ข่าว
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างสวนเตรียมเกษียณ สวนทอฝัน@เขาสมิง ตราด  (อ่าน 76011 ครั้ง)
pooyailee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 06:08:49 AM »

สวัสดีครับ ตอนเช้ามืด เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาเก็บลองกอง ซื้อสะละ จะเอาไปทำบุญขึ้นบ้านใหม่น้องสาวที่บางกอก ครั้งแรกจะเอารถกะบะไปพอมาคำนวณค่าน้ำมัน+ค่าทางด่วน=๒๕00บาท เลยตัดสินใจขึ้นรถทัวร์แล้วต่อแทรกซี่ ถูกกว่าเกินครึ่งลอการนำเข้าน้ำมันเสียดุลย์???ตามที่ปตท.แจ้งแต่ส่งออกราคาถูกกว่าครึ่ง ไทยใจดีครับ???วันเสาร์ภริยาขับส่งไปพบหมอที่ศูนย์แพทย์พัฒนาฯหมอที่นี่ใจดีทุกคนให้เวลาคนไข้ซักถามปัญหาได้ตามต้องการ ภริยาบอกว่าผมคงจะเป็นอัลไซเมอร์บนัดหมอแกมบังคับ ด้วยความรำคาญจึงไปพบหมอๆสอบถามประวัติ ตอบคำถามหมออยู่ชั่โมงเศษหมอถามว่ามีกิจกรรมทำอะไร ทำสวนผลไม้ให้น้ำให้ปุ๋ยผลไม้ เลี้ยงม้า๙ม้า+เลี้ยงแกะดอเปอร์๘ตัว เลี้ยงนกยูงไก่ฟ้า๓สิบกว้าตัว+หมาหลังอาน๕ตัว  ผลคะแนนที่ได้จากการตอบปัญหาตามหลักวิชาการแพทย์ ได้คะแนนดีเยี่ยม=๒๙จาก๓0 แต้ม สืบเนื่องจากด้วยความหวังดีของผมๆจึงเอาข้อมูลเรื่องสุขภาพ การกินอาหาร ออกกำลังกาย มาแจ้งเตือนภรรยาบ่อยๆหาว่าเราพูดมาก นานไจะมาเยี่ยมสวนสักครั้งก็หาว่าเราไม่กวาดถูบ้านให้สะอาด เพราะกิจกรรมในสวนมากมายตั้งแต่เช้าถึงเย็นช้าจึงขี้เกียจถูบ้านทุกๆวัน ต้องให้อาหารม้า แกะดอเปอร์+หมาหลังอาน+ล้างเปลี่ยนน้ำอาหารให้นกยูงไก่ฟ้า บ่นไปทำไปครับ แต่ผมเรียนวิทยาศาสตร์ อาจารย์สอนเสียงเกิดจากการสั่นสะเทือนของอากาศผ่านใบหู ผ่านกระดูกอ่อนในหู ค้อนทั่งโกน ผ่านใยประสาทอารมย์รับรู้ในขณะนั้น อารมย์ดีก็แปลมาดี ถ้าเราทำอารมย์สบายๆเฉยๆไม่ตอบสนองการบ่นกลับหาว่าเราจะเป็นอัลไซเมอร์ ใครจะใช้วิธีแบบผมได้นะครับไม่สงวนลิขสิทธ เมื่อวานเก็บปัดกวาดบ้านทั้งวัน เนื่องเป็นบ้านไม้๒ชั้นใต้ถุนสูงแบบโบราณจึงมีพื้นที่มากแล้วอยู่คนเดียว แม่บ้านพักอยู่บ้านบางพระศรีราชานานจะมาเยี่ยมสักครั้งในฤดูขายผลไม้ บอกว่าผมขายผลไม้และใช้เงินไม่เป็นจึงมาจัดการให้ครับ เข้าพรรษานี้จะลาออกจากคนสวนแล้วจะไปถืิอศีล๘อยู่วัดปฏิบัติธรรมถ้าขายม้า แกะออกได้ อธิฐานจิตถ้าเกิดชาติหน้าขอให้ได้บวชเณร+บวชพระตลอดชีวิตเลยครับ เช้าแล้วต้องรีบเอาอาหารไปถวายพระที่ศุนย์อบรมฯแล้วไปซื้อน้ำ+น้ำแข็ง+กระดาษและเตรียมสถานที่จะมีtourชาวญี่ปุ่น๒๘คนมาเยี่ยมชิมผลไม้ในสวนทอฝันครับ บุญรักษาทุกๆคนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2013, 06:20:01 AM โดย pooyailee » บันทึกการเข้า

ชุติพนธ์
*

« ตอบ #417 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 06:47:12 AM »

สบายดีนะครับ พี่ ผู้ใหญ่ลี 
เรื่องที่บ่นๆน่ะ คุ้นๆนะ  ไม่แตกต่างในเนื้อหาสาระเลย  หนีไปไหนก็ไม่พ้น
คิดในแง่ดี เขาก็คงเป็นห่วงเรา มั๊ง  แบบว่ายิ่งแกร่ ยิ่งห่วงน่ะครับ
piek23140
*

« ตอบ #418 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 10:17:01 PM »

สวัสดีครับผู้ใหญ่ลี
ผมอยู่บ่อไร่ครับ แวะเวียนแอบอ่านกระทู้คนอื่นอยู่นานแล้วครับ
พอมาเจอผู้ใหญ่ลี อยู่ใกล้กันแค่นี้ เลยสบัดความอาย สมัครเข้าเวปเกษตรพอเพียง.ดอมเสียที
วันนี้ไปทำบุญที่วัด แล้วก็เลยออกไปซื้อของในตราด ก็พยายามมองหาทางเข้าสวนอยู่ครับ
แต่พลาดครับ ไว้โอกาสดีดี จะหาทางแวะไปเยี่ยมนะครับ
pooyailee
*

« ตอบ #419 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 07:08:06 PM »

สวัสดีครับผู้ใหญ่ลี
ผมอยู่บ่อไร่ครับ แวะเวียนแอบอ่านกระทู้คนอื่นอยู่นานแล้วครับ
พอมาเจอผู้ใหญ่ลี อยู่ใกล้กันแค่นี้ เลยสบัดความอาย สมัครเข้าเวปเกษตรพอเพียง.ดอมเสียที
วันนี้ไปทำบุญที่วัด แล้วก็เลยออกไปซื้อของในตราด ก็พยายามมองหาทางเข้าสวนอยู่ครับ
แต่พลาดครับ ไว้โอกาสดีดี จะหาทางแวะไปเยี่ยมนะครับ

ยินดีต้อนรับสู่สมาชิกเกษตรพอเพียงครับ ขอโทษด้วยครับที่ตอบช้า ผมได้รับบุญเป็นผู้ประสานงานฯ ไปอบรมสัมมนาโครงการโรงเรียนในฝันในวันที่๒๕-๒๙พค.นี้ครับ เป็นนโยบายของรัฐบาล โครงการร่วมมือระหว่างบ้าน+วัด+โรงเรียน (บวร)อธิบดีกรมการปกครองสั่งการผ่านผวจ.ให้นายอำเภอร่วมสัมมนา+อธิบดีกรมส่งเสรืมการปกครองท้องถิ่นให้นายกอบต.+นายก อบจ.+ผู้นำมัสยิด+ฝ่ายพระสงฆาธิการให้พระเถระเจ้าคณะอำเภอเข้าร่วมให้คำปรึกษา+ฝ่ายโรงเรียนมี รองพื้นที่เขตการศึกษาซึ่งได้อบรมสัมมนาไปแล้วเพื่อที่จะมาเป็นพี่เลี้ยงการสัมมนาครั้งนี้+ผอ.โรงเรียนมัธยม+ครูแกนนำ+ครูประถมครูยกโรงเรียน จะมีรร.มัธยม๒๖๒๖โรงเรียน ผมคิดว่าการสัมมนาโครงการนี้จะเป็นประโยชน์ต่อเยาวชนของชาติซึ่งจะเป็นผู้ใหญ่ในอนาคตครับ ความคาดหวังเพื่อให้ผู้นำในแต่ละอำเภอเข้าใจวัตถุประสงค์ของโครงการที่จะทำเพื่อพัฒนาเยาวชนของชาติต่อไป ในการสัมมนาครั้งนี้มีผู้นำบุญ ครูอาสามาร่วมพันกว่าคนทุกภาคทั่วประเทศ ผมขอปรบมือให้ครูอาสาภาคใต้ที่เสียสละอย่างสูงในการทำงานในพื้นที่เสี่ยงอันตราย การสัมมนาครั้งนี้นอนที่วัดกางมุ้งนอน กิจวัตรประจำวัน เวลา0๔.๓0น.เสียงระฆังปลุกมาตามสายตื่นเตรียมตัว นั่งสมาธิสวดมนต์ทำวัตรเช้ารับศีลอุโบสถ สัมมนาทั้งวัน เย็นดื่มน้ำปานะสวดมนต์เย็น สัมมนาต่อถึงประมาณ๒๑.๓0น. ผักผ่อน การร่วมการสัมมนาครั้งนี้ได้ข้อคิดได้เห็นบุคคลผู้เสียสละร่วมมือกันที่จะพัฒนาเยาวชนของชาติเป็นการจุดประกายความคิดครับ โครงการสัมมนาจะมีตั้งแต่เดือนมิย.-กย.๒๕๕๖ เพื่อนๆสมาชิกบางคนอาจมีส่วนร่วมโครงการการนี้ด้วย และจะไปสัมมนาแต่ละภาค ภาคอิสานจะมาที่ศูนย์อบรมฯเขาแก้วเสด็จ กบินบุรี และไม่ต้องเป็นห่วงผู้เข้าร่วมสัมมนาเพราะทุกท่านต้องสมาทานศีลอุโบสถมีอาหารเลี้ยง๒มื้อ เย็นมีน้ำปานะดื่มรับรองไม่รู้สึกหิวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2013, 06:03:26 AM โดย pooyailee » บันทึกการเข้า
pooyailee
*

« ตอบ #420 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 05:49:43 AM »

เรื่องที่บ่นๆน่ะ คุ้นๆนะ  ไม่แตกต่างในเนื้อหาสาระเลย  หนีไปไหนก็ไม่พ้น
คิดในแง่ดี เขาก็คงเป็นห่วงเรา มั๊ง  แบบว่ายิ่งแกร่ ยิ่งห่วงน่ะครับ

lสวัสดีครับ ท่านรองฯ กายไม่ค่อยสบายยังปวดแขนซ้ายอยู่ยกปุ๋ย๕0กก.ไม่เจ็บแต่ถ้ายกมือชูสูงสุดจะปวดร้าวเจ็มมาตั้งแต่ปล้ำกรอกยาให้ม้าตัวที่ปวดท้องเสียดที่เล่าเรื่องไว้ ตอนนั้นก็ไม่เจ็บมากนัก แต่มาเจ็บมากเดือนหลังเพราะเอี้ยวตัวไปยกกระเป๋าหลังเบาะรถมาสด้าแคปเส้นเอ็นกล้ามเนื้อพลิกผิด   บอกร่างกายให้หายเจ็บมันไม่เชื่อ เพราะมันไม่ใช่ของเรา เรามาอาศรัยกายอยู่ ขอตัวขับรถไปรับพระไปบิณฑบาตรก่อนครับ บุญรักษาทุกคนนะครับ
arnop8808
*

« ตอบ #421 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 06:52:36 AM »

ติดตามชมครับ
pooyailee
*

« ตอบ #422 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 08:28:47 AM »

สวัสดีเพื่อนสมาชิก ไม่ได้เข้ามาอัพกระทู้หายวัน เพราะมัวยุ่งกับงานในสวน คนสวนหยุดงาน๓วัน ต้องเตรียมพื้นที่ ล้างห้องน้ำสำหรับเพื่อนๆจากเชียงใหม่๑0ครอบครัวจะมาเยี่ยมสวน+เพื่อนจากบวงกอกอีกรวม๓๕คนมาจากเชียงใหม่โดยเครื่องบิน เอารถตู้ไปรับทีี่สนามบินมาตราดวันเสาร์ค้างคืนที่ชายทะเล บางคนขอนอนที่สวน วันอาทิตย์ที่๙มิย.มาเยี่ยมสวนทอฝัน สวนเกษตรเิชิงท่องเที่ยว agro-tourism ซึ้งในน้ำำใจเพื่อนๆกลุ่มเชียงใหม่เฉพาะค่าเครื่องบินรวมก็เป็นแสนแล้วซื้อผลไม้ที่เชียงใหม่ได้เป็นตัน เตรียมกุ๋ยเตี๋ยวหมูเลียงสูตรเด็ด แกงป่าเนื้อกวางจากชายแดนเขมร นิ้วมือชาพิมพ์คอมพ์ไม่ได้๒วันเพราะแมลงป่องต่อย ตัวเล็กนิดเดียวมีพิษแรงมากปวดชาหลายชั่วโมงจนต้องไปรพ.ฉีดยาแก้ปวด นิ้วชาพิมพ์คอมพ์ไม่ได้
8888
*

« ตอบ #423 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 11:09:51 AM »

สวัสดีเพื่อนสมาชิก ไม่ได้เข้ามาอัพกระทู้หายวัน เพราะมัวยุ่งกับงานในสวน คนสวนหยุดงาน๓วัน ต้องเตรียมพื้นที่ ล้างห้องน้ำสำหรับเพื่อนๆจากเชียงใหม่๑0ครอบครัวจะมาเยี่ยมสวน+เพื่อนจากบวงกอกอีกรวม๓๕คนมาจากเชียงใหม่โดยเครื่องบิน เอารถตู้ไปรับทีี่สนามบินมาตราดวันเสาร์ค้างคืนที่ชายทะเล บางคนขอนอนที่สวน วันอาทิตย์ที่๙มิย.มาเยี่ยมสวนทอฝัน สวนเกษตรเิชิงท่องเที่ยว agro-tourism ซึ้งในน้ำำใจเพื่อนๆกลุ่มเชียงใหม่เฉพาะค่าเครื่องบินรวมก็เป็นแสนแล้วซื้อผลไม้ที่เชียงใหม่ได้เป็นตัน เตรียมกุ๋ยเตี๋ยวหมูเลียงสูตรเด็ด แกงป่าเนื้อกวางจากชายแดนเขมร นิ้วมือชาพิมพ์คอมพ์ไม่ได้๒วันเพราะแมลงป่องต่อย ตัวเล็กนิดเดียวมีพิษแรงมากปวดชาหลายชั่วโมงจนต้องไปรพ.ฉีดยาแก้ปวด นิ้วชาพิมพ์คอมพ์ไม่ได้
     สงสัยต้องลองเมนูแมลงป่องทอดกรอบ  เห็นในทีวีว่าชาวสิงคโปชอบทานกัน  กินแก้เคล็ด   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หนามยอกเอาหนามบ่งครับ    ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
naturefarm
*

« ตอบ #424 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 03:56:36 PM »

สวัสดีครับ  ท่านผู้ใหญ่ลี  ขอให้หายเร็วๆนะครับ  หน้าฝนแมงป่องชุกชุม ถ้าโดนต่อยต้องนอนซมถึงกับเป็นไข้เลย  รักษาสุขภาพด้วยนะครับ  ลองกองและมังคุด  อร่อยมากครับ  เสียดายฝนตกหนักและก็รีบกลับ  ขากลับรถติดเพราะรถขนผลไม้เยอะมาก  ถ้ามีโอกาสจะเยี่ยมสวนอีกครั้ง
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #425 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 04:14:25 PM »

lสวัสดีครับ ท่านรองฯ กายไม่ค่อยสบายยังปวดแขนซ้ายอยู่ยกปุ๋ย๕0กก.ไม่เจ็บแต่ถ้ายกมือชูสูงสุดจะปวดร้าวเจ็มมาตั้งแต่ปล้ำกรอกยาให้ม้าตัวที่ปวดท้องเสียดที่เล่าเรื่องไว้ ตอนนั้นก็ไม่เจ็บมากนัก แต่มาเจ็บมากเดือนหลังเพราะเอี้ยวตัวไปยกกระเป๋าหลังเบาะรถมาสด้าแคปเส้นเอ็นกล้ามเนื้อพลิกผิด   บอกร่างกายให้หายเจ็บมันไม่เชื่อ เพราะมันไม่ใช่ของเรา เรามาอาศรัยกายอยู่ ขอตัวขับรถไปรับพระไปบิณฑบาตรก่อนครับ บุญรักษาทุกคนนะครับ

ความเจ็บปวดทางกายระยะนี้ต้องระวังให้มากเข้าไว้ครับพี่  เพราะตอนนี้ เริ่มเข้าวัยหนุ่มน้อยไปทุกวัน  เจ็บแล้วเจ็บนาน แต่ก็ช่างมันเถอะ ลืมๆ เดี๋ยวก็หายไปเอง  อย่างตอนนี้ผมก็  ปวดหัวเข่าเพราะ "น้องส้ม" นี่แหละ   หาคนขับไม่ได้เลยขับเอง เกือบ 100 ชม.แล้ว  แต่ก็พยายาม ไม่หักโหมมาก  หยุดเป็นระยะๆ เตือนตัวเองตลอดว่า เรามันหนุ่มน้อยแล้ว  จะเอาอย่างคนอื่นเขาไม่ได้
piek23140
*

« ตอบ #426 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 12:41:23 AM »

สวัสดีครับ วันนี้จะเข้ามาเล่าถึงความเปิ่นให้ฟังครับ เรื่องมีอยู่ว่า วันพฤหัสที่ผ่านมาต้องมาประชุมที่จังหวัด ช่วงบ่ายประชุมเสร็จ กะว่าจะแว๊บไปเที่ยวสวนทอฝัน เห็นทางเข้ามีป้ายรูปนกยูง ก็คิดว่าใช่แน่
เลยเลี้ยวเข้าไป ปรากฎว่าหลงครับ ไปเข้าสวนใครเข้าก็ไม่รู้ ด้วยความอายเลยรีบขับรถออกมา ตั้งหลัก
ถ้ามีโอกาส คราวหน้าจะหาทางไปเยี่ยมให้ได้เลยครับ
pooyailee
*

« ตอบ #427 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 04:06:49 PM »

สวัสดีครับ วันนี้จะเข้ามาเล่าถึงความเปิ่นให้ฟังครับ เรื่องมีอยู่ว่า วันพฤหัสที่ผ่านมาต้องมาประชุมที่จังหวัด ช่วงบ่ายประชุมเสร็จ กะว่าจะแว๊บไปเที่ยวสวนทอฝัน เห็นทางเข้ามีป้ายรูปนกยูง ก็คิดว่าใช่แน่
เลยเลี้ยวเข้าไป ปรากฎว่าหลงครับ ไปเข้าสวนใครเข้าก็ไม่รู้ ด้วยความอายเลยรีบขับรถออกมา ตั้งหลัก
ถ้ามีโอกาส คราวหน้าจะหาทางไปเยี่ยมให้ได้เลยครับ

ปากทางมีรูปป้ายนกยูงเลี้ยวเข้ามา๑๕0เมตรจะเห็นศาลาเพิงอยู่ด้านขวามือให้เลี้ยวซ้ายเข้าแปลงลองกองที่อยู่ด้านซ้ายมือ
pooyailee
*

« ตอบ #428 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 05:25:42 AM »

เมื่อตอนผมปวดที่ปลายนิ้วและแขนผมคิดว่าโดนแมลงป่องต่อย ปวดนิ้วพิษแล่นเข้าแขนจนต้องไปรพ.ใกล้บ้านฉีดยาชา อีกสองวันต่อมาผู้ร้ายแสดงตัวคนสวนไปดูที่จุดเกิดเหตุ มันกลายเป็นแมงมุมครับ ในชีวิตไม่เคยโดนกัด ร่างกายจึงไม่คุ้นกับพิษชนิดนี้ เล่าเรื่องนี้ไว้เพื่อให้เพื่อนสมาชิกพึงระวังแมงมุมตัวเล็กๆ แต่โดยธรรมชาติจะว่องไวมาก ผมเอามือไปจับยางรถยนต์ที่ทำเป็นฐานรองรับถังน้ำสำหรับใส่น้ำให้ม้า มันซุกอยู่ข้างในคงตกใจ
pooyailee
*

« ตอบ #429 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 05:22:06 PM »

เรื่องที่บ่นๆน่ะ คุ้นๆนะ  ไม่แตกต่างในเนื้อหาสาระเลย  หนีไปไหนก็ไม่พ้น
คิดในแง่ดี เขาก็คงเป็นห่วงเรา มั๊ง  แบบว่ายิ่งแกร่ ยิ่งห่วงน่ะครับ

lสวัสดีครับ ท่านรองฯ กายไม่ค่อยสบายยังปวดแขนซ้ายอยู่ยกปุ๋ย๕0กก.ไม่เจ็บแต่ถ้ายกมือชูสูงสุดจะปวดร้าวเจ็มมาตั้งแต่ปล้ำกรอกยาให้ม้าตัวที่ปวดท้องเสียดที่เล่าเรื่องไว้ ตอนนั้นก็ไม่เจ็บมากนัก แต่มาเจ็บมากเดือนหลังเพราะเอี้ยวตัวไปยกกระเป๋าหลังเบาะรถมาสด้าแคปเส้นเอ็นกล้ามเนื้อพลิกผิด   บอกร่างกายให้หายเจ็บมันไม่เชื่อ เพราะมันไม่ใช่ของเรา เรามาอาศรัยกายอยู่ ขอตัวขับรถไปรับพระไปบิณฑบาตรก่อนครับ บุญรักษาทุกคนนะครับ

ความเจ็บปวดทางกายระยะนี้ต้องระวังให้มากเข้าไว้ครับพี่  เพราะตอนนี้ เริ่มเข้าวัยหนุ่มน้อยไปทุกวัน  เจ็บแล้วเจ็บนาน แต่ก็ช่างมันเถอะ ลืมๆ เดี๋ยวก็หายไปเอง  อย่างตอนนี้ผมก็  ปวดหัวเข่าเพราะ "น้องส้ม" นี่แหละ   หาคนขับไม่ได้เลยขับเอง เกือบ 100 ชม.แล้ว  แต่ก็พยายาม ไม่หักโหมมาก  หยุดเป็นระยะๆ เตือนตัวเองตลอดว่า เรามันหนุ่มน้อยแล้ว  จะเอาอย่างคนอื่นเขาไม่ได้
ฝนมาแล้วคงเตรียมพื้นที่ทำนาพร้อมหรือยังครับ นึกย้อนอดีต๕๕ปีสมัยเด็กเลี้ยงควาย ดำนาเกี่ยวข้าวไม่เหนื่อยเท่าต้องเก็บขี้หญ้าที่ควายเทือกไว้ต้องลากมากองไว้บนคันนาเหนื่อยกว่าดำนาอีกครับ ถึงฤดูเกี่ยวข้าว แขกเกี่ยวข้าวกลับไปกินข้าวมื้อเพล เด็กเลี้ยงควายเกี่ยวข้าวเลิกพร้อมแขกจะต้องจูงควายไปกินน้ำ น้ำต้องลงไปตักในบ่อลึกมากหิ้วขึ้นมาให้ควายกิน อาบน้ำให้ควาย๒ตัวแล้วนำไปผูกไว้ในร่ม รีบไปกินข้าวมื้อเที่ยงหลังคนอื่น๑ชม.กินเสร็จต้องรีบเดินจากบ้านมานาเพื่อเอาควายไปล่ามกินหญ้า ช่วยพ่อเกี่ยวข้าว เอาควายลากเลื่อนบรรทุกฟ่อนข้าวไปกองบนลานนวดข้าวที่ถากหญ้าออกแล้วไปเก็บขี้ควายมาผสมน้ำยาลานเพื่อให้ขี้ควายผสมน้ำไปอุดรอยแตกของดินเพื่อไม่ให้เมล็ดข้าวเปลือกลงร่องรอยแตก ชีวิตนี้น้อยนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2013, 05:47:37 PM โดย pooyailee » บันทึกการเข้า
pooyailee
*

« ตอบ #430 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 11:25:34 PM »

เย็นนี้มีเพื่อนกัลยาณมิตรชวนไปสวดมนต์นั่งสมาธิที่ศูนย์ฯ จันทร์ ด้วยความไม่เคยไปและจะมีอาจารย์มาบรรยายธรรมจากบางกอกจึงตอบตกลงไปพบเพื่อนกัลยาณมิตรใหม่ๆ กลับถึงสวนทอฝัน๕ทุ่มพอดี เข้าเว็บก่อนนอน เอาบุญมาฝากทุกๆคนครับ ราตรีสวัสดิ์ครับ ขอนอนเอาแรง พรุ่งนี้มีภาระกิจตื่นนอนตี๔ครึ่งทุกวันไปรับพระบิณฑบาตรครับผม
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #431 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:23:45 AM »

สวัสดีครับพี่ผู้ใหญ่ลี 

ผมมาเกิดตอนผู้ใหญ่ลีตีกลองประชุมพอดี รุ่นผมน่าจะเรียกว่ารุ่น BB หมาน่อยทำมะดา (ธรรมดา)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เข้ามาอ่านแล้ว เป็นแบบอย่างของสวนในฝันเลยครับ มีครบทุกอย่าง สวนและสัตว์เลี้ยงดูแล้วน่าขอแวะไปเที่ยวมากครับ
จึงขออนุญาตแวะเข้ามาคาราวะ เจ้าบ้านตามทำเนียม ขอแวะเข้าสวนเป็นแค้วนเป็นแขกประจำต่อไป  อายจัง อายจัง
ผมเริ่มทำสวนแล้วยังไม่เป็นเรื่องราวเลย  ลังเล ลังเล แวะเข้ามาหาความรู้ตักตวงความสุขใจร่วมกับเจ้าของสวน อุดมการณ์ คอเดียวกันก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หากผ่านมาทางอนุสาวรีย์ ช่วงเที่ยงๆ พี่ผู้ใหญ่ลี ไม่ต้องยืนงงละครับ แวะมาทานข้าวดื่มกาแฟกันสักแก้ว ครับ ผมทำงานอยู่แถวๆนั้นไม่ไกลจากอู่คิวรถตู้ครับ
ต้องหาโอกาส จะแวะไปเที่ยวนะครับ   จุมพิต จุมพิต
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36   ขึ้นบน
  พิมพ์