หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38] 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก้าวอีกขั้นของการทำนาโยนกล้า สู่การทำนาลดต้นทุนรับมือปี2558  (อ่าน 494271 ครั้ง)
taey
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #592 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:49:49 PM »

ขอให้ได้ข้าวเยอะๆนะคะ

เค้าว่าฝนฟ้าชอบแกล้งตอนกำลังจะเกี่ยวข้าวกันค่ะ  แถวบ้านก็พายุลมแรงจัง  ข้าวล้มกันเป็นแถวเลย จะยังไงกันก็ไม่รู้เนี่ย ขยิบตา ขยิบตา

nongparei
*

« ตอบ #593 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 08:23:35 PM »

จารย์นพ
ธัญสิริน ของผมไม่มีล้ม
ของเขาแข็งแรงเหมือนปีที่แล้วเลย  ไม่มีรูปมาลงจะพยายามเก็บภาพมาอวดนะครับ
surasitp
*

« ตอบ #594 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:25:47 PM »

ไม่ทราบว่าข้าวเจ้าหอมนิล เป็นข้าวที่ไวต่อแสงไหมครับ เอามาทำนาปรังได้ไหมครับ
ผมอยู่อยุดยา พันธุ์ข้าวเจ้าหอมนิล หาซื้อได้ที่ไหนครับ เศร้า

Liked By: yudhapol, deer art, nipun, Gnoy
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #595 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 12:14:04 AM »

ไม่ทราบว่าข้าวเจ้าหอมนิล เป็นข้าวที่ไวต่อแสงไหมครับ เอามาทำนาปรังได้ไหมครับ
ผมอยู่อยุดยา พันธุ์ข้าวเจ้าหอมนิล หาซื้อได้ที่ไหนครับ เศร้า

ข้าวหอมนิลเป็นข้าวเจ้าไม่ไวต่อช่วงแสงระยะเวลาตั้งแต่เพาะงอกจนเก็บเกี่ยวจะอยู่ที่ 95-100 วัน

ลักษณะประจำพันธุ์   ข้าวเจ้าหอมนิลเป็นข้าวนาสวน ไม่ไวแสง สามารถปลูกได้ตลอดทั้งปี การแตกกอดี ไม่ต้านทานโรคขอบใบแห้ง และแมลงโดยทั่วๆ ไป  ต้านทานต่อโรคไหม้ (Blast)
ทนทานต่อสภาพแล้ง (Drought) และดินเค็ม (Salinity)

ความสูงของต้น                      75 เซนติเมตร
สีของ ใบ/ลำต้น                      เขียวเข้ม อมม่วง
เมล็ดข้าวกล้องยาวประมาณ         6.5 มม. มีสีม่วงดำ
เปลือกหุ้มเมล็ดข้าว                   มีสีม่วงเข้ม
อายุการเก็บเกี่ยว                      95-100 วัน
ผลผลิตเฉลี่ย                          400-700 กิโลกรัมต่อไร่

ลองติดต่อไปที่ลพบุรี ที่อาจารย์เชาว์วัช หนูทอง ที่เบอร์มือถือสำนักงาน  080-6663311 ดูนะครับ
เมล็ดพันธุ์ของผมก็มีแต่อยู่ในกระสอบมา 2 ปีแล้วไม่ทราบว่าเปอร์เซนต์งอกเหลือเท่าไหร่

ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 12:31:58 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
surasitp
*

« ตอบ #596 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:12:24 AM »

ข้าวหอมนิลเป็นข้าวเจ้าไม่ไวต่อช่วงแสงระยะเวลาตั้งแต่เพาะงอกจนเก็บเกี่ยวจะอยู่ที่ 95-100 วัน

ลักษณะประจำพันธุ์   ข้าวเจ้าหอมนิลเป็นข้าวนาสวน ไม่ไวแสง สามารถปลูกได้ตลอดทั้งปี การแตกกอดี ไม่ต้านทานโรคขอบใบแห้ง และแมลงโดยทั่วๆ ไป  ต้านทานต่อโรคไหม้ (Blast)
ทนทานต่อสภาพแล้ง (Drought) และดินเค็ม (Salinity)

ความสูงของต้น                      75 เซนติเมตร
สีของ ใบ/ลำต้น                      เขียวเข้ม อมม่วง
เมล็ดข้าวกล้องยาวประมาณ         6.5 มม. มีสีม่วงดำ
เปลือกหุ้มเมล็ดข้าว                   มีสีม่วงเข้ม
อายุการเก็บเกี่ยว                      95-100 วัน
ผลผลิตเฉลี่ย                          400-700 กิโลกรัมต่อไร่

ลองติดต่อไปที่ลพบุรี ที่อาจารย์เชาว์วัช หนูทอง ที่เบอร์มือถือสำนักงาน  080-6663311 ดูนะครับ
เมล็ดพันธุ์ของผมก็มีแต่อยู่ในกระสอบมา 2 ปีแล้วไม่ทราบว่าเปอร์เซนต์งอกเหลือเท่าไหร่

ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: yudhapol
boy22
*

« ตอบ #597 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:39:47 AM »

ถาม จารณ์นพ หน่อยครับว่าข้าวเหนียวธัญสิริน ของคุณนพทำไมเตี้ยนิดเดียว แต่ของผมทำไมสูงประมาณ 120 ได้ แล้วก็ล้มด้วย แต่ของผมน่าจะเกิดจากการงามเกินหรือเปล่าไม่ทราบ เพราะต้นสูงใบหนา และล้มตั้งแต่ยังไม่ออกรวง ทำให้ได้ผลผลิตน้อยด้วยครับ
อ้อ ผมซื้อพันธ์มาจากในเวปเรานี่แหละครับ

*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #598 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:21:32 AM »

ถาม จารณ์นพ หน่อยครับว่าข้าวเหนียวธัญสิริน ของคุณนพทำไมเตี้ยนิดเดียว แต่ของผมทำไมสูงประมาณ 120 ได้ แล้วก็ล้มด้วย แต่ของผมน่าจะเกิดจากการงามเกินหรือเปล่าไม่ทราบ เพราะต้นสูงใบหนา และล้มตั้งแต่ยังไม่ออกรวง ทำให้ได้ผลผลิตน้อยด้วยครับ
อ้อ ผมซื้อพันธ์มาจากในเวปเรานี่แหละครับ

สวัสดีครับ

เรื่องของข้าวเหนียวธัญสิริน จัดเป็นข้าวเหนียวพันธุ์ใหม่ที่พัฒนามาไม่กี่ปีนี้เอง
ยังไม่มีข้อมูลจำเพาะที่ชัดเจนเผยแพร่ออกมามากครับ เท่าที่ไปไล่หาข้อมูลในอินเตอเน็ต
ส่วนมากจะมีแต่ที่มาของพันธุ์ ที่มาของชื่อ ข้อเปรียบเทียบกับข้าวเหนียว กข.6 เดิม ฯลฯ

ผมขอเอาข้อมูลที่หาได้เอามาให้ดูก็แล้วกันนะครับ

เมื่อวันที่ 1 ธันวาคม 2553
กระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี โดย
สำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ ( สวทช.)
ได้รับพระมหากรุณาธิคุณอย่างล้นพ้น จาก
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
พระราชทานนามข้าวเหนียวสายพันธุ์ใหม่ “ธัญสิริน”
ซึ่งมาจากคำว่า “ธัญ” ที่แปลว่าข้าว และพระนาม “สิรินธร”
ถือเป็นข้าวพันธุ์แรกที่ได้รับพระราชทานนามจาก
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี

รูปลักษณะของต้น ดอก รวง และเมล็ดของข้าวเหนียวธัญสิริน

กระทรวงวิทยาศาสตร์ฯ โดย สวทช.
ได้ร่วมมือกับหลายหน่วยงาน อาทิ
คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการเกษตร
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา
และกรมการข้าว กระทรวงเกษตรฯ นำเทคโนโลยีชีวภาพ
หรือไบโอเทคโนโลยี (Biotechnology) มาปรับปรุงพันธุ์ข้าวเหนียว กข 6
โดยพัฒนาเครื่องหมายทางพันธุกรรมที่ควบคุมลักษณะสำคัญ
คือ สามารถต้านทานโรคไหม้ ที่ไม่ได้ใช้เทคโนโลยีการตัดต่อพันธุกรรม
หรือ GMO (Genetically Modified Organism) เลย

“ธัญสิริน” เป็นพันธุ์ข้าวเหนียวหอม
ที่มีคุณภาพเทียบเท่าพันธุ์ กข6
แต่มีคุณสมบัติต้านทานโรคไหม้
และมีการกระจายพันธุ์ข้าวนี้ไปแล้วหลายพื้นที่
ในภาคเหนือที่จังหวัดน่าน เชียงราย และลำปาง
ในภาคอีสาน มีที่จังหวัดสกลนคร ชัยภูมิ
และที่จังหวัดอุบลราชธานี

ที่มา : http://www.most.go.th และ http://www.biotec.or.th

ข้าวธัญสิริน
ที่มา: เปิดตัวข้าวเหนียวชื่อพระราชทาน “ธัญสิริน” ต้านทานโรคไหม้
       หลังจากให้เกษตรกรภาค เหนือ-อีสานทดลองปลูกข้าวเหนียว กข 6 ที่ปรับปรุงพันธุ์ด้วยเทคนิคพันธุวิศวกรรมทำให้ต้านทานโรคไหม้ ซึ่งเพิ่มผลผลิตและลดความเสียหายจากปัญหาข้าวล้ม ล่าสุดข้าวพันธุ์ดังกล่าวที่พัฒนาขึ้นโดยนักวิจัยได้รับพระราชทานนาม “ธัญสิริน” จากสมเด็จพระเทพฯ

ชาวนาในเขตภาคเหนือและอีสานนิยมปลูกข้าวเหนียวไว้กิน แต่ข้าวเหนียว กข 6 ซึ่งเป็นข้าวเหนียวพันธุ์ดีที่สุดในประเทศนั้น มีปัญหาเรื่องโรคไหม้ ที่ทำให้ต้นกล้าตายและในพื้นที่น้ำน้อยไม่สามารถเพาะปลูกซ้ำได้หากเกิดความ เสียหายจากโรคดังกล่าว จึงเป็นที่มาของการปรับปรุงข้าวเหนียวพันธุ์ดังกล่าวให้ต้านทานต่อโรคไหม้ ด้วยเทคนิคการใช้ยีนเครื่องหมาย (Marker Gene) เพื่อคัดเลือกพันธุ์ข้าวที่ต้องการ ซึ่งเริ่มมาตั้งแต่ปี พ.ศ.2545-2546 และใช้เวลาปรับปรุงพันธุ์ประมาณ 4 ปี

ปัจจุบันชาวนาใน จ.น่าน เชียงราย ลำปาง สกลนคร ชัยภูมิ และอุบลราชธานี ได้ปลูกข้าวเหนียวพันธุ์นี้แทนข้าวเหนียว กข 6 มา 3 ปีแล้ว รวมเป็นพื้นที่เพาะปลูกประมาณ 5,000 ไร่ โดยเฉพาะชาวนาในจังหวัดน่านซึ่งได้รวมกลุ่มกันขยายเมล็ดพันธุ์ข้าวเหนียวดัง กล่าว โดยผลผลิตเฉลี่ยต่อไร่อยู่ที่ 800 กิโลกรัม ซึ่งสูงกว่าผลผลิตจากการปลูกข้าวเหนียวพันธุ์ กข และบางพื้นที่ให้ผลผลิตสูงถึง 1,000 ไร่ โดยเฉพาะแปลงนาอินทรีย์ที่มีการดูแลเป็นพิเศษ

ดร.ธีรยุทธ ตู้จินดา นักวิจัยศูนย์พันธุวิศวกรรมและเทคโนโลยีชีวภาพแห่งชาติ (ไบโอเทค) ผู้พัฒนาพันธุ์ข้าวดังกล่าวอธิบายว่า เหตุที่ข้าวเหนียวพันธุ์นี้ ให้ผลผลิตสูงขึ้น เพราะนอกจากข้าวเหนียวพันธุ์ใหม่จะต้านทานโรคไหม้แล้ว ยังไม่ล้มง่ายเหมือนข้าวเหนียวพันธุ์เดิมที่ชาวนาปลูก จึงทำให้ได้ผลผลิตมากกว่า แต่จริงๆ แล้วทั้ง 2 พันธุ์ให้ผลผลิตใกล้เคียงกัน โดยผลผลิต โดยข้าวเหนียว กข 6 เดิมเสียผลผลิตจากข้าวล้มมากถึง 40%

“ข้าวเหนียวพันธุ์ใหม่นี้หุงง่ายกว่าเดิมเพราะไม่ต้องแช่ทิ้งไว้ข้าม คืนเหมือนข้าวเหนียว กข 6 และยังให้เปอร์เซ็นต์ขัดสีสูง คือ เมล็ดไม่หักเมื่อนำไปขัดสีเพราะมีเมล็ดอ้วนกว่าข้าวเหนียวพันธุ์เดิมเล็ก น้อย อีกทั้งรสชาติยังไม่ต่างไปจากเดิมด้วย” ดร.ธีรยุทธกล่าว

หลังจากให้เกษตรกรปลูกมาระยะหนึ่งแล้ว ทีมวิจัยได้ขอพระราชทานนามสำหรับข้าวเหนียวพันธุ์ใหม่จากสมเด็จพระเทพรัตน ราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เมื่อกลางปีที่ผ่านมาในช่วงเริ่มต้นฤดูกาล และเมื่อวันที่ 1 ธ.ค.ทีผ่านมา ข้าวเหนียวพันธุ์นี้ได้รับพระราชทานนามว่า “ธัญสิริน” โดยทาง ดร.วีระชัย วีระเมธีกุล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี กล่าวว่า จะนำเรื่องข้าวเหนียวพันธุ์นี้เข้ารายงานต่อที่ประชุมคณะรัฐมนตรีเพื่อขยาย ผลต่อไป

ธัญสิรินพันธุ์ข้าวเหนียวชื่อพระราชทาน
ที่มา: ธัญสิรินพันธุ์ข้าวเหนียวชื่อพระราชทาน

กระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี แถลงความสำเร็จนักวิจัยไทย พัฒนาพันธุ์ข้าวเหนียวสายพันธุ์ใหม่ต้านทานโรคใบไหม้ ให้ผลผลิตต่อไร่สูง ได้รับพระราชทานนาม "ธัญสิริน" ปลูกแทน กข.6

ดร.วีระชัย วีระเมธีกุล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี (วท.) เปิดเผยว่า กระทรวงวิทยาศาสตร์ประสบความสำเร็จในการพัฒนาสายพันธุ์ข้าวเหนียวพันธุ์ กข6 ให้มีความสามารถในการต้านทานโรคไหม้ ซึ่งได้รับพระราชทานนามจากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เมื่อวันที่ 1 ธันวาคม 2553 ว่า "ธัญสิริน"

ข้าวธัญสิริน เริ่มพัฒนามาตั้งแต่ปี 2545 ใช้เวลาประมาณ 4 ปี โดยอาศัยเทคนิคเครื่องหมายโมเลกุลในการคัดเลือกร่วมกับการปรับปรุงพันธุ์แบบวิธีมาตรฐาน ทำให้ได้เมล็ดพันธุ์ข้าวเหนียวที่มีคุณภาพใกล้เคียงกับพันธุ์ กข6 แต่มีความสามารถในการต้านทานโรคไหม้

ดร.ธีรยุทธ ตู้จินดา นักวิจัยจากหน่วยปฏิบัติการค้นหาและใช้ประโยชน์ยีนข้าว ศูนย์พันธุวิศวกรรมและเทคโนโลยีชีวภาพแห่งชาติ (ไบโอเทค) สำนักงานพัฒนาวิทยาศาตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (สวทช.) กล่าวว่า ลักษณะเด่นของสายพันธุ์นี้คือ ลำต้นแข็งแรงทนการหักล้ม ให้ผลผลิตอยู่ที่ 800 กิโลกรัมต่อไร่ ลดเปอร์เซ็นต์ข้าวหัก โดยพื้นที่ปลูกที่เป็นออร์แกนิกส์ สามารถให้ผลผลิตได้ถึง 1,000 กิโลกรัมต่อไร่

“เมล็ดพันธุ์ข้าวธัญสิริน นำไปทดลองปลูกในนาข้าวของเกษตรกร 5 จังหวัด ได้แก่ น่าน เชียงราย ลำปาง ชัยภูมิ และสกลนคร โดยปลูกแทนข้าวเหนียวพันธุ์ กข6 เดิม ในช่วงเวลา 3 ปี พบว่าสามารถลดความเสียหายในนาข้าวได้ถึง 30%” นักวิจัยกล่าว

ทั้งนี้โครงการวิจัยดังกล่าวกระทรวงวิทยาศาสตร์ได้ร่วมกับมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ สำนักวิจัยและพัฒนาข้าว กรมการข้าว และมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา ที่ได้พัฒนาเมล็ดพันธุ์แจกจ่ายให้กับเกษตรกรในภาคเหนือ และอีสาน นำไปเพาะปลูก

"กระทรวงวิทยาศาสตร์เตรียมนำเสนอข้อมูลผ่านคณะรัฐมนตรี เพื่อสนับสุนนให้ขยายพื้นที่เพาะปลูก จาก 5,000 ไร่ ไปยังพื้นที่อื่นๆ " ดร.วีระชัย กล่าวและย้ำว่า เทคโนโลยีที่ใช้ในการปรับปรุงพันธุ์ข้าวเหนียวธัญสิริน ไม่ใช่วิธีการดัดแปรพันธุกรรม หรือ จีเอ็มโอ แต่เป็นการใช้เทคโนโลยีชีวภาพเข้ามาช่วยในการปรับปรุงพันธุ์ข้าวไทย

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
apichartboon
*

« ตอบ #599 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:16:37 PM »

ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์

ผมก็ทำข้าวหอมนิลไว้กินเหมือนกันครับ ผลผลิตต่อไร่ยังต่ำ ถ้าปลูกโดยใช้วิธีหว่านแนะนำไม่ให้หว่านแน่นจนเกินไปครับ เพราะถ้าหว่านแน่นแล้วจะไม่ค่อยโต และออกรวงช้า และแก่ช้าด้วยครับ และออกรวงไม่ค่อยพร้อมกันครับ ของผมเป์นหอมนิลพันธ์เก่าครับ อายุ สามเดือน แนะนำให้ติดต่อที่อาจารย์เชาว์วัช เพราะของแกเป็นหอมนิลพันธุ์ใหม่อายุ สี่ เดือนครับ และเมล็ดเป็นสีดำสนิท ส่วนพันธุ์เก่านั้นเมล็ดไม่ค่อยดำครับออกเป็นสีน้ำตาล หรือ ไม่ก็ลองปลูกข้าวไรซ์เบอร์รี่ดีกว่าครับผลผลิตสูงและไม่มีโรคแมลง แต่หามไม่ใช้เคมีทุกชนิดเลยนะครับ โดยเฉพาะปุ๋ยเคมี เพราะปุ๋ยเคมีเป็นกรดอย่างแรงทำให้รสชาดของข้าวเปลี่ยน ผู้เชี่ยวชาญแนะนำใช้ใช้ น้ำมะพร้าวอ่อน กับน้ำตาลกลูโคส ฉีดพ่นแทน จะทำให้ข้าวเขียวทนครับ ผมก็ตั้งใจจะปลูกฤดูกาลนี้เหมือนกันครับ ได้เมล็ดพันุธ์มาหนึ่งกำมือ กำลังจะเพราะขยายอยู๋ครับ       
         ผมยังมือใหม่ท่านอื่นอาจปลูกได้ผลผลิตต่อไร่มากกว่าผมครับ
apichartboon
*

« ตอบ #600 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:26:16 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน มีวิธีจัดการกับนกที่มาจิกกินเมล็ดข้าวในนาตอนไกล้เก็บเกี่ยวบ้างหรือเปล่าครับ ผมทำนาไกล้บ้านไว้หนึ่งไร่ปีนี้ข้าวไม่งามออกรวงไม่พร้อมกัน และสุกช้า นก ลุมจิกกินเสียหายมาก เลยออกหาวิธีป้องกันระยะยาวครับ ผมออกกางมุ้งให้นา หนึ่ง ไร่ แบบของอาจารย์เดชา ไม่รู้ว่าต้องใช้ทุนมากหรือเปล่าครับ
               ขอบคุณครับ
an2512
*

« ตอบ #601 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 03:53:50 PM »

เปิดคอมมาทีไรต้องเข้ามาอ่านกระทู้ของคุณนพก่อนตลอดเลยครับ ได้ความรู้เกี่ยวกับเกษตรมากมายเลยครับ
สำหรับเกษตรกรมือใหม่อย่างผม ปีนี้ให้คนเช่าทำนาครับแต่ปีหน้าผมจะเริ่งทำเองครับคนเช่าทำนาเขาบอกว่าข้าวสวยต้นงาม
ดีสูงท่วมหัวครับแต่รวงข้าวบางครับเกี่ยวมาแล้วมีแต่ฟางเป็นส่วนมากครับ อยากถามคุณนพเกิดจากสาเหตุอะไรครับ
และดินขาดธาตุตัวไหนครับ อ๋อลืมบอกไปครับเขาไม่ได้ใส่ปุ๋ยอะไรเลยครับ ปีหน้าผมจะทำเองจะได้เตรียมดินถูกครับ
ขอบคุณมากครับ ผมอยู่อุดรครับ ปีนี้ที่อุดร  ขอบคุณมากครับคุณนพ
*

« ตอบ #602 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 06:36:51 PM »

เปิดคอมมาทีไรต้องเข้ามาอ่านกระทู้ของคุณนพก่อนตลอดเลยครับ ได้ความรู้เกี่ยวกับเกษตรมากมายเลยครับ
สำหรับเกษตรกรมือใหม่อย่างผม ปีนี้ให้คนเช่าทำนาครับแต่ปีหน้าผมจะเริ่งทำเองครับคนเช่าทำนาเขาบอกว่าข้าวสวยต้นงาม
ดีสูงท่วมหัวครับแต่รวงข้าวบางครับเกี่ยวมาแล้วมีแต่ฟางเป็นส่วนมากครับ อยากถามคุณนพเกิดจากสาเหตุอะไรครับ
และดินขาดธาตุตัวไหนครับ อ๋อลืมบอกไปครับเขาไม่ได้ใส่ปุ๋ยอะไรเลยครับ ปีหน้าผมจะทำเองจะได้เตรียมดินถูกครับ
ขอบคุณมากครับ ผมอยู่อุดรครับ ปีนี้ที่อุดร  ขอบคุณมากครับคุณนพ

สวัสดีครับคุณ an2512 ยินดีที่เข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้เรื่องการทำนาด้วยกันครับ
ไม่ทราบว่าปลูกข้าวพันธุ์อะไร ปลูกด้วยวิธีไหน การแตกกอเป็นอย่างไร และขอข้อมูลของที่นา
ที่ปลูกข้าวว่า อยู่หมูบ้าน ตำบล อำเภออะไรของอุดรฯครับ จะไปหาข้อมูลชุดดินแถวบริเวณนั้น
มาวิเคราะห์นะครับ เป็นไปได้ว่าอาจเป็นดินทราย มีธาตุฟอสฟอรัสและโปแตสเซี่ยม น้อยครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: yudhapol, deer art, nipun

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #603 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 06:43:52 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน มีวิธีจัดการกับนกที่มาจิกกินเมล็ดข้าวในนาตอนไกล้เก็บเกี่ยวบ้างหรือเปล่าครับ ผมทำนาไกล้บ้านไว้หนึ่งไร่ปีนี้ข้าวไม่งามออกรวงไม่พร้อมกัน และสุกช้า นก ลุมจิกกินเสียหายมาก เลยออกหาวิธีป้องกันระยะยาวครับ ผมออกกางมุ้งให้นา หนึ่ง ไร่ แบบของอาจารย์เดชา ไม่รู้ว่าต้องใช้ทุนมากหรือเปล่าครับ
               ขอบคุณครับ

ส่วนใหญ่นกที่มารุมจิกเมล็ดข้าวช่วงระยะน้ำนม และสะสมแป้งจะเป็นนกกระจิบนกกระจาบครับ
เจอกับตัวมาตั้งแต่ลองทำนาปรังอยู่เจ้าเดียวในปีแรกของการทำนาของผม
มีกระทู้แนะนำ ที่เคยมีการพูดถึงปัญหานกกระจาบมาจิกข้าวครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=41507.0

ยิ้มเท่ห์

Liked By: yudhapol, deer art

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
mskh875
*

« ตอบ #604 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 12:52:12 AM »

พี่นพ เกี่ยวแล้วครับ นาปีแปลงใหญ่

30 ไร่ ได้ประมาณ 20 ตันครับ (รถไม่ได้ไปชั่งครับ เอามาตากไว้ก่อน)...
เดินดูๆ แล้ว ข้าวหลายแปลง รวงเล็ก มีพอดูได้ไม่กี่แปลงเอง แต่ได้เท่านี้ก็สุดยอดแล้วครับ เพราะทุกปี น้ำท่วม ปีนี้เลยเหมือนถูกหวยครับ  ยิ้ม
tera
*

« ตอบ #605 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:54:58 AM »

- โอ้ แม่เจ้า ... 30 ไร่ ๆ ละ 600 กก. คุณปุ๊จะมีฟางตั้ง 18,000 กก.ให้เล่นแน่ะ  ยิงฟันยิ้ม

- อย่าเผาเชียวนา  ยิ้มกว้างๆ
mskh875
*

« ตอบ #606 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:25:50 AM »

- โอ้ แม่เจ้า ... 30 ไร่ ๆ ละ 600 กก. คุณปุ๊จะมีฟางตั้ง 18,000 กก.ให้เล่นแน่ะ  ยิงฟันยิ้ม

หะๆ อาจารย์... ยิ้มกว้างๆ เกินบรรยายเลยครับ  คงจะกวาดๆ มาไว้ที่สวนครับ  หนักเอาเรื่องน่าดู  ยังคิดไม่ตกเลยว่า จะเอามายังไงหวาดไหว... สุดลูกตาเชียว  ผมจะพยายามเอามาให้ได้มากที่สุดครับ  เรื่องเผานี่ ไม่ได้เผาครับ แต่ก่อนน่ะเผาจริงๆ กับคนเก่าคนแก่เขา  เราเปลี่ยนความคิดท่านๆ ยากเหลือเกิน มีปีล่าสุดครับ ผมกับแฟนคุยช่วยกัน จนแกเปลี่ยนใจ ไม่เผาครับ ขังน้ำ แล้วไถกลบเลย ได้ฟางด้วย  เยอะแยะครับ    จุมพิต
*

« ตอบ #607 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:34:31 AM »

หะๆ อาจารย์... ยิ้มกว้างๆ เกินบรรยายเลยครับ  คงจะกวาดๆ มาไว้ที่สวนครับ  หนักเอาเรื่องน่าดู  ยังคิดไม่ตกเลยว่า จะเอามายังไงหวาดไหว... สุดลูกตาเชียว  ผมจะพยายามเอามาให้ได้มากที่สุดครับ  เรื่องเผานี่ ไม่ได้เผาครับ แต่ก่อนน่ะเผาจริงๆ กับคนเก่าคนแก่เขา  เราเปลี่ยนความคิดท่านๆ ยากเหลือเกิน มีปีล่าสุดครับ ผมกับแฟนคุยช่วยกัน จนแกเปลี่ยนใจ ไม่เผาครับ ขังน้ำ แล้วไถกลบเลย ได้ฟางด้วย  เยอะแยะครับ    จุมพิต

แฮ่...แฮ่...ไม่เผาฟางปีเดียวได้ข้าวมา 600 กิโลต่อไร่  ไม่เผาอีกปีหน้าได้ 700 กิโลต่อไร่แน่ๆเลย  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38] 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์