หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาถามหากำลังใจ – ปลายทางหนองบัวลำภู  (อ่าน 195808 ครั้ง)
nagdernthang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 11:57:39 PM »

"กลับไปถามหากำลังใจ"  ผมชอบใช้คำนี้ทุกครั้งที่ผมเดินทางกลับบ้านเกิด เพื่อนร่วมงานของผมมักเอ่ยคำถามอย่างนี้เสมอว่า "หายไปไหนมา ? " คำตอบที่ได้หลุดจากลำเสียงแผ่วๆของผมคือ "กลับไปถามหากำลังใจมาครับ" เช่นนี้เสมอ เกษตรพอเพียงสำหรับผม ผมเป็นสมาชิกมาได้ไม่นานครับ น่าจะสักประมาณปลายปี 2009 แต่ก็แวะเข้ามาชมความรู้และเทคนิคต่าง ๆ พอสมควร ผมทำงานด้านไอทีขององค์กรครับ จำได้ว่าก่อนจะมาเจอเวปเกษตรพอเพียงผมทำงานอยู่ดึก ๆ (เพราะว่า Server ล่ม)เลยเกิดท้อขึ้นมาและถามกลับตัวเองว่า ทำไมชีวิตเรามันต้องอยู่กับสิ่งนี้ ฮืม  เลยลองค้นหาข้อมูลในกูเกิลโดยใช้คำว่าเกษตร พอเพียง เลยทำให้ได้มาเจอ
ชุมชนแห่งนี้ครับ  ผมลูกชาวนาแต่กำเนิดแต่ว่ายังไม่ได้ใช้ชีวิตตามรอยพ่อสักเท่าไหร่เพราะพเนจรหาความรู้ให้ตัวเองและหางานทำในเมืองหลวงโซซัดโซเซมาพอสมควร วันหนึ่งคิดว่า ที่นา และสวนที่พอแม่ให้มายังไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไรเลยนอกจากให้ญาติทำนาและปลูกทุกอย่างแต่ขาดการบริหารจัดการปัจจุบันขวนขวายหาความรู้และอาชีพที่จะไปต่อยอดเริ่มต้นที่บ้านเกิด และคงต้องหาความรู้และศึกษาเป็นการใหญ่อย่างน้อย ก็ต้องเริ่มต้นแบบไม่เจ็บตัว เป็นดีที่สุด ...ผมเชื่ออย่างนั้น ปัจจุบันยังทำงานบริษัท  หลากหลายสมาชิกที่เป็นอย่างให้กับผมในพื้นที่พอเพียงแห่งนี้มีหลายหลายท่านมาก ไม่สามารถที่จะเอื้อนเอ่ยเป็นนามของท่านได้ แต่เชื่อเถอะว่าท่านสมาชิกทั้งหลายคือหนึ่งในสำนึกรักบ้านเกิดของผมที่กำลังจะเกิดขึ้นในช่วงเวลาข้างหน้านี้ กรรมกรไอทีอย่างผมจะพาแม่และครอบครัวกลับไปใช้ชีวิตในบั้นปลาย อย่างพอเพียงอยู่กับจารีตประเพณี และสังคม ลูกข้าวเหนียวพันธ์แท้อย่างผมคงต้องใช้ความรู้และประสบการณ์ของสมาชิกทุกท่านเป็นแบบอย่างอีกมากโขครับ / บุญรักษาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 06:34:25 PM โดย nagdernthang » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:04:17 AM »

พิมพ์ผิดความหมายเปลี่ยนครับ....

ปัจจุบันยังทำงานบริษัทที่ "สมุทรปราการ" หลากหลายสมาชิกที่เป็น"แบบอย่างและต้นแบบ" ให้กับผมในพื้นที่พอเพียงแห่งนี้มีหลากหลายท่านมาก ไม่สามารถที่จะเอื้อนเอ่ยเป็นนามของท่านใดท่านหนึ่งได้ แต่เชื่อเถอะว่าท่านสมาชิกทั้งหลายคือหนึ่งในสำนึกรักบ้านเกิดของผมที่กำลังจะเกิดขึ้นในช่วงเวลาข้างหน้านี้ กรรมกรไอทีอย่างผมจะพาแม่และครอบครัวกลับไปใช้ชีวิตในบั้นปลาย อย่างพอเพียงอยู่กับจารีตประเพณี และสังคม ลูกข้าวเหนียวพันธ์แท้อย่างผมคงต้องใช้ความรู้และประสบการณ์ของสมาชิกทุกท่านเป็นแบบอย่างอีกมากโขครับ / บุญรักษาครับ
konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:18:03 AM »

ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน เวปเกษตรพอเพียงครับ ผมก็พาครอบครัวกลับมาอยู่ที่บ้านเกิด
มาอยู่ได้ 3 ปีแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:56:08 AM »

ขอบคุณครับ คุณ konthain(นพ)
ขอคำปรึกษาด้วยนะครับ
aukaoaunam
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 07:48:58 AM »

ขอต้อนรับด้วยความยินดีครับ
มาเป็นกำลังใจ และร่วมแลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ
ไม่ต้องกลัวครับ ลงมือทำเลยครับ อย่างไรก็ต้องเจ็บตัวอยู่แล้วครับหากคิดทำเกษตรพอเพียง

pimjai_maam
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:05:35 PM »

เป็นลูกจ้างเหมือนกันทำงานอยู่แถวพระราม 2 สักวันจะกลับบ้านไปทำเกษตรพอเพียง
พอแล้วค่ะยิ่งทำงานต่อไปก็เหมือน บั่นทอนชีวิตที่เหลืออยู่ลงไปเรื่อยๆ ได้เงินสักก้อน
ก็จะกลับบ้านเกิด
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:46:26 PM »

ขอต้อนรับด้วยความยินดีครับ
มาเป็นกำลังใจ และร่วมแลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ
ไม่ต้องกลัวครับ ลงมือทำเลยครับ อย่างไรก็ต้องเจ็บตัวอยู่แล้วครับหากคิดทำเกษตรพอเพียง

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:48:51 PM »

เป็นลูกจ้างเหมือนกันทำงานอยู่แถวพระราม 2 สักวันจะกลับบ้านไปทำเกษตรพอเพียง
พอแล้วค่ะยิ่งทำงานต่อไปก็เหมือน บั่นทอนชีวิตที่เหลืออยู่ลงไปเรื่อยๆ ได้เงินสักก้อน
ก็จะกลับบ้านเกิด

ขอบคุณครับ พระรามสองเหมือนบ้านหลังที่สองของผมล่ะ วนเวียนอยู่แถวนี้มาหลายปีเหมือนกันครับ ยังทันตอนที่เขาเริ่มก่อสร้างเซนทรัลพระราม 2 นะครับ
jkumsri1919
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:58:20 PM »

ยินดีต้อนรับค่ะ

อยู่ที่ใดก็ไม่สุขใจเหมือนอยู่บ้านเรา  การกลับมาของคุณอาจจะเป็นแบบอย่างที่ดีให้กับใครอีกหลาย ๆ คนก็ได้

เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ สู้ ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:11:53 AM »

ผมมีกำลังใจมาฝากครับ ทุกปีผมมักจะกลับบ้านเกิดเสมอ จะชอบเดินทางช่วงที่ไม่ใช่เทศกาลเสียเป็นส่วนใหญ่ แต่จะกลับไปช่วงฤดูทำนาและเก็บเกี่ยวมากกว่า นานมากแล้วที่ไม่ได้กลับไปทำแบบนี้ สมัยวัยรุ่นได้ไปทำจริงจังแค่เสาร์อาทิตย์ กลับไปหากำลังใจให้กับตัวเองเพื่อกลับมาต่อสู้กับงานในเมืองหลวง แม้ช่วงเวลาสั้นแต่มันคุ้มค่า ตื่นเช้ามานี่ผมต้องกลับเมืองหลวงแล้วหรือนี่ ฮืม และแล้วผมนอกจากผมจะได้กำลังใจมาเต็มเปี่ยมแล้วยังได้ข้าวกลับมากินเต็มกระสอบครับ

sombutt
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:33:31 AM »

มาให้กำลังใจครับผมอีก3ปีจะกลับขอนแก่นแน่นอนครับ
tae_jitichai
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:46:07 AM »

สวัสดีพี่ ๆทุกท่านครับ ผมน้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ขอฝากบทกลอนเป็นกำลังใจให้กับทุกๆ ท่านครับผม ผิดพลาดประการใดขอ อภัยด้วยครับผม
นักการเมืองยื่นปลา  พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเล็ต  กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ  มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา  องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน  องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
นักการเมืองยุให้รำฯ  ในหลวงย้ำให้ทำดี
นักการเมืองมักแบ่งขั้ว  องค์เหนือหัวไม่แบ่งสี
นักการเมืองทำสี่ปี  องค์ภูมีทำทุกวัน
นักการเมืองชอบแบ่งเสียง  พ่อพอเพียงชอบแบ่งปัน
นักการเมืองคิดสั้นสั้น  องค์ราชันนั้นคิดยาว
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 07:16:21 PM »

สวัสดีพี่ ๆทุกท่านครับ ผมน้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ขอฝากบทกลอนเป็นกำลังใจให้กับทุกๆ ท่านครับผม ผิดพลาดประการใดขอ อภัยด้วยครับผม
นักการเมืองยื่นปลา  พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเล็ต  กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ  มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา  องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน  องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
นักการเมืองยุให้รำฯ  ในหลวงย้ำให้ทำดี
นักการเมืองมักแบ่งขั้ว  องค์เหนือหัวไม่แบ่งสี
นักการเมืองทำสี่ปี  องค์ภูมีทำทุกวัน
นักการเมืองชอบแบ่งเสียง  พ่อพอเพียงชอบแบ่งปัน
นักการเมืองคิดสั้นสั้น  องค์ราชันนั้นคิดยาว

ขอบคุณครับทำให้นึกรักพ่อหลวงมากขึ้นเป็นทวีคูณครับ
supischa
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:43:29 PM »

...เป็นกำลังใจให้นะครับขอให้สมหวังดังตั้งใจครับ...ถ้าท้อก็นึกถึงคำของท่านพระมหาสมปองครับ
...อย่า ทำ นม หก...

...อย่า ท้อเมื่อพลาดพลั้ง
...ทำ ความหวังขึ้นมาใหม่
...นม นานสักปานใด
...หก ล้มไปเพียงชั่วคราว

;Dไปหละครับ ยิงฟันยิ้ม...

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:09:03 PM »

มาให้กำลังใจครับผมอีก3ปีจะกลับขอนแก่นแน่นอนครับ

คุณ Sombutt น่าจะใกล้เคียงกันครับ ขอบคุณที่แวะเข้ามาชมครับ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:13:12 PM »

...เป็นกำลังใจให้นะครับขอให้สมหวังดังตั้งใจครับ...ถ้าท้อก็นึกถึงคำของท่านพระมหาสมปองครับ
...อย่า ทำ นม หก...

...อย่า ท้อเมื่อพลาดพลั้ง
...ทำ ความหวังขึ้นมาใหม่
...นม นานสักปานใด
...หก ล้มไปเพียงชั่วคราว

;Dไปหละครับ ยิงฟันยิ้ม...

จะจำและนำไปใช้ครับ "อย่า ทำ นม หก หก"
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์