ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปักชำมะละกอ ขอฝากให้หนุ่ม ทบ.ไทย  (อ่าน 61603 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 02:37:28 PM »

----------------

Liked By: vichai sila, suttee_kku
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 09:18:35 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

Magnum (rew)
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 03:30:15 PM »

วันนี้ไม่มานะท่านนะ...  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม       ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
bboom
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:04:46 PM »

มารอทู้กวัน
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:16:09 PM »

กำลังอัพโหลดภาพครับ รอเดี๋ยว  ยิ้มเท่ห์

damdao
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:28:55 PM »

รอชมด้วยคนค่ะ...
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:48:36 PM »

เรียบร้อยครับกลับไปที่หน้าแรกได้เลย ขอบคุณและโชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=74363.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 09:59:10 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

surachai1952
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:33:08 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่คาดไม่ถึง เป็นเส้นผมบังภูเขาแท้ ๆ ใครมีมะละกอต้นที่ให้ผลดี ๆ แต่อายุมาก สูงมาก เก็บเกี่ยวยาก ทำตามวิธีที่คุณชายแนะนำเลย (ต่อไปจะตามกระทู้คุณชายไม่ให้คลายสายตา)
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:45:08 AM »

ขอบคุณครับ
คราวนี้ขออนุญาตถามต่อครับ ในกรณีนี้คือตัดกิ่งข้างมาชำ
แล้วในกรณีที่มะละกอของเราต้นสูงมากแล้ว เราอยากตอนหรือชำแบบนี้จะได้ไหมครับ
โจทย์คือมะละกอต้นเดี่ยวไม่มีกิ่ง หากตัดใกล้ ๆ คอยอด แล้วเอามาชำแบบนี้ได้ไหมครับ
และต้องแช่น้ำยาอะไรเพิ่มเติมหรือไม่
ขอบคุณคร้าบบบบบ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 02:05:48 PM »

ขอบคุณครับ
คราวนี้ขออนุญาตถามต่อครับ ในกรณีนี้คือตัดกิ่งข้างมาชำ
แล้วในกรณีที่มะละกอของเราต้นสูงมากแล้ว เราอยากตอนหรือชำแบบนี้จะได้ไหมครับ
โจทย์คือมะละกอต้นเดี่ยวไม่มีกิ่ง หากตัดใกล้ ๆ คอยอด แล้วเอามาชำแบบนี้ได้ไหมครับ
และต้องแช่น้ำยาอะไรเพิ่มเติมหรือไม่

ได้ครับบอกแล้วว่าปักยังไงก็ติดทดลองแถวๆมีนบุรีก็ได้ครับ โชคดีครับ

Nine.
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 02:19:46 PM »

ขอบคุณครับ

ทิดโส  คุณชาย ถามต่อ แบบทิดโสก็จะได้ต้นเดียว หากตัดยอดให้แตกกิ่งแขนง(มันกี่วันจะแตกยอดใหม่)
แบบนี้จะได้หลายต้นกว่าไหมครับ

ถามคุณชายต่ออีกหน่อยไหนๆก็อยู่วงการนี้เผื่อฟลุ๊ค.. ยิงฟันยิ้ม
ผมคิดแผลงๆว่าหากสามารถทำให้พืชที่เราชอบ มีระบบการดูดอาหารแบบกาฝาก ที่ไปดูดอาหารจากต้นไม้อื่นได้แต่ผลผลิตยังเป็นผลของกาฝาก   จะเป็นไปได้ไหมหากจะทำผลไม้ที่แพงๆไปติดกับต้นไม้ที่ปลูกงายๆโตเร็ว เช่น เอาทุเรียนไปฝากต้นก้ามปู อะไรพรรณนี้
ขออภัยด้วยครับหากทำให้มะละกอเข้ารกเข้าพง(กะจะเอามะละกอไปฝากไว้ที่ต้นตาล)  ยิ้มเท่ห์

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 02:43:35 PM »

ขอบคุณครับ

ทิดโส  คุณชาย ถามต่อ แบบทิดโสก็จะได้ต้นเดียว หากตัดยอดให้แตกกิ่งแขนง(มันกี่วันจะแตกยอดใหม่)
แบบนี้จะได้หลายต้นกว่าไหมครับ

ถามคุณชายต่ออีกหน่อยไหนๆก็อยู่วงการนี้เผื่อฟลุ๊ค.. ยิงฟันยิ้ม
ผมคิดแผลงๆว่าหากสามารถทำให้พืชที่เราชอบ มีระบบการดูดอาหารแบบกาฝาก ที่ไปดูดอาหารจากต้นไม้อื่นได้แต่ผลผลิตยังเป็นผลของกาฝาก   จะเป็นไปได้ไหมหากจะทำผลไม้ที่แพงๆไปติดกับต้นไม้ที่ปลูกงายๆโตเร็ว เช่น เอาทุเรียนไปฝากต้นก้ามปู อะไรพรรณนี้
ขออภัยด้วยครับหากทำให้มะละกอเข้ารกเข้าพง(กะจะเอามะละกอไปฝากไว้ที่ต้นตาล)  ยิ้มเท่ห์

เรื่องน้ำยาไม่ต้องครับนอกจากพี่ทิดจะหมดน้ำยาแล้ว ส่วนเรื่องการเอามาทำเป็นกาฝากต้องดูว่าเป็นพืชที่อยู่ในวงศ์เดียวกันครับคนละตะกูลยังไงก็ไม่ติดขนาดวงศ์เดียวกันแต่ห่างสปีชีอย่าง มะนาวกับกระแจะต่อกันติดแล้วต่อมาอีกสามปีก็ตายเพราะเกิดความเข้ากันไม่ได้หรืออินคอมพะทิบิลิตี้ครับ โชคดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 02:46:02 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

บ้านสวนทยาวัต
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 02:44:58 PM »

ขอขอบคุณในน้ำใจแห่งการแบ่งปันความรู้ครับ  
somjitguy9
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 02:56:46 PM »

รอดูอยู่ค่ะ เป็นความรู้ใหม่ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆค่ะ
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 09:32:21 PM »

ยินดีรับใช้ครับ เอาเพลงหารเรือไปอีกเพลง

Liked By: ไม่หมู

เอ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 04:17:26 PM »

บังเอิญเมื่อเช้าวันที่6 ก.ย.ตัดยอดมะละกอทิ้งไปต้นหนึ่งหลังจากได้อ่านกระทู้ของคุณชายแล้วกลับไปบ้านตอนเที่ยงไปรื้อกองขยะหายอดมะละกอที่ตัดไปเมื่อเช้าจัดการเอามาชำใส่ถุงเอาถุงดำแล้วใส่ถุงพลาสติกขนาดใหญ่ปิดปากถุงให้แน่นเก็บไว้ในร่ม ครบ30-45วันเมื่อไหร่จะมารายงานครับ

Liked By: bboom, meowkku
ferry
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 04:47:39 PM »

ติดตามมาอยู่ครับได้ความรู้ใหม่ๆอีกแระ จะลองทำตามดูซิ ลูกจะดกเหมือนกันไหม...น้อ ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์