หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราจะปลูกกล้วย แทรกระหว่างต้นสัก (ปลูกได้ 3 ปี สูงประมาณ 2.5m) ดีไหม?  (อ่าน 902 ครั้ง)
arakc@scg.co.th
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 08:20:08 PM »

พี่ครับๆ พื้นที่ ที่ปลูกต้นสัก ไว้  มันดูแห้งแล้งมาก   เลยคิดว่าจะปลูกกล้วย แทรกระหว่างต้นสัก จะดีไหม เพื่อหวังผลให้ พื้นที่บริเวณนั้น ชุมชื้นครับ  ไม่ทราบว่าพี่ๆ คิดเห็นอย่างไร เศร้า

Sak-Chiangklang
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 11:40:57 AM »

ปลูกกล้วยผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ปลูก ขิง ข่า ตะไคร้ กระชาย น่าจะพอได้นะครับผมว่า
George
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 12:05:25 PM »

ที่โรงเรียนที่พ่อผมอยู่  ท่านปลูกกล้วยก่อน  จากนั้นก็มาปลูกสัก  ตอนนี้ต้นสูง ชุ่มชื้นดีเลยครับ
spicygob
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:21:07 AM »

เราเป็นชาวสวนแบบยิ่งกว่ามือใหม่ แต่เคย ดูสวนผสม ที่พี่ๆชาวสวนมือเก่า รูดซิบปาก เอารูปมาลงเว็บน่ะ เขาปลูก ต้นแก้วมังกร ระหว่างต้นสัก เราว่าโอเค น่ะ ยิ้ม แต่ไม่รู้ผลดีหรือว่าผลเสีย แต่ก็อิจฉา เขา กินแก้วมังกร รอ ต้นสักมันโต ยิงฟันยิ้ม
pupuKIT
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 01:29:41 PM »

ไม่ทราบว่าใบของต้นสักเป็นร่มเงามากน้อยแค่ไหนครับ เพราะถ้ากล้วยถูกร่มเงาของต้นไม้อื่นมากเกินไปก็จะไม่ค่อยโดครับ(โตช้า) แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากก็ปลูกเลยครับ
arakc@scg.co.th
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 03:57:37 AM »

ขอบคุณมากๆครับพี่ ที่ช่วยตอบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์