หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน นา ป่าไม้ เกษตรไดอารี่คนอยากคืนรัง  (อ่าน 750295 ครั้ง)
kwanbanna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 12:00:35 PM »

พี่ชุติพนธ์พูดถูกเรื่องไร่นาแห่งนี้ได้แม่ทัพที่ดี คือพ่อ  จึงเจริญงอกงาม  เขียวขจี  ได้อย่างที่เห็น

พ่อเป็นฮีโร่ของดิฉันค่ะ.. คนเดียวในดวงใจต้องยกให้พ่อ  จำได้ตั้งแต่เด็กพ่อทำงานทุกอย่าง รับจ้างตัดไม้ต่างถิ่น ขายของ ปั่นจักรยานเป็นกิโล ๆ ไปขายของ ขายยาสูบ ส่งลูกเรียน  คุณแม่อยู่บ้าน  ทั้งสองท่านเรียนน้อย ต้นทุนชีวิตก็น้อย ฐานะก็ยากจนซะจริง ๆ  มีลูกก็ตั้งห้าคน ท่านจึงประกอบอาชีพตามแต่โอกาสจะอำนวยขณะนั้น  
พ่อเป็นคนความจำแม่น  จำดี  อารมณ์ดี  นักเลง พูดจาเสียงดังฟังชัด แข็งแรงกล้ามเป็นมัด ๆ หน้าอกใหญ่กว่าลูกสาวเสียอีก  555   ดิฉันกลับบ้าน ถ้าได้อยู่กับพ่อ จะเป็นฝ่ายฟัง คอยยุให้พ่อเล่าเรื่องเก่า ๆ เราก็ได้ความรู้ประวัติศาสตร์บ้านนาบ้านไร่ ใครเป็นญาติใคร มาจากไหน ความเป็นมาของหมู่บ้านของผู้คน  วิถีชีวิตเมื่อสมัยพ่อเป็นเด็ก  เล่าได้เป็นฉาก ๆ  ให้พ่อเล่าเมื่อใด ก็ได้อรรถรส  และ ฮา

สิ่งเหล่านี้เป็นแรงผลักดัน  และซึมซับ เป็นตัวตนของดิฉัน  ที่บ้านนอกยังไงก็บ้านนอกอย่างนั้นแหละ   แต่จากการทำงานที่ต้องพบปะผู้คนเราก็จะมีบุคลิกอีกลักษณะ  การทำงานทำให้เราหยุดนิ่งไม่ได้ ต้องแสวงหาความรู้ และวิทยาการใหม่ ๆ  และมีใจบริการประชาชน และลูกค้า...  สนุกดี และมีความสุข ค่ะ  

kwanbanna
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 12:03:02 PM »

เจมส์เข้ามาเยี่ยมชมสวน คุณแขกนี่ใช่คนที่ใส่แว่นตา ห่มสะใบสีขาวใช่มั้ยครับ....

ตาหลกละคุณเจมส์   อายุดิชั้น 45 ไม่ใช่ 75 นะ  (ไม่อยากพูดถึงเลยเนี่ย  ขอพูดเป็นครั้งสุดท้ายได้มั้ย ฮึ ยิงฟันยิ้ม)
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 12:05:34 PM »

เจมส์เข้ามาเยี่ยมชมสวน คุณแขกนี่ใช่คนที่ใส่แว่นตา ห่มสะใบสีขาวใช่มั้ยครับ....

อย่าซ้ำเติมผมเลยครับ คุณ James   แค่นี้ผมก็แย่แล้ว  ถ้าข้อเท็จจริงกลายเป็น คนที่ใส่แว่นตา ห่มสะใบสีขาว นั่นอีก ผมคงไม่กล้าเข้ามาในกระทู้นี้อีกเลย  
kwanbanna
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 12:06:30 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณ super M  ขอให้โชคดีเช่นกันค่ะ
kwanbanna
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 12:08:32 PM »

เดี๋ยวรีบเลี้ยวเข้าสวนเราดีกว่า  ก่อนจะเลยเถิดไป พระราม 9 คาเฟ่แล้วหยุดไม่อยู่   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
kwanbanna
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 12:29:15 PM »

เอ.. ถึงไหนแล้วหว่า... อ้อ ก็หลังจากท่านแม่อนุญาตให้ใช้พื้นที่ 3 ไร่ไปบริหารเอง นั่นคือเมื่อกลางปี 54   ก็เตรียมการประสานกับทางบ้านเรื่องจะปรับปรุงพื้นที่  ประกอบกับมีแผนที่ขุดลอกคูให้ลึกอยู่แล้ว   ก็จึงดำเนินการดังนี้
1.  ขุดลอกคูรอบสวน (เฉพาะฝังตะวันออก)  ให้ลึกขึ้นจากเดิม 3 เมตร  เป็น 6 เมตร   ตามรูปที่แสดงตอนต้นไปแล้ว
2.  ขุดลอกบ่อน้ำฝั่งตะวันตกให้ลึกกว่าเดิม
เอาดินจากสองส่วนมาถมที่นาฝั่งตะวันตกที่ติดชายแดนเพื่อนบ้านเลย พื้นที่ไม่รวมบ่อน้ำประมาณสองไร่

kwanbanna
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 12:33:51 PM »

ลืมบอกไปค่ะ  นี่คือกระบวนการที่ได้ดำเนินการผ่านไปแล้ว
1.  เดือนเมษายน  2555  ขุดลอกคูคลอง บ่อน้ำ  และถมที่
2.  ต้นเดือนพฤษภาคม 55 เริ่มโครงการสวนป่า 3 ไร่  และปรับปรุงเรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน รวมระยะเวลาเดินทางมาได้ 3 เดือนกว่า ๆ แล้วค่ะ 
James
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 12:43:51 PM »

ตาหลกละคุณเจมส์   อายุดิชั้น 45 ไม่ใช่ 75 นะ  (ไม่อยากพูดถึงเลยเนี่ย  ขอพูดเป็นครั้งสุดท้ายได้มั้ย ฮึ ยิงฟันยิ้ม)
แหะ..แหะ ล้อเล่งน่า.. เจมส์ก็เท่าคุณแขกแหละ แต่ผมนี่ซิเท่าคุณยาย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผู้พันครับ อันนั้นผู้ทรงคุณวุฒิที่ต้องดูแลอย่างดีเลยละครับ...
kwanbanna
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 01:07:43 PM »

บรรยากาศเริ่มต้นสวนคืนรังค่ะ

ตามที่ได้บอกกล่าวตอนต้นว่าเราออกจะเป็นแนวไร่นาสวนผสม คือ มีสวน มีป่า มีนา มีการเลี้ยงสัตว์ (วัวและไก่)  
โดยเฉพาะน้องวัวนี่พ่อเค้าเอาใจเป็นพิเศษ เข้านอกออกในได้ทุกที่ไม่มีห้าม ดังนั้น สองหน่วยนี้ (พ่อเป็นหน่วยปศุสัตว์ ส่วนเราเป็นหน่วยพัฒนาที่ดิน)  จะมีเรื่องกระทบกระทั่งกันเนือง ๆ  ด้วยน้องวัวเป็นเหตุ 555

ดังนั้น เพื่อป้องกันเสียแต่เนิ่น ๆ ก่อนสวนป่าเราจะเริ่มเป็นรูปเป็นร่าง จึงต้องกันส่วนพื้นที่ใหม่ไม่ให้น้องวัวยุ่มย่ามเหยียบต้นไม้ที่ยังเล็ก   ด้วยการล้อมรั้วแบบชั่วคราวส่วนที่ติดที่นา เอาไม้ไผ่(ของเราเองที่ปลูกข้าง ๆ กระท่อม) มาทำรั้วพอกันไม่ให้วัวลอดมาแง้บ ๆ ยอดกล้าไม้ ได้  (อาศัยแรงงานหลาน ๆ เราทำด้วย และจ้างลุงข้างบ้าน 2 วัน ๆ ละ 250 บาท พร้อมลิโพ และเหล้าขาวส่วนหนึ่ง)

จริง ๆ แล้วเราทำคู่ขนานกันในช่วงนั้น  คือส่วนหนึ่งทำรั้ว  ส่วนหนึ่งก็ไปดำเนินการเรื่องต้นกล้วย.. ด้วยว่าพื้นที่ใหม่มันใหม่จริง ๆ หน้าดินก็เอามาจากก้นบ่อ จึงไม่ค่อยมีสารอาหาร  การที่จะปลูกต้นไม้ให้งามต้องบำรุงดินก่อน ทำตามผู้รู้และนักปราชญ์ของแผ่นดินนี้ท่านแนะนำมา  จึงคิดทำตามท่่านดีกว่า คือลงกล้วยปูพื้นก่อน เราลงทุนไม่แพง ไปขอหน่อกล้วยเพื่อนบ้าน(ซะงั้น และก็จริง ๆ ด้วยนะ)  เพื่อนบ้านก็ใจดี(สงสัยไม่กล้าขัด 555)  เปล่าหรอกค่ะ.. เขาไม่ขายเพราะว่าเราก็ญาติ ๆ คุ้นเคยกัน มีอะไรก็แบ่งกันมากกว่านี้อีก
ได้หน่อกล้วยมา ก็เอามาลง พอดีช่วงนั้น (ต้นพฤษภา) ฝนตก ดินไม่แข็งก็ทำงานง่ายหน่อย

อ้อ ระหว่างนาฝั่งตะวันออกกับฝั่งตะวันตก เราถมดินทำเป็นถนนเชื่อมกันด้วย
kwanbanna
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 01:50:18 PM »

นั่นคืองานตอนพฤษภาคม  2555  (รูปทางเชือมที่เห็นเป็นภาพปัจจุบันที่ลงแฝกและตะไคร้ตาขอบทางแล้วค่ะ)
เดือนมิถุนายน ก็ขึ้นไปดูสวนอีก 2 ครั้ง 
ต้นเดือนมิย  ไปลงตะไคร้ หนามแดง แล้วก็แฝกรอบ ๆ สวน  คราวนี้ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู  แต่รูปต่อ ๆ ไปก็มีให้เห็นค่ะ
กลางเดือนมิถุนา ไปซื้อต้นไม้ร้านป้าเรืองที่ภาชี ตามข้อมูลที่ได้ในเว็บนี้แหละ ซื้อเสร็จก็เอากลับบ้านเลยเพราะว่าหนักแอ้ก ไหน ๆ ก็จะครึ่งทางจะถึงบ้าน กลับสุรินทร์ละกัน ค้างบ้านคืนหนึ่งเช้าก็กลับ เพราะไม่มีวันหยุด

ถึงบ้านก็มืดแล้ว เอาของต้นไม้ลง (ไม่มีรูป)
เช้าก็ลงไปดูสวน เห็นภาพกิจวัตรของพ่อ คือทำงาน ไม่มีวันหยุด

แล้วพัฒนาการของสวนเดือนกว่า ๆ

kwanbanna
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 01:55:17 PM »

แหะ..แหะ ล้อเล่งน่า.. เจมส์ก็เท่าคุณแขกแหละ แต่ผมนี่ซิเท่าคุณยาย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผู้พันครับ อันนั้นผู้ทรงคุณวุฒิที่ต้องดูแลอย่างดีเลยละครับ...
ไม่โกรธหรอกค่ะ  แต่อย่าผ่านมาแถวพระรามเก้านะ... ฮะ ๆ ๆ  ถิ่นใครถิ่นมัน
Tapioca
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 02:40:29 PM »

ถึงบ้านก็มืดแล้ว เอาของต้นไม้ลง (ไม่มีรูป)
เช้าก็ลงไปดูสวน เห็นภาพกิจวัตรของพ่อ คือทำงาน ไม่มีวันหยุด

เข้ามาช่วยเป็นกำลังใจครับ..ให้สวนป่าประผลสำเร็จครับ.. ยิ้มเท่ห์
พี่โชคดีจังครับที่มีผู้จัดการสวนที่ขยันขันแข็งมาก.. อายจัง
ที่บ้านผม (บุรีรัมย์) ก็มีผู้จัดการสวนแบบนี้อยู่ท่านหนึ่งเหมือนกันครับ (อีพ่อของผมเอง).. ยิงฟันยิ้ม..ที่วันไหนไม่ได้จับจอบจับเสียม..ก็จะพาลจับไข้ขึ้นมาซะงั้น.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้..เวลากลับบ้าน..ลูกๆก็เลยต้องซื้อจอบซื้อเสียมไปฝากเพิ่มขึ้น..ด้วยความเกรงว่าแกจะ..แอบไม่สบายครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2012, 02:42:59 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
kwanbanna
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 05:38:43 PM »

ขอบใจน้อง tapioca  ที่มาให้กำลังใจนะคะ  ขอให้คุณพ่อแข็งแรง ๆ เป็นกำลังใจลูก ๆ หลาน ๆ นาน ๆ นะคะ
kwanbanna
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 05:49:14 PM »

ช่วงวันหยุดเข้าพรรษา  ได้ลาหยุดยาวรวมกัน 7 วัน ก็ออกเดินทางตั้งแต่คืนวันศุกร์ 27 กรกฎากันเลยทีเดียวเชียว มีป้า(พี่สาวคนโตของแม่)  ไปด้วย  ช่วงเช้าแวะคารวะท่านอาจารย์ยุทธพล ณ  สวนขนุนแห่งเมืองสุรินทร์  อาจารย์กรุณาให้ต้นสำโรง ชมพูน้ำดอกไม้ พริกเครือ มะหาดมาลงที่สวนเราด้วย...
จากนั้นก็เดินทางต่อไปบ้านทันที ไม่ถึง 30 นาที ก็ถึงบ้าน  ทำธุระส่วนตัวเรียบร้อยก็ออกสำรวจสวนในทันใด  (เหมือนลิเกเลยนิ) ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ
อยู่ กทม. ก็คิดถึงสวนทุกวัน โทรสอบถามที่บ้านตลอด ฝนตกมั้ย ต้นไม้เป็นไงมั่ง ทั้ง ๆ ที่เพิ่งจะกลับ  แต่มันเหมือนน้านน นาน
แวะมาดูต้นไม้ในสวนเฟสพี่ก่อนเข้าสวนน้องใหม่ก่อนนะคะ

นี่เป็นโซนกลาง 

ต้นกล้าที่ลงไว้เพื่อทำนาดำ ก็ยังรอน้ำฝนอยู่

kwanbanna
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 06:10:38 PM »

กิจกรรมวันนี้ ขุด ๆ ปลูก ๆ ไม่ได้ถ่ายรูปช่วงทำมาเพราะเลอะ และเหนื่อย
เอารูปตอนเดินสำรวจสวนใหม่ พบต้นขี้เหล็กขึ้นเองหลายต้นเลย (ต้นแม่มันอยู่ใกล้ ๆ ตรงมุมสวน เวลาออกฝักมันก็ปลิวมาตามปกติ  เนื่องจากก่อนหน้านี้เวลามันขึ้นก็ตรงกับเวลาเราทำนาก็ไถกลบ มันเลยไม่ได้เกิดเสียที)
ต้นแม่(ขี้เหล็ก)

และนี่ก็ลูก ๆ ของมันบางส่วน
kwanbanna
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 06:34:25 PM »

ตกเย็น เทวดาท่านใจดี เมตตาให้ฝนมาตั้งแต่ห้าโมงเย็น  สี่ทุ่มเข้านอนแล้วก็ยังตกอยู่แต่ลดปริมาณลงหน่อย

เช้าวันที่ 29 ก็เริ่มสำรวจแต่เช้าเลย  ได้ผล  ความชุ่มชื่นกลับคืนมาอีกครั้ง

สวนใหม่เราแฉะมาก ไม่น่าจะเหมาะที่จะย่ำต้นไม้ตอนนี้ 

จึงเปลี่ยนแผนเกณฑ์สมาชิกให้ช่วยลงแฝกที่ถนนทางเชื่อมดีกว่า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 158   ขึ้นบน
  พิมพ์