หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปฏิบัติการหมุนกลับสลับเปลือก  (อ่าน 22955 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 10:04:40 PM »

เรื่องคือผมได้ศึกษาเรื่องพืชโดยเฉพาะมะนาวมามากจนลามปามไปถึงพืชตัวอื่นๆ มีอยู่เรื่องหนึ่งที่ผมศึกษาและได้ความรู้จากท่านอาจารย์รวี เสรฐภักดี คือเรื่องต้นตอการใช้ต้นตอในบ้านเรายังไม่มีการให้ข้อมูลที่ถูกต้องกับเกษตรกรและผู้ที่สนใจ ส่วนใหญ่เรามักจะพบว่าบทความต่างๆที่เกี่ยวกับเรื่องการใช้ต้นตอในพืชมักจะบอกว่าการใช้ต้นทำให้มีคุณลักษณะพิเศษหลายๆอย่าง เช่น ทนโรค ทนแมลง มีรากแก้ว มีการติดผลที่ดก เรื่องเหล่านี้ผมศึกษามาก็นานพอสมควรจนได้บทสรุปโดยความรู้จากการวิจัยของท่านอาจารย์รวี กระทู้นี้ผมจะกล่าวถึงเรื่องเดียวคือการใช้ต้นตอแล้วทำให้มะาวมีการติดผลที่ดกกว่าปกติ ส่วนในเรื่องอื่นผมขอไม่กล่าวถึงเอาแบบเป็นบทสนทนาก็แล้วกันครับ จะได้ดูเหมือนนิยายคณะเกศทิพย์ที่แม่ผมชอบฟังตอนที่ผมยังเด็กๆ

สวัสดีครับอาจารย์ ผมมีเรื่องสอบถามหน่อยครับเกี่ยวกับต้นตอ

เอ้าว่ามาคุณชาย(อบรมไปแล้วไม่ค่อยจำล่ะสิ)

ผมพบว่ามีงานวิจัยอยู่ชิ้นหนึ่งของต่างประทศเรื่องการกลับเปลือกของพืชแล้วทำให้ได้อิทธิพลที่คล้ายกับการใช้ต้นตอแต่ใช้ต้นและรากของพืชชนิดนั้นๆเอง กรณีนี้มีความเป็นไปได้ไหมครับ

มีอยู่ เรื่องการกลับเปลือกในแอปเปิ้ลทำให้มีลักษณะต้นที่แคระ รอยต่อเกิดจุดบล็อกของท่ออาหารทำให้มีแคลลัสเกิดขึ้นบริเวณรอยต่อตรงนั้นจะมีการสร้างสารที่เราเรียกว่าฟีโนลิกและถ้าแผลยิ่งหนายิ่งนูนเช่นการควั่นเปลือกออกแถบใหญ่ๆก็จะมีการเคลื่อนที่ของอาหารคือน้ำตาลได้ยากมากยิ่งขึ้น ฟีโนลิกมีฤทธิ์ในการยับยั้งการเจริญเติบโตต้นจะไม่ใหญ่ อาหารที่โดนบล็อคจะเคลื่อนที่ลงไปที่รากได้ยากทำให้มีโอกาสการติดดอกออกผลที่สูงกว่าเพราะจะเป็นการลดการเจริญเติบโตทางด้านกิ่งใบด้วย

เรื่องนี้น่าสนใจนะครับผมว่าเพราะถ้าเราต้องการลักษณะที่แคระต้นเตี้ยอย่างมะนาวแล้วติดผลดกเพราะมีจุดบล็อกน้ำตาลที่พืชสร้างขึ้นได้เราก็ไม่ต้องมาควั่นกิ่งมะนาวทุกปีๆเพราะเรามีจุดบล็อคอย่างถาวรแล้วอาจารย์คิดว่ายังไงครับกับการทำแบบนี้เพราะผมไม่เห็นมีใครเคยพูดถึงเรื่องนี้เลย

ก็ไม่เห็นมีใครถามนี่ เลยไม่ได้บอกไปเรื่องต้นตอผมก็สอนคุณไปหมดแล้วสุดท้ายที่ผมสรุปให้ฟังคือ                    พืชถ้าไม่มีปัญหาอะไรให้ใช้รากของมันเองดีที่สุด จำไม่ได้หรือคุณชาย

จำได้ครับ แต่กับเรื่องการกลับเปลือกนี้ถ้าทำเราจะใช้รากของต้นมะนาวเองผมว่าจะลองทำดูครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับอาจารย์

ไม่เป็นไร ไม่เป็นไร (ท่านอาจารย์รวีมักจะพูดประโยคนี้เสมอๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 10:24:20 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 10:05:04 PM »

กว่าจะหาไฟล์ภาพเจอเล่นเอาซะเหงือ่ตกไม่รู้ว่ารถผมกับรถคุณภาใครจะรกกว่ากัน เข้าเรื่องเลยนี่ไม่ใช่การขยายพันธุ์พืชนะครับแต่ก็มีส่วนละม้ายคล้ายกันอยู่บ้าง อุปกรณ์ที่ผมต้องใช้ก็คือ

1.ต้นมะนาวพันธุ์พิจิต1 ที่ผมขุดขึ้นมาจากหลุมเพราะถูกกระชับพื้นที่ที่จะลงมะกรูด ต้นก็ใหญ่แล้วครับจับเอามาเป็นนายแบบซะเลย(จะเป็นไม้ผลอื่นๆก็ได้นะครับยกเว้นมะพร้าวหรือพวกปาล์ม เอาที่ลอกเปลือกได้นะครับ)

2.มีด คัตเอร์ก็ได้ควรใช้ที่มีขนาดใหญ่หน่อยเพราะแข็งแรงดีกว่าอันเล็ก
3.เทปพันสำหรับติดตาใครไม่มีก็เอาเทปพันสายไฟหรือถุงพลาสติกม้วนกลมๆแล้วตัดขวางก็ใช้พันแทนได้ครับ
4.ปากกาเอาไว้ทำตำหนิกันลืม

เริ่มเล้ย

1.เลือกกิ่งที่เราต้องการกลับเปลือกควรเป็นกิ่งที่ออกทางด้านข้างเพราะกิ่งทีกางออกในแนวนอนจะมีโอกาสติดดอกออกผลที่ดีกว่ากิ่งในแนวตั้ง เอาปากกาทำตำหนิไว้ก่อนกันลืมครับ(ใครจะไม่ทำก็ไม่เสียหายครับ)

จากนั้นเริ่มจรดใบมีดที่คม+สะอาด เพื่อให้รอยกรีดหรือควั่นไม่ช้ำและสกปรก

ควั่นเหมือเราจะตอนกิ่งครับจะได้รอยแบบนี้ บน-ล่าง

ใช้มีดกรีดลงในแนวตั้ง

เลาะหรือลอกเปลือกออกอย่าใช้ช้ำหรือสกปรกนะครับ รูดซิบปาก

จะได้เปลือกที่ลอกออกมาแล้วแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 02:34:10 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 10:05:19 PM »

กลับลูกศรลงคือกลับทิศทางของเปลือกไปในแนวตรงกันข้าม

แบบนี้ครับ

ใช้พลาสติกพันให้แน่นรอยต่อสนิท

ต้นนี้มีกิ่งหลักอยู่ 3 กิ่งอย่าทำทั้งหมดในคราวเดียวนะครับให้เว้นใว้สักกิ่งเพื่อส่งอาหารกลับไปที่รากก่อนเดี๋ยวต้นทรุดครับ ให้ทำหลังจากที่กิ่งเราทำครั้งแรกรอยแผลต่อกันได้สนิทก่อน

เสร็จแล้วครับเดี๋ยวมาลงภาพให้หลังจากที่รอบแผลสนิทแล้วให้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 02:24:53 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 10:05:32 PM »

....

Only_You
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 02:04:19 PM »

.....

Liked By: MANA1908
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 02:42:33 PM »

ลงรายละเอียดให้แล้วครับสนใจก็ลองทำดูนะครับ เอาต้นสองต้นก่อน โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 02:48:49 PM »

ขอบคุณครับ มารอชมต่อครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Pachara5.15

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 02:54:23 PM »

ขอบคุณครับ มารอชมต่อครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

มาเร็วเคลมเร็วจริงๆพี่ผม โชคดีครับพี่  ยิ้มเท่ห์

Liked By: MANA1908, psit, Pachara5.15

meowkku
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 03:03:57 PM »

มารอชมผลงานค่ะ

suteera
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 03:46:58 PM »

เป็นความรู้ใหม่เอี่ยม  ว่าจะไปลองกับมะม่วง(ทิ้งเมล็ด)ซักหน่อย
ถ้ามีทีเด็ดอย่างอื่นอีกก็อย่าช้าครับ  ปล่อยมาเรื่อย ๆ เป็นวิทยาทาน..ซ้า..า..า..ธุ
surachai1952
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:53:18 AM »

เป็นความรู้ใหม่เอี่ยม  ว่าจะไปลองกับมะม่วง(ทิ้งเมล็ด)ซักหน่อย
ถ้ามีทีเด็ดอย่างอื่นอีกก็อย่าช้าครับ  ปล่อยมาเรื่อย ๆ เป็นวิทยาทาน..ซ้า..า..า..ธุ
พิจารณาจากหลักการที่ ท่านชาย ชี้แจงแถลงไขแล้ว อาจจะ ทำให้มะม่วงพันธุ์ที่ออกดอกยากออกดอกง่ายขึ้น บางพันธุ์อาจติดผลทะวายก็ได้ ลองเลย แล้วบอกคนที่คอยแอบเก็บความรู้จากผู้อื่นด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กัญจน์
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:22:23 AM »

ท่านชายมีความรู้มาฝากเสมอขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
boonboon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:22:42 AM »

อยากรู้ครับ อยากรู้

ในต้นเดียวกัน กิ่งที่กลับเปลือกจะมีแน้วโน้มการให้ลูกดกมากกว่า กิ่งที่ไม่กลับเปลือกใช่ไหมครับ เทียบกันบนต้นเดียวกันเลยได้ไหม หรือต้องเปรียบเทียบคนละต้นครับ

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:50:35 AM »

อยากรู้ครับ อยากรู้

ในต้นเดียวกัน กิ่งที่กลับเปลือกจะมีแน้วโน้มการให้ลูกดกมากกว่า กิ่งที่ไม่กลับเปลือกใช่ไหมครับ เทียบกันบนต้นเดียวกันเลยได้ไหม หรือต้องเปรียบเทียบคนละต้นครับ

การที่เรากลับทิศทางของเปลือกจะทำให้การส่งอาหารกลับไปที่รากติดขัดไม่คล่องตัวเหมือนกับทิศทางเดิมครับคล้ายกับการควั่นกิ่งไม้ผลที่เราทำกันเพื่อทำให้เกิดจุดบล็อคไม่ให้อาหารส่งไปด้านล่างสะดวกเหมือนเก่า ฮอร์โมนออกซินที่จะส่งไปที่รากจะน้อยกว่าปกติ ทำให้รากผลิตฮอร์โมนจิบเบอเรลลิน+ไซโตไคนินเพื่อส่งขึ้นมาสร้างการเจริญเติบโตทางด้านกิ่งใบลดน้อยลงไปด้วย จึงทำให้เสมือนหนึ่งเราใช้ต้นตอแคระ ลองทำดูเล่นๆครับผมกะว่าหากดกทั้งกะปีทั้งกะชาติจะทำขายต้นละ 3,000 บาทเลยเพราะยังไม่เห็นมีใครทำมาก่อน ยิงฟันยิ้ม โชคดีครับ

momnong
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:04:04 AM »

ขอตามชมนะคะ ยิ้มเท่ห์

spyman
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:02:48 AM »

มันบล๊อกทางบนลงล่าง แล้วมันจะมีผลกับทางรากส่งอาหารไปข้างบนไหมครับ
ทุกวันนี้ผมยังเข้าใจว่า รากส่งอาหารไปสู่ใบเพื่อปรุงอาหารให้ต้นไม้เลี้ยงผล
ตั้งแต่ผมเริ่มศึกษาเกี่ยวกับเกษตร ขอบอกตามตรงผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ามีเรื่องแบบนี้  โกรธ โกรธ
ขอขอบคุณคุณชายที่เอามาแบ่งปัน  อายจัง อายจัง
มันสามารถใช้กับพืชอย่างอื่นได้อีกไหมครับ ชักอยากทดลองแล้ว
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์