หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Re: โครงการผ้าป่าผักหวาน:ปลูกผักหวานป่าสร้างป่าอาหาร ๑ ล้านไร่ ถวายในหลวง  (อ่าน 398297 ครั้ง)
อุฑยานผักหวานป่า'๔๔
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:26:18 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก... อาจารย์ผมมาเองเลย..พี่น้อย หรือ อ.น้อย..แห่งอุทธยานผักหวานป่าอำเภอน้ำพอง
          .อุทยานผักหวานป่าแห่งนี้ เป็นโรงเรียนแห่งแรกที่ผมกับภรรยาไปศึกษาดูงาน
           และได้เป็นแรงบันดาลใจในการที่จะปลูกและอนุรักษ์ผักหวานป่าให้จงได้..
          โดยได้นำพาและประยุกต์วิธีการมาปรับปรุงให้ เข้ากับบริบทของตัวเอง..
          ..ประสบการณ์เกือบ 20 ปีของท่าน..จะเป็นประโยชน์กับพี่น้องชาวเกษตรกรทุกท่าน
          ที่รักและชอบผักหวานป่าเป็นชีวิตจิตใจ...
         ..ท่านทั้งหลาย ไม่ต้องเสียเวลา ไปลองผิด มาลองถูกกับอาจารย์น้อยลองดู..
        ..ผมดีใจมากที่ท่านได้มาถ่ายทอดเคล็ดวิชาให้พี่น้องชาวเกษตรพอเพียงของเรา..
         ..กรุณาติดตามชมท่านไปเรื่อยๆ..ท่านมีสิ่งดีๆมานำเสนอพวกเราแน่ๆ....
         ..ผมหมอชัย แห่งสวนไผ่ ไร่ผักหวานป่า "เพชรนาคำ" ขอคารวะ... รูดซิบปาก รูดซิบปาก

รูดซิบปาก รูดซิบปาก แปลงผักหวานป่าจองผมที่นำแนวทางมาจาก พี่น้อยและมาประยุกต์ใช้กับพี้นที่ครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

สวัสดีค่ะคุณหมอชัย ดีใจค่ะที่ท่านเข้ามาทักทาย ขอบคุณค่ะที่ให้เกียรติ(เรียกน้อยเฉยๆก็ดีค่ะคุณหมอ ยิ้ม )ยังใหม่กับเว็บเกษตรพอเพียงอยู่ค่ะการใช้งานยังไม่ค่อยคล่องเท่าไหร่ แต่ก็จะพยายามนำความรู้ประสบการณ์มาแลกเปลี่ยนและแบ่งปันกับทุกท่านที่นี่ค่ะ

...ที่สวนคุณหมอต้นผักหวานที่ปลูกกับตะขบมีบ้างรึเปล่าคะ เห็นมีแต่กับไม้ชนิดอื่นๆ..ขอเป็นกำลังใจให้คุณหมอปลูกผักหวานป่าเป็นผลสำเร็จในเร็ววันนะคะ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 01:21:37 PM โดย sasithorn2521 » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:34:49 PM »

มาศึกษาและติดตามครับอาจารย์ปีนี้ผมสั่งเมล็ดจากอาจารย์มาซ้อมดูก่อนปีหน้าเอาจริงยากมีไว้ในสวนสัก100ต้นครับ ยิ้มเท่ห์

สวัสดีค่ะคุณกัญจน์  ผักหวานป่าปลูกไม่ยากเพียงเปิดใจเรียนรู้ธรรมชาติของผักหวานที่เรียบง่าย ไม่ต้องปรุงแต่งอะไรมากมายเพียงเท่านี้ก็จะมีผักหวานป่าให้ได้เก็บแบบสดๆจากต้นในสวนของตัวเองค่ะ.

ขอเป็นกำลังใจให้ปลูกผักหวานป่าสำเร็จนะคะ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 01:23:03 PM โดย sasithorn2521 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:43:47 PM »

ขอชื่นชมกับองค์ความรู้ที่หลาย ๆ ท่านได้ศึกษาค้นคว้าหาทางปลูกกันมาทำให้ตอนนี้
ผมและเพื่อน ๆ สมาชิกหลาย ๆ คนเริ่มจะมีความหวังที่จะได้เก็บผักหวานมาแกงกินกันเอง โดยไม่ต้องเสียเงิน
ไปซื้อมาจากตลาด ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

สวัสดีค่ะคุณ madiew231 ทุกวันนี้มีองค์ความรู้ต่างๆมากมายในหลากหลายสาขาอาชีพรวมทั้งผักหวานป่า ที่สามารถนำไปต่อยอด(ปฎิบัติ)โดยไม่ต้องเสียเวลามากมายในการค้นคว้า เพียงมีหัวใจรักษ์และความตั้งใจ"ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมค่ะ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 01:23:45 PM โดย sasithorn2521 » บันทึกการเข้า
Vanich
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 04:15:48 AM »

แรงบันดาลใจ และก้าวแรกในการปลูกผักหวานป่าของผม มาจากที่แห่งนี้

หวัดดีครับ คุณน้อย ดีใจครับที่ได้เห็นภาพ "อุฑยานผักหวานป่า'๔๔"

สวัสดีค่ะคุณวนิช ท่านสบายดีนะคะดีใจเช่นกันค่ะที่ได้พบคุณวนิชที่นี่..ผักหวานที่สวนเป็นอย่างไรบ้างคะต้นตะขบงามดีหรือเปล่า(ต้นตะขบงามผักหวานก็จะงาม ยิ้ม

...เมล็ดผักหวานป่าที่หยอดในปีนี้โผล่ให้เห็นบ้างรึยังคะ โดยปกติแล้วเมล็ดผักหวานป่าที่หยอด(ปลูก)ลงดินไว้ในฤดูฝนหากฝนตกชุกเค้าจะไม่ขึ้นยอดค่ะจะฟักตัวในดินจนกว่าจะถึงช่วงปลายฝนจึงค่อยจะทยอยโผล่ยอดขึ้นมาให้เห็น(จากการหยอดเมล็ดเท่าที่พบ บางเมล็ดใช้เวลาถึง9เดือนกว่าจะโผล่ขึ้นมาก็มีค่ะ แต่ต้นจะแข็งแรงมาก) แต่หากฝนทิ้งช่วงนาน15-30วันบางเมล็ดก็ขึ้นยอดมาให้เห็นบ้างค่ะ.

...รูปภาพที่นำมาลง เป็นสวนที่นำสูตรปลูกผักหวานป่ากับตะขบไปใช้ค่ะ(รับปลูก).

...รูปภาพจากสวนของคุณวนิชที่กรุณาส่งมาให้ยังเก็บไว้อยู่นะคะ(กำลังเก็บรวบรวมข้อมูลจากหลายๆท่านค่ะ) หวังว่าคงมีโอกาสได้เห็นภาพสวนของคุณวนิชจากที่นี่นะคะ... อายจัง

สบายดีครับ คุณน้อยคงสบายดีเช่นกัน ฝากหวัดดีพี่โอภาสด้วยนะครับ

ผักหวานกับตะขบก็งามดีครับ ปีที่แล้วตะขบตายไปหลายต้นเพราะฝนดีน้ำขังนาน ปีนี้ทำร่องระบายน้ำทั่วสวน ฝนกลับไม่ค่อยจะมีซะงั้น โดยรวมแล้วก็พอใจระดับหนึ่ง ปัญหาอุปสรรคเรื่องใหญ่ก็คือเรื่องดินไม่ดี ก็ต้องอดทนรอครับ เพราะว่าทำสวนป่าแบบนี้ไถพรวนเพื่อ ใส่ปุ๋ยก็ไม่ได้ ต้องให้ดินเขาพัฒนาตัวเอง ปีนี้ปีที่สามก็ดีขี้นมาก ต้องอึดและใจเย็นจริง มีท้อบ้างแต่ไม่มีถอยครับ

ตอนนี้ก็ไม่ได้มีแต่ต้นตะขบ ผมลงพวก แคบ้าน แคป่า มะขามเทศ กระถินณรงค์เกิดเองก็ปล่อยไว้ และไม้ป่าพวก ตะเคียน ยางนา พยอม กระบาก ไม้แดง ประดู่ พยูง อย่างละนิดละหน่อย กำลังโตสูงประมาณอก-เอว  คิดดูเองว่าจะรกขนาดไหนในเนื้อที่ 2 ไร่ สัตว์จำพวกนกเยอะมากครับ

เมล็ดผักหวานป่าที่ได้มา หยอดหลุมตามคำแนะนำก็งอกดีครับเกือบทั้งหมด ดูดีมีความหวังครับ แต่ผมหยอดไม่ทันทั้งหมด เนื่องจากสั่งเมล็ดจากที่อื่นด้วย เลยมากเกินความสามารถและเวลาที่มี (คิดการใหญ่เกินตัว) เลยลงถุงดำส่วนหนึ่ง แล้วทยอยปลูก ตอนนี้ยังปลูกไม่หมดเลย แต่ยอมรับจริงๆว่าเมล็ดที่สมบูรณ์ สดใหม่ที่รับจากอุฑยานผักหวานป่า งอกงามสมบูรณ์กว่าแบบเห็นได้ชัด

ไว้จะทยอยลงรูปให้ดูครับ

Vanich
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 04:24:07 AM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก... อาจารย์ผมมาเองเลย..พี่น้อย หรือ อ.น้อย..แห่งอุทธยานผักหวานป่าอำเภอน้ำพอง
          .อุทยานผักหวานป่าแห่งนี้ เป็นโรงเรียนแห่งแรกที่ผมกับภรรยาไปศึกษาดูงาน
           และได้เป็นแรงบันดาลใจในการที่จะปลูกและอนุรักษ์ผักหวานป่าให้จงได้..
          โดยได้นำพาและประยุกต์วิธีการมาปรับปรุงให้ เข้ากับบริบทของตัวเอง..
          ..ประสบการณ์เกือบ 20 ปีของท่าน..จะเป็นประโยชน์กับพี่น้องชาวเกษตรกรทุกท่าน
          ที่รักและชอบผักหวานป่าเป็นชีวิตจิตใจ...
         ..ท่านทั้งหลาย ไม่ต้องเสียเวลา ไปลองผิด มาลองถูกกับอาจารย์น้อยลองดู..
        ..ผมดีใจมากที่ท่านได้มาถ่ายทอดเคล็ดวิชาให้พี่น้องชาวเกษตรพอเพียงของเรา..
         ..กรุณาติดตามชมท่านไปเรื่อยๆ..ท่านมีสิ่งดีๆมานำเสนอพวกเราแน่ๆ....
         ..ผมหมอชัย แห่งสวนไผ่ ไร่ผักหวานป่า "เพชรนาคำ" ขอคารวะ... รูดซิบปาก รูดซิบปาก

รูดซิบปาก รูดซิบปาก แปลงผักหวานป่าจองผมที่นำแนวทางมาจาก พี่น้อยและมาประยุกต์ใช้กับพี้นที่ครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ทักทายคุณชัยครับ ผมวนิชปลูกป่าและผักหวานป่า 2 ไร่ ที่อุดรครับ แอบเข้าไปเยี่ยมกระทู้(ไม่ได้ทักทายซักที)ท่านบ่อย อลังการงานสร้างจริงๆ ผมว่าท่านมาถูกทางนะ พื้นที่อีสานบ้านเฮาระบบน้ำหยดจะช่วยให้ผักหวานรอดตายได้มากในปีแรกๆ ปีที่แล้วผมทดลองทำน้ำหยดจากโอ่งแดงใบเดียว กัผักหวานป่าไม่กี่สิบต้น ได้ผลดีจริงๆครับ ผักหวานป่ารอดและงามเกือบทุกต้น

เป็นกำลังใจให้คนชอบปลูกผักหวานทุกคนครับ
Vanich
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:10:49 AM »

ขออนุญาติเจ้าของกระทุ้โชว์สวน(ผักหวานป่าไม่กี่สิบต้น)สักเล็กน้อย

สภาพโดยทั่วไป

Vanich
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:19:48 AM »

ผักหวานป่ารุ่นแรกๆ 2-3 ปี

Vanich
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:26:17 AM »

มีทั้งใบเล็ก

ใบใหญ่

ใบใหญ่มาก..

ขนาดลำต้น

Vanich
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:32:25 AM »

อันนี้รุ่นเล็กสุด ปลูกโดยหยอดเมล็ดปีนี้

Vanich
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:51:00 AM »

หมดแล้วครับ

ทั้งหมดนี้มีแม่แบบมาจาก อุฑยานผักหวานป่า ๔๔ บวกกับความอดทนและเพียรพยายาม ท้อจนคิดจะเลิกหลายครั้ง ตอนนี้แม้จะยังไม่สำเร็จดังที่หวังไว้ แต่ก็จะพยายามต่อ
ขอบคุณเจ้าของทั้งสองท่าน สำหรับคำแนะนำ กำลังใจ ไม่เฉพาะเรื่องผักหวาน แต่รวมถึงเรื่องของธรรม(ชาติ) ชีวิต และจิตรวิญญาณ

เอ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:03:36 AM »

ไอ้หยา....
จุดใต้ตำตอ 55

เห็น PM มาคุยกะผมอยู่ ผมลืมไปว่าเป็นใครเพราะไม่ได้จำชื่อจริง คุณน้อย คุณโอภาส ครูสอนปลูกผักหวานป่าผมนี่เอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับคุณน้อย ครอบครัวสบายดีนะครับ

ขอต้อนรับเจ้าของต้นตำรับปลูกผักหวานป่าคู่กับตะขบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 09:40:51 AM โดย เอ » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:41:44 AM »

ระหว่างตะขบกับมะขามเทศมีผลต่างกันมากน้อยแค่ไหนกับการเจริญเติบโตของผักหวานครับ
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:29:36 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 01:24:58 PM โดย sasithorn2521 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:31:43 PM »

แรงบันดาลใจ และก้าวแรกในการปลูกผักหวานป่าของผม มาจากที่แห่งนี้

หวัดดีครับ คุณน้อย ดีใจครับที่ได้เห็นภาพ "อุฑยานผักหวานป่า'๔๔"

สวัสดีค่ะคุณวนิช ท่านสบายดีนะคะดีใจเช่นกันค่ะที่ได้พบคุณวนิชที่นี่..ผักหวานที่สวนเป็นอย่างไรบ้างคะต้นตะขบงามดีหรือเปล่า(ต้นตะขบงามผักหวานก็จะงาม ยิ้ม

...เมล็ดผักหวานป่าที่หยอดในปีนี้โผล่ให้เห็นบ้างรึยังคะ โดยปกติแล้วเมล็ดผักหวานป่าที่หยอด(ปลูก)ลงดินไว้ในฤดูฝนหากฝนตกชุกเค้าจะไม่ขึ้นยอดค่ะจะฟักตัวในดินจนกว่าจะถึงช่วงปลายฝนจึงค่อยจะทยอยโผล่ยอดขึ้นมาให้เห็น(จากการหยอดเมล็ดเท่าที่พบ บางเมล็ดใช้เวลาถึง9เดือนกว่าจะโผล่ขึ้นมาก็มีค่ะ แต่ต้นจะแข็งแรงมาก) แต่หากฝนทิ้งช่วงนาน15-30วันบางเมล็ดก็ขึ้นยอดมาให้เห็นบ้างค่ะ.

...รูปภาพที่นำมาลง เป็นสวนที่นำสูตรปลูกผักหวานป่ากับตะขบไปใช้ค่ะ(รับปลูก).

...รูปภาพจากสวนของคุณวนิชที่กรุณาส่งมาให้ยังเก็บไว้อยู่นะคะ(กำลังเก็บรวบรวมข้อมูลจากหลายๆท่านค่ะ) หวังว่าคงมีโอกาสได้เห็นภาพสวนของคุณวนิชจากที่นี่นะคะ... อายจัง

สบายดีครับ คุณน้อยคงสบายดีเช่นกัน ฝากหวัดดีพี่โอภาสด้วยนะครับ

ผักหวานกับตะขบก็งามดีครับ ปีที่แล้วตะขบตายไปหลายต้นเพราะฝนดีน้ำขังนาน ปีนี้ทำร่องระบายน้ำทั่วสวน ฝนกลับไม่ค่อยจะมีซะงั้น โดยรวมแล้วก็พอใจระดับหนึ่ง ปัญหาอุปสรรคเรื่องใหญ่ก็คือเรื่องดินไม่ดี ก็ต้องอดทนรอครับ เพราะว่าทำสวนป่าแบบนี้ไถพรวนเพื่อ ใส่ปุ๋ยก็ไม่ได้ ต้องให้ดินเขาพัฒนาตัวเอง ปีนี้ปีที่สามก็ดีขี้นมาก ต้องอึดและใจเย็นจริง มีท้อบ้างแต่ไม่มีถอยครับ

ตอนนี้ก็ไม่ได้มีแต่ต้นตะขบ ผมลงพวก แคบ้าน แคป่า มะขามเทศ กระถินณรงค์เกิดเองก็ปล่อยไว้ และไม้ป่าพวก ตะเคียน ยางนา พยอม กระบาก ไม้แดง ประดู่ พยูง อย่างละนิดละหน่อย กำลังโตสูงประมาณอก-เอว  คิดดูเองว่าจะรกขนาดไหนในเนื้อที่ 2 ไร่ สัตว์จำพวกนกเยอะมากครับ

เมล็ดผักหวานป่าที่ได้มา หยอดหลุมตามคำแนะนำก็งอกดีครับเกือบทั้งหมด ดูดีมีความหวังครับ แต่ผมหยอดไม่ทันทั้งหมด เนื่องจากสั่งเมล็ดจากที่อื่นด้วย เลยมากเกินความสามารถและเวลาที่มี (คิดการใหญ่เกินตัว) เลยลงถุงดำส่วนหนึ่ง แล้วทยอยปลูก ตอนนี้ยังปลูกไม่หมดเลย แต่ยอมรับจริงๆว่าเมล็ดที่สมบูรณ์ สดใหม่ที่รับจากอุฑยานผักหวานป่า งอกงามสมบูรณ์กว่าแบบเห็นได้ชัด

ไว้จะทยอยลงรูปให้ดูครับ

สวัสดีค่ะคุณวนิช...ได้ชมภาพสวนผักหวานของท่านในวันนี้แล้วขอชมจากใจว่า"ท่านเก่งมากค่ะ" ภาพสวนของท่านวันนี้ผิดตากับภาพที่ท่านส่งมาให้มากเลยค่ะ แสดงว่าท่านจับจุดและตามหาสิ่งที่ท่านก้าวข้ามผ่านได้แล้ว.

...รู้คิดรู้พูดก็ไม่สู้รู้ลงมือทำพื้นที่2ไร่นับว่ากำลังพอเหมาะไม่มากไม่น้อยค่ะ(ลงทุนไม่มากสามารถดูแลได้ทั่วถึง)ต้นไม้นาๆพรรณปลูกเพิ่มเสริมลงไปในพื้นที่แล้วอย่าลืมนำไม้ผลที่ช่วยให้อิ่มท้องและอิ่มใจด้วยนะคะ"ของที่ซื้อกิโละพันก็ไม่อิ่มอร่อยเท่ากับของที่เราปลูกกับมือค่ะ"

...หากต้นไม้ที่ท่านปลูกเสริมอยู่ในโซนร่มเงาตะขบ(รากและร่มเงา)ปีหน้าท่านสามารถปลูก(หยอด)เมล็ดผักหวานป่าปลูกเพิ่มจำนวนเข้าไปได้อีกที่บริเวณโคนต้นค่ะซึ่งผักหวานก็จะเจริญเติบโตเช่นเดียวกับอยู่ที่โคนของต้นตะขบ  รวมถึงบริเวณโคนต้นตะขบที่มีผักหวานอยู่แล้วก็ปลูกเพิ่มได้ในอีกด้านของต้นค่ะ.

...จากการที่ท่านได้ปลูกผักหวานจากต้นกล้าที่เพาะเองและหยอดเมล็ดในปีนี้ ท่านคงพอนึกภาพออกว่าทำไมที่"อุฑยานผักหวานป่า"ถึงได้เพาะถุงหนึ่งมีหลายต้น ปลูกเป็นกอ(กลุ่ม) ไม่ใช่เผื่อตายแต่เพราะข้อจำกัดเรื่องเวลากับอัตราการงอกของเมล็ด(ระเบิดเวลา)และปลูกที่โคนต้นไม้เพราะอาศัยต้นไม้แต่ละต้นเป็นหลักแทนการหาไม้มาปักและทำตาข่ายครอบซึ่งไม่ทนทาน เสียเวลาและเสียเงินเพิ่มโดยไม่จำเป็น.

...ปีนี้ท่านมีหลักต้นไม้เยอะปีหน้าท่านสามารถหยอดเมล็ดผักหวานได้เลยค่ะไม่ต้องกลัวถี่หรือแน่นเพราะเก็บยอด-ใบจำหน่ายค่ะ.

...พึ่งได้รับข่าวที่น่าดีใจจากทางอุดรฯที่นำผักหวานป่าไปปลูกกับต้นตะขบกับการวางแผนต่อยอดในรูปแบบผลิตภัณฑ์(ได้รายละเอียดชัดเจนจะนำมาแผยแพร่ในโอกาสต่อไปค่ะ).

*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:39:30 PM »

ขออนุญาติเจ้าของกระทุ้โชว์สวน(ผักหวานป่าไม่กี่สิบต้น)สักเล็กน้อย

สภาพโดยทั่วไป

...จากพื้นที่โล่งแจ้งไม่มีผักหวานซักต้นแต่วันนี้มีผักหวานและต้นไม้ที่ท่านปลูกสร้างขึ้นด้วยใจรักและความศรัทธา"เยี่ยมค่ะ"  ไม่สำคัญว่าปลูกได้กี่ต้นมากหรือน้อย"เพียงซักต้นที่อยู่รอดและเติบใหญ่ ก็เป็นพลังแรงใจให้กับคนปลูกอย่างมหาศาล".
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 01:25:46 PM โดย sasithorn2521 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:48:41 PM »

ไอ้หยา....
จุดใต้ตำตอ 55

เห็น PM มาคุยกะผมอยู่ ผมลืมไปว่าเป็นใครเพราะไม่ได้จำชื่อจริง คุณน้อย คุณโอภาส ครูสอนปลูกผักหวานป่าผมนี่เอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับคุณน้อย ครอบครัวสบายดีนะครับ

ขอต้อนรับเจ้าของต้นตำรับปลูกผักหวานป่าคู่กับตะขบครับ
     สวัสดีค่ะคุณเอ(พงศธร)...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำกับการใช้เว็บนะคะ ขอบอกว่ามีความสุขค่ะที่ได้เห็นตะขบกับผักหวานชื่นบานให้คนปลูกได้อิ่มกายอิ่มใจและมีกำลังใจที่จะต่อขยายองค์ความรู้ต่อไปค่ะ ช่วยกันแผยแพร่ถ่ายทอดความรู้นะคะเพื่อสังคมร่มเย็นน่าอยู่และเมืองไทยของเราทุกคนค่ะ...  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 01:26:30 PM โดย sasithorn2521 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์