ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปักชำมะละกอ ขอฝากให้หนุ่ม ทบ.ไทย  (อ่าน 61582 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:26:33 PM »

9MAY09 เพลงมาร์ชกองทัพบก นักร้องดุริยางค์ทหารบก tvThai

เมื่อตอนเย็นตอนที่ผมอยู่ที่โรงงานตั๊กแตนทอดกำลังส่งเถ้าแก่ขึ้นออฟฟิส มีสมาชิกท่านหนึ่งโทรมาบอกว่าเป็นทหารบกหนุ่มอายุน้อยแต่มีใจชอบในด้านการเกษตร อยากทำแปลงสาธิตให้เป็นแปลงตัวอย่างให้กับชาวบ้านในเขตพื้นที่จังหวัดชายแดนทางภาคใต้เพื่อไว้ศึกษาตามแนวพระราชดำริเกษตรพอเพียง ผมให้ข้อมูลเขาไปหลายเรื่องท่าทางเขาชอบมาก มีอยู่เรื่องที่เขาถามผมว่าอย่างการตอนมะละกอนี่เป็นยังไงทำยังไงทำได้หรือเปล่าอะไรทำนองนี้ซึ่งผมก็จำได้ลางๆอาจจะไม่ตรงกับที่ทหารบกหนุ่มถามผมนักแต่ผมก็บอกเขาว่าทำไมต้องตอน มะละกอตัดมาปักมันก็ขึ้นแล้ว ดูเขาตกใจมากกับคำตอบของผม(อาจจะหาว่าผมบ้า)ซึ่งการปักชำหรือตัดชำมะละกอน่ะมีมานานแล้วทางแถบอเมริกากลาง มะละกอที่ได้จากการตัดชำหรือปักชำจะเป็นการขยายพันธุ์แบบไม่อาศัยเพศ ต้นที่ได้จะเหมือนต้นแม่ทุกประการ เราจะคัดจากต้นที่เป็นกระเทยลูกยาวน้ำหนักดีหรือศัพท์ภาษาประกิตคืออีลองเกต้าหรืออีลองกาต้า ผมก็นึกๆดูเห็นมีแต่คนพูดถึงแต่การตอนมะละกอทั้งๆที่การปักชำทำได้ง่ายกว่ามาก มะละกอเป็นพืชไม้ผลกึ่งอวบน้ำการออกรากจะง่าย เรื่องการตัดชำมะละกอผมทราบและทำมานานแล้วแต่ไม่เห็นมีใครถามเลยไม่ได้พูดถึงเลยกะว่าจะเอามาลงให้และพอดีกับมีต้นที่ผมปักชำไว้เดือนกว่าออกรากแล้วเลยเอามาเรียนให้ทราบเผื่อจะมีเพื่อนๆสมาชิกสนใจจะดูไว้เพื่อการขยายพันธุ์มะละกอเพื่อให้ได้ต้นที่เป็นกระเทยโดยไม่ต้องตัดต้นทิ้งเพราะทุกกิ่งที่เราปักชำคือต้นกระเทยล้วนๆโดยไม่ต้องรอเวลาลุ้นถึง 4 เดือนกว่าจะแยกเพศออกโดยดูได้จากดอกเมื่อใช้ต้นเพาะเมล็ดมาปลูก กิ่งมะละกออยู่ที่ท่ายาง เดี๋ยววันอาทิตย์ตอนค่ำผมจะมาลงให้นะครับ โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

การปักชำมะละกอ 1.0

เรียบร้อยครับเรียบเรียงเสร็จแล้ว ก็ดูกันเลยครับอุปกรณ์

1.กิ่งมะละกอที่ได้จากการทำสาวหรือแตกยอดออกมา

2.มีดคมๆและสะอาดในภาพเลือกเอาอันเดียวก็พอครับถ้ามีแฟนเป็นพยาบาลเอามีดผ่าตัดเลย ยิ้ม

3.วัสดุที่ใช้ในการตัดชำหรือปักชำ งานนี้ผมใช้ถ่านแกลบครับ ถ้าไม่มีก็ทรายหยาบก็ได้หรือถ้าให้ดีเอาอย่างละ 1 ส่วนก็จะดีมากๆครับ

วิธีการก็ง่ายๆครับ

1.เอามีดปาดส่วนโคนกิ่งออกให้ส่วนที่ช้ำหรือสกปรกหลุดออกไปเพื่อความสะอาดและสุขอนามัยที่ดีของต้นมะละกอ ใบไม่ต้องริดออกเหมือนมะนาวครับใช้แบบดิบๆเลย เพราะมะละกอจะดึงเอาน้ำ+อาหารจากส่วนของใบไปใช้และจะทิ้งใบไปเอง

2.ใช้นิ้วมือแหวกวัสดุชำให้เป็นช่องเพื่อที่จะวางโคนมะละกอตรงนั้นครับกะให้ลึกประมาณ 1 ใน 3 ของกิ่งมะละกอ

ไม่ควรใช้กิ่งมะละกอแทงลงไปเลยเพราะอาจจะทำให้โคนช้ำได้ครับ

3.วางกิ่งมะละกอลงให้ลึก 1 ใน 3 ของกิ่งจากนั้นใช้นิ้วมือกดให้แน่นบริเวณโคนกิ่งอย่าให้โยกคลอน

4.จากนั้นมีให้เลือกหลายทางครับ อาจจะเอาไปวางไว้ที่ข้างตุ่มน้ำที่ชื้นๆหน่อย เอาร่มๆนะครับอย่าให้โดนแดดจัด

หรือจะเอาแบบนี้คือใส่ถังแล้วใช้พลาสติกคลุมเพื่อให้มีความชื้นสูงหน่อยอาจจะพ่นน้ำช่วยบ้างก็ได้ครับ

หรืออาจจะใส่ถุงพลาสติกใบโตๆก็ได้แต่ถ้ามีกระบะพ่นหมอกก็ใช้ได้ดีครับ ระยะเวลาการออกรากประมาณ 45 วันถ้าดีสุดก็ 60 วันครับ รับรองใครๆก็ทำได้ง่ายกว่าไปยืนตอนกิ่งกลางแดดเยอะ ถ้ามีลูกมีหลานอยากปลูกฝังให้รักการเกษตรก็ให้เขาทำครับ ถ้าเด็กทำได้ผู้ใหญ่ไม่ต้องพูดถึงครับ

การปักชำมะละกอ 1.1

จากนั้นคุณก็เอาไปปลูกจะได้มะละกอที่ดกแบบนี้ครับ(อย่าให้ขาดน้ำและปุ๋ย)

ขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ รวี เสรฐภักดี อาจารย์ มณฑา วงศ์มณีโรจร์ และคณาจารย์ทุกๆท่านแห่งศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนากำแพงแสน ร่วมกับ  คณะเกษตร กำแพงแสน ที่จัดการฝึกอบรม เรื่องการผลิตมะละกอคุณภาพ เพื่อให้ความรู้กับเกษตรกรและผู้ที่สนใจเป็นอย่างสูงครับ

กำลังอัพโหลดวีดีโออยู่ถ้าดึกคงไม่ไหวครับขอติดไว้อีกครั้งงงงงงง  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 06:16:35 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

kaijae2004
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 04:32:54 PM »

น่าสนใจครับทำยังไง

Liked By: MANA1908, deer art, Mr Peem
serviceby
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 05:50:37 PM »

-ขอนั่งแถวหน้าสุดครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: MANA1908
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 05:53:14 PM »

มานั่งด้วยคนค่ะ...ยืนไม่ไหว... ยิงฟันยิ้ม : )

Liked By: MANA1908, BoomBeam

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
nopp1
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 05:53:29 PM »

รอชม ;)ครับ เพราะที่สวนรากเน่าตายเยอะ จะได้ดัดโคนทิ้งเอาไปปักชำใหม่

Liked By: MANA1908
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 12:40:24 AM »

ถ้าอยากรู้ก็กดไลค์ให้กำลังใจกันหน่อยนะครับแต่พรุ่งนี้ตอนเย็นๆได้เห็นกันแน่ถึงการทำ สภาพต้น และการออกราก โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2012, 12:45:36 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 01:44:30 PM »

วันนี้ผมยังไม่ได้กลับสวน ให้เพื่อนช่วยดูแลคนงานทอดตั๊กแตนไว้แต่พอดีเขาต้องพาแฟนไปทำแผลไม่รู้ว่าแผลอะไรเห็นเป็นมานานแล้วไม่หายซะที ยิ้ม พรุ่งนี้เช้าก็ต้องขับวนไปที่นครปฐมเอารถไถพรวนที่คุณเก่งให้ยืมเพื่อเตรียมแปลงลงมะกรูดอีกกว่าจะถึงสวนคงช่วงบ่ายๆครับ ยังไงผมขอเลื่อนเป็นตอนเย็นพรุ่งนี้ครับ โชคดีครับ

เพลงนี้ขอฝากให้พี่ตำรวจไทยครับ ผมชอบเนื้อเพลงครับดีมากๆถ้าพบเห็นอีซูซุ 4 ประตูสีขาววิ่งเร็วๆก็อย่าปรับนะครับจะรีบกลับสวน โดนพี่ตำรวจเขาย้อยเรียกบ่อย ก็มักจะเตือนครับว่าอย่าขับเร็ว พรุ่งนี้อาจจะเห็นผมบรรทุกรถไถพรวนดินคันเล็กๆสูงเลยพ้นขอบกระบะก็อย่าปรับผมนะครับ แค่คนทำสวนมะนาวจนๆครับขอยืนยันว่า โจ๊นนนนนจน โชคดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2012, 02:02:42 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

rabbits
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:37:12 AM »

เข้ามารอชมครับ กำลังสนใจมะละกอแบบขึ้นสมองเลยครับ  อายจัง
wat1234
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:43:35 AM »

หาซื้อพันธุ์มะละกอโก้โก้ได้ที่ไหนครับในเชียงใหม่
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 11:06:53 AM »

มาทำให้อยากแล้วจากไปอีกแล้ว 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan, tavatnet

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:42:29 PM »

พรุ่งนี้ชัวร์ครับ ตูจะโดนด่าไม๊เนี่ย

JOY
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:46:11 PM »

รอ เจ๋ง
ruraldoct
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:54:02 PM »

เล่นตั๊วเล่นตัว  พี่ชายรูปหล่อ  รอดูเหมือนกัน     ต้นมะนาวกับชมพู่ที่สั่งจากพี่กำลังผลิยอด  เสียอย่างเดียวไอ้คนที่เอาลงกระถางให้มันจำไม่ได้ว่าพันธุ์ไหนเป็นพันธุ์ไหน  มันนึกว่ามะนาวเหมือนกันหมด

Liked By: Ekachaiyan
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:07:24 PM »

ขอโทษที่ครับวันนี้กว่าจะถึงมืดมากมืดขนาดถ่ายตัวเองยังไม่ติดเลยครับ ผมต้องถ่ายรูปขั้นตอนการทำใหม่เพราะตอนที่ทำไม่ได้ถ่ายไว้ เพราะเห็นว่าเป็นแค่การขยายพันธุ์ธรรมดาๆแต่ที่ไม่ธรรดาเพราะมันเป็นมะละกอที่ฮิตเอาแต่จะตอนกันท่าเดียว คราวหน้าลองทาบกิ่งมะละกอดูดีกว่า พรุ่งนี้ชัวร์ครับ

nopp1
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:32:36 PM »

รอ :Pทุกวันครับ (อยากรู้อะ โกรธ โกรธ)
x,kaset
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 02:26:30 PM »

ขอมานั่งรออาจารย์ที่ยังไม่มาด้วยคนครับ เศร้า
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์