หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 38   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างสวนเตรียมเกษียณ สวนทอฝัน@เขาสมิง ตราด  (อ่าน 174767 ครั้ง)
pylee-km
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 04:10:53 PM »

สวัสดีครับ พี่Pylee-km ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมอยู่วังตะเคียนครับ เส้น สทร.10
วิ่งผ่านบ่อยไม่ยักรู้ว่ามี สวนทอฝันด้วยที่สวนพี่เปิดเป็นสถานที่ท่องเที่ยวเชิงเกษตรด้วยเหรอครับ
เห็นบอกฝึกม้าไว้ลากรถรับนักท่องเที่ยว ทำไมไม่เคยเห็นป้ายเลย วันหลังคงต้องขออนุญาติไปเยี่ยมชมบ้างแล้ว
ลงรูปให้ดูหน่อยก็ดีครับอยากเห็น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวนทอฝันยินดีต้อนรับครับ ขับรถผ่านเชิญแวะมาดื่มกาแฟร้อนๆกับกล้วยหักมุขปิ้งร้อนๆ ลูกชายจะเปิดการท่องเที่ยวเชิงเกษตร ฤดูผลไม้เข้ามากินผลไม้หลากหลาย ที่ผลิตผ่านขบวนgapของกรมวิชาการเกษตร ปัจจุบันสร้างห้องนำ้ไว้๔ห้อง ศาลาริมแม่นำ้๑หลัง ในฤดูผลไม้ที่ผ่านมาทดลองรับอาจารย์เกษียณวัดนวลวรดิษประมาณ๕0ท่านอาหารมื้อกลางวันด้วยกุ๋ยเตี๋ยวหมูเรียงสูตรเด็ด ต้มหมูชะมวงเคี้ยวเนื้อหมูจนนุ่ม แกงป่าเนื้อกวางกับกระวาน

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 02:33:56 PM »

สวัสดีท่านพี่ผู้ใหญ่ลีนะครับ
หากจะตีกลองประชุมเมื่อไหร่วานบอกผู้น้องด้วยเด้อครับ
จะได้เตรียมเสบียงไปบุกเขาสมิง 555

บัดเดี๋ยวมีจังหวะจะเข้ามาแนะนำการฝากไฟล์ภาพเด้อครับ
หรือเข้าไปที่มุมไอทีก่อนก็ได้ครับ ห้องนั้นเซียนเยอะ
ยินดีต้อนรับครับ

ไปละ    อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
pylee-km
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 08:06:36 PM »

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 08:16:16 PM »

สวัสดีครับ คุณพี่ผู้ใหญ่ลี รูปน่าสนใจครับ ช่วยบรรยายด้วยก็ดีนะครับ อยากอ่านเนื้อหาด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
pylee-km
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 09:17:09 PM »

สวัสดีครับ คุณพี่ผู้ใหญ่ลี รูปน่าสนใจครับ ช่วยบรรยายด้วยก็ดีนะครับ อยากอ่านเนื้อหาด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์
สวัสดีครับคุณนพ ตั้งใจจะลงรูปแล้วบรรยายสรุปแต่ละรูป แต่รูปอยู่ในnotebookของลูกชายซึ่งไปธุระกทม.สองอาทิตย์และ ไปติดต่องานที่รีสอร์ทเกาะช้างและรีสอร์ทหมากเกาะสองอาทิตย์เพิ่งเดินทางกลับมาบ้านสวนทอฝัน จะลงรูปด้วยตนเองก็ยังลงไม่เป็น ในรูปเลี้ยงม้าไว้๙ม้าสำหรับตัดหญ้าในสวนผลไม้ ฝนตกฟ้าร้อง แดดแรงเทาไรม้าไม่เคยอู้งาน จะเห็นหญ้าในแปลงผลไม้เขียวสวยเสมอ ส่วนลูกนกยูงขาวที่เห็นในรูป๑๒ตัวเอาไปส่งชลบุรี และกทม.ในวันไปร่วมประชุมมูลนิธิเกษตรพอเพียงได้ค่าอาหารม้า สุนัขหลังอาน ไก่ฟ้านกยูง และแกะดอเปอร์อีกหนึ่งฝูง พอค่าอาหารใด้อีก๕เดือนโดยจ่ายเดือนละ๑หมื่นบาท ได้ฝึกม้าไว้ลากรถเก็บผลผลิตผลไม้ในสวน แทนการใช้รถที่ใช้นำ้มันเพื่อลดมลภาระความร้อนโลก
P.net
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 09:48:39 PM »

อาผู้ใหญ่ครับ นกยูงเลี้ยงอยากไหมครับ

อายุเท่าไรถึงออกไข่ครับ แล้วยังมีเหลือไหมครับสนใจครับ

เป็นนกยูงของประเทศไหนครับ

"ไม้คดใช้ทำขอ  เหล็กงอใช้ทำเคียว
แต่คนคดเคี้ยว  ใช้ทำอะไรไม่ได้เลย"
pylee-km
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 07:18:14 AM »

อาผู้ใหญ่ครับ นกยูงเลี้ยงอยากไหมครับ

อายุเท่าไรถึงออกไข่ครับ แล้วยังมีเหลือไหมครับสนใจครับ

เป็นนกยูงของประเทศไหนครับ
นกยูงที่เลี้ยงในไทยมี๒สายพันธุ ๑สายพันธุไทย แยกย่อยเป็นพันธุเขมร พันธุพม่า พันธุไทย ๒สายพันธุอินเดีย แยกย่อยเป็นแบล็กวิง อินเดีย และนกยูงขาวซึ่งปัจจุบันนิยมเลี้ยงกัน เพราะเวลารำแพนจะสวยงามมาก นกยูงขาวเป็นนกต่างประเทศ สามารถเลี้ยงอิสระไม่อยู่ใน พรบ.คุ้มครองสัตว์ป่า ๒๕๓๕ แต่ไก่ฟ้าพันธุไทยต้องขออนุญาตเพาะเลี้ยงจากกรมป่าไม้ก่อน อายุนกยูงวัยเจริญพันธุจะออกไข่เมื่ออายุ๓ปี ลูกนกของอาปีนี้หมดครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 08:12:06 AM »

555 ทำเป็นแล้วนี่ครับ
ชอบใจนกยูงขาวมากมาย หากมีล็อตหน้า ผมขอจอง 1 คู่นะครับ
บัดเดี๋ยวจะขอไปลอกการบ้านที่เขาสมิงเสียหน่อยแล้ว 555
ขอบคุณคร้าบบบบ ท่านพี่

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
pylee-km
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:43:20 PM »

555 ทำเป็นแล้วนี่ครับ
ชอบใจนกยูงขาวมากมาย หากมีล็อตหน้า ผมขอจอง 1 คู่นะครับ
บัดเดี๋ยวจะขอไปลอกการบ้านที่เขาสมิงเสียหน่อยแล้ว 555
ขอบคุณคร้าบบบบ ท่านพี่

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
ทำอย่างอื่นเป็นครับ ยกเว้นลงรูป ให้ลูกชายถ่ายรูปเก็บไว้เป็น๑00แต่ลงไว้ในnotebookของลูกชายยังลงรูปไม่ได้ เมื่ออดีตเพาะลูกนกยูงที่บ้านพักบนเขาที่ยื่นลงในอ่างเก็บนำ้บางพระ บนบ้านพักรับรองจะมองเห็นทะเลบางพระ และอีกด้านมองเห็นนำ้ในอ่างบางพระทะลุถึงเขาเขียว สวยงามมาก โดยมีนำ้้สีอำพัน bluelable กับไข่กะทะปรุงจากไข่นกยูงแท้ๆเป็นกับแก้ม บรรดาแขกสูงอายุของเจ้านายบ่นกันทุกคน ฤทธิไข่นกยูงรำแพนกันทั้งคืนนะครับ ทิดโสสนไม๊ครับ ยังเก็บไข่นกยูงไว้๘ฟองรีบมานะ 

Liked By: Rai_Ninlapat, P.net, Papa63
Rai_Ninlapat
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 07:21:43 PM »

-ยอดเยี่ยมสุดๆเลยครับ ม้าสวยมาก อยากเลี้ยงแต่ไม่มีทุน อิอิ
- มีสุนัขหลังอานจำหน่ายด้วยเหรอครับ อยากซื้อมาเลี้ยงที่ไร่ได้เปล่าครับ ชอบหมาไทยครับ ถ้ามีช่วยแจ้งราคาด้วย ขอดูรูปด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
              ไร่นิลพัฒน์

Liked By: Papa63, eki
dkubpom
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 07:41:49 PM »

โห มี ม้า ด้วย เเบบ นี้ คาว บอย ชัดๆๆเลยครับ อายจัง อายจัง

Liked By: Papa63
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 08:03:48 PM »

มารอชมครับ

Liked By: Papa63
pylee-km
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:19:28 PM »

มารอชมครับ
ขอเชิญดาบรินทร์มาทดลองชิมไข่นกยูง รับรองรำแพนทั้งคืน อย่าลืมชวนทิดโสมาด้วยนะรีบๆๆหน่อยเดี๋ยวไข่จะเสีย 

Liked By: Rai_Ninlapat, Papa63, bigsim
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:45:01 PM »

โห ไข่นกยูง น่าสนใจครับ อยู่สุพรรณฯ เล่นแต่ไข่เป็ดไล่ทุ่ง ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้
pylee-km
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:23:41 PM »

-ยอดเยี่ยมสุดๆเลยครับ ม้าสวยมาก อยากเลี้ยงแต่ไม่มีทุน อิอิ
- มีสุนัขหลังอานจำหน่ายด้วยเหรอครับ อยากซื้อมาเลี้ยงที่ไร่ได้เปล่าครับ ชอบหมาไทยครับ ถ้ามีช่วยแจ้งราคาด้วย ขอดูรูปด้วยนะครับ

ไร่นิลพัฒน์

สวัสดีครับ เจ้าของไร่เบอร์๒ สวนทอฝันเลี้ยงสุนัขหลังอานไว้เฝ้าสวน สุนัขพันธ์นี้ฉลาดและ แสนรู้เวลาม้าหนีไปเที่ยวสวนข้างเคียงพื้นที่สวนผลไม้หลายร้อยไร่ ม้าเพิ่งมาอยู่ใหม่เวลาคำ่มืดกลับคอกไม่ถูกผมขี่มอเตอไซตามหา มันวิ่งนำตามม้าจนเจอ สุนัขพ่อพันธ์สวยลักษณะต้องตามตำรา เพราะได้รางวัลที่๒จากสนามประกวดห้างcentralบางนา กรรมการบอกว่าสวยกว่าที่๑ แต่จูงไม่เดิน โพสท่ายืนไม่เป็น ไม่ได้ฝึกไว้ โดนหักคะแนน ผมเสียดายสายพันธ์จึงซื้อสุนัขเพศเมียที่ประกวดได้รางวัลที่๒จากงานระกำหวานเมืองตราดมาขยายพันธ์ แบ่งปันกันได้ครับ พิเศษโดยเฉพาะสมาชิกเกษตรพอเพียง
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:31:18 PM »

ไร่นิลพัฒน์

สวัสดีครับ เจ้าของไร่เบอร์๒ สวนทอฝันเลี้ยงสุนัขหลังอานไว้เฝ้าสวน สุนัขพันธ์นี้ฉลาดและ แสนรู้เวลาม้าหนีไปเที่ยวสวนข้างเคียงพื้นที่สวนผลไม้หลายร้อยไร่ ม้าเพิ่งมาอยู่ใหม่เวลาคำ่มืดกลับคอกไม่ถูกผมขี่มอเตอไซตามหา มันวิ่งนำตามม้าจนเจอ สุนัขพ่อพันธ์สวยลักษณะต้องตามตำรา เพราะได้รางวัลที่๒จากสนามประกวดห้างcentralบางนา กรรมการบอกว่าสวยกว่าที่๑ แต่จูงไม่เดิน โพสท่ายืนไม่เป็น ไม่ได้ฝึกไว้ โดนหักคะแนน ผมเสียดายสายพันธ์จึงซื้อสุนัขเพศเมียที่ประกวดได้รางวัลที่๒จากงานระกำหวานเมืองตราดมาขยายพันธ์ แบ่งปันกันได้ครับ พิเศษโดยเฉพาะสมาชิกเกษตรพอเพียง

ผมมีหลังอานตัวเมียสีหมอกขนกำมะหยี่จากฟาร์มนพเก้าอยู่ ตอนนี้อายุได้ 8 เดือนแล้ว ถ้าท่านขยายพันธ์ออกมาเป็นตัวผู้ ผมขอแบ่งสัก 1 ตัวได้ไหมครับ ขอซื้อก็ได้ครับถ้าราคาไม่แพงนัก
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 38   ขึ้นบน
  พิมพ์