งไปอบรมมาเมื่อปลายเดือนที่แล้ว
น่าจะรุ่นเดียวกันนะค่ะเนี่ย

*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 02:02:32 PM »

น่าสนใจมากเลยครับ แต่ติดเรื่องเวลา 5 วัน 4 คืน คงลางานไปไม่ได้แน่
น่าจะมีโปรแกรม 3 วัน 2 คืนบ้างเนอะ ยังเงี้ยพอไหว

ขอบคุณที่แนะนำแหล่งความรู้ดีๆ ให้ครับ
วันสุดท้ายที่อบรมก่อนที่จะลา อ. กลับ ก็คุย กับ อ. ว่ามีหลายคนอยากมา แต่ลางานไม่ได้ถึง 5 วัน (อาจจะลาได้ แต่กลับไปแล้วตกงานค่ะ  ยิงฟันยิ้ม) อ. บอกว่าถ้ารวมกลุ่มมาสัก 30-40 คน อ .สามารถจัดให้ 2 วัน 1 คืน หรือ 3 วัน 2 คืน ประมาณนี้ ให้ได้ค่ะ คงต้องประสานงานไปอีกทีค่ะ ถ้าสามารถรวมกลุ่มได้

tatee
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 02:05:14 PM »

เหมือนกันเลยครับ ร้องไห้
รักษ์ดิน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 02:15:21 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ดีๆมาฝาก
อยากให้ไปกัยเยอะๆนะคับ
ของดี ฟรีๆอย่างนี้มีน้อยนะครับ

เหตุสมควรโกรธไม่มีในโลก
เณรเอ็กซ์
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 08:47:03 PM »

ขอบคุณมากครับ กำลังมองหาการอบรมแบบนี้เลยครับ

สมัครไปเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากๆ ครับ  ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 02:46:37 PM »

เหมือนกันเลยครับ ร้องไห้
ช่วงเดือน ธ. ค มีการเปลี่ยนเวลาอบรมเป็น พุธ-อาทิตย์ นะค่ะ ผู้ที่ทำงานลาแค่ 3 วันค่ะ
มีช่วง 16-20 ธ.ค 52 และ 23-27 ธ.ค 52 ค่ะ

BlueZone
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 10:27:52 AM »

โห้กินฟรีอยู่ฟรี แถมความรู้ให้ด้วยอีก  การแบ่งปันช่างทำให้สังคมไทยน่าอยู่เพิ่มขึ้น อายจัง จุมพิต
tum128
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 03:56:23 PM »

สนใจครับ ผมอยู่ กทม ครับจะเดินทางรถโดยสาร ขึ้นที่ไหนครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์