หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน นา ป่าไม้ เกษตรไดอารี่คนอยากคืนรัง  (อ่าน 884812 ครั้ง)
cat007
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 03:51:07 PM »

แวะมาทักทายคนสุรินทร์ครับ  เคยไปบ้านเพื่อนที่นั่นอยู่สองครั้ง  อำเภอสำโรงทาบ
ช่วงปี 2528-2530 ราวๆนั้นครับบรรยากาศดีมาก  ครั้งแรกไปหน้าหนาว ครั้งหลัง
ช่วงเมษา  ปีนั้นเห็นแล้งสุดในรอบหลายสิบปี  น้ำดื่มหายากต้องกินน้ำอัดลมแทน
ตั้งใจว่าจะอยู่ซักสี่ห้าวัน  แต่พอไม่มีน้ำกิน  สามวันเผ่นกลับเลยครับ  อิ อิ

kwanbanna
*

« ตอบ #193 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 07:23:33 PM »

ขอบคุณที่กลับไวกว่ากำหนดนะคะ   นี่คือเหตุผลที่ตอนนี้อาหารเรายังพอมีเหลือกินอยู่   555  (อ่ะล้อเล่นนะคะ)
pp_79
*

« ตอบ #194 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 11:12:28 PM »

สวัสดีครับพี่แขก  ยิ้มเท่ห์

แวะมายามสวนป่า 3 ไร่ครับ อีกบ่โดนดอกครับ เดี๋ยวสิได่เก็บเห็ดแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมขอที่อยู่หลังไมด์ด้วยครับ ว่าจะฝากข้าวโพดไปให้ปลูกให้เต็มสวนป่า 3 ไร่เลยครับ ๕๕

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ สู้

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #195 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 11:50:05 PM »

สวัสดีครับคุณพี่แขก มาเยี่ยมสวนด้วยสักคนนะครับ เห็นแล้วชอบครับ
เสียดายที่ผมมีแต่ที่นาไม่มีที่สวนกับเค้า เลยทำแต่นาอย่างเดียว
ขอให้มีความสุขกับการเกษตรที่ชอบนะครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
kwanbanna
*

« ตอบ #196 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 05:21:42 AM »

สวัสดีครับพี่แขก  ยิ้มเท่ห์

แวะมายามสวนป่า 3 ไร่ครับ อีกบ่โดนดอกครับ เดี๋ยวสิได่เก็บเห็ดแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมขอที่อยู่หลังไมด์ด้วยครับ ว่าจะฝากข้าวโพดไปให้ปลูกให้เต็มสวนป่า 3 ไร่เลยครับ ๕๕

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ สู้

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณหลาย ๆ เด๊อค่ะท่านหมอพี..
คงไม่ทันเอาไปรอบนี้เนาะ ไม่เป็งไล  เดี๋ยวขึ้นไปอีกรอบหน้า ยิงฟันยิ้ม  (ไม่เกรงใจกันแล้วนะเนี่ย อิ ๆ )
เห็นสวนหมอพีแล้ว เป็นตาออนซอนหลาย..  พี่น่ะชอบรังนกกระจิบกะจาบมากเลยนะ  ดูเป็นธรรมชาติ  ตอนนี้ระดมปลูกไม้ที่นกชอบอยู่ ต้นหว้าที่คุณทิดโสให้ไปนี่ปลูกเยอะเลย  พ่อถามปลูกทำไมเนี่ยต้นหว้า(มีเหวี่ยงแถมเหล่หน่อย ๆ  555)  เราก็ยิ้ม ๆ   นึกในใจคอยดูไปละกันพ่อ  โชคดีพี่มีงานเยอะมากแล้วเลยไม่มีเวลามายุ่งกับสวนป่าเรา (สบายไป)
kwanbanna
*

« ตอบ #197 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 05:37:41 AM »

สวัสดีครับคุณพี่แขก มาเยี่ยมสวนด้วยสักคนนะครับ เห็นแล้วชอบครับ
เสียดายที่ผมมีแต่ที่นาไม่มีที่สวนกับเค้า เลยทำแต่นาอย่างเดียว
ขอให้มีความสุขกับการเกษตรที่ชอบนะครับ

ยิ้มเท่ห์

สวัสดีค่ะคุณนพ...
ขอบคุณที่มาเยี่ยมสวนเรานะคะ  ต้องขอบคุณทางบ้านที่อนุเคราะห์สละพื้นที่ให้ได้ทำอะไรแปลกใหม่ 
พี่ก็สนใจเรื่องการทำนาโยนเหมือนกันนะคะ  เอาไว้มีจังหวะดีจะลองทำดู (ต้องทำแผนให้แม่อนุมัติโครงการก่อน)
คิดเอาไว้เราเป็นผู้หญิงคงจะทำนาแบบปักดำไม่ไหว  เคยไปช่วยที่บ้านทำเมื่อหลายปีก่อน  ดำนาแบบปักดำนี่แหละ  สามวันติดกันเลยนะคะ มันสนุกดีทำแล้วหยุดไม่ได้ด้วยนะ..แปลกคนเหมือนกัน
ปรากฎว่าหลังเดี้ยงเลย ต้องเข้ากายภาพบำบัด  เพิ่งจะหาย... เหอๆ ๆ 
จึงคิดว่าถ้าจะทำนากินเองตามประสาหญิง(ชรา) ก็คงจะต้องใช้วิธีอื่นที่มันเหมาะกับเรา แล้วก็เห็นท่านอื่น ๆ ก็ทำเยอะแยะเนาะ  เอาไว้ดีมีเวลาไปศึกษาสอบถามคุณนพเพิ่มเติมนะคะ  จองคิวไว้ก่อนนะ   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
kwanbanna
*

« ตอบ #198 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:38:13 PM »

วันนี้จะพาไปชมปราสาทคู่บ้านคู่เมืองสุรินทร์ ซึ่งถือเป็นหนึ่งในบรรดาปราสาทหินที่อยู่บนเส้นทางปราสาทหินตั้งแต่ประเทศกัมพูชาถึงปราสาทหินพิมาย...ชื่อ กลุ่มปราสาทหินตาเมือน.. เป็นภาพตอนขากลับจากเอาต้นไม้ไปพักที่บ้านช่วงกลางเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา
ก่อนหน้านี้เคยไปเที่ยวเมื่อประมาณห้าปีก่อน  สภาพทางเข้ายังไม่ปกคลุมด้วยสแลนที่ทางทหารของปิดกั้นระหว่างเดินไว้ไม่ให้มองเห็นป่าข้างทางระยาวไปจนถึงรอบ ๆ ปราสาท   เห็นสภาพปัจจุบันแล้วรู้สึกหดหู่ การเมืองเข้าไปทุกที่ทุกทาง  แม้แต่สถานที่ที่บรรพบุรุษสร้างไว้ด้วยเจตนาบริสุทธิ์ 
และเมื่อห้าปีก่อนหน้านั้นก็ไม่มีทหารมาเฝ้าอารักขาเยอะขนาดนี้นะ   อ้อ ๆ แล้วที่บริเวณปราสาทมีทหารของเพื่อนบ้านมาอยู่เวรยามด้วยนะคะ  ถามคนของเราว่าบริเวณส่วนของเพื่อนบ้านฝั่งตรงข้ามปราสาทมีทหารเราไปเฝ้าอย่างนี้มั้ย พี่ทหารบอกไม่มี     ยิงฟันยิ้ม

kwanbanna
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:48:28 PM »

konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #200 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 10:58:31 PM »

ดูรูปและคำบอกเล่าของพี่แขกแล้วมันจี๊ดเลยครับ ไม่รู้จะพูดยังไงที่ของบ้านเราแต่เหมือนจะไม่ใช่ของเรา  ร้องไห้

ลังเล

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
kwanbanna
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:26:10 PM »

ถือว่าตัวเองเป็นคนโชคดีคนหนึ่ง   เกิดมาเป็นลูกชาวนา  มีพ่อเป็นชาวนา
มีลูกสาวก็มีแววจะเป็นชาวนาที่ดี    ยิงฟันยิ้ม  ไม่เชื่อเหรอ  งั้นตามไปดู 

เป็นไงละ   ตรวจตราใกล้ชิด ชอบธรรมชาติเหมือนกัน  ดูท่าจะไปด้วยกันได้สวย เลี้ยงไม่เสียข้าวสุก    ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ 
kwanbanna
*

« ตอบ #202 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:29:24 PM »

ไม่ได้มีแววเฉพาะเป็นชาวนานะ  ชาวสวนก็เดินตามรอยมามี้เหมือนกัน  ชอบต้นไม้ ใบหญ้า ... นี่ไง โชว์ให้ดู ๆ ๆ    แกร่ก ๆ ๆ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
kwanbanna
*

« ตอบ #203 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:50:58 PM »

มะ... จะพาไปดูสวนผักของเรา เมื่อปีที่แล้้ว

เห็นเค้าบอกว่าให้ปลูกดอกดาวเรืองแซมในแปลงผัก จะช่วยไล่แมลงได้
กรณีของเรา ก็ลองกะเค้ามั่ง แต่ไล่ได้หรือเปล่าไม่รู้ สังเกตไม่ทัน เพราะถั่วนี้ได้กินเพียงครั้งเดียวเอง  นอกนั้นงามยอดเกิ๊น
สงสัยปุ๋ยจะดีไปหน่อย    โกรธ   
kwanbanna
*

« ตอบ #204 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:55:44 PM »

เรื่องสร้างภาพละอย่างให้บอก    ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม  พ้นฤดูกาลไปหน่อยเหี่ยวเชียะ..
นี่แหละน้าโจนจันไดถึงได้พยายามเก็บเมล็ดพืชผักพืนเมืองเอาไว้เยอะ ๆ   ก่อนจะเป็นเหยื่อคุณนายทุนผู้ใจบุญหน้าโลหิต

kwanbanna
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:01:04 PM »

จากการทดลองปลูกผักหลายแบบ  ทั้งลงดิน  ขึ้นฟ้า(กล้วยไม้)  และแบบลงกระถาง
พบว่าตัวเองถนัดลงดินมากกว่า เพราะไม่ต้องเอาใจมาก บำรุงดินอย่างเดียว ที่เหลือจะปลูกอะไรก็ได้ งามไปหมด
แต่ปลูกกระถาง กระบะนี่ ไม่ได้เรื่อง งามตอนแรก ๆ ที่เพิ่งได้มาจากมือแม่ค้า อยู่กับเราสักพักก็เฉา หรือไม่ก็แห้ง แมลงลง
kwanbanna
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:05:31 PM »

kwanbanna
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:18:55 PM »

ไม่แน่ใจว่าทำไมภาพไม่ขึ้น.. ขอลองอีกครั้ง ถ้าไม่ขึ้นอีกก็พบกันสัปดาห์หน้าเลยก็แล้วกันนะคะ...
happy weekend  นะค้าาา

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 158   ขึ้นบน
  พิมพ์