หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 38   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างสวนเตรียมเกษียณ สวนทอฝัน@เขาสมิง ตราด  (อ่าน 168522 ครั้ง)
pylee-km
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 09:53:33 PM »

เปิดเว็บเกษตรพอเพียงมาสามวันสามคืนแล้ว อ่านแล้วสนุกได้ความรู้หลากหลายดีมากได้คนดีมีนำ้ใจมากหลาย ผมขอสมัครสมาชิกด้วยสองคนกับลูกชายนะครับ ผมกับลูกชายมือใหม่ทำสวนผลไม้ผสมผสานถักทอฝันเพื่อลูกๆ ปลูกลองกองไว้ปัจจุบันเหลือ400ต้นอายุเบญจเพส ปลูกเงาะประมาณ 10ไร่ผลผลิตปีละ25ตัน พ่อค้ารับซื้อราคาเดิมทุกปีแตค่าแรงจากวันละ60บาท เป็น200บาท ปุ๋ยกระสอบละ300บาทเพิ่มขึ้นทุกๆปีเป็น1100บาทจะไหวเรอะ ฟันเงาะทิ้ง10ไร่ปลูกปาล์มทดแทนเพื่อเป็นรายได้รายเดือน เก็บผลผลิตได้ปีนีแล้ว ขณะนี้ ฝันใหญ่มากๆ กำลังปลูกแซมกลางด้วยอินทผลาลัมพันธุนิยม200ต้นลงในสวนปาลม แล้วจะขุดปาล์มออกถวายวัดต่อไป ถ้าฝันเป็นจริงนะครับ สวนทอฝัน@เขาสมิง ตราด ยินดีต้อนรับมิตรทุกท่าน สวนอยู่ริมแม่นำ้เขาสมิง อยู่ห่างที่วา่การอำเภอประมาณ1กม.ข้ามแม่นำ้ไปทางอ.บ่อไร่ห่างสะพาน550ม.เลี้ยงม้าไว้ขี่ตรวจระบบนำ้ นำไปฝึกลากรถรับแขกชมสวน ลากผลไม้ ลดภาระโลกร้อนครับ ช่วยตัดหญ้าในสวนผลไม้อย่างดีครับ ฝนตกแดดแรงขนาดใหนไม่เคยอู้งาน กินหญ้าเรียบไปทั้งสวน คนโบราณพิมพนิ้วเดียว ชม.กว่าได้แค่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 05:41:19 PM โดย pylee-km » บันทึกการเข้า

peakpin8
*

เปลี่ยนพลังงานแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:20:55 PM »

ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปันครับ ยิ้มเท่ห์
suvith
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 06:48:05 PM »

เดี๋ยวว่างๆไปเที่ยวก่อนนั้นเขาหมิงไปบ่อยว่าแต่ว่าข้ามพานไปแล้วแยกขวารึซ้ายครับหัวสะพานขวามือฝั่งโน้นมันบ้านเพื่อนผมนา
pylee-km
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 07:15:30 PM »

เดี๋ยวว่างๆไปเที่ยวก่อนนั้นเขาหมิงไปบ่อยว่าแต่ว่าข้ามพานไปแล้วแยกขวารึซ้ายครับหัวสะพานขวามือฝั่งโน้นมันบ้านเพื่อนผมนา
ยินดีต้อนรับทุกท่าน สวนอยู่ตรงข้ามล้งรับซื้อทุเรียนส่งออกโกสน ถนนเข้าสวนข้างอู่ซ่อมรถ สมาชิกต้องการฝึกขี่ม้ามาได้เลยครับมีม้าผู้ขี่ดี3ม้า ม้าเพศเมียอีก3ม้าลูกอ่อน และท้องอยู่ เมื่อคืนที่สวนฯฝนตกมากนำ้ในแม่นำ้ไหลเข้ามือคลองข้างสวนปลาชะโดว่ายเข้ามาหลายตัวฯละประมาณ2-3กก.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2012, 11:51:24 AM โดย pylee-km » บันทึกการเข้า
MR.Kasetsart
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:54:59 AM »

เส้น สทร 10 ใช่ไหมครับ ผมไปแถวนั้นบ่อย ไว้จะแวะไปเยี่ยมครับ
pylee-km
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 02:24:35 PM »

เส้น สทร 10 ใช่ไหมครับ ผมไปแถวนั้นบ่อย ไว้จะแวะไปเยี่ยมครับ
สวนทอฝัน@เขาสมิง อยู่ตรงข้าม สทร10 แต่ทางเข้าสวนอยู่ก่อนถึง ข้างอยู่ซ่อมรถ ยืนดีต้อนรับ mr kasetsart จะได้ขอความรู้และปรึกษาเรือ่งเกษตร ผมเป็นเกษตรกรเริ่มต้นใหม่ ลองผิดลองถูกมาหลายพืช ตัดต้นยาง  ปลูกลองกองทดแทน500ต้น   สมัยยางแผ่นกกละ18บาท ลองกองกกละ60-80บาทจากสวน ปลูกสละพันธเนินวงต้นละ200บาทในแปลงเงาะ ขายสละไดั ราคาโลละ200บาท มีแขกมาเยือนทุกอาทิตย์ตัดแจกบ้างขายบ้างต่อมาเหลือ20-30บตัดเผาทิ้ง ตัดเงาะทิ้งผลผลิตปีละ 20-30ตัน  ปลูกขนุนทองประเสริฐแทน( ราคาเงาะกกละ8-10บาท ขนุนกกละ20บาท  )ขนุนออกลุกพ่อค้ามาซื้อ6-8บาทฟันขนุนทิ้งปลูกชมพู่ทับทิมจันทร์ๆกกละ80บาท   ชมพู่ออกลูกเหลือกกละ20-30บาท ไม่คุ้มทุนตักทิ้งปลูกลำใยเพชรเวียงพิงคกิ่งพันธกิ่งละ100บาทเป็นพันธที่ประกวดได้รางวัล3ปีซ้อน  เนื่องจากต้องย้ายไปทำงานต่างจังหวัด  เข้าสวนวันเสาอาทิตย์ เมื่อลำใยต้นใหญ่3-6ปี เจอลมฝนบางปีแรงมากโค่นล้มจาก200ต้น เหลือ40-50ต้น ปลูกปาล์มทดแทนอายุ3ปีเศษเริ่มมีรายได้ หมื่นกว่าบาท ต่อเดือน เมื่อ5ปีที่แล้วมีรุ่นพี่จากภาคเหนือมาพักที่สวนเล่าเรื่อง อินทผลาลัม สวนโกหลัก ตาโต คิดหนักเรืองทุนปลูกแค่ค่านำ้มันไปกลับหมื่นกว่า แต่พี่ใจดีรับอาสาจะบรรทุกมาให้จะทดลองปลูก50ต้นก่อนพี่เค้าสั่งจองให้  แต่เมื่อจะไปรับกล้าพันธบอกว่าหมดแล้ว มาเลย์ อินโดซื้อไปหมดจึงพักโครงการณ์ไว้ เล่าประสบการณ์ให้ผู้ที่คิดจะเป็นเกษตรกรคิดก่อนทำ ต้องปรึกษาปราชญ์ชาวบ้าน พิจารณาวางแผน ระยะต้น กลางอย่างรอบครอบ ให้ทดลองทำตามกำลังทุนของตนเอง ยังมีโปรเจคต่อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2012, 11:43:20 AM โดย pylee-km » บันทึกการเข้า
lom18
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 07:17:16 AM »

ลุ้นต่อรอเชียร์ครับ
pylee-km
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 04:02:48 PM »

lสวนทอฝัน@เขาสมิงอยู่ภาคตะวันออก คนภาคนี้จะบริโภคอาหารทะเลเป็นหลัก สิ่งที่จะขาดไม่ได้คือมะนาว ต้มยำทะเล ต้มยำกุ้ง นำ้พริกนำปลา ปลากะพงนึ่งมะนาว  ล้วนใช้มะนาวเป็นตัวชูรสปรุงอาหาร ผมได้หาข้อมูลสวนมะนาวในจังหวัดตราด จันทบุรี ถามเกษตรจังหวัด มีปลูกไม่พอบริโภคในจังหวัด ต้องนำเข้าเข้าจาก กทม.และมะนาวฤดูแล้งไม่เคยราคาตก บางปีลูกละ8-9บาท ตัดสินใจโค่นต้นลองกองออก50-60ต้น ปลูกมะนาวลงปลอกบ่อ100ต้น  สั่งแบคโฮมายกร่อง เททับด้วยดินหน้าดิน ปลูกลงดินอีกประมาณ100ต้นเศษอายุปีกว่า ฤดูฝนปีที่ผ่านมา ฝนตกติดต่อกันเกิน100มม.หลายวัน แม่นำ้เขาสมิงที่อยู่หลังสวนระบายนำ้ไม่ทัน นำ้ล้นทะลักเข้ามือคลองข้างสวนไหลท่วมแปลงมะนาวตายไปเกินครึ่ง อุตส่าหลงทุนยกร่องถมดินแล้วยังไม่แคล้ว เสียชื่อวิศวกรชลประทานหมด(ปีที่ผ่านมาดาวจันทร หมายถึงนำ้เป็นโลกาวินาศ ฝนจึงตกมากผิดปรกติ) ขณะนี้สั่งจองกิ่งพันธจากคุณชาย ท่ายาง เตรียมไว้หมดฝนจะปลูกใหม่ มะนาวที่ปลูกไว้ในปลอกบ่ออายุ3-4ปีปลูกแบบใส่ปุ๋ยชีวภาพ ขี้ไก่ไข่หมักด้วยนำ้หมักจูลินทรีย์ พ่นด้วยนำ้หมักจุลินทรีย์ผสมนำ้ส้มควันไม้และปุ๋ยทางใบ อายุสองปีเศษยังไม่แสดงอาการโรค เอาไว้ลูกปีสามพอมีผลผลิตต้นแสดงอาการโรคให้เห็น มีโรคไฟท็อบฯ แคงเกอร ตายไป20-30ต้น ผลมะนาวฤดูแล้งปีที่สามขายได้ผลละ3-5บาทได้เงินประมาณ25000บาทไว้ลูกปีที่สี่ดูแลไม่ดี มะนาวเป็นโรคตาย ลูกดกมากไม่ได้คำ้ยันพายุพัดฤดูฝนโค่นล้ม เหลือต้นเพียง50ต้น รอปลูกซ่อมอยู่ ฤดูแล้ง ปีนี้ขายมะนาวได้ประมาณสามหมื่นบาท ราคามะนาวดีมากครับ มีโปรเจคต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2012, 11:34:58 AM โดย pylee-km » บันทึกการเข้า
choosri
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:57:48 AM »

ไปมาแว้วววววจ้า   ของเขาดีจริง
pylee-km
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 05:59:42 PM »

สวัสดีครับ คุณchoosri วันที่คุณมาเยี่ยมสวน เสียดายผมไม่ได้อยู่ต้อนรับ ไปกทม เข้าร่วมประชุมมูลนิธิเกษตรพอเพียง และร่วมสังสรรค์ทานอาหารฟรีๆ ซึ้งใจในอุดมการณ์คณะทำงานผู้ร่วมเสียสละแรงกายแรงใจ และทรัพย์สิน หลายคนต้องเดินทางจากแดนไกล ลุงต้าจากภูเก็ตหิ้วลูกชิ้นพร้อมเห็ดมาร่วมงาน อร๊อยมากๆครับ ผมเป็นเกษตรกรบ้านนอกจะพยายามหาทุนช่วยเว็บ มีโปรเจคเพาะผักโมโรเฮยะๆเป็นผักที่มีสารเบต้าคลอโรทีน10826หน่วย ฟักทองมีเพียง860หน่วย ผักโมโรเฮยะมีวิตามินa 6000iu แคลเซี่ยม400  ต่อนน.100กรัมมีสารที่เป็นประโยชน์มากมายโดยเฉพาะช่วยเลือดลมเดินสะดวก ลิ่เลือดอุดตัน และช่วยสมรรคภาพ!!!ตามข้อมูลวารสารเคหะการเกษตรเดือนสิงหาคมปี2548 จะขายกระถางละ40บาทเพื่อนำเงินช่วยเว็บครับ ทดลองทำดูครับ เมื่อเพาะต้นโตพอประมาณจะนำไปให้คณะทำงานที่ กทม.ขาย ขอความเห็น สมาชิกอื่นๆด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 07:46:04 PM โดย pylee-km » บันทึกการเข้า
verapunyang
*

083 3482047

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 08:07:34 PM »

สวัสดีครับ พี่Pylee-km ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมอยู่วังตะเคียนครับ เส้น สทร.10
วิ่งผ่านบ่อยไม่ยักรู้ว่ามี สวนทอฝันด้วยที่สวนพี่เปิดเป็นสถานที่ท่องเที่ยวเชิงเกษตรด้วยเหรอครับ
เห็นบอกฝึกม้าไว้ลากรถรับนักท่องเที่ยว ทำไมไม่เคยเห็นป้ายเลย วันหลังคงต้องขออนุญาติไปเยี่ยมชมบ้างแล้ว
ลงรูปให้ดูหน่อยก็ดีครับอยากเห็น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:38:40 PM »

ยินดีต้อนรับ พี่Pylee-km สู่เวปเกษตรพอเพียงครับ อ่านจากที่เล่ามาแล้วไม่ใช่มือใหม่แล้วนะครับ
ประสบการณ์โชคโชนขนาดนี้ช่วยเข้ามาร่วมแบ่งปันประสบการณ์การทำสวนผลไม้ให้เพื่อนสมาชิกและผู้สนใจด้วยนะครับ ขอบคุณนะครับ ที่มาเจอเวปเกษตรพอเพียงแล้วเข้ามาร่วมแบ่งปัน  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

Liked By: rannet, bigsim, panuwat5675

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:15:18 PM »

วันไหนผ่านไป ขอไปรบกวนนะครับ

Liked By: yudhapol, Papa63, 8888
pylee-km
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:47:21 AM »

ยินดีต้อนรับ พี่Pylee-km สู่เวปเกษตรพอเพียงครับ อ่านจากที่เล่ามาแล้วไม่ใช่มือใหม่แล้วนะครับ
ประสบการณ์โชคโชนขนาดนี้ช่วยเข้ามาร่วมแบ่งปันประสบการณ์การทำสวนผลไม้ให้เพื่อนสมาชิกและผู้สนใจด้วยนะครับ ขอบคุณนะครับ ที่มาเจอเวปเกษตรพอเพียงแล้วเข้ามาร่วมแบ่งปัน  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์
ประสบการณ์ที่ทำเกษตร ลองผิดลองถูกอยู่หลายปีหลายๆพืช รายได้จากสวนไม่พอค่าปุ๋ยค่าแรง จึงวางแผนเพาะเลี้ยงไก่ฟ้านกยูง เพาะสุนัขหลังอานซึ่งเป็นสุนัขประจำถิ่นตราด เป็นค่าใช้จ่ายในสวน ปีนี้ลูกนกยูงขาวราคาดีนะ ลูกนกอายุ๓เดือนตัวละ๔000-๔๕00บาทถ้าเก็บเลี้ยงไว้ถึงปีใหม่ คู่ละ๑0000บาท ดีนะครับถ้าเป็นผลไม้ลงทุนเยอะกว่าดูแลยากกว่า ลองกองเตรียมใส่ปุ๋ยเร่งดอก ตรวจดูความเครียดของต้นโดยสังเกตุจากใบ ว่าถึงจุcritical piont อัดนำ้ออกดอก แต่งช่อดอก ดูแลไม่ให้แมลงรบกวนพอผลไม้สุก เสร็จพ่อค้าคนกลางอีก เฮอๆๆบ่นซะยาวครับพี่น้อง แต่ก็ทำหวังว่าสักวันหนึงโอกาสต้องเป็นของเรา (ฟ้าลิขิตให้เกิดราศีดาว๗เป็นเจ้าเรือนตอ้งมาทำเกษตรผลิตผลไม้เพื่อพี่ๆน้องๆ) ทั้งๆทีเรียนวิศวกรรมแต่มาเป็นวิศวเกิน เสาร์อาทิตย์เข้าสวนจับจอบขุดดินตัดแต่งต้นไม้เพื่ออนาคตของลูกๆหลานเหลนๆยอมเหนือยระยะสั้น ความสุข ความมั่นคงระยะยาวครับ ส่วนเพื่อนๆวิศวกรไปตีกอลฟ ฟ้าลิขิตจะมั้งมีตอนเกษียณครับ)ถ้าเพื่อนสมาชิกสนใจยินดีให้คำปรึกษา เลี้ยงไก่ฟ้านกยูงเป็นรายได้เสริมเลี้ยงสวน  ปลูกผลไม้ต้องใช้เวลาหลายปีจะเก็บผลได้ อย่างมังคุด ลองกองใช้เวลา๘-๙ปีเริ่มเก็บผลได้แต่ยังไม่พอค่าปุ๋ยค่าลงทุน ยางพาราปลูก๗ปีเริ่มกรีดนำ้ยาง ถ้าใครคิดจะซื้อที่ดินเพื่อปลูกยางพารา ณปัจจุบันไม่คุ้มค่าแล้ว นอกเสียจากมีเงินเย็น ถ้าเป็นเงินเสียดอกเบี้ย ค่าที่ดิน+ดอกเบี้ย๗ปี+ค่าดูแล แถมพอกรีดนำ้ยางโดนแบ่งครึ่ง แล้วจะลงทุนอะไรละ มีต่อ!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 11:02:54 AM โดย pylee-km » บันทึกการเข้า
rannet
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:58:44 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สุดยอด... เจ๋ง
kraw
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:26:45 AM »

การบอกเล่าประสบการณ์ตรงให้ผู้อื่นรู้เป็นวิทยาทานอย่างแรงกล้าครับ การลองถูกลองผิดด้วยตนเองนับว่ากล้าหาญมากครับ เยี่ยมยอด
มากครับ กล้าเสี่ยง กล้างลงทุน กล้าทำลายเพื่อสร้างใหม่ ผมว่าพวกเราคงวนเวียนในวัฎจักรแบบนี้อีกนานครับ ผมว่ามันเป็นความสุข
อย่างหนึ่งของชีวิตครับ เอา ละ ผมจะไปขอไฟฟ้าชั่วคราวใช้แล้วครับ ปีนี้ฝนที่ลำปางไม่มากเท่าำไร น่าจะแล้งยาวละครับ เตรียมตัวกัน
ให้ดีครับแล้งปีนี้น่าจะสาหัสเอาการอยู่ เอ้าว่ากันไปจะคอยติดตาม จขกท. ต่อไปครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 38   ขึ้นบน
  พิมพ์