หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ข้อมูลเรื่อง กล้องวงจรปิดพลังแสงอาทิตย์ ส่งภาพผ่าน Network มือถือ  (อ่าน 2180 ครั้ง)
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
เกษตรกรมือใหม่
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:22:51 PM »

ไม่ไ้ด้ไปสวนบ่อยๆ ขอดูผ่านกล้องก็ยังดี ตอนนีมีแต่ชุดใหญ่ๆ อยากได้ข้อมูลชุดง่ายๆ ถูกๆ

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย

ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:37:20 PM »

ผมเคยเห็นเพื่อนที่ทำงานผม ดูกล้องวงจรปิดที่ติดอยู่ที่บ้าน โดยดูผ่านมือถือนะครับ อย่างแรกก่อนเลยที่สวนพี่มีอินเตอร์เนตมั้ยครับ

Liked By: monomusic, kaa

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:48:24 PM »

ผมเคยเห็นเพื่อนที่ทำงานผม ดูกล้องวงจรปิดที่ติดอยู่ที่บ้าน โดยดูผ่านมือถือนะครับ อย่างแรกก่อนเลยที่สวนพี่มีอินเตอร์เนตมั้ยครับ

ไฟยังไมีมีเลยครับ กะว่าจะให้ต่อผ่าน Network  มือถือหน่ะครับ

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:56:34 PM »

คือ ผมไม่มีความรู้ในเรื่องที่ว่า ทางเทคนิคถ้าเป็นเนตผ่านมือถือจะยอมให้เราสามารถ connect เข้ามายังกล้องวงจรปิดของเราเพื่อรับสัญญาณภาพได้หรือไม่นะครับ แต่ถ้าเป็น ADSL นี่รับประกันว่าทำได้นะครับ ส่วนเรื่องใช้ solar cell เป็นแหล่งกำเนิดไฟฟ้าให้กับกล้อง และ ตัวเชื่อมต่อสัญญานเนต (router) อันนี้รอผู้รู้ท่านอื่นมาบอกอีกทีนะครับ

Liked By: monomusic, kaa

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
ssaaming
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 05:33:18 PM »

ขอเข้ามาติดตามด้วยคนครับ ไร่ผมสัญญาณมือถือเต็ม แต่ไม่มีไฟฟ้า อยากติดกล้องวงจรปิดเหมือนกัน รบกวนขอความรู้ครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: termtemD, toonrtaf

ชีวิตเริ่มตรงที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเราเท่านั้นไม่หวั่นไหว บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย
Earth
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 06:41:37 PM »

ขอเข้ามาติดตามด้วยคนครับ ไร่ผมสัญญาณมือถือเต็ม แต่ไม่มีไฟฟ้า อยากติดกล้องวงจรปิดเหมือนกัน รบกวนขอความรู้ครับ  ยิ้มเท่ห์

แบตมืิอถือเปิดเนต แปปเดี๋ยวก็ bat หมด
ฟาร์มงัวยิ้ม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:40:14 PM »

ตอนนี้กำลังจะทำอยู่มันติดอยู่ว่าค่าโทรศัพท์มือถือมันจะบานหรือเปล่า มีข้อสงสัยอยู่ว่าถ้าไม่ใช่ 3G จะเชื่อมต่อได้หรือเปล่าถ้าได้ เสียค่าบริการรายเดือน 150 บาทที่ 150 MB มันจะใช้พอชนเดือนหรือเปล่าใครพอรู้ว่า DVR หรือชุดดูผ่านเน็ตค่าดาวน์โหลดจะสูงหรือเปล่า หรือใครไม่สนใจค่าใช้จ่ายใช้แบบ unlimit ก็อีกเรื่องครับแต่ผมว่าวันแพงไป ตอนนี้ก็ยกเลิก ADSL ที่สวนไปแล้วเสียดายตังค์เดือนหนึ่ง 800 กว่าบาท ต้องลองครับ ตอนนนี้หาแอร์การ์ด 3G ที่สามารถ ฟอร์เวอร์ดพอร์ดของ DVR ได้แล้วว่างๆ จะลองดูจาก 800 เหลือ 150 บาทต่อเดือนก็น่าทำอยู่
neiizpooh
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:43:05 PM »

มารอฟังค่ะ ขอบคุณค่ะ จุมพิต
tong_tong_tong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:12:20 PM »

ลองดู โครงงานที่ผมทำส่งไหมครับ

http://www.ilovemyshopping.com/th/?8951&MODULE=m_articleread&article_id=1331618223

ส่งผ่าน mms จะให้ส่งเมื่อไหร่ก็โทรเข้าเครื่องได้เลย หรือ จะส่งเมื่อตอนคนบุกรุก
สนใจ ก็โทรหาผมได้ 0897654237 10.00-20.00 ย้ำ  10.00-20.00 เท่านั้น
samat
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 11:31:39 PM »

ไม่แน่ใจ ตอนทำรายงาน เราใช้คอม แล้วโทรเข้าผ่านโมเด็ม แล้วไปควบคุมคอมด้านตรงข้ามอีกที จะทำอะไรสามารถทุกอย่าง
ลองหาข้อมูลเรื่อง รีโมท ดูครับ

ploydee
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 01:54:26 AM »

วิธี Set แบบ Step by Step
โดยผู้เชี่ยวชาญด้านเน็ตเวิร์คตัวจริงเสียงจริง
อ.ศุภเดช สุทธิพงศ์คณาสัย แห่งรายการ แบไต๋ไฮเทค

https://www.youtube.com/watch?v=PWvj6zkxodI&feature=related

https://www.youtube.com/watch?v=QHHzTAjXg8g

และ การตั้งค่าโปรแกรม กล้องวงจรปิดบนมือถือ Android เพื่อให้สามารถดูภาพจากกล้องวงจรปิด ได้

Liked By: kaa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2012, 02:38:20 AM โดย ploydee » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 04:06:47 AM »

ตอนนี้กำลังจะทำอยู่มันติดอยู่ว่าค่าโทรศัพท์มือถือมันจะบานหรือเปล่า มีข้อสงสัยอยู่ว่าถ้าไม่ใช่ 3G จะเชื่อมต่อได้หรือเปล่าถ้าได้ เสียค่าบริการรายเดือน 150 บาทที่ 150 MB มันจะใช้พอชนเดือนหรือเปล่าใครพอรู้ว่า DVR หรือชุดดูผ่านเน็ตค่าดาวน์โหลดจะสูงหรือเปล่า หรือใครไม่สนใจค่าใช้จ่ายใช้แบบ unlimit ก็อีกเรื่องครับแต่ผมว่าวันแพงไป ตอนนี้ก็ยกเลิก ADSL ที่สวนไปแล้วเสียดายตังค์เดือนหนึ่ง 800 กว่าบาท ต้องลองครับ ตอนนนี้หาแอร์การ์ด 3G ที่สามารถ ฟอร์เวอร์ดพอร์ดของ DVR ได้แล้วว่างๆ จะลองดูจาก 800 เหลือ 150 บาทต่อเดือนก็น่าทำอยู่

คือ สิ่งที่ผมห่วงคือการทำเรื่อง port forward นี่แหละครับ อีกเรื่องก็คือ ผมไม่แน่ใจว่า IP ที่ผู้ให้บริการจ่ายให้กับเครื่องมือถือของเรานั้นเป็น public IP หรือไม่

ลองใช้ 3G router นี่ก็เช่นกันนะครับ ถ้าได้ public IP แล้วมีการทำ port forward ได้ เท่านี้ก็สบายไปเปราะนึงล่ะครับ

Liked By: kaa

billion3
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:29:24 PM »

สวัสดีครับ ตอบช้าไปหน่อยน่ะครับ จริงๆ แล้วผม มีคำถาม ตามนี้น่ะครับ ซึ่งการต่อดูกล้องวงจรปิดนั้น (ถ้าอยู่ในระยะไม่ไกลมาก คือประมาณ 1-5 กิโลเมตร นั้น ไม่จำเป็นต้องมี อินเตอร์เน็ต ครับ เลยขอถามดังนี้
1.ระหว่างบ้าน ไปสวน ระยะทางเท่าไหรครับ
2.หากไม่เกินตามผมบอก (จริงๆเกินได้ครับ แต่ใช้ต้นทุนสูงมากๆ) ก็จัดการตามนี้เลยครับ 1 มีเราเตอร์ 1 ตัวทำการ forword prot ตามรุ่น dvr นั้นๆ
3.คุณต้องลงทุน ซื้อนาโนสเตชั่น ชนิด M2 กรณีไม่เกิน 2 กม. หากเกิน แต่ไม่เกิน 5 ก็ใช้ M5 ครับ ถ้าเป็น M2 ราคาตัวล่ะ 3800-4500 ครับ แล้วแต่ สถานที่ซื้อ คุณต้องใช้สอง ตัว คื่อต่อจากเราเตอร์ 1 ตัวขึ้นเสาสูง สัก 15 เมตร เป็นอย่างน้อย หันไปทางสวนคุณ (ตัวนี้ให้ต่อสาย Lan ไปที่ ตัวนาโน ครับ)
4 ไปที่สวนของคุณ ขึ้นเสาร์ ต่อนาโน อีกตัว แล้วต่อแลนคุนมาลงที่ดีวีอาร์ ทั้งนี้ต้องมีการเซ็ต (แต่ง่ายๆครับ ผมสามารถ ส่ง ไฟล์ เซ็ตไปให้คุณได้ แค่ ทำการอัฟค่าก็จบ)
5.คุณสามารถดาวโหลดโปรแกรม ดูผ่านมือถือ ไอโฟน ไอแพด แท็ปเล็ด ที่เป็นแอนดรอย ได้ (แล้วแต่เจ้าของ DVR)
สรุป ค่าใช้จ่าย ถ้ากล้อง DVR 4 ตัวพร้อมสายสำเร็จ กล้อง โซนี่ IR 10-15 เมตร กันน้ำ ดูกลางวันกลางคืนได้ (0 lux) สายไม่เกิน เส้นล่ะ 15 เมตร HD 500 Gb เซ้ตแบบ บันทึกตลอดไม่โมชั่น ได้ประมาณ 20-30 วัน (ดูย้อนหลัง ) ตกประมาณ 12000 บาท + นาโน ผมตี ตัว สี่พัน = 8000 เราเตอร์ หาทั่วไปไม่จำเป็นมี ไวเลสก็ได้ หรือ ได้ก็ดี เพราะ ตัวนาโน ที่ต่อ ก็มีไวเลสอยู่แล้ว 1500 +อื่น อีกนิดหน่อย ก็คง ประมาณ ไม่เกิน 30000 บาท ครับ ลองทำดูครับ มีอะไรสอบถามได้ ผมเป็นคนวางระบบไวเน็ต ไวเลส เน็ตเวริค ร้านเกมส์ + ติดกล้อง cctv ยินดีให้คำปรึกษา
อ๋อ ถ้าอยากดูบนคอม ก็ ได้น่ะ เอาคอมต่อพวงไป แล้วดูผ่านทางไอพี ครับ หวังว่าคงเป็นประโยชน์ สำหรับ ข้อมูลนะครับ
เน้น นะครับ แบบนี้ดูได้แค่ในวง ครับ ถ้าไปต่างจังหวัด หรือ ดูนอก รัศมี ไม่ได้ครับ แต่ถ้ามี สัญญาณ เน็ตที่บ้านอยู่แล้ว แบบนี้ก็เป็นประโยชน์ มากกว่าแน่ๆ คับ เพราะ สามารถ ส่งสัญญาณ เน็ตจากบ้าน ไป โน้นเลย ที่สวนได้เลย ห้าๆๆๆ เอาเน็ตไปเล่นที่สวนได้เลยครับ ปล. เมธี ครับมีอะไรก็ เมลมาครับ metee572@hotmail.com
billion3
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:37:06 PM »

ลืมบอกไป ว่าระบบนี้ผมทำให้ที่ อ.อรัญประเทศมาแล้วครับ เป็นโรงแรมรุ่นพี่ แกเปิด 3 แห่ง แต่ แห่งที่ 3 ไม่มีสัญญาณ ผมเลยหาวิธีตั้งนาน ค้นในเน็ต จนไปปิ๊ง ไอเดียของ tot เข้าเลยเริ่มศึกษา จนกระทั้งทำเป็น ตอนนี้ มี ข้อมูลเรียบร้อยคัรบ เพียงคุณมีอุปกรณื ก็ทำได้แล้วครับ ยืนยัน นอนยัน เลยครับ ว่าทำได้เพราะผมทำมาแล้วสองที่ ทั้งที่ อรัญ และ ระยอง ออิอิอิอิอิ ยินดีให้คำปรึกษา คัรบ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น ทั้งนี้หากมีเน็ตที่บ้าน ผม สารมารถ ทีมวิว ไปเซ้ตให้ได้เลยครับ พร้อมสำหรับ พี่น้องชาวเกษตรพอเพียงทุกท่านครับ
billion3
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:38:13 PM »

ลืมเรืองโซล่าเซล ไปเลย อันนี้ให้ผู้รู้แนะนำนะครับ
watkaewjai
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 03:44:08 AM »

รอชมครับหาข้อมูลเผื่อๆมี3Gค่อยว่ากัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์