หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนออมสุข ปลูกผักหวานป่า ปลูกไผ่ เลี้ยงปลา ทำนา เลี้ยงสัตว์ ที่จังหวัดกาฬสินธุ์  (อ่าน 71615 ครั้ง)
itti.y
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:52:33 PM »

ตอนนี้ยังจองเบี้ยผักหวานป่าได้หรือเปล่าครับ+ไผ่ลวกหวาน
จองได้ครับ ทางEmail: khonkaset@hotmail.com นะครับ มีต้นหล้าผักหวานป่า ส่วนไผ่ลวกหวานไม่มี มีแต่ไผ่บงหวานครับ

itti.y
*

« ตอบ #225 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:25:04 AM »

วันนี้ดูกล่องเพาะเมล็ดตะขบ เริ่มงอกแล้ว ถ้าโตขึ้นหน่อยก็จะย้ายใส้ถุง ตามสูตรไม้เลี้ยงผักหวานป่ายกกำลังสอง มีทั้งตะขบและกระเพา ในถุงเดียวกัน และถ้าได้เมล็ดผักหวานป่ามาแล้วก็จะนำเมล็ดผักหวานป่ามาเพาะในถุงเดียวกันประมาณ2เมล็ดต่อถุง เมื่อเพาะเมล็ดผักหวานป่าได้ประมาณ20วันขึ้นไปก็นำไปปลูกลงแปลงปลูกเลย สูตรนี้จะเป็นสูตรที่เจ้าของทำงานที่ที่อื่นแบบไม่มีเวลาดูแล สูตรนี้ตัวผักหวานป่ารอดแน่นอน ขอบอก ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2013, 02:52:34 PM โดย itti.y » บันทึกการเข้า
chunkung
*

« ตอบ #226 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 07:24:13 PM »

รบกวนครับคือผมจะเตรียมดินสำหรับปลูกผักหวานครับ แต่ว่าพื้นที่ที่จะปลูกเป็นคันบ่อขุดใหม่ครับต้องเตียมการยังไงครับ
  และอีก 1 คำถามคือ ดินที่ใช้เพาะต้นผักหวานควรผสมอัตราส่วนยังไงครับ พอดีกำลังจะเตรียมถุงเพิ่มครับ ผมขอสูตรผสมดิน
ที่ไม่มีแกลบดำนะครับเนื่องจากแถวบ้านผมหาแกลบดำยากครับ
itti.y
*

« ตอบ #227 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:43:45 PM »

รบกวนครับคือผมจะเตรียมดินสำหรับปลูกผักหวานครับ แต่ว่าพื้นที่ที่จะปลูกเป็นคันบ่อขุดใหม่ครับต้องเตียมการยังไงครับ
  และอีก 1 คำถามคือ ดินที่ใช้เพาะต้นผักหวานควรผสมอัตราส่วนยังไงครับ พอดีกำลังจะเตรียมถุงเพิ่มครับ ผมขอสูตรผสมดิน
ที่ไม่มีแกลบดำนะครับเนื่องจากแถวบ้านผมหาแกลบดำยากครับ
ที่สวนผมการเพาะผักหวานป่าที่ใช้แกลบดำเพาะต้องปลูกให้เร็วในช่วอายุ1-2เดือนจึงจะรอดถ้านานไปนำไปปลูกมีแต่ตายกับตาย
ที่สวนออมสุขจะไม่นิยมเพาะด้วยแกลบดำแบบว่าสงสารคนซื้อต้นกล้าผักหวานไปปลูกเพราะการเพาะด้วยแกลบดำอัตรารอดจะน้อยกว่าเพาะที่ใช้ดิน
ที่สวนจะนำดินภูเขามาเพาะถ้าไม่มีก็ใช้ดินจอมปลวกมาผสมกับปุ๋ยคอกในอัตราส่วน ดิน10ส่วน ปุ๋ยคอก1ส่วนครับ
การเตรียมดินปลูกก็ทำการขุดหลุมใส่ปุ๋ยคอกรอและปลูกต้นไม้เลี้ยงก่อนจะใช้สูตรต้นไม้เลี้ยงยกกำลังสองก็ได้แล้วแต่ชอบ หลังจากนั้น1เดือนจึงนำต้นผักหวานป่าใาปลูกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2013, 09:36:14 PM โดย itti.y » บันทึกการเข้า
itti.y
*

« ตอบ #228 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:01:37 PM »

วันนี้เริ่มมีการเตรียมต้นไม้เลี้ยงผักหวานป่ายกกำลังสอง ทำการย้ายต้นกระเพารอก่อนถ้าต้นตะขบโตก็จะย้ายใส่ตามทีหลังใส่ในถุงเดียวกัน หลังจากได้เมล็ดผักหวานป่าก็นำมาเพาะในถุงเดียวกันเลย เพาะเมล็ดผักหวานป่าได้ 15วันขึ้นไปก็นำไปปลูกได้แล้ว หรือจะนำต้นไม้เลี้ยงกำลังสองไปปลูกในแปลงก่อนเพื่อรอเมล็ดผักหวานป่าก็ได้ หลังจากนั้นก็เพาะเมล็ดผักหวานป่าออกรากยาวประมาณ1ข้อมือก็นำไปปลูกใต้ต้นไม้เลี้ยงผักหวานป่ายกกำลังสองได้เลย

เริ่มเพาะกระเพาด้วยเมล็ดที่ได้จากข้างบ้าน

นำเมล็ดตะขบใส่ขวดแล้วเขย่าและปิดทิ้งไว้1คืน หลังจากนั้นนำเมล็ดตะขบไปปลูกในถ้วยเพาะ

หลังจากนำเมล็ดตะขบมาเพาะในถ้วยได้ประมาณ2-3อาทิตย์ เมล็ดตะขบเริ่มงอกเป็นต้นแล้ว

ลืมบอกเมื่อใส่เมล็ดตะขบใส่ในถ้วยเพาะแล้วนำมาใส่ในถุงและมัดให้แน่นแล้วนำมาวางไว้ในที่ร่มแต่โดนแดดเป็นบางเวลา

ตอนนี้ต้นกระเพาเริ่มโตแล้วย้ายใส่ถุงใหม่เพื่อรอต้นตะขบโตจึงจะย้ายมาใส่ในถุงเดียวกันต่อไป

ย้ายต้นกระเพาใส่ถุงก่อน อีกหน่อยต้นตะขบจะมาอยู่ด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 08:38:34 PM โดย itti.y » บันทึกการเข้า
pranod99
*

« ตอบ #229 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 04:29:07 AM »

เยี่ยมมากครับ สวนผมก็ใช้ต้นแค+กะเพรา เป็นพี่เลี้ยงผักหวานป่า ทำให้รอดมาจนถึงทุกวันนี้  ส่วนกะเพราก็ยังยืนต้นต่อได้อีกจะลองดูว่าจะทนได้กี่ปี รอให้ตายเองแต่อาจตัดแต่งกิ่งบ้างเพื่อความสะดวกในการทำงาน
itti.y
*

« ตอบ #230 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 10:56:26 AM »

เยี่ยมมากครับ สวนผมก็ใช้ต้นแค+กะเพรา เป็นพี่เลี้ยงผักหวานป่า ทำให้รอดมาจนถึงทุกวันนี้  ส่วนกะเพราก็ยังยืนต้นต่อได้อีกจะลองดูว่าจะทนได้กี่ปี รอให้ตายเองแต่อาจตัดแต่งกิ่งบ้างเพื่อความสะดวกในการทำงาน
สูตรไม้เลี้ยงผักหวานป่ายกกำลังสองทำได้ดังนี้
1.ต้นแค+กะเพรา
2.ต้นน้อยหน่า+กะเพรา
3.ต้นตะขบ+กะเพรา
4.ต้นมะรุม+กะเพรา
5.ชะอม+กระเพรา
6.เพกา+กะเพรา
กะเพราสามารถเก็บขายทำเงินได้และนำมาทำอาหารได้ครับ ถ้ามีร้านทำอาหารตามสั่งก็เป็นประโยชน์สุดๆ
กะเพราอายุอยู่ได้เป็น5-10ปีถ้าดูแลดีทนทานนานหลายปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 10:58:23 AM โดย itti.y » บันทึกการเข้า
itti.y
*

« ตอบ #231 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 05:41:31 AM »

วันนี้ ยังต้องรอคำสั่งที่แจ้งความจำนงขอย้ายไปประจำที่ศูนย์โทรคมนาคมขอนแก่น แต่ผู้ใหญรับปากว่าจะดำเนินการช่วยให้ย้ายให้ได้ ถ้าได้ย้ายไปอยู่ขอนแก่น คงได้เดินทางเข้าสวนทุกอาทิตย์คงได้นำความรู้ที่มีอยู่ไปพัฒนาสวนได้เยอะกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน งานคงออกมาให้สมาชิกได้เห็นหลายโครงการที่คิดจะทำ ประมาณ 100โครงการ ทั้งโครงการทั้งในเรื่องสัตว์และพืช
itti.y
*

« ตอบ #232 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:18:32 AM »

วันนี้เตรียมต้นมะม่วงขึ้นรถเพื่อนำไปปลูกที่สวนออมสุขและนำล้อยางมอเตอร์ไซต์ไปล้อมผักหวานป่าที่จะปลูกในปีนี้ ช่วงนี้ฝนเริ่มตกลงมาแล้วจึงต้องนำมะม่วงมาปลูกจะได้โตไวๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 07:21:06 AM โดย itti.y » บันทึกการเข้า
bigpubarlap
*

« ตอบ #233 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 01:33:45 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับ ความรู้วิธีการที่นำมาแบ่งปัน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
nagdernthang
*

« ตอบ #234 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 03:24:28 PM »

แวะมาให้กำลังใจนะครับ  ชอบแนวคิดและแนวทางจังเลยครับ ได้ความรู้เยอะมากครับกับเทคนิคผักหวานป่าและอื่นๆ
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #235 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 04:41:14 PM »

อนาคตอาจได้ไปรับยอดผักหวานป่าที่สวนมาขายที่ตลาดสามหมอก็ได้ ตลาดยังไปได้ดีขนาดปลูกแค่ปีกว่าๆและมีไม่เยอะปีนี้ผมเก็บยอดไปขาย2ครั้งแล้วได้ตั้ง100บาทแน่ะ ยิงฟันยิ้ม ;Dจัดการปลูกเพิ่มเยอะๆเลยนะครับส่วนผักหวานผมก็กำลังโตไปได้ดี ปลูกได้10เดือนโตได้ขนาดนี้แล้วหลายต้น

แบบนี้ก็งามใช้ได้

ปลูกด้วยเมล็ดล้วนๆ ตามสูตรต้องอยู่ใต้ต้นตะขบ

ถือโอกาสส่งการบ้านด้วยผักหวานป่ายอดเขียวจากบ้านนาบอน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ คุณแม่บอกว่าเป็นผักหวานป่าจากต่างประเทศ(ประเทศลาว) สูงเกินครึ่งเมตรแล้วโตเร็วจริงๆ ปีนี้จะไปขอต้นตะขบกับคุณแม่มาปลูกเพิ่มอยู่นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 04:45:01 PM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ
Numdoitung
*

« ตอบ #236 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 04:46:30 PM »

วันนี้ ยังต้องรอคำสั่งที่แจ้งความจำนงขอย้ายไปประจำที่ศูนย์โทรคมนาคมขอนแก่น แต่ผู้ใหญรับปากว่าจะดำเนินการช่วยให้ย้ายให้ได้ ถ้าได้ย้ายไปอยู่ขอนแก่น คงได้เดินทางเข้าสวนทุกอาทิตย์คงได้นำความรู้ที่มีอยู่ไปพัฒนาสวนได้เยอะกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน งานคงออกมาให้สมาชิกได้เห็นหลายโครงการที่คิดจะทำ ประมาณ 100โครงการ ทั้งโครงการทั้งในเรื่องสัตว์และพืช

ขอให้สมดังหวังนะคับ ยิงฟันยิ้ม
itti.y
*

« ตอบ #237 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:10:05 PM »

ขอให้สมดังหวังนะคับ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ ครับ
itti.y
*

« ตอบ #238 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 09:58:05 AM »

วันนี้ที่สวนฝนตกหนักและมีลมแรงมากทำให้โรงเพาะกล้าไม้พังลงกับพื้น ต้องตั้งใหม่ ต้องเสียเวลาอีกรอบ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
itti.y
*

« ตอบ #239 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:28:05 PM »

วันนี้ซ่อมโรงเพาะกล้าไม้ เพื่อจำหน่ายเสร็จ เรียบร้อยแล้ว รอเมล็ดผักหวานป่า มาเพาะกล้าประมาณ 2หมื่นถุงละ 10-15บาท ขึ้นอยู่กับลูกค้าว่าต้องการมากน้อยเท่าไร่ และตอนนี้กำลังชำกิ่งไผ่ตงลืมแล้ง อีกอย่างคือ กาแฟ โรบัสต้า(จากชุมพร) และ อาราบิก้า(จากดอยช้าง) รอจำหน่ายสำหรับ สมาชิกมาชมสวน ออมสุขเกษตรพอเพียงกาฬสินธุ์
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์