หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน นา ป่าไม้ เกษตรไดอารี่คนอยากคืนรัง  (อ่าน 884522 ครั้ง)
kwanbanna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 07:17:33 AM »

วันที่ 4 สิงหา... อัยยย่า... ใกล้จะต้องกลับแล้ว..
ภารกิจยังเหมือนเดิม ปลูกเสริม  ทำไม้หลักให้ต้นไม้ให้เห็นเป็นสง่ากันพ่อใหญ่เราเผลอตัดตอนไปตัดหญ้า(ด้วยเครื่อง)    ให้หลาน ๆ ช่วยขนปุ๋ยคอกไปลงที่สวน เป็นกอง ๆ เวลาเราปลูกต้นไม้จะสะดวกในการนำมาผสม  อยากจะทำปุ๋ยหมักแต่ไม่มีเวลาพอ  สู้แดดไม่ไหวด้วย.. เอาเท่าที่ได้ก็แล้วกัน

ต้นไม้แถวหน้านี้ปลูกตอนต้นมันสูงสองฟุต เวลาลมพัดจะเอนเอา.. ต้องช่วยเค้า

สภาพสวนวันนี้

สายหน่อยวานให้หลานขนปุ๋ยขี้วัวไปกองที่สวนใหม่

เนื่องจากมีเหตุไม่น่าคาดฝันเกิดขึ้นกับน้องต้นไม้ (พยอมที่มีน้องผึ้งอยู่นั่นแหละ) ถูกตัดโดยไม่ได้ตั้งใจโดยท่านพ่อ เราจึงต้องหามาตรการป้องกัน โดยทำหลักให้เห็นชัด ๆ

อย่างนี้   ไม่ใช่แค่หลักนะ  ถุงดำด้วย  จัดไป... ยิงฟันยิ้ม

วันนี้พอแค่นี้ก่อน ตอนบ่ายต้องเข้าเมืองไปซื้อของตุนให้พ่อใหญ่ไว้ทานที่กระท่อม  (พ่อทำงานเก่งพอ ๆ กับกินเก่งเลย)

kwanbanna
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 07:26:13 AM »

วันที่ 5 สิงหาคม  2 ยิงฟันยิ้ม ;D55
เช้าเอาเสบียงไปลงที่กระท่อมพ่อใหญ่

เช้านี้ต้องรีบทำเวลาเพราะต้องออกเดินทาง จึงไม่ได้ทำอะไรมาก  เดินไปที่กระท่อมเจอพ่อกำลังออกกำลังกายอย่างสนุกสนานกับสวนครัวหน้าที่พัก

เดินอ้อมมาทางสวนผักโซนกลาง  เจอพญา(ยอ) ไร้ใบ   โดนด้วงกินคืนเดียว.. เป็นอย่างที่เห็นฉะนี้แล...
 ยิงฟันยิ้ม

ผักปลัง ของโปรดเราก็ง้ามงาม  แม่ห่อมาให้กินที่กรุงเทพด้วย

บักหุ่งก็น่าทาน

แปลงสำมะปิ   ยิงฟันยิ้ม

บักหุ่ง (โกโก้) รุ่นต่อไป

สุดท้ายก็ต้องกลับ...  ปิดท้ายด้วยภาพนี้ละกัน  ฮาดี
mskh875
*

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:16:29 AM »

สวนสวย น่าอยู่ครับ..

บรรยากาศ ร่มรื่นดีจริงๆ...

อายจัง อายจัง อายจัง
keawfa
*

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:18:24 AM »

เข้ามาชื่นชม เป็นกำลังใจ และอิจฉา ครอบครัวอบอุ่นดีจังเลยค่ะ อายุเพิ่งจะ 45 เอง  บริหารไร่นาสวนผสมและสวนป่า ได้อย่างชาญฉลาดและเก่งจริง ๆ ค่ะ  จะติดตามชมตอนต่อไปเรื่อย ๆ นะคะ 
ratthai29
*

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 01:51:55 PM »

เห็นแล้วน่าดีใจนะครับคงจะมีความสุขดีครับอยากมีแบบนี้บ้างจัง จะรอดูด้วยคน
yudhapol
*

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:53:54 PM »

สุดท้ายก็ต้องกลับ...  ปิดท้ายด้วยภาพนี้ละกัน  ฮาดี

ตอนมาที่สวนไม่เห็นคุณแขกต้องตำหมากเห็นเคี้ยวเลยนี่ครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ช่วยบอกคุณป้าที่เป็นโชเฟอร์ด้วยว่าวันนั้นผมหยิบเมล็ดให้ผิด ท่านอยากได้ดาวเรือง แต่ไปหยิบกระป๋องดอกดาวกระจายให้ เมล์ที่อยู่มานะครับจะส่งไปให้หรือถ้ากลับบ้านก็มารับที่สวนได้เลย ขอให้คุณแขกและคุณป้ามีความสุขในการทำสวนนะครับ.. อายจัง อายจัง
kwanbanna
*

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:44:52 AM »

ตอบคุณ mskh875  :  ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ   ก็ทำสวนตามใจรักน่ะคะ  ไม่ได้มีหลักวิชาการอะไร  มีอะไรแนะนำก็เชิญได้นะคะ  ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ตอบคุณ kaewfa :  ขอบคุณค่ะ... ถ้าได้กลับบ้านก็จะมีรูปมาให้ดูความคืบหน้าค่ะ  ปล.จะคุยกันได้ก็ตอนบอกแค่อายุ 45 นี่แหละ    5555   ยิงฟันยิ้ม

ตอบคุณ ratthai29:  ขอบคุณค่ะ

ตอบอาจารย์ยู้ดดด : ของหนูน่ะหมากฝรั่ง ของป้าหมากไทยค่ะอาจารย์ ไม่ทราบเขากินได้ไงนะเคยลองชิม  ๆ ละ รสชาติแปลก ๆ   ขอบคุณสำหรับเมล็ดดอกไม้ของท่านป้า  ปรากฎว่าพอมาถึงบ้านป้าหาใหญ่เลยไม่รู้เก็บไว้ไหน  เฮ้อ  อนิจจังวัฎฎสังขารา .... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ถ้าได้กลับจะขออนุญาตบุกอีกรอบ.. คราวนี้ขอซีดีด้วยนะคะ  ขอบคุณค่ะ
kwanbanna
*

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 06:11:35 AM »

เสาร์อาทิตย์นี้ไม่ได้กลับบ้าน  ได้พัก อยู่บ้านทั้งสองวันเลย  นำภาพตะไคร้หน้าบ้านหลังฝนตกมาให้ชม

kwanbanna
*

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 06:14:23 AM »

เพาะประดู่เอง ได้ 5 ต้น (ดูวิธีการผสมดินจากกระทู้คุณtumptump) กับมะไฟ (ของโปรด) ไว้ภายในบ้าน  ได้โอกาสเลยนำลงถุงชำเสียเลย ณ but now
tony banna
*

รักบ้านเกิดทำในสิ่งที่ฝัน และใจรัก

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 06:30:33 AM »

kdเห็นสวนแล้วก็น่าชื่นชมนะครับ ความสุขที่แท้จริงแล้วอยู่ที่บ้านเราครับ ไม่ใช่อยู่ที่สิ่งอำนวยความสะดวกที่หรูหรา สิ่งเหล่านั้นเป็นแค่มายาครับ แต่ข้าวปลาเราต้องกิน ถ้าจะหันหลังให้เมืองหลวงแล้วมาเป็นนายจ้างของตัวเราเอง ขยันเหมือนเราทำงานให้คนอื่น รับรองไม่มีความยากจนในหมู่คนที่ขยันหรอกครับ กลับมาดูแลพ่อแม่เราดีกว่าบั้นปลายของชีวิตของคนแก่ คงไม่มีอะไรที่จะมีความสุขเท่ากับการที่ได้มีลูกๆมาดูแลท่านตอนท่านแก่หรอกครับสักวันหนึ่งเราก็จะเหมือนท่านแหละ ทำเลที่สวนดีครับแต่เท่าที่สังเกตุดู ดินจะไม่ค่อยมีควาอุดมสมบูรณ์นะครับเป็นดินลูกรัง ปรับปรุงดินให้ดีนะครับซึ่งมีวิธีทำได้หลายอย่าง เช่นปลูกพืชคุลมดิน เลี้ยงสัตว์เพื่อเอามูล ลองศึกษาการเลี้ยงหมูหลุมดูนะครับได้มูลหมูเยอะมาไว้ใส่ต้นไม้  เสือมีเพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินดีเพราะหญ้าบัง หญ้ายังเพราะดินมี ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ[/b]

รักบ้านเรา
kwanbanna
*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:41:36 PM »

รู้สึกว่าผิวยังดำไม่พอ  ใจอยากไปอีกแล้ว... อีกทั้งได้โทรไปขอต้นไม้กับสถานีเพาะกล้าไม้(รัตนบุรี)  ท่าน ผอ.เปิดให้ไปรับวันเสาร์เป็นกรณีพิเศษ สงสัยจะสงสารที่มาไกล  มองตาน้องสาว.. ไป กลับบ้านกันเถิดเรา  ว่าแล้วห้าทุ่มวันศุกร์ ล้อหมุน....
kwanbanna
*

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:02:31 PM »

ถึงบ้านเช้าวันเสาร์  จัดการภารกิจส่วนตัวเสร็จก็ออกไปทุ่งทันที
ได้ยินเสียงเครื่องสูบน้ำ... อ๊ะ.. ทำไรหนอ  ขอเบิ่งแน้...

kwanbanna
*

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:08:09 PM »

ด้วยว่าพระพิรุณท่านไปพักผ่อน  เราจึงต้องช่วยตัวเอง ว่าแล้วที่บ้านก็สูบน้ำจากคูหน้าสวนเข้านา...ปั๊ก ๆ ๆ  จนถึงที่สุดสูบน้ำไม่ขึ้นแล้ว  สรุปได้น้ำไปลงนา  2 แปลง  เฮ้อ..  ก็ยังดี  ถามที่บ้านว่าข้าวสองแปลงนี้เลี้ยงเราทั้งปีได้มั้ย คำตอบว่าได้  โอ.. ชื่นใจ รอดตายแล้วละ

ระหว่างที่เค้าสูบน้ำเข้านากัน เราก็มีภารกิจไปตามนัดที่สถานีเพาะพันธุ์กล้าไม้สุรินทร์... ผู้ใจดีที่ซู้ดดด

กลับบ้านก็เอาต้นไม้ลง พักไว้ก่อน พรุ่งนี้ค่อยเอาลงดิน (รีบ ๆ  เวลาไม่เคยคอยใคร   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม  ฉะนั้น น้องต้นไม้ไม่ต้องพักนาน)

supischa
*

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:12:14 PM »

...แวะมาชมนาชมสวนครับ ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่ได้ทำครับ อายจัง

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
kwanbanna
*

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:15:02 PM »

เช้าวันแม่ ตื่นแต่เช้าไปดูนาก่อนอื่นเลย น้ำจะยังอยู่มั้ยน้อ...  น่าเป็นห่วงจริง ๆ  

เห็นน้ำเห็นนาแล้วก็ค่อยหายใจหายคอได้..เออ  น้ำก็ไม่ระเหยระเหิดไปมากเท่าไหร่  น่าจะไปได้น่ะ
หายห่วงแล้วเราก็ทำส่วนของเราต่อไป...  ปลูกต้นไม้ วันแม่ ยกที่ 1 ของเช้านี้

ขณะที่กองกำลังแบ่งเป็นสองส่วน  ส่วนครอบครัว+แรงงานจ้าง ไปถอนกล้า...  แรงงานส่วนที่เหลือก็ไปลงดำนา

kwanbanna
*

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:18:41 PM »

พนักงานดำนา

พนักงานขนกล้า (หลาน ๆ )  และผู้ควบคุมงาน  (พ่อใหญ่ ใส่หมวก)

ไอ้ก๊อง (หลานคนเล็กสุด)  หลังจากทำรถไถเหินไปติดเกาะแล้วก็มานั่งพัก กินแรง  เอ๊ย กินลม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 158   ขึ้นบน
  พิมพ์