หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน นา ป่าไม้ เกษตรไดอารี่คนอยากคืนรัง  (อ่าน 894203 ครั้ง)
kwanbanna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 08:41:05 AM »

อุโมงค์ต้นไม้  นำมาให้ชมพอเป็นกับแกล้มค่ะ 

kwanbanna
*

« ตอบ #177 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 08:52:57 AM »

ขอแก้คำพูดที่ว่าพอสูงไล่ ๆ กัน เพราะภาพนี้มันไม่ใช่   แต่ก็พอเป็นอุโมงค์ได้จริงมั้ยคะ

Liked By: yudhapol, deer art
kwanbanna
*

« ตอบ #178 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:01:20 AM »

อันนี้ก็อุโมงค์ เรียกเองว่าประตูแห่งความนอบน้อม เวลาเดินผ่านต้องก้มหัวให้เขาทุกทีเลยค่ะ   ยิงฟันยิ้ม 
deer art
*

« ตอบ #179 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:56:47 PM »

มาทักทายกระทู้ครับ (ยังไม่มีเวลาอ่าน)

Liked By: kwanbanna, yudhapol

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
jatupon2524
*

« ตอบ #180 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:34:06 PM »

เข้ามาชื่นชมคะ  ต้นต้นเยอะ....เดินเข้าสวนก็มีแต่รอยิ้ม เก่งจังคะ
James
*

« ตอบ #181 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 02:31:41 PM »

ไม่อยากจะบอกใครว่าตัวเองเป็นลูกชาวนา  เพราะยิ่งอ่านยิ่งดูกระทู้ของคนอื่น ปรากฎว่าเรามีความรู้เรื่องการเกษตรน้อยมาก เพิ่งจะได้มาศึกษาเพิ่มเติมเอาระยะนี้เอง...   
ประเด็นหนึ่งจากการอ่านกระทู้คนโน้นคนนี้  คือได้ความรู้ว่านาหรือแปลงเกษตรที่มีสารพิษ สารเคมี ในแปลงน้อย ถึงขั้นเป็นเกษตรอินทรีย์ได้ จะมีตัวชี้วัดความบริสุทธิ์ของเขาอยู่  เช่น มีแมงมุมบางประเภท (อันนี้มาจากกระทู้คุณเจมส์ ณ สวนหนึ่งไร่) แล้วก็มีไรแดงเกิดขึ้นในแปลง
ไม่อยากบอกเลยว่า นาและสวนเราก็มี... นึกได้ว่ารูปที่เราถ่ายเวลากลับบ้านมันมีตามนั้นเลย... ไม่นับแมงปอ  กบ เขียด ไส้เดือนตัวบักเอ้บ (ใหญ่มั่ก)  อ้อ ล่าสุดเจองูเขียวด้วย อันหลังนี่ไม่แน่ใจว่าเข้าประกวดได้หรือเปล่า   ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวเอารูปมาให้ดู 
สองภาพนี้ถ่่ายเดือนธันวาคม   2553

ถูกต้องแล้วครับ ถ้าเราไม่ทำร้ายธรรมชาติ ธรรมชาติก็ไม่ทำร้ายเรา เพราะเราเป็นส่วนหนึ่งของธรรมชาติ
rosera
*

« ตอบ #182 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 02:57:51 PM »

ไลขอแวะมาเยี่ยมสวนพี่แขกค่ะ เข้าสวนนี้บรรยายได้สนุกดีค่ะ ดูแล้วอารมณ์ดีจัง หรือเมาแดดก็ไม่่รู้นะคะ ร้อนจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ทานตะวันต้องปลูกปลายฝนต้นหนาวค่ะ ถ้าน้ำมากไปใบจะเยอะค่ะ(พี่ชายบอกมาค่ะ)
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #183 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 02:59:31 PM »

มองเห็นต้นไม้ที่ผลิใบอ่อน แทงยอด ... เท่านี้ก็มีความสุขแล้วครับ
สุขของคนบ้าปลูกเช่นเรา 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
nagdernthang
*

« ตอบ #184 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 05:05:27 PM »

เป็นกำลังใจให้ด้วยคนครับ ต้นไม้โตเร็ว งามมากครับ
kwanbanna
*

« ตอบ #185 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 09:51:15 PM »

มาทักทายกระทู้ครับ (ยังไม่มีเวลาอ่าน)
ขอบคุณค่ะ คุณ deer art  เป็นไงบ้างคะไร่นาสาโท มีความสุขแล้วสิคะท่านพระพิรุณเมตตาให้น้ำมาเต็ม ๆ แล้วนี่... ล่าสุดชอบเรื่องแมงดานาของคุณ.. ยังพูดกับน้องสาวเลยถ้าเจอตัวเป็น ๆ ที่ตลาดให้ซื้อไปปล่อยที่นาด้วย  อยากให้เค้ามาอยู่ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะสู้แสงสีม่วงได้มั้ยถ้ามาอยู่จริงเนอะ...  อ๊ะ ก็ถือว่าเป็นธรรมชาติวัฎจักรก็แล้วกันนะ
kwanbanna
*

« ตอบ #186 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 09:58:18 PM »

เข้ามาชื่นชมคะ  ต้นต้นเยอะ....เดินเข้าสวนก็มีแต่รอยิ้ม เก่งจังคะ
ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมค่ะคุณ jatupon  จริง ๆ แล้วสวนเราไม่ใหญ่เลยค่ะ เล็ก ๆ ยาว ๆๆ ขนาดกว้างประมาณ 7 เมตรเห็นจะได้ แต่มันยาวรอบ ๆ ที่นาเท่านั้นเอง เวลาถ่ายรูปออกมามันดูอลังการได้ใจจริง ๆ  555  ไม่เคยวัดว่ายาวเท่าไหร่ ดูโฉนดทีไรก็ไม่เคยจำว่ากว้างยาวเท่าไหร่  จำได้แต่ว่ามีเนื้อที่ประมาณยี่สิบไร่
ต้นไม้จะบอกว่าเยอะก็เยอะ จะบอกว่าน้อยก็น้อยค่ะ แล้วแต่คนมอง.. แต่ดิฉันพอใจและมีความสุขมากเวลาไปสวน..  ยังนึกเลยถ้าเป็นผู้ชายคงจะทำงานดึก ๆ ดื่น ๆ ได้อย่างแหลม ชาวนาอรหันต์ ที่ขุดดิน เวลากลางคืนมืดค่ำได้อย่างสบาย มีเวลาไฟฉายแปะหน้าผากก็ทำได้แล้ว..
โอย.. พูดมากแระ  เห็นมั้ยบอกว่าว่าชอบคุย.. อย่าชวนคุยเรื่องนี้เชียวค่ะ  หยุดไม่อยู่เด๊ะ...  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
kwanbanna
*

« ตอบ #187 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 10:02:51 PM »

ถูกต้องแล้วครับ ถ้าเราไม่ทำร้ายธรรมชาติ ธรรมชาติก็ไม่ทำร้ายเรา เพราะเราเป็นส่วนหนึ่งของธรรมชาติ
[/quote]
ขอบคุณสำหรับคำคม ๆ  ขอให้สนุกกับการทำสวนหนึ่งไร่นะคะ คุณเจมส์  ว่าง ๆ จะไปขอกล้วยหินนะคะ.. อยากได้ ๆ (ช่างขอจริง ๆ นะเราเนี่ย)  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: yudhapol, James, deer art
kwanbanna
*

« ตอบ #188 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 10:07:47 PM »

ไลขอแวะมาเยี่ยมสวนพี่แขกค่ะ เข้าสวนนี้บรรยายได้สนุกดีค่ะ ดูแล้วอารมณ์ดีจัง หรือเมาแดดก็ไม่่รู้นะคะ ร้อนจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ทานตะวันต้องปลูกปลายฝนต้นหนาวค่ะ ถ้าน้ำมากไปใบจะเยอะค่ะ(พี่ชายบอกมาค่ะ)
ขอบคุณน้องไลนะคะ ที่แวะมาเยี่ยมชมสวน และให้คำแนะนำสำหรับการปลูกทานตะวัน...
จะอารมณ์ดีหรือเมาแดดนี่ พี่ว่าทั้งคู่แหละค่ะ... เวลาไปสวนก็อารมณ์ดี  แต่อยู่ไปนาน ๆ ก็เมาแดด  ชักตาลาย  เคยจะเป็นลมด้วยน่ะ จริง ๆ ไม่ได้โม้ ตอนซักเดือนกรกฎาที่ผ่านมา ฝนก็ไม่ตก แดดก็แรง ลมก็แรง แล้วก่อนนั้นทานน้ำแข็งด้วย ปรากฎว่าทำงานไปแล้วหายใจทางปากยังไงไม่รู้ ทำงานเสร็จเหงื่อท่วมตัวเลย ดีที่อยู่ใกล้กระท่อม ได้พักแล้วทานน้ำ
เลยรอดตายมาได้ จน บัดนาว...555

Liked By: yudhapol, deer art, rosera
kwanbanna
*

« ตอบ #189 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 10:11:36 PM »

มองเห็นต้นไม้ที่ผลิใบอ่อน แทงยอด ... เท่านี้ก็มีความสุขแล้วครับ
สุขของคนบ้าปลูกเช่นเรา 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
เห็นชื่อท่านทิดโทมาเยี่ยมสวนเราทีไร ยิ้มทุกทีกับการมาเยี่ยมเยือนของกัลยาณมิตรทั่นนี้ 
เป็นไงคะ ได้ข่าวว่าเป็นพระเอก transformer หายใจทางปากแล้วเหรอ   ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ 
คุณทิดกับเรานี่ดีที่ไม่ทำงานที่เดียวกัน ไม่งั้นชวนกันโดดไปดูต้นไม้ตลอด ตลอด  โดนไล่ออกแหงม ๆ ๆ

Liked By: yudhapol, deer art, pp_79
kwanbanna
*

« ตอบ #190 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 10:21:56 PM »

เป็นกำลังใจให้ด้วยคนครับ ต้นไม้โตเร็ว งามมากครับ
ขอบคุณคุณนักเดินทางนะคะ... ดิฉันก็นักเดินทางเหมือนกันค่ะ ทั้งทางชีวิตที่มองเห็นทางและมองไม่เห็นทาง (ด้วยตาหยาบ)  555
ต้นไม้ก็โตตามอัตภาพของเค้าล่ะค่ะคุณ... ตอนแรก ๆ นี่พวกเราปลูกแบบอยากปลูก ลงตรงไหนก็ลงไม่ได้ศึกษาว่าต้นไหนชอบดิน น้ำแบบไหน  ปรากฎว่าพอได้ระยะหนึ่ง อ้อ เข้าใจ แต่ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่านะคะ 
คืออย่างนี้ค่ะ  ต้นไม้พันธุ์เดียวกัน เราแยกปลูก เอาเรื่องจริง เช่น ต้นแดงมีสองต้น ต้นหนึ่งปลูกติดน้ำ งามดีมาก สูง ตรง ต้นสวยมีอนามัย   อีกต้นปลูกฝังที่นา ได้น้ำปีละครั้ง ไม่ค่อยสวย ใบหงิก ต้นงอ ๆ  เฮ้อ  มืออาชีพ (อื่น) ก็ยังงี้ละ 
แต่ได้ความรู้เยอะนะคะ จากการปลูกต้นไม้  เช่น เราปลูกต้นแคนาติดกันเลยสามสี่ต้น  จำได้ว่าตอนนั้นเหนื่อยล้ากันแล้ว ต้นไรก็ปลูกไปเถอะ ขี้เกียจจะแยกแปลง เมื่อยจะแย่  เลยลง ๆ ติด ๆ กันไป  ปรากฎว่าปีถัดมาใบร่วงหมดทุกต้นเลย  กลับบ้านไปต๊กกะใจ ดีนะที่บ้านไม่โค่นมันทิ้ง สงสัยรอเรามาดูอาการเจ  .. ดิฉันก็ตกใจนึกเค้าตายยกครัวเสียแล้ว.. ก็เลยลองเอาเล็บไปขูดต้นดู เอ๊ะ ลำต้นยังสดอยู่นี่  บอกแม่ว่ามันไม่ตายนี่ ให้เวลาดูใจกันก่อนดีกว่า...  ปรากฎว่าพอได้ฝน ทีนี้ง้าม... แล้วก็ไม่เคยร่วงใบตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา   จบข่าว   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol, deer art, rosera
kwanbanna
*

« ตอบ #191 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:33:43 PM »

ปิดท้ายคืนนี้ด้วยเรื่อง  ตามล่าหา ต้น มะหาด...
จริง ๆ แล้วดิฉันเริ่มต้นหาต้นมะหาดมาปลูกที่สวนด้วยความทรงจำตอนเด็กที่ชอบไปเก็บลูกมะหาดสุกของตาบ้านข้าง ๆ 
จำได้ว่า ก็เก็บที่ตกใต้ต้นนั่นแหละ ลูกไหนเปื้อนดินก็เอามาขัดกับกางเกงหรือเสื้อแล้วก็เอาเข้าปาก รสชาดอร่อย เปรี้ยวหวานกำลังดี แต่กินมากจะเข็ดฟัน..
ผ่านไปหลายสิบปี คุณตาเจ้าของก็ไปสวรรค์ ต้นไม้ก็ไม่อยู่แล้ว (ไม่แน่ใจใครไปก่อนกัน เพราะเราไม่ค่อยได้อยู่บ้าน  ยิงฟันยิ้ม
ก็นึกถึงอยากมีต้นไม้สมัยเด็กเอาไว้เล่าให้เพื่อนฝูงลูกหลานฟัง  ตอนแรกไม่ทราบว่าชื่อมะหาดรู้แต่ภาษาเขมรคือ ซำเปือร (กระดกลิ้นตัว ร ด้วยนะ)  เอาไงละจะบอกคนขายว่าไง ก็สื่อสารไปเรื่อย จนเจอที่ตลาดต้นไม้คลองสิบห้า ก็ซื้อมาสิบต้น ๆ ละสิบบาท รอดสองต้นในปัจจุบัน (ชุดนี้เป็นพันธุ์ใบใหญ่ ตามที่ท่าน อ.ขุนดงแนะนำ)
อีกทีก็ไปซื้อที่ตลาดต้นไม้ ของทหารที่บางเขน  จำได้ว่าต้นขี้เหร่มาก ยอดกุด ๆ แม่ค้าขายให้ต้นละสี่สิบบาท ก็เอามาปลูกเป็นมะหาดต้นแดงต้นแรกของสวนนี้เลย  และนั่นก็คือที่มาที่ไป  และเขาผู้นั้นก็คือผู้นี้ ... ในภาพนี้สูงเจ็ดเมตรได้มั้ง(คำนวณความสูง
คร่าวจากคนตัวเตี้ยๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ)
ความสูง :

ความกว้าง :
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 158   ขึ้นบน
  พิมพ์