หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกปาล์มน้ำมันในอีสาน  (อ่าน 49259 ครั้ง)
kidna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 06:18:18 PM »

เพื่อนสมาชิกครับ ได้ภูมิปัญญามาจากคนใกล้ตัวเรื่องการป้องกันหนูกัดโคนต้นปาล์ม เค้าใช้จารบีทารอบโคนหน่ะครับ เท่าที่ลองใช้ดูยังไม่มีหนูมากัดเลยครับ (ปลูกก่อนใครในย่านนั้น ไม่รู้ว่าหนูไม่มีหรือยังไม่รู้ว่ามี) อ้อผมปลูกที่ อ.ภูหลวง จ.เลยครับ 24 ไร่

esan-palm
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:38:48 AM »

;)สวนปาล์มที่ว่าอยู่ อ.กุมภวาปี อยู่แถวไหนครับอยากไปดูครับ

อยู่เส้นกุมภาปี มาห้วยเกิ้ง ถ.มิตรภาพครับ ถ้ามาจากกุมภวา ก่อนถึงห้วยเกิ้ง(ทางรถไฟ) ประมาณ 2 กิโลเมตรครับ อยู่ติดถนนใหญ่เลยครับ  แถมแนวปลูกเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า ระยะไม่ถึง 9 เมตร ซะด้วยซ้ำ
    แต่ผมว่าพูดถึงเรื่องผลผลิต ถ้าได้รับการดูแลเอาใจใส่ผมว่าก็น่าจะโอเคเลยนะครับ
esan-palm
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:42:29 AM »

เพื่อนสมาชิกครับ ได้ภูมิปัญญามาจากคนใกล้ตัวเรื่องการป้องกันหนูกัดโคนต้นปาล์ม เค้าใช้จารบีทารอบโคนหน่ะครับ เท่าที่ลองใช้ดูยังไม่มีหนูมากัดเลยครับ (ปลูกก่อนใครในย่านนั้น ไม่รู้ว่าหนูไม่มีหรือยังไม่รู้ว่ามี) อ้อผมปลูกที่ อ.ภูหลวง จ.เลยครับ 24 ไร่
ทาเยอะไหมครับ รอบโคน แล้วทาหน้ากว้างประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะจารบีราคาค่อนข้างแพงเอาการนะครับ มีคนแนะนำอีกครับว่าให้ใช้ว่านมหาหิงค์ เอาไปห้อยไว้ที่โคนต้นครับ กลับไปคราวนี้คงต้องลองทั้ง 2 วิธีล่ะครับ  (ไม่งั้นไม่เหลือซาก...ปาล์ม)
esan-palm
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:07:33 AM »

เอามาไว้เป็นเป้าหมายของเรา....ชาวชมรมคนปลูกปาล์มน้ำมันในอีสานครับ

มะล่ำมะเหลือคักแท้น้อ.....  ขอให้ทุกท่านชาวชมรมได้ผลผลิตแบบนี้เด้อครับเด้อออ!!!
esan-palm
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 01:38:01 PM »

วันนี้เอาวิธีการป้องกันหนูกัดกินต้นปาล์ม(เพิ่งปลูก) มาฝากครับ
    1. อย่าปล่อยให้หญ้าในสวนรก ควรใช้เครื่องตัดหญ้าตัดบ่อยๆ โดยเฉพาะรัศมีรอบพุ่มปาล์ม (ไม่ควรใช้สารเคมีฉีด เพราะปาล์มจะได้ผลกระทบจากยาไปด้วย)
   2. หากทำได้ อย่าไปปลูกปาล์มในที่ล้อมรอบที่ ที่เป็นที่อยู่ของหนู เช่นที่ที่มีคันดินสูงเป็นโคก หรือ ที่ไม่มีใครทำนา
    3. ควรเดินไปสำรวจ ต้นปาล์มของตนเองบ่อยๆ อย่าทำตัวเป็นผู้จัดการ นั่งในรถมองไปในสวน เท้าไม่เหยียบดิน เพราะการเดินสำรวจ หนูจะได้กลิ่นคน การกัดกินต้นปาล์มจะลดลง
    4. หากทำได้ ควรหุ้มโคนต้นปาล์มด้วยตาข่ายเหล็ก จะดีมากหากทำได้ตอนปลูกเลย แต่หากทำไม่ได้ หุ้มทีหลังก็ได้ (ตาข่ายมีอายุ 1ปี ก่อนหนูจะได้กินต้นปาล์มเปลือกต้นก็แข็งพอสมควร และหากหนูไม่มีทางเลือกจะกินก็ต้องแหกตาข่ายก่อน( กรงเหล็กดักหนู บางกรงดักหนูติดแล้ว หนูยังกัดกรงออกหนีไปได้ ตาข่ายไม่ใช่ปัญหาหากจะกัด)
   5. ปลูกพืชอื่นในสวน เป็นทางเลือกให้หนูกินแทน เช่นมันสำปะหลัง  มันเทศ
    6. ควรบำรุงต้นปาล์มให้ดี ใส่ปุ๋ยตามเวลา เพราะต้นปาล์มโตมากเท่าใด เปลือกและหนามก็จะช่วยป้องกันได้  อีกอย่างหญ้ารอบโคนก็จะตายเร็วขึ้น เราไม่ต้องตัดหญ้ารอบโคน (อย่าปลูกปาล์มให้เทวดาเลี้ยง)
   7. การดักหนู ต้องทำอย่างต่อเนื่องจนกว่าจะได้ตัวหนู  ตอนเช้าตอนเก็บกรงหนูที่ดักไว้เมื่อวาน ให้สำรวจต้นปาล์มที่หนูกินใหม่ด้วย ให้เอาถุงพลาติกผูกต้นปาล์มที่หนูกินใหม่ เพราะตอนเย็นเราจะไม่ต้องเสียเวลาสำรวจอีก
    8. กรงดักหนู ที่ใช้เมื่อวางเหย์่อแล้ว ต้องทดลองว่า กลไกทำงานปกติหรือไม่   (ป้อนกันหนูกินเหยื่อของท่านฟรี)
   9.หนู 1 ตัว จะแทะกินต้นปาล์มประมาณ 5-6 ต้นต่อคืน หาก จับได้ 1 ตัวจะป้องกันต้นปาล์มได้ 5 -6 ต้น (บางต้น หนูกินมากกว่า 1 ตัว เพราะที่ดักได้ บางต้น ดักหนูได้ 3 ตัว )
  10. หากวางกรง 1 ลูก หนุยังไม่เข้าให้ วางกรงตามเส้นทางเดินของหนู มากกว่า 1 กรง  รับรองได้หนูแน่ (วางกรงตามเส้นทางเดินของหนู หนูจะติดกรง มากกว่าวางรอบโคนต้นปาล์มที่หนูกิน)
  11. หากกรงใดติดหนู จะมีกลิ่นหนูติดที่กรง ให้ขัดล้างให้สะอาดและตากแดด ให้แห้งก่อนดักใหม่ (เหยื่อให้ตากแดดด้วย เพราะเวลาเผาไฟให้มีกลิ่นหอมก่อนดัก จะติดไฟง่าย)

pongsak7399
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 02:11:12 PM »

;)สนับสนุนครับ..................
esan-palm
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 12:00:05 PM »

เอาภาพมาให้ดูครับว่า.. สาเหตุที่เป็นอย่างนี้เป็นเพราะอะไรครับ?

...ลักษณะต้นครับ...

และนี่...คือลักษณะของใบครับ

ผ่านไป 2 อาทิตย์  มีสภาพเป็นอย่างที่เห็น... มีใครทราบบ้างครับ ว่าเป็นเพราะอะไร?

และนี่...อีก 1 อาการครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 12:08:30 PM โดย esan-palm » บันทึกการเข้า
วิสัณห์ ม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 03:37:00 PM »

เอาภาพมาให้ดูครับว่า.. สาเหตุที่เป็นอย่างนี้เป็นเพราะอะไรครับ?

ผ่านไป 2 อาทิตย์  มีสภาพเป็นอย่างที่เห็น... มีใครทราบบ้างครับ ว่าเป็นเพราะอะไร?

โรคใบไหม้ (Curvularia Seedling Blight)
ลักษณะอาการ :
แผลมีลักษณะบุ๋มตรงกลางมีสีน้ำตาล ขอบแผลนูนมีลักษณะฉ่ำน้ำ รอบแผลมีวงสีเหลืองล้อมรอบ แผลรูปร่างกลมรีความยาวของแผลอาจถึง 7-8 มม. เมื่อเกิดระบาดรุนแรง แผลขยายตัวรวมกันทำให้ใบแห้งม้วนงอ และเปราะฉีกขาดง่าย การเจริญเติบโตของต้นกล้าชะงักไม่เหมาะในการนำไปปลูกในกรณีที่โรครุนแรงทำให้ต้นกล้าถึงตายได้
สาเหตุ : เชื้อรา Curvularia eragrostidis
การป้องกันกำจัด
·        เผาทำลายใบ และต้นที่เป็นโรค
·       พ่นด้วยสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่ไม่มีสารทองแดงเป็นองค์ประกอบ เช่น ไทแรม 75% WP อัตรา 50 กรัม/น้ำ 20 ลิตร พ่นทุก 5-7 วันในช่วงที่มีการระบาด
รอสมาชิกท่านอื่นๆเสริมนะครับ...
esan-palm
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:43:34 AM »

มันเป็น...........เพราะอะไรครับ?ฮืม??;)โรคใบไหม้ (Curvularia Seedling Blight)
ลักษณะอาการ :
แผลมีลักษณะบุ๋มตรงกลางมีสีน้ำตาล ขอบแผลนูนมีลักษณะฉ่ำน้ำ รอบแผลมีวงสีเหลืองล้อมรอบ แผลรูปร่างกลมรีความยาวของแผลอาจถึง 7-8 มม. เมื่อเกิดระบาดรุนแรง แผลขยายตัวรวมกันทำให้ใบแห้งม้วนงอ และเปราะฉีกขาดง่าย การเจริญเติบโตของต้นกล้าชะงักไม่เหมาะในการนำไปปลูกในกรณีที่โรครุนแรงทำให้ต้นกล้าถึงตายได้
สาเหตุ : เชื้อรา Curvularia eragrostidis
การป้องกันกำจัด
·       ลังเล เผาทำลายใบ และต้นที่เป็นโรค
·       พ่นด้วยสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่ไม่มีสารทองแดงเป็นองค์ประกอบ เช่น ไทแรม 75% WP อัตรา 50 กรัม/น้ำ 20 ลิตร พ่นทุก 5-7 วันในช่วงที่มีการระบาด
รอสมาชิกท่านอื่นๆเสริมนะครับ... ยิ้มเท่ห์

มีบางท่านตอบถูกครับ  สาเหตุจริงๆ คือใส่ปุ๋ยชิดลำต้นเกินไปครับ   สังเกตุง่ายๆ ตรงโคนต้นหญ้าตายเรียบ มีร่องรอยปุ๋ยอยู่ครับ  ปุ๋ยที่ใส่คือสูตร 21-0-0 , 0-0-60 , 0-3-0 ใช้วิธีการผสมกันตามสูตร(ใส่ปุ๋ยระยะกลางฝนครับ)  แต่พอดีพื้นที่ด้านข้างน้ำท่วมครับ(สังเกตุจากร่องน้ำครับ) ก็เลยทำเป็นคูเล็ก รอบโคนต้น ทำให้ตรงบริเวณต้นปาล์มเป็นแอ่ง  ใส่ปุ๋ยปุ๊บ เย็นนั้นฝนตกปั๊บ ทำให้น้ำขังที่บริเวณโคนต้นครับ  ที่นี้ต้นก็รับกรดจากปุ๋ยไปเต็มๆ ทำให้อาการเป็นอย่างที่เห็นครับ  ดีหน่อย จาก 180 ต้น เกิดอาการเต็มๆ แค่ 2 ต้น แต่น่าจะตายไปแล้ว 1 ต้น  อีกหนึ่ง 1 ต้น ยอดขึ้นแล้ว ไม่น่าตายครับ ส่วนรูปสุดท้าย ก็เป็นใบล่างๆ ที่ใส่ปุ๋ยชิดลำต้นเกินไป แต่อาการไม่หนักครับ (+ด้วงกุหลาบรับประทานไปก่อนหน้านี้ครับ)
      ก็ฝากไว้เป็นอุธาหรณ์  สำหรับท่านอื่นๆครับ  เพราะผมก็มือใหม่เหมืยนกัลล์ครับ!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 09:50:13 AM โดย esan-palm » บันทึกการเข้า
Phentasang
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 07:44:35 PM »

สวัสดีครับ เพิ่งสมัครเข้าเวปนี้ได้ไม่นาน ขอสมัครเป็นสมาชิกและเข้าร่วมชมรมด้วยคน เด้อ

เพิ่งมีโอกาสได้เข้าและเพิ่งมาเจอกระทู้นี้ เสียดายที่มาเจอช้าไปนิด  ร้องไห้

กำลังสนใจอยากจะปลูกปาล์มกะเขามั่งอ่ะพื้นที่คิดจะปลูกอยู่ที่ ยโสธร กะว่าจะเอาที่นามาทำสวนส่วนนึง อีกส่วนนึงเอาไว้ปลูก

ข้าวพอได้กินแบบแค่พอคุ้มปีก็พอ ที่มีน้อยอ่ะคร๊าบ จัดสรรค์ยากอยู่

กำลังมองหาพันธุ์ที่จะปลูกอยู่ ครับ ก็..อ่ะเกือบจะตัดสินใจสั่งซื้อพันะธุ์นั้นแล้วล่ะโชคดีที่ได้ คุณ esan-palm และ คุณ Ballja

มาทักท้วงช่วยได้ทัน ก็เลยเอะใจคิด  ร้องไห้

ปลใ ถ่าหากหว่า หลงซื้อไปแล้วจั๊กว่าสิเปนจั่งไดฺ๋ คือสิ...บ่อยากสิคิด พ่อค้าอีหยังหัวหมอคัก

สงสัยคำโฆษณาเผิ่นเนี่ยต้อง ถอด สแควรูส หารร้อยซาวพู้นแหล่ว  เพิ่งเห็นนี่ล่ะพอจับได้ไล่ทัน แล้วเผิ่นกะมาบอกหว่า

10 เดือนหลังปลูกลงดิน พะนะ  โกรธ โกรธ

กะขออณุญาติเข้ามาเปนสมาชิกนำแหน่จั๊กคนแหน่เด้อ เผื่อพอสิได่มีความฮู้เรื่องปาล์มกับเขาพอสิได่มีภูมิคุ้มกันกะเขาแหน่

esan-palm
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 03:43:10 PM »

เอารูปเก่าๆ ที่สวนมาฝากครับ... เมษา 55

ไถยกร่องไว้  และใส่ปุ๋ยก่อนฝนจะมาครับ(ยังไม่มีระบบน้ำ ปาล์มเหลืองเลย)  แต่อันที่จริงไม่สมควรทำอย่างยิ่งครับ  เพราะยังไม่มีระบบน้ำ  ควรเลี้ยงพืชคลุมดินไว้ก่อน(หญ้าคลุมดินไว้ก่อนก็ยังดี)  ยิ่งเราไถเปิดหน้าดิน  น้ำที่มีน้อยอยู่แล้วยิ่งระเหยเร็วครับ

หลังจากนั้น  2 เดือน (ปาล์ม 1 ปีพอดีครับ)   ฝนมา..ปาล์มก็เขียวเลยครับ(หญ้าด้วย)

เจ้าของสวนดีใจ  ที่ได้เห็นสวนปาล์มตัวเอง(สงสัยดีใจที่เค้าได้เล่นน้ำมากกว่า..555 ม่วนหลาย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2012, 10:26:11 AM โดย esan-palm » บันทึกการเข้า
esan-palm
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:04:54 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์อ่านก่อนปลูก อายจัง อายจัง
เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน
       เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน พันธุ์ไหนดีที่จะปลูกแล้วได้ผลผลิต ปาล์มน้ำมัน เยอะที่สุด คำถามยอดฮิตมากครับ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน สำคัญแค่ช่วงแรก 100 % แล้วเราก็นำ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ไปเพาะ ความสำคัญลดลงแล้วครับ เหลือสัก 75 % ให้น้ำให้ปุ๋ยความสำคัญ ของ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ก็ลดลง เหลือ 50 % แล้วครับ ดังนั้น เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ดีแค่ไหน ปัจจัยที่สำคัญ มาก ไม่แพ้ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน คือ การดูแลรักษา ก็เจ้าของนั่นแหละครับ เผลอ ๆ อาจสำคัญมากถึง 75 % เพราะ คุณ เป็นคนตัดสินใจเองทั้งหมดครับ
       เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ถึงแม้พันธุ์ดีแค่ไหน หากคุณ ไม่สนใจ มันก็ไร้ค่าครับ และพูดแล้ว ต่อครับ ปลูกกี่ปีได้ผล 24 เดือน ขึ้นไปก็ได้ผลแล้วครับ บางคนบอก เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ของเขา 10 เดือน ให้ผลผลิต มันก็จริงครับ แต่คุณเก็บผลผลิตขายได้หรือครับ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน พันธุ์ดี ราคาสูง ๆ ปั่นกันเองทั้งนั้น แหละครับ
       เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ดีแค่ไหน มันก็แค่นั้นครับ ทำไมคุณไม่บำรุงต้น บำรุงใบ ปาล์มน้ำมัน ให้เต็มที่ แล้วค่อยรับผลผลิตเต็ม ๆ ในปีที่ 3 ขึ้นไป ยิ่งคุณรีบตัด เพื่อต้องการเมล็ดปาล์มน้ำมัน เร็ว ๆ ต้นยิ่งโทรม แทนที่ปุ๋ยในช่วงแรก จะได้บำรุง ต้น ใบ คุณเล่น บำรุงดอก ผล เสียหมด มันก็หมดสิครับ ตัดได้ 10 ปี ผลผลิตร่วงเอา ร่วงเอา แล้วมาว่า เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ไม่ดี ได้ของปลอม ปาล์มที่อื่น ๆ ( มาเลย์ อินโด ปาปัว ) เขาตัดได้ 30 -40 ปี เมืองไทย ตัดได้ 15 -20 ปี  แต่ขาดทุน ในปีที่ 15 ซึ่งที่อื่น ๆ อีกเช่นกัน เขามีจุดคุ้มทุนที่ 3 ปี เมืองไทย 6 ขึ้นไป
       ยังครับ ยังไม่จบ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน เพาะกันแล้วรีบกันจัง 6 เดือน จะลงแปลงปลูกแล้ว ผมถามนิดนึง ดินของคุณ มีความชื้นมากไหมครับ ถ้ามี 8 - 12 เดือน ถึงจะเหมาะครับ หากความชื้นดินน้อย 12- 18 เดือนครับ ยิ่งลงเร็ว เหมือน ๆ ผลักภาระให้ พันธุ์ปาล์มน้ำมัน นะครับ
       เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ปา์ล์มน้ำมัน การดูแลรักษา เจ้าของ สำคัญ เท่า ๆกันครับ สนใจ ดูแล เอาใจใส่ หาข้อมูลเยอะ ๆ ปาล์มน้ำมัน ในแปลงของท่าน รุ่งแน่ครับ ผมขอเอาใจช่วยทุก ๆคนครับ
     ...คัดลอกมาจาก คุณเอ็ม(พ่อค้าขายปาล์มพันธุ์ chemara)ครับ...

Liked By: JJJJ
w_at2000
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:06:53 PM »

1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 11:27:18 AM โดย w_at2000 » บันทึกการเข้า
w_at2000
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:32:10 PM »

น1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 11:27:30 AM โดย w_at2000 » บันทึกการเข้า
rungrojj
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:19:07 PM »

อยากทำแปลงเพาะเหมือนกันครับแต่ยังไม่มีโอกาส  ถ้าจะทำเพื่อขายอย่าลืมไปขึ้นทะเบียนแปลงเพาะ ที่สำนักควบคุมพืชและวัสดุการเกษตรที่ บางเขน หรือ ศูนย์วิจัยปาล์มสุราษนะครับเขาเป็นนายทะเบียนแปลงเพาะกล้าปาล์ม ยิ้มเท่ห์
w_at2000
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 04:17:19 PM »

1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 11:27:43 AM โดย w_at2000 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์