ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจกมะกล่ำตาหนู (ต้นไม้อันตรายสำหรับเด็ก)  (อ่าน 1996 ครั้ง)
ruraldoct
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 02:03:31 PM »

มะกล่ำตาหนู  เมล็ดสวย  แต่มีพิษ  ถ้าเด็กกินเข้าไปแค่ 1

Liked By: mungkorn, Tommy IX, iple

ruraldoct
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 02:15:05 PM »

ขอโทษครับ คอมขัดข้อง  ขอต่อนะครับ    มะกล่ำตาหนูไม้เถาเลื้อย  เมล็ดสวยสีแดง  มีจุดสีดำ กินไม่ได้มีพิษถึงตาย  ถ้าเด็กกินแค่ 1 เมล็ดแล้วเคี้ยวเมล็ดแตก  ทำให้ตายได้  แต่ถ้าเมล็ดไม่แตกไม่เป็นไร  ซึ่งจะแตกต่างจากมะกล่ำตาช้าง หรือมะกล่ำต้น ที่กินได้ทั้งยอดและเมล็ด   แต่ ถึงจะน่ากลัว  และเป็นอันตรายขนาดนี้  แพทย์แผนไทยทุกท่านจะทราบดีว่ามีสรรพคุณทางยาคือ  ยอดอ่อนใช้ชงกับน้ำร้อนกินแก้ไอชงัดนัก  และยอดอ่อนอันนี้แหละมีฤทธิ์ลด กำหนัด ดีนักแล (เออันนี้ไม่น่าบอกเลยเนอะ เดี๋ยวแม่บ้านเอาไปวางยาพ่อบ้านเจ้าชู้  ผมจะบาบไหมนี่  อิอิ)
            แจกท่านละ  7 เมล็ด  จำนวน  10  ท่าน  กฎกติกาเหมือนกระทู้แจกมะค่าแต้ครับ

Liked By: Tommy IX, Kaew15
somjitguy9
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 02:41:33 PM »

1/10 ขอบคุณค่ะ กำลังไอเลย ไอมา 2 อาทิตย์แล้วค่ะ

Liked By: 2502
apic
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 03:47:12 PM »

2/10 ขอบคุณครับ กำลังสะสมสมุนไพรไทย
pomdotcom
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 06:35:59 PM »

3/10 ขอบคุณมากครับ
imaim
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 06:53:39 PM »

4/10 ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2012, 07:02:59 PM โดย imaim » บันทึกการเข้า
ruraldoct
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:58:55 AM »

สงสัยหลายๆท่านมีเด็กๆก็เลยกลัวต้นนี้  ท่านที่ขอก่อนก็ส่งซองมาก่อนนะครับจะได้รีบเอาไปเพาะก่อน
Jakapan_toon
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 03:41:59 AM »

5/10 ขอบคุณครับ
pepramote
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:56:27 PM »

สงสัยหลายๆท่านมีเด็กๆก็เลยกลัวต้นนี้

"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

ใช่ครับ กลัวจริงๆครับ เป็นโทษมากกว่าเป็นคุณ  กลัวเด็กเก็บกินแล้วตาย (เคยได้ข่าว) ไม่คุ้มกับเป็นยาแก้ไอ

เพราะอาการไอมียาสมุนไพรอื่นๆดีๆ เยอะ เช่นมะแว้ง เป็นได้ทั้งผักทั้งยา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 08:58:34 PM โดย pepramote » บันทึกการเข้า
mezo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:06:42 PM »

6/10 ขอบคุณคะ
ruraldoct
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:33:16 AM »

จริงๆแล้วต้นไม้ประดับหลายๆต้นก็เป็นพิษนะครับ  อยากให้สอนเด็กๆด้วยว่าอันตราย  เช่น  สาวน้อยประแป้ง  ยางของมันก็มีพิษ  ยี่โถก็เช่นกัน ยางมันเช้าตาก็ตาบอดได้  ลำโพงกาสลักมีชื่ออีกชื่อว่า  "มะเขือบ้า" ก็เหราะกินเข้าไปแล้วจะเลียสติ(เป็นบ้า)ชั่วคราว  เมล็ดโพธิศรีก็มีพิษ  (เด็กๆชอบเอาไปเล่นเพราะกลมๆเหมือนล้อรถ)  เมล็ดสบู่ดำก็เป็นสารก่อมะเร็ง (carcinogen) ไหนจะลูกสลอดอืกหละ  ยางชองหางจรเข้ก็ระคายเคืองและเป็นยาถ่าย(เรียกยาดำ)  แม้กระทั่งใบหรือยอดขี่เหล็กก็ทำให้คับอักเสบได้  กลัวกันแล้วล่ะซิ  ทางที่ดีสอนให้เด็กๆรู้ดีกว่าว่าต้นไหน ชื่ออะไร มีพิษไหม  เป็นยาด้วยไหม  เพราะต้นไม้มีทั้ประโยชน์  และโทษ (ถ้าใช้ไม่เป็น)  มืปัญหาปรึกษาได้นะครับ ผมจบเภสัชกรรมไทย  และเวชกรรมไหยครับ

Liked By: mungkorn, o___O, sorapob
promsak
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 07:07:25 PM »

ยังมีแจกอีกมั้ยครับ สนใจปลูกที่วัด จะได้ช่วยพระป่วยและพระบวชใหม่ที่เข้ากรรมฐาน
7/10 ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2012, 02:28:49 AM โดย promsak » บันทึกการเข้า
pimm
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:43:01 PM »

จริงๆแล้วต้นไม้ประดับหลายๆต้นก็เป็นพิษนะครับ  อยากให้สอนเด็กๆด้วยว่าอันตราย  เช่น  สาวน้อยประแป้ง  ยางของมันก็มีพิษ  ยี่โถก็เช่นกัน ยางมันเช้าตาก็ตาบอดได้  ลำโพงกาสลักมีชื่ออีกชื่อว่า  "มะเขือบ้า" ก็เหราะกินเข้าไปแล้วจะเลียสติ(เป็นบ้า)ชั่วคราว  เมล็ดโพธิศรีก็มีพิษ  (เด็กๆชอบเอาไปเล่นเพราะกลมๆเหมือนล้อรถ)  เมล็ดสบู่ดำก็เป็นสารก่อมะเร็ง (carcinogen) ไหนจะลูกสลอดอืกหละ  ยางชองหางจรเข้ก็ระคายเคืองและเป็นยาถ่าย(เรียกยาดำ)  แม้กระทั่งใบหรือยอดขี่เหล็กก็ทำให้คับอักเสบได้  กลัวกันแล้วล่ะซิ  ทางที่ดีสอนให้เด็กๆรู้ดีกว่าว่าต้นไหน ชื่ออะไร มีพิษไหม  เป็นยาด้วยไหม  เพราะต้นไม้มีทั้ประโยชน์  และโทษ (ถ้าใช้ไม่เป็น)  มืปัญหาปรึกษาได้นะครับ ผมจบเภสัชกรรมไทย  และเวชกรรมไหยครับ

แล้วผลมะเฟืองนี่ทานบ่อยไม่ดีจริงหรือเปล่าคะ ส่วนตัวชอบทานมะเฟืองถึงขนาดปลูกทั้งมะเฟืองเปรี้ยวและหวานไว้ทานเองเลยค่ะ ผลดกมากกกกค่ะ

Liked By: mungkorn
benja00894
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 12:44:38 AM »

ดอกไม้ผลไม้ผักพืช หลายอย่างมีพิษที่คาดไม่ถึงซ่อนอยู่แทบทั้งนั้นอ่ะคะ ทั้งกับคนกับสัตว์เลี้ยง ลินลี่ยี่โถเป็นพิษกับแมวมากกับหมา บางทีแต่ยาพาราธรรมดาสำหรับแมวคือยาพิษดีๆเพราะต่อให้แค่น้องแมวหนัก 5 กิโลกรัม ถ้ากินแค่เศษ 1 ใน 10 ส่วนของยาพาราเซตามอลขนาด 500 มิลลิกรัม ก็ได้รับพิษเต็มๆ ทำลายเซลล์ตับ เลือดจับออกซิเจนไม่ได้และตาย แม้แต่เมล็ดแอ๊บเปิ้ลมันสำปะหลังดิบยังมีสารไซยาไนท์ ขมิ้นเครือ/ขี้กาแดงเมล็ดมีสารพิษ โทงเทงกลีบเลี้ยงมีสารพิษ บางทีไม่ใช่แค่สารเคมียาฆ่าแมลง ก็มีสารพิษอยู่ใกล้ตัวอย่างคาดไม่ถึงน่ารู้จักไว้ปรึกษา เพราะอ่านๆๆค้นๆยังไงก็ไม่หมดสักที T^T เ
pongakos
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 10:38:15 AM »

ขอถอนต้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2012, 10:54:34 AM โดย pongakos » บันทึกการเข้า
krabong
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 09:14:55 AM »

8/10 ขอด้วยคนครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์