หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปลูกได้ต้นพันธ์กาแฟ อาราบิกาและโรบัสต้า  (อ่าน 1565 ครั้ง)
avut
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 03:13:07 PM »

ผมมีที่อยู่ไม่มากนัก แต่ชอบดื่มกาแฟ เอสเปรสโซหรือไม่ก็ อเมริกาโน
ก็เลยมีความคิดที่จะลองปลูกต้นกาแฟไว้ในสวน แต่ไม่รู้จะหาซื้อต้นพันธ์ได้ที่ไหน
ขอความกรุณาด้วยครับ ผมอยู่จันทบุรี

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 03:38:06 PM »

จันทบุรีต้องโรบัสต้าครับ
สนใจเยอะไหมครับ เดี๋ยวจัดให้ ผมกำลังลองปลูกในสวนผสมเช่นกัน
ไม่ดื่มกาแฟ แต่อยากปลูกกาแฟไว้ให้สหายได้ดื่มกัน
กระซิบเบา ๆ ราคาแบบพอเพียงครับ 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sontaya4782

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
avut
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 04:14:40 PM »

ไปรับต้นพันธ์ได้ที่ไหนครับ
เหตุผลที่อยากปลูกคือ เมื่อซัก 18 ปี ที่ผ่านมา มีฝรั่งชางอังกฤษ เมียไทย มาเช่าบ้านแม่ของผมอยู่
ตอนเช้าเขาก็จะนังที่เก้าอี้ ปากก็คาบบุหรี่ มือก็หมุนที่บดกาแฟ ส่วนตาก็อ่านหนังสือที่เกี่ยวกับ หุ้น
เสร็จแล้วก็ชงกาแฟกิน ผมนั่งมองแล้วชอบบรรยายกาศแบบนั้นมาก ๆ สายหน่อย ตลาดหุ้นเปิดก็ไปตลาดหุ้น
โอ๊โห้ ชีวิตคนต่างชาติเวลาเกษียณอายุงานแล้ว มันชั่งมีความสุขมากเหลือเกิน

Liked By: kedmanee, dodvi
ton108
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:56:35 PM »

ซื้อเมล็ดไปหยอดลงในหลุมเลย กาแฟปลูกง่ายๆ ลงทุนน้อยด้วย
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 06:22:40 PM »

ซื้อเมล็ดไปหยอดลงในหลุมเลย กาแฟปลูกง่ายๆ ลงทุนน้อยด้วย

อย่าไปซื้อเมล็ดกาแฟตามร้านกาแฟสด ไปหยอดหลุมล่ะครับ....
ไม่ขึ้นหรอก....เพราะคั่วแล้ว

....ฮา....

ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ

thanya48
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:41:18 PM »

คุณทิดโสคะ อยากได้โรบัสต้าราคาพอเพียงไปปลูกที่ปากท่อ ราชบุรีบ้าง พอจะปลูกได้ไหมคะ อยากลิ้มรสกาแฟจากต้นของตัวเองมากๆ ค่ะ
fonfifa
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:21:07 AM »

:)ช่วยแนะนำที่ขายเมล็ดพันธ์โรบัสต้าหน่อยได้ใหมคะอยากเอาไปปลูกคะอยู่ภาคเหนือนะคะ ร้องไห้
aukaoaunam
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:48:33 PM »

จันทบุรีต้องโรบัสต้าครับ
สนใจเยอะไหมครับ เดี๋ยวจัดให้ ผมกำลังลองปลูกในสวนผสมเช่นกัน
ไม่ดื่มกาแฟ แต่อยากปลูกกาแฟไว้ให้สหายได้ดื่มกัน
กระซิบเบา ๆ ราคาแบบพอเพียงครับ 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
สหายทิดโส จัดให้สักสิบต้นนะครับ
NumCha
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:41:48 PM »

ถ้าอยากได้เมล็ดไปเพาะเองเป็นกาแฟโรบัสต้า กระทู้นี้ยังแจกอยู่ค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=73709.0
dodvi
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 04:32:25 PM »

เพิ่งส่งซองไปเมื่อวันศุกร์นี้เองค่ะว่าจะลองเปลี่ยนจากปลูกมังคุดเป็นกาแฟมั่งอยู่จันทบุรีเหมือนกันค่ะ ไปอ่านเจอบทความนึงบอกว่ากาแฟพันธุ์นี้ปลูกที่แรกคือที่จันทบุรี ค่ะ
รู้สึกว่ากำลังจะมีงานเกษตรที่ศูนย์วิจัยแถวๆน้ำตกพลิ้ว อาจมีขายนะคะ แต่ไม่แน่ใจว่าวันไหน
ว่าจะไปเหมือนกันเผื่อเจอพวกนักวิชาการจะได้สอบถาม เพราะเคยเห็นเค้าคัดเม็ดกาแฟกันที่สหกรณ์การเกษตรแหลมสิงห์ด้วยค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์