หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน นา ป่าไม้ เกษตรไดอารี่คนอยากคืนรัง  (อ่าน 894805 ครั้ง)
kwanbanna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 08:36:45 PM »

สุดท้ายของการเดินทาง อย่าลืมไปชมสวนพ่อใหญ่ยู๊ดดด อีกท่านหนึ่งนะครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แหม แหม แหม.. มีแอบมาแฝงโฆษณาด้วยนะ เดี๋ยวฟ้อง สคบ.เรย... อิ ๆ ๆ ๆ    ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ 

kwanbanna
*

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 08:40:27 PM »

เข้ามาสวัสดีพี่แขกครับ  ชื่นชมในความคิด และสิ่งที่ลงมือทำไปแล้วนะครับ  ให้กำลังใจและรอติดตามนะครับพี่
อยู่สุรินทร์เหมือนกันครับ  ฝั่งบัวเชด  ใฝ่ฝันเรื่องนี้มานานแล้ว แต่ยังไม่เป็นชิ้นเป็นอันนัก  ได้แต่คิดเสียส่วนใหญ่
เหตุเพราะระยะทางส่วนหนึ่ง ปัจจุบันก็อยู่ กทม.เหมือนกัน  แต่อีกไม่นานครับ  อะไรๆ  คงเข้าที่เข้าทาง เตรียมลุย
แบบพอเพียง เหมือนกันครับ
เอาใจช่วยคนบ้านเดียวกันค่ะ   อยู่ กทม.เหมือนกันหรือคะ.. ถ้าผ่านมาทางพระรามเก้าก็แวะมาคุยกันได้นะคะ  เดี๋ยวเลี้ยงกาแฟดอยตุง  อร้อย อร่อย...
onanuch
*

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 06:58:15 PM »

ขอแสดงความชื่นชม และเป็นกำลังใจให้คุณแขกอีกคนนะคะ เราก็รุ่นราวคราวเดียวกันแหละค่ะ ดิฉันรู้เลยว่กำลังวังชาเราก็ไม่เต็ม 100% แล้ว เราต้องทุ่มเทเรี่ยวแรง(ที่ไม่ค่อยจะมี)ลงไปมากกว่าคนหนุ่มสาวเยอะ เห็นคุณแขกมุ่งมั่นขนาดนี้ นับถือค่ะ นับถือ

Liked By: kwanbanna, yudhapol
kwanbanna
*

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 07:42:48 PM »

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมและให้กำลังใจกันค่ะ คุณ onanuch
คุณพูดถูกเรื่องกำลังวังชา   เรื่องอายุเป็นเรื่องหนึ่ง อีกเรื่องหนึ่งของดิฉันคือเราไม่ได้เกิดมาเพื่อสมบุกสมบัน  ดิฉันรู้ตัวเองดีตั้งแต่เด็กแล้ว ที่บ้านมักจะเปรียบเทียบเรากับเพื่อน ๆ ที่แข็งแรงกว่า  ตอนเด็กก็ไม่ได้คิดอะไร ตอนโตมาก็เข้าใจ  ฮ่วย.. ก็ธรรมชาติบอบบางร่างเล็กอย่างดิชั้นจะเอาแรงที่ไหนไปสู้อย่างเค้าล่ะ    ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม 
แต่ก็ด้วยใจรัก และเห็นคุณค่าของผืนดินที่มีคุณประโยชน์ม้ากกกก (ต้องออกเสียงแบบโน้สอุดมเลยทีเดียวเชียว)
ไม่ได้พูดเล่นนะคะ  เราเห็นผืนดินที่นาแล้ว  โอ๊  นี่มันสวรรค์ดี ๆ นี่เอง ทองคำแท้ ๆ  แต่ไม่มีใครเห็นค่า  ดิฉันชอบท้องทุ่งนาตั้งแต่เด็กจนถึงปัจจุบัน จะเป็นคนช่างสังเกตและซึมซับทิวทัศน์ท้องไร่ท้องนาทุ่งข้าวทุกฤดู หน้าฝน เป็นอย่างไร หน้าแล้ง หน้าหนาว รู้จัก สัมผัสได้ 
ฮะแอ้ม!!!  ถึงแม้จะตัวเล็กร่างบาง  แต่ตอนเด็กก็ตักน้ำจากบ่อแล้วหาบน้ำใส่โอ่งเต็มก็แล้วกันอ่ะ..  ระยะทางก็ราว ๆ 200 เมตร หน้าแล้งปิดเทอมก็เลี้ยงควาย น้ำไม่มีให้กินก็หาบน้ำจากสระไปให้ควายกิน  ประสบการณ์เยอะค่ะ  ถ้าจะให้พูดล่ะก็ ย้าว ยาว... 555
พูดมาซะไกลเลย  สรุปคือเห็นด้วยเรื่องอายุและเรี่ยวแรง  ถึงได้บอกเพื่อน ๆ ที่ทำงานว่าใครก็ตามที่บอกว่ารอเกษียณก่อนแล้วค่อยทำไร่ทำนาน่ะ คิดผิด  ความคิดเห็นส่วนตัวของดิฉัน เขาคิดผิด.. ทุกท่านที่ทำเกษตรจริงจะรู้ว่าเพราะอะไร พูดไปเดี๋ยวจะเอาหมากพร้าวไปขายสวนเสีย  อิ ๆ ๆ
ขอบคุณอีกครัังนะคะ  แล้วแวะมาเรื่อย  ๆ นะคะ  คุณ onanuch
momnong
*

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 08:07:00 PM »

ผักบุ้งขาวน่าทานจัง

Liked By: kwanbanna, yudhapol

kwanbanna
*

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 08:17:37 PM »

ผักขึ้นนเองค่ะคุณหม่อมน้อง สด สะอาด ทานแล้วไม่ต้องกลัวอ้วน... ไม่มีพิษภัยด้วยนะค้าา    ยิ้ม

Liked By: yudhapol, Sk.kk
naturefarm
*

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 08:39:01 PM »

สวัสดีครับ พี่แขก (ขอเรียกพี่..ก็แล้วกัน..ตอนนี้ครบ ๔๓ เต็ม)สวนอยู่ส่วนไหนของสุรินทร์หนอ  เคยไปเรียนสุรินทร์ (สวายวิทยาคาร ม.ต้น) ม.ปลายเรียนบุรีรัมย์   ตอนนี้ทำงานสัตหีบ  ทำสวนอยู่อุบล(เดชอุดม) จะไปทำสวนทุก ๓ เดือน  หรือแล้วแต่สะดวก  เห็นความก้าวหน้าของสวนแล้วขอชื่นชมครับ

Liked By: kwanbanna, yudhapol, rrwork
kwanbanna
*

« ตอบ #135 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:05:42 PM »

สวัสดีค่ะ คุณnaturefarm
ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมนะคะ  ดีใจจังเลยมีเพื่อนบ้านมาทักทาย  ยิงฟันยิ้ม
สวนของพี่เหรอ... ใช้เส้นทางถนนปัทมานนท์ (สุรินทร์ ท่าตูม) ถึง กม.13 เลี้ยวซ้ายเลยค่ะ ขับไปอีกประมาณ 7 โลก็เจอ
อยู่ติดถนน รพช.นาดี-อาลอค่ะ... ท้ายหมู่บ้านกระทมพรง...
พี่จะบ้าสวนมาก  อยู่ติดสวนทั้งวันถ้าได้ไปนะ เช้าถึงเย็นถึง  ตกเย็นทานข้าวเย็นเสร็จแล้วถ้ายังมีแสงอยู่ก็จะปั่นจักรยานไปดูสวนอีกรอบ  มันบอกไม่ถูก ผูกพัน รัก อะไรประมาณนั้นล่ะค่ะคุณน้องขา.. 555

Liked By: yudhapol, naturefarm, rrwork
kwanbanna
*

« ตอบ #136 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:11:26 PM »

ระหว่างคิดถึงบ้าน(นอก)  ทำอะไรก็บ่ได้ เพราะว่าบ่อจี๊เลี้ยว.. เอาภาพผักในบ้าน กทม.มาดูไปพลาง ๆ ก่อนดีกว่าเรา 

kwanbanna
*

« ตอบ #137 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:16:02 PM »

ข้างต้นคือต้นหูเสือ  ข้างล่างคือ .... ช้าพลู

ใบงามมากเลย อยู่ใต้ต้นลั่นทม
kwanbanna
*

« ตอบ #138 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:26:40 PM »

เมื่อเช้าคุยกับทางบ้าน(พี่ชาย) ได้ข่าวว่าน้ำท่าเริ่มมาบ้างแล้ว.. ต้นไม้ก็เริ่มผลิใบ.. โฮ่ย.. พูดแล้วอยากกระโดดทีเดียวถึงบ้านเลย

มีคำถามอยากจะถามท่านกัลยาณมิตร  คือ สวนสามไร่ตอนนี้ลงไม้ยืนต้นไม้ป่าแซมกับต้นกล้วย  ไม่ได้นับเลยว่ากี่ต้นแล้ว.. สงสัยว่าง ๆ จะต้องลองนับดูบ้างละ  ที่พอจำได้ก็มี ตะเคียน ตะเคียนทอง พะยูง  มะค่าโมง ขี้เหล็ก ฝาง หนามแดง มะหาด ประดู่กิ่งอ่อน ประดู่แดง แดง ยางนา ไม้ป่าพื้นเมืองอีกไม่ทราบภาษากลางเรียกอะไร (ขุดต้นมาจากลำชีเลย)  มะฮอกกานี  ก้ามปู(เอาไว้กวาดใบไปทำปุ๋ย) ไผ่ มะกล่ำต้น ต้นอะไรอีกน้อที่เค้าเอาไม้ไปทำไก่ย่างที่ศรีสะเกษน่ะ นึกไม่ออก   โกรธ

ทีนี้ระหว่างที่รอเค้าโต ก็ยังพอมีพื้นที่ว่างอยู่  ล่าสุดนี่เอาเมล็ดฟักทองไปโรยเอาไว้รอบ ๆ กอกล้วย  กับลงดอกบานไม่รู้โรย ดอกดาวเรือง และบานชื่อทิ้ง ๆ ไว้ ไม่แน่ใจว่าจะขึ้นหรือเปล่า  อยากให้มีดอกไม้เต็มสวน ไว้ให้คุณผึ้งมากินเป็นอาหารค่ะ..
คุณ ๆ คิดว่า ณ เวลานี้ (สิงหา กันยา คิดว่าจะขึ้นไปอีก)  เราควรลงดอกไม้อาไรดีคะ   ใจนึกถึงดอกทานตะวัน มันจะขึ้นฤดูนี้มั้ยคะ   

ท่านใดสนใจให้ความคิดเห็น  โปรดแสดงตนได้เลยค่ะ...  ไม่จำกัดค่าย   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   
kwanbanna
*

« ตอบ #139 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:35:36 PM »

ขอโทษนะคะ... ขอติดขบวนไปด้วย รักษ์โลก  เรื่องเก็บเศษของเหลือใช้นี่ทำมานานแล้วค่ะ  ขายได้เป็นระยะ ๆ 
แต่เรื่องปุ๋ยหมักอินทรีย์นี่ได้ไอเดียจากกระทู้พี่วุฒิ  ส่วนน้ำหมักสับปะรดนี่สูตรป้าเช็งพี่ที่ทำงานแนะนำมา   ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม 
kwanbanna
*

« ตอบ #140 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:40:00 PM »

ยาและอาหารรอบ ๆ บ้าน (กทม.)

หมายเหตุ : ฟ้าทลายโจรนี่ดิฉันใช้มาสองครั้งเวลาเป็นหวัดแล้วไม่หาย  ปกติไม่ชอบทานยาอยู่แล้วค่ะ.. รอดูอาการวันสองวันก็ไม่หาย  เด็ดใบฟ้าทลายโจรมาสามใบ เสกคาถา 555  เอาใบมาซ้อนกันแล้วก็พับไปมาเหมือนเมี่ยงให้มันเล็ก ๆ แล้วเอาเข้าปากเลย.. ป๊าดดด... เข้าใจอาการกลืนไม่เข้าคายไม่ออกเลยค่ะ.. แต่ก็พยายามกินจนหมด   หลังจากนั้นจนถึงวันนี้ก็เกือบปีแล้วนะ  ยังไม่เป็นหวัดเลยค่ะ...
kwanbanna
*

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:45:30 PM »

ต้นลั่นทมหน้าบ้าน ดอกร่วงประจำ เห็นในเว็บเค้าบอกว่าต้นไม้ชอบปุ๋ยแตกต่างไม่ใช่แค่ใบตัวเอง... ก็จัดการเสียเลย  กวาดไปใส่โคนต้นปีบ หรือไม่ก็หมักในสวนอย่างที่เห็นนี่แหละค่ะ.. 
kwanbanna
*

« ตอบ #142 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:54:16 PM »

สวัสดีท่านสมาชิกชาวเกษตรพอเพียง ในวันศุกร์สุดท้าย ปลายสัปดาห์ ของเดือนสิงหาคม 2555 ค่ะ
ด้วยว่าในสัปดาห์นี้ ได้ไปทำงานขึ้นเหนือล่องใต้  ประเภทไปเช้าเย็นกลับ  จึงได้มีโอกาสเห็นภาพมุมสูง ที่บางท่านอาจเคยเห็แล้ว   แต่ดิฉันชอบเก็บภาพมาก อย่างที่บอกค่ะ เป็นคนชอบเกษตร ชอบต้นไม้ใบหญ้า (ให้พูดกี่ทีก็คำเดิม อิ ๆ )  ฉะนั่น ถ้ามีโอกาสก็ต้องบันทึกเอาไว้ เพราะนี่เป็นไดอารี่เกษตรของดิฉัน และขอนำมาแชร์กับทุกท่านด้วย
ภาพแรก  ภาพท้องฟ้าเหนือจังหวัดเชียงใหม่ค่ะ   
ดิฉันอดสงสัยไม่ได้ ทำไมที่ดินทำกิน ไม่ว่าเกษตร ประมง หรือที่อยู่อาศัย ทำไมต้องอยู่ในรูปสี่เหลี่ยม(ส่วนมาก)  ทำไมไม่วงกลม วงรี หรือรูปอื่นบ้าง  หืมมมม...   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

kwanbanna
*

« ตอบ #143 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:57:57 PM »

วันต่อมา ลงใต้  สุราษฎร์ เมืองคนดี
ภาพแรกยังอยู่ กรุงเทพฯค่ะ

Liked By: yudhapol, MeeSook, rosera, rrwork
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 158   ขึ้นบน
  พิมพ์