หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กากมะพร้าว  (อ่าน 1214 ครั้ง)
ple_khunwang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 03:31:48 PM »

สอบถามพี่หน่อยครับ ว่ากากมะพร้าวที่เราคั้นเอากะทิแล้ว

สามารถให้ไก่กินสดๆได้เลยป่าวครับ

สามารถเอาไปตากแดดแล้วให้ไก่กินได้ใหม

เมื่อตากแห้งแล้วสามารถเอามาผสมข้าวโพด รำ และหัวอาหารหมูได้ป่าวครับ

athena07
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 03:46:21 PM »

สอบถามพี่หน่อยครับ ว่ากากมะพร้าวที่เราคั้นเอากะทิแล้ว

สามารถให้ไก่กินสดๆได้เลยป่าวครับ

สามารถเอาไปตากแดดแล้วให้ไก่กินได้ใหม

เมื่อตากแห้งแล้วสามารถเอามาผสมข้าวโพด รำ และหัวอาหารหมูได้ป่าวครับ

สามารถให้กินได้ เพราะที่บ้านก็เอาให้เป็ดกับไก่กินอยู่ แต่ของเราจะเอากากมะพร้าวไปคลุกกับแหน
kram
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 04:34:41 PM »

ตามlinkนี้ดูครับ
http://www.dld.go.th/nutrition/Nutrition_Knowlage/nutrition_1.htm
x-cm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 04:54:44 PM »

สามารถให้ไก่กินสดๆได้เลยครับ ของผมเอาให้กินโดยผสมกับเศษอาหารในครัวและรำเพื่อเพิ่มปริมาณ ไก่กับห่านที่สวนกินมื้อละ 1 ถังดำเลยครับ ถ้าวันไหนมีกากมะพร้าวมากก็จะแบ่งแช่ตู้เย็นไว้ผสมวันที่ไม่มีครับ หากเก็บไว้นานจะเหม็นหืน และอาจเป็นเชื้อราได้ครับ

Liked By: athena07
athena07
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:36:32 PM »

ลูกเป็ดที่เราเลี้ยงด้วยกากมะพร้าว+แหน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์