หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางพาราใบร่วงเนื่องจากน้ำท่วมขัง และใบเป็นจุด  (อ่าน 565 ครั้ง)
skb128
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:47:20 PM »

ยางพาราที่สวน ใบร่วงทั้งต้น และบางต้นใบมีจุด เนื่องจากฝนตกหนักมาเมื่อประมาณ 1ถึง 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา จะแก้ไขได้ด้วยวิธีใดครับ

dkubpom
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 10:25:32 PM »

ดันให้ครับรอผู้ รู้มาตอบ อายจัง
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:29:13 AM »

หลังจากน้ำแห้งแล้ว หาทางแก้ไข ป้องกัน ไม่ให้น้ำขังในสวนอีกนะครับ ยางพาราไม่ชอบให้น้ำขังแช่รากครับ
อาจจะ ทำร่องระบายน้ำ หรือถมดินเสริม ก็แล้วแต่สภาพพื้นที่....แต่ถ้าต้องถมดินเสริมเป็นเมตรก็ไม่ไหวนะครับ....
ส่วนที่ใบร่วง อาจจะเนื่องจากรากแช่น้ำ หรืออาจจะเชื้อรา  ถ้าต้นยังเล็กอยู่ก็อาจจะพ่นยาฆ่าเชื้อราช่วยได้บ้าง
แต่ถ้าต้นโตแล้วก็ต้องปล่อยให้เขารักษาตัวเอง ฟื้นขึ้นมาเอง
แล้วก็ตอนที่น้ำขัง ดินยังแฉะอยู่ก็อย่าเพิ่งไปย่ำในสวนให้รากช้ำนะครับ  ผมเห็นบางคนเล่นเอารถไถลงไปปรับเลย
ใช้แรงงานคนเปิดระบายน้ำออกก่อน ดินแข็งแล้วค่อยใช้เครื่องจักรน่ะครับ

Liked By: dkubpom
skb128
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:11:01 PM »

ยางพาราที่สวน ใบร่วงทั้งต้น และบางต้นใบมีจุด เนื่องจากฝนตกหนักมาเมื่อประมาณ 1ถึง 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา จะแก้ไขได้ด้วยวิธีใดครับ

ขอบคุณครับ ยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์