ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แถวอิสานมีใครทำสวนโสนเพื่อเก็บเห็ดตับเต่าบ้างครับ  (อ่าน 2669 ครั้ง)
khundong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 03:06:44 PM »

ผมเคยไปซื้อในตลาดสดขอนแก่น ราคาโลละ 350 บาท ได้ ประมาณ 5 ดอก ใหญ่วันก่อนเห็นที่อยุธยาออกทีวี มันก็ไม่มีอะไรมาก คนอิสานชอบมากกว่าคนภาคกลางอีกครับ ถ้ายังไม่มีผมจะทำเอง ฮาๆๆ

ปล. อิสานบ้านเฮาเอิ้นเห็ดเผิ่งทาม

atsk
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 08:36:51 PM »

เคยดูข่าวเหมือนกันครับอาจารย์  แค่ปลูกต้นโสนเยอะๆมันก็ขึ้น เห็นแม่ค้าเอามาวางขายในตลาดแถวนี้ถามดู เค้าบอกว่ามาจากอยุธยากับ ปทุมธานี ครับ

Liked By: nomadic_man, Numdoitung
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:20:28 PM »

ปล. อิสานบ้านเฮาเอิ้นเห็ดเผิ่งทาม

เพิ่งจะรู้นะเนี่ย

Liked By: nomadic_man, Numdoitung

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
khundong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:51:48 AM »

ถ้าเป็นบ้านเราในแถวลุ่มน้ำหรือนาทาม มันจะขึ้นกับต้น สะแกนา ฝ้ายน้ำ หูลิง เบน ประมาณนี้ครับ ดูแล้ว โสนน่าจะดูสุดเพราะว่าเป็นพวกตระกูลถั่ว ฟาร์มเห็ดบางชนิดไม่จำเป็นต้องมีโรงเรือน ไม่ต้องมีกห้องเพาะเชื้อ เพียงเราปลูกโสนแล้วไปหาเห็นตับเต่าแก่มาสับๆแล้วละลายน้ำ รดไปที่โคนโสน มันก็จะมีเชื้อตลอดไป (ผู้เชี่ยวชาญที่จุฬา บอกผมมา)
kraw
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:00:23 AM »

สมัยเด็ก ๆ จูงควายไปส่งพี่ชายไถนาขากลับก็แวะเก็บเห็ดไคร้ (เหนือ) มันจะออกตามต้นไคร้ริมแม่น้ำครับ แกงใส่ส้มปล่อยอร่อยมาก
ปีนี้ที่สวนปลูกโสนไป 1 ไร่ เพื่อเตรียมสภาพแวดล้อมที่เหมาะสมแก่การเจริญเติบโตของเชื้อเห็ดตับเต่า(ไคร้) ประมาณเดือนเมษายนก็
จัดระบบสปริงเกอร์ให้กับแปลงโสนพร้อมกับหาเชื้อเห็ดตับเต่ามาราดแปลงโสน จะลองดูว่ามันจะออกเหมือนแถวอยุธยาที่เขาทำหรือเปล่า
nirutt30
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 01:50:03 PM »

สมัยเด็ก ๆ จูงควายไปส่งพี่ชายไถนาขากลับก็แวะเก็บเห็ดไคร้ (เหนือ) มันจะออกตามต้นไคร้ริมแม่น้ำครับ แกงใส่ส้มปล่อยอร่อยมาก
ปีนี้ที่สวนปลูกโสนไป 1 ไร่ เพื่อเตรียมสภาพแวดล้อมที่เหมาะสมแก่การเจริญเติบโตของเชื้อเห็ดตับเต่า(ไคร้) ประมาณเดือนเมษายนก็
จัดระบบสปริงเกอร์ให้กับแปลงโสนพร้อมกับหาเชื้อเห็ดตับเต่ามาราดแปลงโสน จะลองดูว่ามันจะออกเหมือนแถวอยุธยาที่เขาทำหรือเปล่า

ขออนุญาตดันกระทู้เก่า เพื่อสอบถามความคืบหน้าครับ อยากสอบถามคุณ kraw ว่าตอนนี้มีเห็ดตับเต่าขึ้นในดงโสนบ้างหรือยังครับ พอดีเพิ่งเริ่มศึกษาและลองทำดูครับ อยากรู้ว่ามันได้ผลหรือเปล่า มีเห็ดขึ้นไหมครับ ขอบคุณครับ
p_boom2599
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 02:29:15 PM »

เคยดูข่าวเหมือนกันครับอาจารย์  แค่ปลูกต้นโสนเยอะๆมันก็ขึ้น เห็นแม่ค้าเอามาวางขายในตลาดแถวนี้ถามดู เค้าบอกว่ามาจากอยุธยากับ ปทุมธานี ครับ

คงจะเป็นรายการเดียวกันที่ดูอ่ะ เห็ดไม่ชอบกลิ่นน้ำหอม

phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 03:56:10 PM »

ผมเคยไปซื้อในตลาดสดขอนแก่น ราคาโลละ 350 บาท ได้ ประมาณ 5 ดอก ใหญ่วันก่อนเห็นที่อยุธยาออกทีวี มันก็ไม่มีอะไรมาก คนอิสานชอบมากกว่าคนภาคกลางอีกครับ ถ้ายังไม่มีผมจะทำเอง ฮาๆๆ

ที่ กทม.ถูกมากครับ เคยซื้อมาทำขนมดอกโสน โลละไม่กี่บาท โลหนึ่งไม่รู้กี่ร้อยกี่พันดอก (ไม่เคยนับ)

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
tigerphitsanu
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 07:45:01 AM »

ที่ กทม.ถูกมากครับ เคยซื้อมาทำขนมดอกโสน โลละไม่กี่บาท โลหนึ่งไม่รู้กี่ร้อยกี่พันดอก (ไม่เคยนับ)
ดอกโสน หรือดอกเห็ดครับ น่าจะคนละเรื่องเดียวกัน ขอนแก่นช่วงนี้เห็ดตับเต่า กก.ละ 250 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2013, 07:52:09 AM โดย tigerphitsanu » บันทึกการเข้า
naeng
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:43:08 PM »

ได้เรื่องยังไง บอกข่าวกันมั้งเด้อพี่น้อง เห็ดผึ้งทาม ความแซ่บ เป็นรองแค่ เห็ดปลวก เด้อผมว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bosco
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:19:48 AM »

รอคำตอบเหมือนกันคะ อยู่อิสานเหมือนกันน่าสนใจมากเพราะยังไม่เคยเห็นมีใครทำ มีที่ลุ่มอยู่เลยอยากลองเพราะดูยังไม่มีใครทำ เผื่อจะเป็นที่แรก แต่ลองทำแล้วนะใต้ต้นมะม่วง ที่ซื้อจากเวปนี้เเต่ก็ยังไม่เห็นเห็ดออกซักที

bosco
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:34:04 AM »

ไม่ทราบว่าได้ทำรึยังคะ และระยะจากที่ราดเชื้อไปใช้เวลานานเท่าไหร่ถึงจะเห็นผล เพราะมีความคิดที่จะทำแบบเดียวกันเลยค่ะ ลงทุนมากก็ไม่ว่าแต่อยากเห็นผลค่ะ เหมือนปลูกผักหวานทั้งทุนทั้งเวลาแต่สำเร็จแล้ว เลยอยากลองตัวใหม่ให้คนแถวบ้านหัวเราะเยาะอีกทีค่ะ

Liked By: Numdoitung, kru mos
atsk
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 11:31:51 AM »

ปีนี้ถามอิแม่ อิแม่บอกว่าได้กินเห็ดเผิ่งทามหลายแล้ว มันเกิดตามป่าทาม ต้นหูลิง ต้นฮวงสุ่ม ต้นบักหำอิปู่
บอกให้แม่เก็บเห็ดเฒ่าที่มันเริ่มเน่ามาละลายน้ำเหมือนที่อาจารย์บอกแล้วเอามารดในสวน รอดูปีหน้าจะเกิดไหม
tigerphitsanu
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:53:10 AM »

ซื้อเชื้อเห็ดจากที่ขายในเวปนี้แหละครับ ทั้งสองที่ ประมาณ 50 ขวด จะครบปีแล้ว ยังไม่โผล่เลย ต้นไม้มีสาระพัด แคขาว ชมพู่ ลิ้นจี่ มะปราง ลำไย มะม่วง ขนุน กระถิน มะรุม ติ้ว กระโดน เพกา ชะอม ไผ่หวาน กระท้อน  ดูแลให้น้ำอย่างดี เพราะอยู่ในบริเวณบ้าน น้ำเป็นน้ำประปาที่เปิดใส่โอ่งมังกรและภาชนะปากกว้าง ทิ้งไว้สองวันสองคืน โผล่ดอกมาเมื่อไหร่ จะฉลองใหญ่ทันที 555
bosco
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:21:40 AM »

ซื้อเชื้อเห็ดจากที่ขายในเวปนี้แหละครับ ทั้งสองที่ ประมาณ 50 ขวด จะครบปีแล้ว ยังไม่โผล่เลย ต้นไม้มีสาระพัด แคขาว ชมพู่ ลิ้นจี่ มะปราง ลำไย มะม่วง ขนุน กระถิน มะรุม ติ้ว กระโดน เพกา ชะอม ไผ่หวาน กระท้อน  ดูแลให้น้ำอย่างดี เพราะอยู่ในบริเวณบ้าน น้ำเป็นน้ำประปาที่เปิดใส่โอ่งมังกรและภาชนะปากกว้าง ทิ้งไว้สองวันสองคืน โผล่ดอกมาเมื่อไหร่ จะฉลองใหญ่ทันที 555
เหมือนกันเลยคะได้แต่รอฯฯฯฯโผล่เมื่อไหร่จะฉลองใหญ่เช่นกันค่ะ ตอนนี่้มีไอเดียใหม่จะปลูกโสนแล้วเพาะดูเขาว่ามันจะออกเร็วกว่าต้นไม้ชนิดอื่น แล้วเราจะได้เจอ(กัน)รึเปล่าต้องรอดูต่อไปค่ะ
bosco
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 05:13:22 AM »

เค้าขายเชื้อมานานในเวปนี้ คนที่ซื้อไปรุ่นก่อนฯจะเป็นยังไงบ้างน๊า ไม่เห็นมีใครเอาเห็ดมาให้ชมเลย แต่คนก็สั่งเยอะเหมือนกันน่ะ

Liked By: wanichapradit
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์