หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน นา ป่าไม้ เกษตรไดอารี่คนอยากคืนรัง  (อ่าน 887521 ครั้ง)
kwanbanna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:08:46 PM »

ด้วยความสวนเราอยู่ติดกับนาที่พ่นยา  เวลาเค้าปฏิบัติการจึงมีผลมาถึงน้องต้นไม้เราด้วย  ใบหงิกเชียวน้องสะเดาเอ๊ย... ทนเอาหน่อยละกัน พี่กำลังหาทางออกให้นะ 
ปกติฝั่งที่ติดกับนาเพื่อนบ้าน เราก็ลงแฝกกันพิษของยาไหลมากับน้ำเข้าสวนอยู่แล้ว แต่น้องแฝกก็โตตามอัตภาพ พี่เองก็ไม่ค่อยมีเวลา  ก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้าก่อนละกันนะ

kwanbanna
*

« ตอบ #225 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:21:38 PM »

ดึกแล้ว ต้องเตรียมตัวเข้านอน  พรุ่งนี้ทำงานต่อตามประสาไก่เอย (ลอกอาจารย์ยุทธ ณ สวนขนุนหน้าตาเฉยเลยเรา   ยิงฟันยิ้ม )
ลาด้วยภาพสวย ๆ 
และราตรีสวัสดิ์  หลับฝันดี  ชีวิตสดใสเหมือนท้องฟ้าในรูปนี้นะคะ

momnong
*

« ตอบ #226 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 08:18:21 AM »

ท้องฟ้าสดใสจัง แต่ใบสัก...

kwanbanna
*

« ตอบ #227 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 08:46:27 AM »

ใม่แน่ใจว่าเค้าโดนอะไรแต่รวม ๆ ก็ดูสุขภาพดีนะคะ
deer art
*

« ตอบ #228 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:58:53 AM »

พืชแนวกันลมแนะนำถั่วมะแฮะความสูงประมาณ 3 เมตรสูงปกคลุมแล้วไม่มีหญ้าวัชพืชเกิดได้ใบร่วงเป็นปุ๋ย ทนแล้ง อายุยืน 3-4 ปี 

ลืมไปเมล็ดพันธุ์มีช่วงเดือนมกรา-กุมภา มาเก็บได้ฟรีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2012, 10:11:26 AM โดย deer art » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
cat007
*

« ตอบ #229 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 01:29:00 PM »

แวะมาทักทายอีกแล้วครับ  อ้อที่ผมไปบ้านเพื่อนกับเพื่อนเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนนั้นผมยังจำภาษาส่วย
ได้อยู่สองคำนะครับ   จาโดย   กับจีดุง  ไม่รู้เขียนถูกมั๊ยครับ  ตอนเดินผ่านชาวบ้านที่เขากำลังกิน
ข้าวกันอยู่ ได้ยินเขาร้องถามเพื่อนว่า "จาโดยเยอ"  ยังนึกถีงเพื่อนคนนี้เสมอเลยครับ   
kwanbanna
*

« ตอบ #230 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 03:10:07 PM »

ขอบคุณคุณ cat007 ที่กรุณาแวะมาทักทาย ภาษาส่วยนี่ดิชั้นก็คงได้พอๆกันกับคุณนี่แหละ แต่สองคำพื้นๆนี่จำได้ว่าจาโดยแปลว่าทานข้าว ส่วนจีดุงแปลว่ากลับบ้าน แฮ่ ยิงฟันยิ้ม
konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #231 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 03:14:03 PM »

พืชแนวกันลมแนะนำถั่วมะแฮะความสูงประมาณ 3 เมตรสูงปกคลุมแล้วไม่มีหญ้าวัชพืชเกิดได้ใบร่วงเป็นปุ๋ย ทนแล้ง อายุยืน 3-4 ปี 

ลืมไปเมล็ดพันธุ์มีช่วงเดือนมกรา-กุมภา มาเก็บได้ฟรีครับ

ถั่วมะแฮะ โตเร็วเป็นพืชตระกูลถั่วปลูกแล้วอยู่ได้ถึง 3 ปีเหมาะเอามาเป็นไม้พี่เลี้ยงผักหวานป่ามากๆครับ

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
kwanbanna
*

« ตอบ #232 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:56:39 PM »

วันนี้นำเสนอ  น้องแตน  สมาชิกใหม่ในสวนค่ะ
น้องแตนจะมาจับจองพื้นที่อยู่แบบว่าไม่รอการเชื้อเชิญ  อยากอยู่ตรงไหนก็จะอยู่  บนต้นไม้ (เท่าที่เห็นนี่ มีที่ต้นสัก  ต้นไทร)  ที่เสาไม้  ต้นกล้วยก็อยู่  ครั้งที่แล้วก็เจอต่อยไปทีที่แขน ที่บ้านลืมบอกเราว่ามีแตนมาอยู่แล้ว ก็เผลอเดินไปใกล้รังเค้า ไม่มีเค้าลางหรือเสียงบอกเหตุอันใด  อยู่ ๆ ก็หมับเข้าให้ที่แขน แล้วก็บินไปอย่างรวดเร็ว  ตอนแรกนึกว่าว่าผึ้ง ชาที่แขนไปพัก ยังใจเย็นรอดูอาการนะ ปรากฎว่าไม่เป็นไรมากขึ้นผื่นแดงที่แขนเล็กน้อย เจ็บจี๊ด ๆ สักพักก็หาย  ถึงบ้านก็พูดคุยเล่าสู่กันฟังถึงรู้ว่าน้องแตนมาจับจองที่อยู่กะเค้าด้วย 
ครั้งล่าสุดนี้ก็ไม่เข็ด (ลืมไปแล้วด้วย)  ช่วงระหว่างขุดหลุมลงเมล็ดทานตะวัน ก็เดินไปเรื่อย ๆ  ที่เดิมอีกล่ะค่ะ ด้วยความที่ลืมไปแล้ว ที่นี้โดนต่อยที่หน้าเลย  5555 ต่อยแล้วเชิด แต่คราวนี้เจ็บไม่มากเท่าครั้งก่อนสงสัยจะมีภูมิแล้วละมั้ง..
ทั้ง ๆ ที่สวนก็ไม่ค่อยรกเท่าไหร่นะคะ อย่างที่บอกว่าต้นไม้ยังไม่ค่อยโต  แต่แตนเยอะค่ะ เด็ก ๆ ต้องระวังเลยทีเดียว เพราะเขาหวงที่มาก เดินเข้าไปใกล้เขาจะมาป้องกันทันที  บางทีพากันมารุมเราด้วย ต้องเอาผ้าปัดไม่ให้มาใกล้แล้วรีบหนีไปไกล ๆ เลย อย่างนี้จะรอด  แต่ผู้ปกครองควรบอกลูกหลาน หรือไม่ก็ใส่ชุดตีผึ้งไปเลยดีกว่า  555

kwanbanna
*

« ตอบ #233 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 10:27:22 PM »

แตงไทยค่ะ  ชุดนี้ทานไม่ได้สักลูก ไส้เน่า เนื้อเละ  สันนิษฐานว่าเป็นเพราะอากาศร้อนมากและยาวนานเกินไปพอเจอน้ำฝน ก็เลยเป็นอย่างนี้  ทิ้งไว้ให้เป็นอาหารนกหนูละกัน    ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม  
kwanbanna
*

« ตอบ #234 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 10:45:57 PM »

สิ่งหนึ่งที่น่าชื่นชมคือการอดทนต่อดินฟ้าอากาศของไม้พื้นเมืองหรือไม้เจ้าถิ่น
ต้นขี้เหล็ก.. 
กลับไปคราวนี้บรรดาไม้ที่อุตส่าห์ซื้อหา ดั้นด้นเดินทางไปรับบริจาคจากทางภาครัฐ ปรากฎว่าสิ้นใจไปหลายต้นทั้ง ๆ ที่ล้วนแต่เป็นไม้ป่า  เช่น ยางนา  ประดู่  เป็นต้น
แต่ ขี้เหล็ก แน่กว่าใคร ไม่ต้องปลูก ไม่ต้องดูแล ได้แดด ได้ฝน ก็โตกันพรึ่บพรั่บ

kwanbanna
*

« ตอบ #235 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 11:03:11 PM »

วันนี้รู้สึกว่าเล่าเรื่องไม่ปะติดปะต่อกันเท่าไหร่..  ท่านผู้ชมโปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม   
และอย่าถือสาเกษตรกรออนไลน์เลย นะจ๊ะ นะจ๊ะ  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
ปิดวันด้วยภาพในสวนอีกแล้วครับทั่น... น้องนกไปทำรังด้วยใบยางนา... ห่อกันแบบง่าย ๆ 
ไม่ทราบว่าชื่อนกเป็นภาษาไทยจะเรียกว่าอะไร  เห็นพี่ชายบอกว่าเป็นประเภทนกกระจิบ.. ก็เพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรกในชีวิตเหมือนกัน  พี่ชายเรียกไปดูใกล้ ๆ  เออ แปลกดีเนาะสัตว์โลก
นกนี้ ภาษาแขมร์ เรียกนี้ว่า "โกน จาบ ตระยอง"  (โกน แปลว่า ลูก...,  จาบ แปลว่า นก หรือประเภทของนก  แปลรวม ๆ ก็คือลูกนก หรือนกที่ชื่อ ตระยอง...  โปรดอย่าถามว่าตระยองแปลว่าอะไร  ตอนนี้ตอบไม่ได้ แต่ถ้าสงสัยจริงจะไปหาคำตอบมาให้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม )

kwanbanna
*

« ตอบ #236 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 11:14:13 PM »

ต้องเล็งดี ๆ ถึงจะเห็น..  มองผิดมุมก็ไม่เห็น  อย่างนี้มุมภาพนี้ 
เนียนจริง ๆ น้องนกตระยองเนี่ย     

nipun
*

« ตอบ #237 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:05:00 PM »

เจมส์เข้ามาเยี่ยมชมสวน คุณแขกนี่ใช่คนที่ใส่แว่นตา ห่มสะใบสีขาวใช่มั้ยครับ....
คุณเจมส์เข้ามาปุ๊ป ฮาปั๊ปเลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
kwanbanna
*

« ตอบ #238 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:43:59 PM »

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมสวนเราค่ะคุณ nipun
คุณเจมส์เธอน่ารักค่ะ... นอกจากจะทำสวนหนึ่งไร่ด้วยจิตวิญญาณเกษตรกรแล้ว  เธอยังมีมุขฮาร่วมสมัยด้วย  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม 
แม้.. สองสามเดือนก่อนที่ทำงานเพิ่งจะจัดสัมมนาที่นครนายกอยู่เลย นี่ถ้ารู้จักเร็วกว่านี้คงจะหาโอกาสแวะไปเยี่ยม และขอกล้วยหินซะเลย... เสียดาย เสียดาย   >:
kwanbanna
*

« ตอบ #239 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:48:47 PM »

งานวันนี้คลี่คลายพอให้หายใจหายคอคล่องหน่อย  เลยมีเวลามาทำงานอดิเรกที่รักของเราคืออัพข้อมูลเกษตรกรออนไลน์ได้มั่ง
วันนี้จะพาไปดูอะไรแปลก ๆ ในสวนป่าโซนเดิม  ทั่นใดพอทราบว่านี่คืออะไร ช่วยให้ข้อมูลหน่อยนะคะ 

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 158   ขึ้นบน
  พิมพ์