หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน นา ป่าไม้ เกษตรไดอารี่คนอยากคืนรัง  (อ่าน 887768 ครั้ง)
มหาบ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:00:11 PM »

ขอดูภาพทุ่งนาให้ชื่นใจ

แวะไปดูคูน้ำ  ก็ยังพอมีน้ำก้นบ่ออยู่... นิดหน่อย

[/quote]

เห็นรั้วไม้ไผ่แบบนี้แล้ว ทำให้อดคิดถึง บักถั่วปี ที่ขึ้นตามรั้วแบบนี้เวลาหน้าทำหน้า ถั่วปีคือ ถั่วที่ ทำตำถั่ว อร่อยที่สุด จะออกปีละครั้ง คือหน้าเกี่ยวข้าว ปลูกตอนดำนา หามาปลูกครับ เวลาเกี่ยวข้าว จะได้มีถั่วปีตำอร่อยๆ บนคันนา ปลุกพริก มะเขือ มะเขือเทศ สุขไหนจะเท่าเรา เป็นบรรยากาศที่หาไม่ได้ในเมืองกรุง

ปีนี้ขอนแก่นแล้งมากๆ ไม่มีน้ำแม้จะทำนา คาดว่า หากสิ้นเดือนนี้ฝนไม่ตก ก็คงต้องซื้อข้าวกินกันละ

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม

kwanbanna
*

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:29:37 PM »

นมัสการค่ะหลวงพี่...
ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ ที่แวะมาเยี่ยมกระทู้คนอยากคืนรัง... ดีใจ มีกำลังใจ และรู้สึกดี (บอกยากนะ  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม )
สุรินทร์ก็แล้งอย่างที่ลงภาพนี่แหละค่ะหลวงพี่  แต่ข่าวดีเมื่อวานโทรไปที่บ้าน น้ำฝนลงมาแล้วค่ะ เมื่อวันหยุดที่ผ่านมา  ดีใจค่ะ..
ฝนมาก็หมายถึง เราจะได้ข้าว  และต้นไม้ก็จะต้องงาม ได้น้ำ... ดูปฏิทินอีกแร้วค่ะ... ไปวันไหนดีน้อ...วันหยุดยาวไม่มีแล้วเนี่ย
 โกรธ 
มีแผนจะทำอีกเยอะเลย  แต่เวลาจำกัดจัง... (นาทีนี้ สอนให้เราใจเย็น ๆ  และเย็นให้ถึงก้นใจเลย  555)
deemeechai
*

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:45:51 PM »

แวะมาเยี่ยม ได้บรรยากาศจริงๆครับ
kwanbanna
*

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:52:46 PM »

แวะมาเยี่ยม ได้บรรยากาศจริงๆครับ

ขอบคุณค้าาา    ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์ 

Liked By: yudhapol, พชร
kwanbanna
*

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:55:59 PM »

นมัสการหลวงพี่บ้านนอก
ว่าแต่ว่าถั่วปีนี่มันหน้าตายังไงคะ  เผื่อจะหามาเป็นแนว   อิ  ๆ ๆ ๆ  หลวงพี่ส่งรูปมาให้ดูหน่อยนะคะ  ขอบคุณค่ะ  (หลวงพี่บอกไม่น่าบอกมันเล้ย.. เป็นภาระตูแท้ ๆ)    ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol, พชร, nipun
ทส ราษฎร
*

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:17:15 PM »

ชอบบรรยากาศ
ว่าแต่ว่า พิกัดอยู่ตรงไหนของสุรินทร์ครับ

เงินทองเป็นมายา ข้าวปลาเป็นของจริง
kwanbanna
*

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:19:49 PM »

ชอบบรรยากาศ
ว่าแต่ว่า พิกัดอยู่ตรงไหนของสุรินทร์ครับ

ตำบลนาดีค่ะ คุณ ทส  อำเภอเมืองค่ะ.. ไปทางจอมพระ ท่าตูม  (พอทราบทางมั้ยคะ)    ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม 
baansangaroon
*

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 03:04:22 PM »

แวะมาชมและร่วมยินดีไร่นาสวนผสมเครือข่าย "นครชัยบุรินทร์" บรยากาศดีจริง ๆ อีกไม่นานพื้นที่นี้จะแทนที่ด้วยสีเขียว
มีความสุขนะคะคุณแขก  ยิ้ม
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 03:51:31 PM »

อะแฮ่มมมมม
ถั่วปีแบบที่ท่านพระมหาบ้านนอกกล่าวถึง คือแบบนี้ไหมครับ(ผมไม่รู้เขาเรียกอะไร)

หากเป็นแบบนี้ก็สบายเลย ผมปลูกไว้เก็บเมล็ดครับ น่าจะได้ประมาณ 10 ฝัก
เป็นร้อยเมล็ดแล้ว เหลือเฟือเลย ปลูก 2 เดือนเริ่มออกดอกแล้วครับ
นี่คาดว่าสัปดาห์หน้าจะเริ่มเก็บฝักแห้งได้แล้ว

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Neng_chanathip
*

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 03:59:35 PM »

พี่แขกกับผมเริ่มต้นเหมือนกันเลยครับ ต้องคอยปะล่อมพ่อกับแม่ให้ทำตาม สุดท้ายก็ได้ดั่งใจหมาย ..........อ่านแล้วก็อดคิดถึงเริื่องของตัวเองไม่ได้ สู้ๆนะครับพี่ ถือว่าพี่ยังโชคดีกว่าผม วันหยุดก็ได้กลับสวน แต่ผมสิ ต้องรออีกตั้งสองเดือนกว่าๆ ถึงจะได้กลับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆๆครับพี่ ขอฝากลิ้งของสวนไว้ด้วยนะครับ เผื่อสนใจอยากไปเที่ยวมั่งครับผม 

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=73073.64
pp_79
*

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 04:09:06 PM »

สวัสดีครับพี่แขก  ยิ้มเท่ห์

อิ อิ ได้พี่สาวเพิ่มอีกคนแล้ว  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นภาพการถอนกล้า ดำนา แล้ว นึกถึงสมัยเป็นวัยละอ่อนครับ ทำนา กลางแดด กลางฝน คลุกโคลน อึดจริงๆ ( เรามีความสุขในการทำและไม่เคยคิดว่าเป็นหน้าที่ที่ต้องทำ ) ไม่เคยคิดว่าลำบาก สนุกและมีความสุขดีครับ โดยเฉพาะการถอนกล้า และเตะกล้าเอาดินออกมีเทคนิคที่ทำให้คอกล้าไม่หักช้ำด้วย...จำไม่ได้แล้วว่าทำอย่างไร...คงมีโอกาสได้ลองอีกครั้งครับหลังจากห่างสังเวียนมาโดนแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มองดูทุ่งนากว้างๆแล้วสบายสายตาดีครับ...ขอให้มีความสุขมากๆในการทำเกษตรนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

อ้อ...หมากถั่วปีเป็นแบบที่พี่ทิดโสบอกหละครับ...ปลูกครั้งเดียวอยู่ได้หลายปีครับ หน้าแล้งทิ้งใบ ยืนนิ่ง ( ตัดแต่งเถาว์เสียหน่อย ) พอฝนมาก็ผลิใบ ออกดอกออกผลครับ... อิ อิ อ้ายทิดเก็บเมล็ดเผื่อด้วยเด้อครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
kwanbanna
*

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:00:08 PM »

อะแฮ่มมมมม
ถั่วปีแบบที่ท่านพระมหาบ้านนอกกล่าวถึง คือแบบนี้ไหมครับ(ผมไม่รู้เขาเรียกอะไร)

หากเป็นแบบนี้ก็สบายเลย ผมปลูกไว้เก็บเมล็ดครับ น่าจะได้ประมาณ 10 ฝัก
เป็นร้อยเมล็ดแล้ว เหลือเฟือเลย ปลูก 2 เดือนเริ่มออกดอกแล้วครับ
นี่คาดว่าสัปดาห์หน้าจะเริ่มเก็บฝักแห้งได้แล้ว

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ท่านทิด  ต้นอย่างนี้ที่บ้านอะชั้นเรียกว่าถั่วนั่ง...  รสชาติจะกระด้าง ๆ กว่าถั่วฝักยาว..  แต่ขึ้นง่าย
kwanbanna
*

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:32:30 PM »

มีเก็บตกจากคราวที่กลับบ้านล่าสุด  คือจะสังเกตว่าที่สวนจะเริ่มมีเห็ด(มีพิษหรือเปล่าไม่ทราบ  แต่แน่ใจว่ากินไม่ได้แน่ ๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม)  ขึ้นมาบ้างแล้วประปราย...  ท่านใดพอทราบมั้ยคะว่าเค้ากำลังบอกอะไรเราอยู่  อย่างเช่น   ดินดีขึ้นแล้วนะ  หรือว่าฝนกำลังจะตก หรืออากาศกำลังจะแล้ง ฯลฯ..
นี่คือเห็ดนานาค่ะ   ภาพแรกอาจจะไม่ชัดอยู่ติด ๆ กับต้นแดงด้านซ้ายมือค่ะ

kwanbanna
*

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:36:42 PM »

เก็บตกเรื่องที่ 2  คือจะสังเกตว่าต้นไม้ที่เค้าเกิดขึ้นเองจะงามกว่าที่เราปลูกอีก  นี่เป็นอีกหนึ่งตัวอย่าง 
ซ้ายมือ หนามแดงที่แซะจากต้นแม่ที่บ้านมาปลูกที่สวนใหม่   ขวามือขึ้นเอง ต้นฝาง  จะว่าเม็ดปลิวมาจากต้นแม่ซึ่งไม่ไกลก็ไม่น่าจะใช่เพราะเม็ดมีน้ำหนักอยู่  เอาเป็นว่ามันขึ้นเอง เพราะเพื่อนเค้าอีกต้นก็อยู่ไม่ห่าง  แต่สังเกตว่าเค้าดูมีสุขภาพอนามัยดี   ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ
kwanbanna
*

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:48:38 PM »

มีหลายคอมเมนท์พูดทำนองเดียวกันเหมือนจับสัญญาณได้ว่าเรา happy ที่ได้ทำ ได้ปลูกต้นไม้
ซึ่งก็จริง ๆ ค่ะ.. มันไม่เหน็ดเหนื่อย  ตื่นแต่เช้ามืด รอเมื่อไหร่แสงตะวันจะส่องมองเห็นทางเท่านั้น  อ้อ
ลืมบอกไปค่ะ  ที่นาห่างจากบ้านซึ่งอยู่ในหมู่บ้านไม่ถึงหนึ่งกิโลเมตร  เบ็ดเสร็จน่าจะประมาณ 600 เมตร  ปั่่นจักรยานกำลังสบาย ๆ ค่ะ   อยู่ในสวนได้ทั้งวัน  มันมีงานให้ทำเยอะนะ  ปลูกต้นไม้ ใส่ปุ๋ย ตัดใบไม้ เกี่ยวหญ้าแฝกมาคลุมโคนต้น  ลงหญ้าแฝกกันดินพังตรงโน้นตรงนี้  เดินดูต้นไม้ที่เราปลูก สัมผัสใบ ยิ้มให้เค้า พูดกับต้นไม้ (ท่าจะบ้า)  ไม่รู้แหละ  ถ้าเป็นช่วงหยุดยาว ๆ  ผู้คนไปมาจะเห็นเราเป็นประจำ  เดินท่อม ๆ ๆ ที่สวน ตัดแต่งใบกล้วย ดูน้ำดูท่า กวาดกระท่อม  ขนปุ๋ย โอย.. สารพัด  กลับบ้านอีกทีเมื่อหิวข้าว  และอีกทีก็ตอนมองแทบจะไม่เห็นทางกลับบ้าน   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   
kwanbanna
*

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:57:36 PM »

พัฒนาการของต้นไม้ ปีต่อปี  ภาพบนกรกฎาปี 54  ภาพล่าง กรกฎาคมปี 55
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 158   ขึ้นบน
  พิมพ์