แถวอิสานมีใครทำสวนโสนเพื่อเก็บเห็ดตับเต่าบ้างครับ

(1/4) > >>

khundong:
ผมเคยไปซื้อในตลาดสดขอนแก่น ราคาโลละ 350 บาท ได้ ประมาณ 5 ดอก ใหญ่วันก่อนเห็นที่อยุธยาออกทีวี มันก็ไม่มีอะไรมาก คนอิสานชอบมากกว่าคนภาคกลางอีกครับ ถ้ายังไม่มีผมจะทำเอง ฮาๆๆ

ปล. อิสานบ้านเฮาเอิ้นเห็ดเผิ่งทาม

atsk:
เคยดูข่าวเหมือนกันครับอาจารย์  แค่ปลูกต้นโสนเยอะๆมันก็ขึ้น เห็นแม่ค้าเอามาวางขายในตลาดแถวนี้ถามดู เค้าบอกว่ามาจากอยุธยากับ ปทุมธานี ครับ

phalikhit:
อ้างจาก: khundong ที่ สิงหาคม 14, 2012, 03:06:44 PM

ปล. อิสานบ้านเฮาเอิ้นเห็ดเผิ่งทาม

เพิ่งจะรู้นะเนี่ย

khundong:
ถ้าเป็นบ้านเราในแถวลุ่มน้ำหรือนาทาม มันจะขึ้นกับต้น สะแกนา ฝ้ายน้ำ หูลิง เบน ประมาณนี้ครับ ดูแล้ว โสนน่าจะดูสุดเพราะว่าเป็นพวกตระกูลถั่ว ฟาร์มเห็ดบางชนิดไม่จำเป็นต้องมีโรงเรือน ไม่ต้องมีกห้องเพาะเชื้อ เพียงเราปลูกโสนแล้วไปหาเห็นตับเต่าแก่มาสับๆแล้วละลายน้ำ รดไปที่โคนโสน มันก็จะมีเชื้อตลอดไป (ผู้เชี่ยวชาญที่จุฬา บอกผมมา)

kraw:
สมัยเด็ก ๆ จูงควายไปส่งพี่ชายไถนาขากลับก็แวะเก็บเห็ดไคร้ (เหนือ) มันจะออกตามต้นไคร้ริมแม่น้ำครับ แกงใส่ส้มปล่อยอร่อยมาก
ปีนี้ที่สวนปลูกโสนไป 1 ไร่ เพื่อเตรียมสภาพแวดล้อมที่เหมาะสมแก่การเจริญเติบโตของเชื้อเห็ดตับเต่า(ไคร้) ประมาณเดือนเมษายนก็
จัดระบบสปริงเกอร์ให้กับแปลงโสนพร้อมกับหาเชื้อเห็ดตับเต่ามาราดแปลงโสน จะลองดูว่ามันจะออกเหมือนแถวอยุธยาที่เขาทำหรือเปล่า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป