หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน นา ป่าไม้ เกษตรไดอารี่คนอยากคืนรัง  (อ่าน 879153 ครั้ง)
kwanbanna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 06:52:09 PM »

ครึ่งวันก็เสร็จงานลงแฝก 
เห็นว่าดินหญ้าเริ่มแห้ง ๆ จากน้ำฝนเมื่อคืนแล้ว ก็เลยเดินสำรวจสวนพี่หน่อย..  เจอต้นนี้ค่ะ  พยอมสูงประมาณสองฟุต  มีเจ้าหนี้ติดอยู่ที่กิ่ง คล้าย ๆ ผึ้ง

kwanbanna
*

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 07:04:04 PM »

ภารกิจอีกอย่างของวันนี้ คือลงต้นไม้หน้ากระท่อม
ในภาพคือท่านแม่  มาช่วยด้วยค่ะ...
koms
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 07:05:41 PM »

ดีคับพี่ เจอรุ่นพี่ ตะโกราย คนแรกในเว็ปเลยนะนี่ ผมจบปี37 ปวส นะ ตอนนี้ทำงานอยู่ระยอง อยากทำสวนทำไร่แต่ไม่มีที่เลย ระยองตอนนี้ที่แพงมาก อาศัยที่เคยชื้อไว้พร้อมตอนชื้อบ้าน เกือบ ไร่ เหลือพื้นที่ไห้ปลูก 2งานก่วาเองแต่ก็ปลูกหลายอย่างแล้วคับ มา อัพ บ่อยบ่อยนะคับ จะติดตาม พี่จบ อีเลคเป่า ผม ช่างกลคับ
kwanbanna
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 07:25:52 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ น้อง kom 
พี่จบปี 32 ค่ะ  สายบริหาร(เลขานุการ)  แต่ก็สนิทกับพวกช่างเพราะเราเดินเรียนตามตึกนอกคณะด้วย   ทำให้เราสนิทกับโยธากันยกห้องเลย  เค้าเรียกห้องพี่ว่าเลขาเพาเวอร์  ช่างกลก็รู้จัก  ช่างยนต์ก็รู้จัก ช่างเกษตรกรรมเอย เยอะค่ะ  เพื่อน ๆ กัน เฮฮาสนุกสนานไปตามประสา  ไม่มีพิษมีภัยกับใครหรอก เพราะค่อนข้างมีวินัยในการเรียนและใช้ชีวิตเพราะเรามีอุดมการณ์เยอะ   
มีกุ๊กกิ๊ก แอบเหล่หนุ่มใต้ช่างยนต์สมัยนั้นด้วยนะ 555  ก็เหล่ ๆ ไปงั้นแหละค่ะ ไม่กล้าแสดงตัว ทำอะไรหรอก  ช่วงนั้นเป็นวัยที่สนุกสนานเปิดโลกกว้าง เพราะอาจารย์เปิดโอกาสให้ทุกคนคิดเอง ทำเอง กิจกรรมก็สร้างกันเอง สนุกมากค่ะ  เดี๋ยววันหลังจะเอารูปมาลงให้ดู   
ขอให้โชคดีค่ะ
kwanbanna
*

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 07:43:10 PM »

วันที่ 30 กรกฎาคม  2555
ก็ขุด ๆ ปลูก ๆ  เดินวนไปวนมาในสวนทั้งวัน
yudhapol
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 08:18:35 PM »

จึงเปลี่ยนแผนเกณฑ์สมาชิกให้ช่วยลงแฝกที่ถนนทางเชื่อมดีกว่า

สายตาไม่ค่อยดีมองว่าลงแขก ที่แท้ลงแฝกนี่เอง ขอให้มีความสุขในการทำไร่ ทำนา ทำสวน นะครับคุณแขก.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kwanbanna
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 08:30:52 PM »

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์  หนูลงต้นสำโรง กับมะหาดแล้วนะคะ  ส่วนชมพูรอพื้นที่ที่เหมาะสมอยู่ พริกเครือนี่กำลังอนุบาลค่ะ
kwanbanna
*

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 08:38:14 PM »

เรียนท่านผู้ชมเพิ่มเติม ตามปณิธานของข้าพเจ้าผู้อยากมีสวนป่า แต่ขุดดินบ่อมาถม ซึ่งหน้าดินไม่ดีจึงต้องลงกล้วยให้เป็นพื้นดินมีความชุ่มเย็น  ตั้งแต่เดือนพฤษภาคม 2555  เมื่อต้นกล้วยฟื้นตัวได้สักระยะ หลังจากนั้นประมาณเดือนหนึ่งเป็นต้นมาก็เริ่มลงกล้าไม้ตามแนวร่มของต้นกล้วย เพื่อให้เป็นพี่-น้องรหัสกันค่ะ  อิ ๆ ๆ    ยิงฟันยิ้ม

มะหาดของ อ.ยุทธ ณ สวนขนุนก็ได้ลงในคราวนี้เช่นกัน

ช่วงพักสายตา พักความเมื่อยล้าก็เดินดูสวนเดิม  ปรากฎเจอต้นนี้  ตอนแรกไม่ได้สังเกตอะไร จนกระทั่งมาอ่านเจอกระทู้พี่วุฒิ บอกว่าลักษณะทางใบเป็นสีน้ำตาล  ใช่มะละกอโกโก้หรือเปล่าคะ ท่านใดพอทราบบ้าง  ได้ทานผลสุกแล้ว หวาน หอม ชื่นใจค่ะ 
ท่านใดอยากได้เม็ดบอกนะคะ  ตอนนี้มีจำนวนจำกัด เอามาตากที่กรุงเทพฯ  มีประมาณ 40 เม็ดมั้ง
supranee w.
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 08:49:17 PM »

มะละกอโกโก้ น่าสนใจมากๆ เลยค่ะ ยังพอมีเมล็ดแบ่งบ้างไหมคะ สนใจค่า ต้องทำไงคะ tg.supranee@gmail.com ขอบคุณค่า
kwanbanna
*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 09:15:15 PM »

ปลูก ๆ ๆ ๆ ๆ  ดีไซน์ตามใจชอบ  นี่ก็ลงแฝกกันดินพังไปที่บ่อ  ช่วยกันกับหลานชายสองคนตอนเย็น

ต้นสะเดาติดรั้วชายแดนเพื่อนบ้านก็ดูดีมีชาติตระกูล    ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
kwanbanna
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 09:22:02 PM »

ประกาศ
สำหรับท่านใดสนใจมะละกอโกโก้ (ใช่ป่ะ ว่าตามเค้านะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) เปิดให้ผู้สนใจ 4 ท่านค่ะ ส่งซองติดสแตมป์เหมือนที่เค้าทำในกระทู้แจกนั่นแหละค่ะ  อิ ๆ ๆ จะได้ท่านละ 10 เม็ดไปปลูก
กรุณาติดตามรายละเอียดที่อยู่ได้ที่
kwanchanokk@hotmail.com
ดีใจจังจะได้เป็นผู้ให้มั่งละ    ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม 
kwanbanna
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 09:48:36 PM »

วันต่อมา 1 สิงหา วันเข้าพรรษา
เริ่มต้นเมื่อเห็นแสงตะเว็น... ยิงฟันยิ้ม 
ลงสะเดาทวายจากสวนบางปลาม้า

ผลิตผลที่พลอยได้จากปุ๋ย  ผักบุ้ง

สาย ๆ มีขบวนแห่เทียนเข้าพรรษาผ่านสวนพอดี เลยพักถ่ายรูปเสียหน่อย  เชิญชมค่ะ

และนี่   นางเทียน  ของแท้
kwanbanna
*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 09:58:17 PM »

หมดเวลาสำหรับวันนี้  กลับบ้าน อาบน้ำ ทานข้าว เตรียมตัวไปเวียนเทียนที่วัดต่อ    ยิ้ม 

kwanbanna
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 05:57:18 AM »

กิจกรรมวันที่ 2 ยังคงปักหลักลงต้นไม้เช่นเดิม  แต่บรรยากาศเริ่มแห้งเพราะฝนไม่ตกมาหลายวันแล้ว    ร้องไห้

ระหว่างที่ปลูกต้นไม้เสริมที่สวนพี่อยู่ก็เจอนี่ที่ใต้ต้นตะเคียน

ท่านผู้รู้ดูให้หน่อยได้มั้ยคะ ว่ามันเป็นต้นพะยูงจริงหรือไม่ เพราะว่าตอนซื้อเค้าก็ว่าพะยูงนะ แต่จากการคุยกับเพื่อน ๆ เค้าบอกว่าพะยูงไม่โตเร็วขนาดนี้ ต้นนี้ประมาณ3ปีค่ะ

เห็นถังปุ๋ยหมักที่บ้านทำไว้เลยเอามาผสมรดต้นไม้ในสวนซะเลย  ขอให้โต  ขอให้งาม  ขอให้อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม 

ระดับน้ำที่เหลืออยู่่ในบ่อหน้าสวน เริ่มลดลงแล้ว...    ตกใจ
kwanbanna
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 06:08:26 AM »

ฝนก็ไม่ตก  น้ำก็ลด  ลมก็แรง... โอ๊...  จ๊อสสส  ครบสูตรจริง ๆ 

วันที่ 3 สิงหาค่ะ... โควต้าวันหยุดใกล้จะหมดแล้ว     ตกใจ

ช่วงเช้าไปเก็บผักบุ้งผัดกินดีกว่าแก้เซ็งฝนไม่ตก  555  (พูดประชดเทวดาไปงั้นแหละ  แต่ใจจริงรู้สึกหดหู่มาก กับภาพเมฆครึ้มมาแล้วหายไปในที่สุด  อาการอย่างนี้เห็นทุกวันที่อยู่บ้าน  หนังชีวิตจริง ๆ )

ดูสวนผักพ่อใหญ่เราดีกว่า

นี่ก็ภายใต้ร่มเงาน้องต้นไม่้ อายุละอ่อนทั้งนั้น ประมาณ 4 ปี  (ที่เห็นนี้มี มะหาด  มะขามป้อม และมะละกอ  :  ตระกูลมะ)

มะหาดชุดแรกโตได้ใจมาก  สูงอย่างเดียว ไม่ค่อยออกข้าง

ฝนไม่มา  ก็ต้องช่วยน้องต้นไม้จนสุดฤทธิ์แหละ  ปลูกแล้วก็รด  แต่มีให้ไม่มากนะจ๊ะ  อ๊ะ เอาไปกินกันก่อนเน้อ...
kwanbanna
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 06:10:35 AM »

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 158   ขึ้นบน
  พิมพ์