น้ำหมักชีวภาพ

<< < (2/3) > >>

pjpa:
 :o :o

konthain(นพ):
อ้างจาก: pjpa ที่ สิงหาคม 22, 2012, 09:11:19 PM

ผักที่หาได้ง่ายๆตลาดท้องตลาดและไล่แมลงได้ดี มีอะไรบ้างคะ

ในตลาดพืชผักที่ไม่ค่อยมีแมลงรบกวน เท่าที่เห็นก็มีพวก ข่า ตะไคร้ ต้นหอม ใบมะกรูด พริก พริกไท ฯลฯ อะไรที่มีรสเผ็ดหรือกลิ่นฉุนครับ หรือใช้ยาฉุนยาเส้น(ยาสูบ)นะครับที่ใช้งานได้
ที่พอจะเอามาทำน้ำหมักไล่แมลงได้นะครับ

หรือมาดูแนวคิดใหม่ๆที่มีเพื่อนสมาชิก(คุณ james) กำลังทดลองทำอยู่ ไปทดลองทำดูนะครับ
อ้างจาก: James ที่ สิงหาคม 18, 2012, 02:02:29 PM

จัดไปครับพี่ไก่โต้ง
เรื่องมันก็มีอยู่ว่า ขณะกำลังตัดหญ้าในสวนอยู่นั้น สมองก็คิดไปเรื่อยว่า เอ! ทำไมหญ้าที่บ้านเรา
มันขึ้นไม่ซ้ำหน้ากัน พอตัดรุ่นนี้ไป ขึ้นมาใหม่แต่ต่างชนิดกัน อาจเป็นเพราะชนิดเดิมเราตัดก่อนที่
มันจะออกดอก เลยลงลึกไปอีกว่าแล้วทำไมแมลงมันไม่กินหญ้า มันมากินพวกผักเรา ทั้งๆที่หญ้า
มันก็ออกจะน่ากินแต่มันไม่สนใจ เช่นนั้นเราเอาหญ้าที่มีมาคั้นเอาน้ำมาฉีดป้องกันแมลงจะได้มั้ย
-หญ้าทุกชนิดที่มีในสวนเรา ของเจมส์มากกว่า10ชนิด เอาเคียวเกี่ยวมาเลยไม่ต้องเลือก อ่อนบ้าง
  แก่บ้าง
-หั่น สับ บด ปั่น โครก ตำ (อยากใช้เครื่องปั่นกลัวคนข้างๆโวย)ทำให้ละเอียดผสมน้ำคั้นเอาน้ำ
 ใส่ถังฉีด หรือถ้าลองน้อยๆใช้กระบอกฉีดก็ได้ 2 วันครั้ง ทำครั้งนึงใช้ครั้งนึงนะครับไม่ควรเก็บไว้
 มันจะเหม็น
--เป็นการป้องกันไม่ใช่กำจัดหรือฆ่า เราต้องการเพียงเพื่อทำให้แมลงเข้าใจว่าผักเราคือหญ้า
หมายเหตุ..คำเตือนจากพี่หมอแดง หญ้าบางชนิดอาจมีพิษ ควรเลือกเฉพาะที่สัตว์กิน แต่ผมไม่ได้เลือก
               ลองดูก่อนครับ และทิ้งระยะการฉีดก่อนเก็บเกี่ยวมากิน ขณะนี้อยู่ในขั้นทดลอง แมลงรบกวนน้อยลง
               แต่เพลี้ยยังไม่แน่ใจ เพราะมันยังไม่มารบกวน
เพื่อนนักเรียน เพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจร่วมทดลองเรียนเชิญนะครับ
-เป้าหมายต่อไปคือ การใช้รากหญ้าป้องกันเชื้อรา ในระบบรากพืช

;)

pjpa:
ใบมะกรูดไล่พวกแมลง ที่กินผักได้หรอคะ
แล้วสูตรถ้าใช้แค่ น้ำ ใบมะกรูด น้ำตาลทรายแดง ได้ไหมคะ
แล้วพอหมักเสร็จ เอาน้ำหมักเพรียวๆไปรดต้นไม้เลยหรือว่าต้องผสมน้ำให้เจือจางก่อนค่ะ

konthain(นพ):
อ้างจาก: oFFja ที่ สิงหาคม 22, 2012, 09:08:31 PM

พี่นพครับ
สูตรอะไีรบ้างทีพี่นพหมักใส่นาข้าวอยู่บ้างครับ เช่น ฮอร์โมน ไล่แมลง อะไรพวกนี้( เน้นนาข้าวนะครับ )
เพราะทำแปลงตัวอย่างอยู่อยากจะได้ข้อมูลหลายๆอย่างมาทดลองดูครับ

-ต้องขอคำชี้แนะจากพี่นพหน่อยครับ  ท่านอื่นด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ ;)

นาของผมโชคดีหน่อยที่ไม่มีปัญหาโรคแมลง เพราะปล่อยธรรมชาติจัดการกันเอง(ไม่ใช้ยาฆ่าแมลง)
แต่มีปัญหา ปูนากับหอยเชอรี่ แต่ก็ใช้วิธีคุมน้ำและเดินตรวจเก็บหอยเก็บปูนออกจากหน้าเช้าเย็นครับ
น้ำหมักที่ผมทำไว้เน้นเอาไปบำรุงดิน(น้ำหมักหอยเชอรี่ผสมน้ำหมักสับปะรดใส่ตอนเอาน้ำเข้านา)และเอาไปฉีดพ่นก่อนข้าวตั้งท้อง(น้ำหมักผลไม้สุก)
มีสูตรทำน้ำหมักไล่แมลงจากชาวนามืออาชีพมาฝากครับ

การทำน้ำหมักสมุนไพรกำจัดแมลงในนาข้าว
 น้ำหมักสมุนไพร
วัสดุ/อุปกรณ์
•           ใบขี้เหล็ก 1กก.
•           ตะไคร้หอม 1กก.
•           ข่า (แก่จัด) 1กก.
•           ใบสะเดา 1กก.
•           ใบสาบเสือ 1กก.
•           น้ำส้มควันไม้ 1ลิตร
•           กากน้ำตาล 2กก.
•           น้ำสะอาด 10ลิตร
•           ถังสำหรับหมัก
วิธีการทำ
•           นำพืชสมุนไพรทุกชนิดมาล้างทำความสะอาดแล้วสับให้เป็นชิ้นเล็กๆ
•           นำน้ำ กากน้ำตาล น้ำส้มควันไม้ มาเทลงในถังหมักแล้วคนให้เข้ากัน
•           นำพืชสมุนไพรมาใส่รวมลงในถังหมักแล้วคนให้เข้ากันอีกครั้ง(ต้องให้สมุนไพรจมอยู่ในน้ำหมัก)
•           ปิดฝาให้สนิทแล้วนำไปวางไว้ในที่ร่มประมาณ 30วันก็สามารถนำมากำจัดแมลงในนาข้าวได้

วิธีการใช้

•           ใช้กำจัดหนอนและเพลี้ยในนาข้าว โดยนำน้ำหมักสมุนไพร 150 cc. ผสมน้ำสะอาด 20ลิตร ฉีดพ่นป้องกันหลอนและเพลี้ยในนาข้าวทุกๆ 15วัน หรือในกรณีที่มีหนอนและเพลี้ยระบาดให้ทำการฉีดพ่นทุกๆ 3-5วัน จะสามารถป้องกันและกำจัดหนอนและเพลี้ยในนาข้าวได้

ข้อมูลจาก : คุณอนันต์ ทองซุ่ย บ้านเลขที่ 52 หมู่ที่ 5 ต.บางลึก อ.เมืองชุมพร จ.ชุมพร
เวปรักบ้านเกิด

;)

pjpa:
แล้วกระทู้ที่ถามไปอะคะ คุณkonthain(นพ)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว