หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงไก่ไข่ครั้งแรกครับ >>>>>>> กาญจนบุรี  (อ่าน 3880 ครั้ง)
pepea
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:43:06 PM »

ทำโรงเรือนอย่างดีเลยครับ  อากาศก็น่าจะถ่ายเทได้ดี   มีความสุขกับสิ่งที่อยากทำ โอ้ จะหาที่ไหน 

อากาศถ่ายเท ดีมากๆครับ ไม่ค่อยเหม็นขี้ไก่เลย 
ขนาดและค่าก่อสร้างประมาณเท่าไรครับ

ก่อสร้างทั้งหมด 95,000 บาทครับ ไม่รวมกรงไก่ ไม่รวมไก่   / ถ้ารวม กรงไก่กับไก่ไข่ 200 ตัว ก็ 150,000 บาท ครับ
ลงทุนเยอะจังต้องตามทุนนานเลยค่ะ

แหะๆ เมื่อไรจะคืนทุนก็ไม่รู้ ครับ - -

pitch_2539
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 06:39:34 AM »

;)เข้ามาชมด้วยคนครับ...ผมก็เลียงไก่ไข่...ผมขออนุญาติให้ข้อคิดหนึ่งนะ...หน้าแล้งอากาศร้อนไก่จะเล่นน้ำ พื้นคอกเราเทคอนกรีตเวลาไก่เล่นน้ำ น้ำกับขี้ไก่ผสมกัน(เหม็นมาก)...แล้วทำให้พื้นคอกแฉะด้วยครับ...แต่ถ้าพื้นคอกเป็นพื้นดินจะซับน้ำได้ดีกว่า...เพราะผมเองก็เลี้ยงแบบนี้...ก็จะมีปัญหาการจัดการเรื่องขี้ไก่ครับ
pepea
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 12:24:49 AM »

;)เข้ามาชมด้วยคนครับ...ผมก็เลียงไก่ไข่...ผมขออนุญาติให้ข้อคิดหนึ่งนะ...หน้าแล้งอากาศร้อนไก่จะเล่นน้ำ พื้นคอกเราเทคอนกรีตเวลาไก่เล่นน้ำ น้ำกับขี้ไก่ผสมกัน(เหม็นมาก)...แล้วทำให้พื้นคอกแฉะด้วยครับ...แต่ถ้าพื้นคอกเป็นพื้นดินจะซับน้ำได้ดีกว่า...เพราะผมเองก็เลี้ยงแบบนี้...ก็จะมีปัญหาการจัดการเรื่องขี้ไก่ครับ

ตอนนี้ ตักขี้ไก่ออก ทุกวันครับ เอาไปเลี้ยงปลาดุก ^^ ทีแรกไม่ได้คิดว่าจะเลี้ยงปลาดุก ไม่งั้นทําบ่อไว้ใต้ไข่ไข่สะบายไปแล้วครับ - - ไม่ต้องเหม็น ไม่ต้องมาเสียเวลาตักขี้ไก่ ได้ความรู้เพิ่มเติมเลย^^
pitch_2539
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 06:02:18 PM »

;)เปลี่ยนจากให้ปลาดุกกินมาใส่กระสอบขายไม่ดีกว่าหรือครับ....ให้โรยแกลบและปูนขาวสักหน่อย...พอผ่านไป 2-3 วันก็โรยแกลบอีกครั้ง...พอได้ 1 อาทิตย์ค่อยโกยใส่กระสอบ...และก็โรยแกลบและปูนขาวต่อไปอีก...ทำอย่างนี้จะได้ไม่เหนื่อยทุกวันงัย....บ้านผมขี้ไก่กระสอบละ 40-50 บาท นะจะบอกให้...ดังนั้นขี้ไก่ผมว่าให้กำไรดีทีเดียวครับ...

Liked By: thanakorn@2554
thanakorn@2554
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:16:23 PM »

ไม่ทราบว่าไก่สาวที่ซื้อมาตกตัวละเท่าไหร่ครับ
pepea
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:08:16 PM »

ไม่ทราบว่าไก่สาวที่ซื้อมาตกตัวละเท่าไหร่ครับ

150 ครับ
Chawanluck
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:54:12 AM »

ที่บ้านก็เลี้ยงไก่ไข่เหมือนกันค่ะ 200 ตัว ออกไข่ไม่ดีเลยค่ะมีเคล็บลับแนะนำหรือเปล่าคะ
pepea
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:02:32 PM »

;)เปลี่ยนจากให้ปลาดุกกินมาใส่กระสอบขายไม่ดีกว่าหรือครับ....ให้โรยแกลบและปูนขาวสักหน่อย...พอผ่านไป 2-3 วันก็โรยแกลบอีกครั้ง...พอได้ 1 อาทิตย์ค่อยโกยใส่กระสอบ...และก็โรยแกลบและปูนขาวต่อไปอีก...ทำอย่างนี้จะได้ไม่เหนื่อยทุกวันงัย....บ้านผมขี้ไก่กระสอบละ 40-50 บาท นะจะบอกให้...ดังนั้นขี้ไก่ผมว่าให้กำไรดีทีเดียวครับ...

โหขี้ไก่แพงจังครับ ผมขายกระสอบละ 20บาท เองครับ อยู่จังหวัดอะไรครับ
Tacchapone
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 12:14:57 PM »

คุณ Chawanluck

เท่าที่พอมีประสบการณ์นะครับ
1.อากาศถ่ายเทสะดวก ไม่ร้อน
2.จัดการขี้ไก่ไม่ให้มีปริมาณแอมโมเนียสูง
3.น้ำต้องสะอาด ไม่ขาดน้ำและละลายวิตามินให้กินอย่างน้อยสัปดาห์ละครั้ง
4.โปรแกรมการให้แสงเสริม เพื่อกระตุ้นการไข่ หาดูได้จากอินเตอร์เน็ท
5.ช่วงกลางวันแสงต้องพอ แต่ต้องไม่ร้อน กรณีนี้เคยเจอเองกับตัวครับ ไข่ลดโดยหาสาเหตุไม่ได้ทดลองทุกอย่างแล้วมาสรุปที่
  อันนี้ครับ แต่กว่าจะรู้สาเหตุก็ทำให้ไข่ที่ลดนั้นไม่เพิ่มเท่าเดิมหรือเพิ่มมากกว่าเดิม สรุปคือน้อยกว่าเดิม ผมแก้โดยรื้อสังกะสีออกใส่แผ่น
  ใสบางส่วน ใส่มากไก่ร้อน ไข่เพิ่มขึ้นแต่ไม่เท่าเดิมครับ
6.เสริมหินแคลเซียมหรือเปลือกหอยให้ไก่กินด้วยครับ

ประมาณนี้ รอผู้รู้ท่านอื่นต่อครับ
kongla
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 08:34:58 PM »

ผมก็เลียงไก่ไข่ครั้งแรกเหมือนกันครับ มี 200 กว่าตัว อายุมันประมาณ เดือนกว่าๆๆ อยากทราบว่าไก่ มันจะออกไข่อีกกี่เดือนครับ และ มีวิธีที่ทำให้ไข่ไก่มีขนาดใหญ่ไหมครับ
Thongthon khunpraraksa
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 07:05:12 AM »

เก่งครับอายุแค่นี้ รอเป็นเถ้าแก่น้อย
pepea
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 08:35:10 AM »

ผมก็เลียงไก่ไข่ครั้งแรกเหมือนกันครับ มี 200 กว่าตัว อายุมันประมาณ เดือนกว่าๆๆ อยากทราบว่าไก่ มันจะออกไข่อีกกี่เดือนครับ และ มีวิธีที่ทำให้ไข่ไก่มีขนาดใหญ่ไหมครับ

โดยปกติแล้วไก่ไข่แต่ละสายพันธ์เริ่มออกไข่ตอน 20-21 สัปดาห์ หรือประมาณ 5 เดือนครับ แต่ผมซื้อไก่ ใหญ่มาเลี้ยงครับ เลี้ยง2-3อาทิตย์ก็ออกไข่แล้วครับ ตัวละ 150 บาท น่าจะคุ้มกว่าซื้อตัวเล็กมาเลี้ยงนะครับ
pepea
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 08:35:33 AM »

เก่งครับอายุแค่นี้ รอเป็นเถ้าแก่น้อย

ขอบคุณครับ
Chawanluck
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:18:48 AM »

2.จัดการขี้ไก่ไม่ให้มีปริมาณแอมโมเนียสูง
3.น้ำต้องสะอาด ไม่ขาดน้ำและละลายวิตามินให้กินอย่างน้อยสัปดาห์ละครั้ง
4.โปรแกรมการให้แสงเสริม เพื่อกระตุ้นการไข่ หาดูได้จากอินเตอร์เน็ท
5.ช่วงกลางวันแสงต้องพอ แต่ต้องไม่ร้อน กรณีนี้เคยเจอเองกับตัวครับ ไข่ลดโดยหาสาเหตุไม่ได้ทดลองทุกอย่างแล้วมาสรุปที่
  อันนี้ครับ แต่กว่าจะรู้สาเหตุก็ทำให้ไข่ที่ลดนั้นไม่เพิ่มเท่าเดิมหรือเพิ่มมากกว่าเดิม สรุปคือน้อยกว่าเดิม ผมแก้โดยรื้อสังกะสีออกใส่แผ่น
  ใสบางส่วน ใส่มากไก่ร้อน ไข่เพิ่มขึ้นแต่ไม่เท่าเดิมครับ
6.เสริมหินแคลเซียมหรือเปลือกหอยให้ไก่กินด้วยครับ

ประมาณนี้ รอผู้รู้ท่านอื่นต่อครับ ขอบคุณค่ะแล้วแก้ไขการเกิดแอมโมเนียมสูงยังไงคะ
Tacchapone
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 02:47:22 PM »

ประมาณนี้ รอผู้รู้ท่านอื่นต่อครับ ขอบคุณค่ะแล้วแก้ไขการเกิดแอมโมเนียมสูงยังไงคะ

เรื่องความโปร่งโล่งของฟาร์ม และการจัดการขี้ไก่น่ะครับ ต้องขยันหมั่นเอาออกบ่อยๆ (หาลานผึ่งแห้ง บรรจุกระสอบขาย)
ก็จะลดปัญหาแอมโมเนีย
และอีกสูตรที่ทดลองใช้แล้วช่วยให้กลิ่นแอมโมเนียลดลงได้ คือที่ฟาร์มจะผสมอีเอ็มไปกับน้ำให้ไก่กิน วันเว้นวันครับ
DJ7898
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 07:32:28 PM »

ทำโรงเรือนอย่างดีเลยคคร้า ขอให้มีความสุขในสิ่งที่อยากทำนะค่ะ
อยากมีแบบนี้มั่งอ่ะ ชอบมาก ลังเล
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์