หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยออกแบบรั้วสวนรั้วบ้าน  (อ่าน 13943 ครั้ง)
บอยซัง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 05:47:25 PM »

ดูรั้วแบบลวดหนามไว้อยู่ครับ น่าจะประหยัดดี
ใครมีรั้วแบบธรรมชาติมาแนะนำ ขอเชิญครับ
เอามาโชวเป็นตัวอย่างหน่อยครับ

ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 06:47:36 PM »

ของผม ทำรั้วด้วย ลวดหนามก่อน ขึงแค่ 3 เส้น
ก่อนขึงจะเอาลวดหนามทั้งม้วนไปชุบสีก่อน(ลวดหนามจะทนมากๆ)
เสาผมปักห่างต้นละ 4 เมตร ใช้เสาหน้า 3 ยาว 2 เมตร ต้นละ 65 บาท
แนวลวดหนามตรงกลางอาจหย่อนไปบ้าง ผมเอาไม้ไผ่มาปักและพยุงลวดหนามขึ้นมาครับ
พอขึงลวดหนามแล้ว จะเอาเมล็ด มะขามโรยปลูกใต้แนวลวดหนามครับ
เส้นลวดหนามเส้นบนสุดผมจะวางท่อ พีอี ขนาด 20 มิล ตลอดแนวรั้วเลย
แล้วใส่หัว มินิสปริงเกอร์ รดน้ำต้นไม้แนวรั้ว(แต่จะเปิดรดอาทิตย์ละครั้งเอง)
และขึงด้วย อวนเก่าภายใน
และทับอวนเก่าด้วย มุ้งไนล่อนสีฟ้าๆอะ
อวนเก่า กะ มุ้งไนล่อน ผมจะขุดดินเป็นร่องเล็กๆและกลบ ชาย ด้วยเพื่อกันหมาแมวมุดครับ
อวนเก่าผืนละ พันเศษ ยาว 60 เมตร ตัดได้ 8 ท่อนเท่ากับได้ยาวประมาณ 400 กว่าเมตร สูง 1.50 เมตร
ส่วนมุ้งไนล่อนซื้อของใหม่ ม้วนละ 140 สูง 90 เซ็นต์ ยาว 20 เมตรต่อม้วน
ทุกวันนี้ที่สวน ปล่อย ห่าน เป็ดได้ไม่หนีไปไหนครับ เดินกินหญ้าอยู่ในสวนอะครับ
ตะกวด หรือ หมาแมว มุดเข้าไม่ได้ด้วยครับ
 อวนเก่าจะสูงเท่าแนวลวดหนาม แตมุ้งไนล่อนจะสูงประมาณ 80 เซ็นต์ เองครับ
 พอถึงหน้าฝนทุกปีจะหาเมล็ดมะขามมาโรยซ่อมต้นที่ตายไปครับ
 เมล็ดมะขามซื้อได้ที่ ปากคลองตลาดครับ โลละประมาณ 7-8 บาท
 อวนเก่าด้ายเส้นใหญ่ใช้ลากปลาอินทรีย์ ผมซื้อมาจากหมู่บ้านชาวประมงแถวๆ หาดเจ้าสำราญครับ
 มุ้งไนล่อนแถวสวนผมมีขาย เลยซื้อแถวๆสวนครับ

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
bangphan
*

"ฟาร์มรักษ์" เพราะ "รัก"

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:47:38 PM »

ลุงแว่นค่ะ  ขอดูรูปบ้างได้มั้ยคะ  ... ราคาเฉลี่ย  ด้านความยาว  ( ความสูงตามที่ลุงแว่นว่ามา ) กี่บาท / เมตรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

" ฟาร์มรักษ์ "
ฟาร์มนี้ไร้สาร
avc4000
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:53:50 PM »

กำลังคิดจะทำรั้วเหมือนกัน ขออนุญาติมาติดตามไอเดียแจ่มๆ จากทุกคนนะครับ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:03:13 PM »

ค่าแรงผมจ้างคนแถวๆสวนครับ เค้าคิดค่าปักเสาและขึงลวดหนาม เสาละ 40 บาท ครับส่วนอวนเก่า และมุ้งไนล่อนผมขุดและขึงเอง ขึงหลังจากทำรั้วลวดหนามสองสามปีอะ
พอดีไม่มีรูปที่ถ่ายไว้ครับ
ส่วนประตูเข้าขนาด 4.5 เมตร เสาสองต้นตรงประตูผมใช้เสาขนาดหน้า 5 นิ้วครับ
เวลาติดประตูเลื่อนจะแข็งแรง
ส่วนประตูเลื่อน ออ๊กเองอะครับ ค่าเหล็กกะไม้ไม่ถึง สามพัน รวมอุปกรณ์
ถ้าให้ดีนะครับตรงมุมรัวทุกจุดให้ใช้เสาใหญ่หน่อยครับ และต้องมีเสายันกันเอนด้วยทุกๆ15ช่วงเสาหรือมากน้อยกว่านั้น
ถ้าจำไม่ผิด ลวดหนามม้วนละ 200 กว่าๆม้วนนึงยาว 40 เมตร
เหล็กลอ๊คลวดหนามให้ติดกะเสา ตัวละ 50 สตางค์
สีน้ำมันใช้แบบราคาถูกที่สุด แกลลอนละ100กว่าๆอะ
รั้วผมยาวทั้งหมดประมาณ240 กว่าเมตรครับ จำไม่ได้แล้วว่าใช้เงินไปเท่าไหร่
 ถ้าใช้มะขามเทศ กะ ชะอมจะเจอปัญหา เรื่องหนามครับ
 และ มะขามเทศจะโตเร็วมากๆ ตัดไม่ทัน
 และรั้วก็ไม่แน่นด้วย
 ผมเคยใช้แล้ว มาจบที่ มะขามเปรี้ยวธรรมดานี่แหละครับ ผมว่าดี รั้วแน่นดีด้วย
ไม่ต้องตัดแต่งบ่อย มะขามโตช้า
พอมะขามแน่นลวดหนามก็พังถูกกลืนอยู่ในแนวมะขามไปแล้ว

อ้อ แล้วมะขามนี่ก็เก็บใบออ่นขายมีรายได้ดีด้วยนะครับ โลนึง ตัง ๓๐ แน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 08:30:21 AM โดย ลุงแว่น » บันทึกการเข้า

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
wirot
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:34:52 AM »

เจ๋งจริงลุงแว่นของเรา ขอยืมไปใช้หน่อยนะครับ เรื่องรั้วนี่เป็นเรื่องที่ดูเหมือนไม่มีอะไร แต่มันทั้งแพงและเป็นปัญหาน่าเบื่อ วิธีของลุงแว่นนี่โอเคเลย ผมว่าประโยชน์สูงประหยัดสุดแล้ว

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
บอยซัง
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 08:38:48 AM »

โหยยยยย..นี้มันรั้ว 4 in 1 เลยนะเนี้ย สุดยอด ตกใจ ลวดหนาม มะขาม อวน มุ้ง  อายจัง แบบนี้มันต้องลอง
jane1972
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 07:22:52 PM »

เอาแบบรั้วสวยๆมาฝาก

prasitth
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 07:49:05 PM »

เพื่อนๆสมาชิก    มีรูปรั้วต้นไม้แบบต่างๆ อีกไหมครับ   กรุณาลงรูปและวิธีทำด้วยครับ  ผมอยากได้ความคิดไปทำรั้วบ้าน  ที่ดินขนาด
160 คูณ 40  เมตรครับ  ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์