หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน นา ป่าไม้ เกษตรไดอารี่คนอยากคืนรัง  (อ่าน 884445 ครั้ง)
kwanbanna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:03:12 PM »

ต้นไม้เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ตรงไปและตรงมา  ไม่มีเสแสร้ง ปลูกอะไร โตมาเป็นอันนั้นแหละ จะงามไม่งามก็อยู่ที่เหตุปัจจัย ดูแลดีก็งาม ไม่ใส่ใจเค้าก็อาจจะงามเองก็ได้ ถ้ามีเหตุอื่นมาเสริม  555   
ดิฉันคนบ้านนอก  ชอบความจริงข้อนี้  ตรง ๆ  ซื่อ ๆ นี่คือเสน่ห์ของต้นไม้และธรรมชาติ  ไม่สลับซับซ้อน สามารถเข้าถึงปัญหาและแก้ไขได้ด้วยปัญญาตัวเอง
หมายเหตุ  : เป็นเหตุผลส่วนตัว  ท่านผู้ชมกรุณาใช้วิจารณาญาณในการรับชม    ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม 

kwanbanna
*

« ตอบ #97 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:24:35 PM »

แวะมาชมและร่วมยินดีไร่นาสวนผสมเครือข่าย "นครชัยบุรินทร์" บรยากาศดีจริง ๆ อีกไม่นานพื้นที่นี้จะแทนที่ด้วยสีเขียว
มีความสุขนะคะคุณแขก  ยิ้ม

ขอบคุณที่มาเยี่ยมค่ะ คุณบ้านแสงอรุณ    ยิ้มเท่ห์  ขอให้มีความสุขเช่นกันค่ะ 

Liked By: yudhapol, พชร
kwanbanna
*

« ตอบ #98 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:26:01 PM »

พี่แขกกับผมเริ่มต้นเหมือนกันเลยครับ ต้องคอยปะล่อมพ่อกับแม่ให้ทำตาม สุดท้ายก็ได้ดั่งใจหมาย ..........อ่านแล้วก็อดคิดถึงเริื่องของตัวเองไม่ได้ สู้ๆนะครับพี่ ถือว่าพี่ยังโชคดีกว่าผม วันหยุดก็ได้กลับสวน แต่ผมสิ ต้องรออีกตั้งสองเดือนกว่าๆ ถึงจะได้กลับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆๆครับพี่ ขอฝากลิ้งของสวนไว้ด้วยนะครับ เผื่อสนใจอยากไปเที่ยวมั่งครับผม 

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=73073.64

ขอบใจคุณน้องเหน่งนะคะ.. ไปแวะชมสวนลูกชายกกมาบ้างแล้ว  สู้ ๆ ๆ ค่ะ

kwanbanna
*

« ตอบ #99 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:29:21 PM »

สวัสดีครับพี่แขก  ยิ้มเท่ห์

อิ อิ ได้พี่สาวเพิ่มอีกคนแล้ว  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีค่ะคุณน้องหมอพี...  ยินดีที่จะได้มีน้องชายเพิ่มอีกคน   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
พูดถึงตอนการถอนกล้าสมัยเด็ก ชอบแกล้งกันค่ะ ช่วงฟาดต้นกล้าจะเล็งไปหาน้องหรือพี่ แล้วก็ฟาดขี้โคลนใส่ ... โวยวายกันไป สนุกสนาน  555

Liked By: yudhapol, pp_79, พชร
pp_79
*

« ตอบ #100 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 06:55:04 AM »

มีเก็บตกจากคราวที่กลับบ้านล่าสุด  คือจะสังเกตว่าที่สวนจะเริ่มมีเห็ด(มีพิษหรือเปล่าไม่ทราบ  แต่แน่ใจว่ากินไม่ได้แน่ ๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม)  ขึ้นมาบ้างแล้วประปราย...  ท่านใดพอทราบมั้ยคะว่าเค้ากำลังบอกอะไรเราอยู่  อย่างเช่น   ดินดีขึ้นแล้วนะ  หรือว่าฝนกำลังจะตก หรืออากาศกำลังจะแล้ง ฯลฯ..
นี่คือเห็ดนานาค่ะ   ภาพแรกอาจจะไม่ชัดอยู่ติด ๆ กับต้นแดงด้านซ้ายมือค่ะ

สวัสดีครับพี่แขก  ยิ้มเท่ห์

เห็ดที่ว่านี้แถวบ้านเรียก " เห็ดตะปู้ " ครับ  กินได้ครับ ( กินได้ทุกอย่างว่าแต่กิ้งกือกินได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ) ดอกอ่อนประมาณไข่ไก่ นำมาผ่าเป็นซีกๆ แกงรวมกับเห็ดอื่นๆครับ ลักษณะดอกจะคล้ายก้อนขนมปังพวกเค้กกล้วยหอม ดอกอ่อนจะเน่นแข็งเล็กน้อย อายุมากขึ้นก็จะเริ่มฟ่าม และเมื่อแก่และแห้งจะแตกออก ซึ่งข้างในจะอัดแน่นด้วยสปอร์สีดำครับ ตอนเด็กๆชอบเดินแตะเล่นครับ  ยิ้มเท่ห์

มีอีกชนิดครับคล้ายๆกันแต่ดอกเล็กกว่าและขึ้นเป็นกลุ่มครับเรียก " เห็ดตะป้อ " ครับ รสชาดคล้ายๆกัน
เห็ดทั้งสองชนิดรสชาดไม่ค่อยอร่อยจึงเป็นตังเลือกท้ายๆในการนำมาประกอบอาหารครับ...

ดัชนีชี้วัดความปลอดภัยของดินครับ ว่ามีสารเคมีน้อยครับ ( ปุ๋ยเคมี ยาฆ่าหญ้า ยาฆ่าแมลง ฯ ) ปกติเขาจะขึ้นเป็นฤดูนะครับ ช่วงต้นๆฝนครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
kwanbanna
*

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 06:55:48 AM »

ขอบใจจ้ะ น้องหมอพี แต่ถึงคุณหมอจะบอกว่าเห็ดพวกนี้ทานได้ก็ไม่กล้าทานหรอกค่ะ... ที่บ้านไม่เคยทานให้ดู เอาไว้ประดับสวนดีกว่า  อิ ๆ ๆ 

kwanbanna
*

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:06:57 AM »

ก็จะเหมือนชาวนอกเมืองคนอื่น ๆ  เวลากลับบ้านต้องเอาข้าวสารที่บ้านมากินด้วย  มันอร่อย นุ่ม และหอม กลิ่นหอมของข้าวจะทำให้เราเจริญอาหารค่ะ    ถ้ามีเยอะหรือหน้าข้าวใหม่จะนำมาฝากเพื่อนที่ทำงานหรือที่บ้านด้วยตามโอกาส 
และถ้าได้กลับบ้านก็จะนำวัตถุดิบมาตุนทานที่เมืองหลวงด้วย  รสชาดอาหารมันต่างกันค่ะ   กินอาหารพื้นของเรามันอร้อยอร่อย.. ทานข้าวได้เยอะ
ดังนั้นมื้อเช้าบางมื้อก็จะเป็นเมนูพื้นเมืองค่ะ ... อย่างนี้เป็นต้น  ข้าวสวย น้ำพริกมะเขือพวงผัดกะทิ (ภาษาที่บ้านเรียก โควโดง ลงเสียงยากค่ะ ต้องออกแอ็กเซ่นคล้ายฝรั่งเศส 555  แปลว่าให้ได้ใจความน้ำพริกที่มีส่วนผสมของกะทิมะพร้าวอ่ะ)  แล้วก็ผักจิ้มที่เห็นคือ ผักปลังลวก 
ที่เป็นที่บ้านนอกเมนูน้ำพริกนี้จะถูกกันกับยอดแคหรือดอกแคลวกจิ้ม  หรือยอดกระถินค่ะ... อร่อยอย่าบอกใครเชียว ข้าวหมดหม้อไม่รู้เรื่องเลยค่ะ...

kwanbanna
*

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:08:46 AM »

หรือจะทานกับดอกอัญชัญก็อร่อยค่ะ  แต่หน้าบ้านยังเพิ่มบานแย้ม  เก็บเอาไว้ก่อน
kwanbanna
*

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:09:46 AM »

ต้นกระถินหน้าบ้านค่ะ  เก็บทานประจำ
kwanbanna
*

« ตอบ #105 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:11:25 AM »

นี่ก็สารพัดผัก  ทั้งปลูกและแอบขึ้นเอง  เอ้าก็อยู่กันไปตามใจปรารถนา   ยิ้มกว้างๆ    ยิ้มกว้างๆ 

lom18
*

« ตอบ #106 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:29:25 PM »

อยากให้ปลูกของกินไว้เยอะๆครับ เอาไว้รับแขก
kwanbanna
*

« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:12:00 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ. กำลังดำเนินการอยู่ค่ะ ยิ้มเท่ห์

kwanbanna
*

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:00:31 AM »

วันนี้ขออนุญาตออกนอกสวนค่ะ.. เพราะว่าไม่ได้เข้าสวน.. ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   
เช้าวันหยุดนี้ ช่วงทำงานบ้าน (ซักผ้า ตากผ้า)  เจอกลุ่มอุลตร้าแมนช่วยโลก ทำอะไรแกร๊ก ๆ ๆ  อยู่ที่ถนนกลางหมู่บ้าน  ขอดูหน่อยดิ  ทำไรเหรอ

ตามไปดูดีกว่า

อ้อ...  เช็คไฟ   ทำความสะอาดหลอดไฟให้พวกเรา..  โอ๋.. น่ารักอ่ะ..

แดดร้อน  หน่วยเปลี่ยนก็ทำไป  หน่วยที่เหลือขอเข้าร่ม   กลัวดำ(ไปกว่านี้)   ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม
yudhapol
*

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:15:25 AM »

อ้อ...  เช็คไฟ   ทำความสะอาดหลอดไฟให้พวกเรา..  โอ๋.. น่ารักอ่ะ..

ขอบคุณ คุณแขกมากครับหากเดินเข้าไปอีกสามก้าว แล้วถ่ายรูปนี้ จอดำแน่.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kwanbanna
*

« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:18:37 AM »

ตอนแรกไม่ได้สังเกต  ดีนะไม่ใกล้กว่านี้อย่างอาจารย์ว่า.. ไม่งั้น ได้เจอสุริยคราสสสส แน่ ๆ ๆ เร้ย...
kwanbanna
*

« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:36:06 AM »

ไปสมุยเมื่อปีที่แล้ว  เจอต้นมะม่วงที่ใหญ่ที่สุดในชีวิตเลย..อดไม่ได้ต้องขอกอดหน่อยยย ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม 
มีความรู้สึกว่าเหมือนได้เจอ ผู้ใหญ่ใจดี   จุมพิต
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 158   ขึ้นบน
  พิมพ์