หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก้าวอีกขั้นของการทำนาโยนกล้า สู่การทำนาลดต้นทุนรับมือปี2558  (อ่าน 251124 ครั้ง)
ฺSBuree
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #624 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 01:48:25 PM »

สวัสดีครับคุณนพ ผมได้ติดตามข้อมูลการทำนามาซํกระยะหนึ่งแล้ว ขอนำความรู้ที่ได้ไปทดลองใช้ดูนะคับ สิ้นปีนี้กลับไปทำนาที่บ้าน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่.... ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับผม

konthain(นพ): สวัสดีครับคุณ SBuree ยินดีต้อนรับสู่เวปเกษตรพอเพียง และกระทู้การทำนาลดต้นทุนของผมนะครับ เริ่มทำนาเมื่อไหร่ก็เข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้การทำนาไปด้วยกันนะครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:07:57 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

mskh875
*

« ตอบ #625 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 05:54:41 PM »

เป็นกำลังใจให้นะครับ พี่นพ...

รอดูสถานการณ์นะครับ...   จุมพิต

konthain(นพ): ขอบคุณมากๆครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:08:59 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า
biophancha
*

« ตอบ #626 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:09:56 PM »

like
nipun
*

« ตอบ #627 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:23:09 PM »

รอชื่นชมความสำเร็จ อ.นพครับ

konthain(นพ): ขอบคุณครับ ตอนนี้เกี่ยวข้าว ตากและมัดเป็นฟ่อนหอบเอามากองไว้รอนวดอยู่ครับแต่ติดภาระกิจ ต้องไปจำนำข้าวของคุณพ่อตาอยู่ จึงยังไม่ได้นวดข้าวนาโยนของผมครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:11:45 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า
seri
*

« ตอบ #628 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:01:41 PM »

คุณนพหายไปไหนน้อ สงสัยคงจะเกี่ยวข้าวยังไม่เสร็จ หรือไม่ก็เกี่ยวข้าวจนปวดหลังลุกไม่ขึ้น 5555

konthain(นพ): ช่วงนี้คอมพิวเตอร์มีปัญหาและติดภารกิจเรื่องการเกี่ยวข้าวและไปจำนำข้าวของคุณพ่อตา เลยไม่ค่อยได้เข้าเวปไปเป็นอาทิตย์เลยครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:14:11 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า
pongpong
*

« ตอบ #629 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:13:38 PM »

สวัสดีอ.นพครับ
 เดือนก่อนผมซื้อชุดขยายเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงของอ.เชาว์วัชไปลองขยายเชื้อดูปรากฎว่ากลายเป็นสีเขียวทั้งหมด เลยแวะไปท่าวุ้งอีกครั้งเพื่อถามสาเหตุ ได้พบท่านอ.เชาว์วัชพอดีท่านบอกว่าน่าจะเป็นที่น้ำไม่สะอาดพอมีพวกสาหร่ายที่ติดอยู่ตามสายยางน้ำเจือปนเข้าไปแต่ไม่เป็นไร ยังคงสรรพคุณของจุรินทรีย์สังเคราะแสงทุกประการ ท่านยังบอกผมว่า มีความลับจะบอกมีลูกค้าท่านหนึ่งจากจันทบุรีนำหัวเชื้อไปขยายด้วยรสดี (เครื่องปรุงรสที่เป็นก้อน)ปรากฎว่าเชื้อเจริญได้ดีกว่าเพาะเลี้ยงด้วยหัวเชื้อของท่านอีก ท่านพูดกับผู้มาเยี่ยมชมหลายท่านในห้องว่านี่เป็นความลับนะเพื่อนๆในกระทู้ช่วยเก็บเป็นความลับด้วยนะครับ
  วันนั้นผมเลยซื้อหัวเชื้อไปอีกสองลิตรไปลองเพาะดูสามวันแรกเริ่มมีราขาวเหมือนคราวก่อน พอดีกลังมากทม.เสียก่อนยังไม่รู้ผลอะไรอีกสองวันกลับไจะดูว่าเกิดอะไรขึ้นแล้วจะมารายงานครับ

konthain(นพ): ขอบคุณมากครับที่มาช่วยกระซิบเรื่องการขยายเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงเดี๋ยวต้องซื้อมาลองทำหาอัตราส่วนที่เหมาะสมครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:16:39 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า
seri
*

« ตอบ #630 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:39:40 PM »

ขอบคุณ คุณpongpongครับที่เอาความลับมาบอก ผมก็จะเก็บเป็นความลับครับ 5555
เพียรบ้านไร่
seller
*

« ตอบ #631 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 05:41:01 AM »

สวัสดีครับ อ. นพ

รอติดตามผลงานอยู่ตลอด  ช่วงนี้หายไปหลายวัน  สงสัยว่าจะติดภารกิจเกี่ยวข้าว  เป็นกำลังใจให้นะครับ  คงจะมีเรื่องราวมาเล่าให้ฟัง  มีภาพมาให้ดูอีกในเร็ว ๆ นี้

เพียร  ยิ้ม

konthain(นพ): สวัสดีครับคุณเพียร
ข้าวนาโยนของผมเกี่ยวเสร็จแล้วครับ ตอนนี้มัดฟ่อนแล้วเอามากองคลุมผ้าใบไว้ รอการนวดอยู่ครับ
แต่ติดงานจำนำข้าวของคุณพ่อตาอยู่ เลยยังไม่ได้นวดข้าวสักทีครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: tera, nuttsou, yudhapol, nipun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:19:35 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

เกษตรอินทรีย์เพื่อความมั่นคงทางอาหารสะอาด สิ่งแวดล้อมที่ดีและสุขภาพที่แข็งแรงของผู้ผลิตและผู้บริโภค
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #632 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:14:35 AM »

ผู้กองนพ เป่าว...เจอแล้วเดี่ยวจะแวะเข้ามาแจม... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nuttsou, yudhapol, nipun
tera
*

« ตอบ #633 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 04:34:00 PM »

- อ.นพคร้าบบบบ เอาบาล์มคลายกล้ามเนื้อบ๋อคร้าบบบบบ เกี่ยวข้าวล้มเหนื่อยบ๋อคร้าบบบบบ  ยิ้มเท่ห์

konthain(นพ): ขอบคุณท่านอาจารย์ลุง tera มากๆครับ เดี๋ยวรอนวดข้าวเสร็จจะส่งไปให้ชิมนะครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:21:35 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า
thepunyapat
*

« ตอบ #634 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:13:02 PM »

- อ.นพคร้าบบบบ เอาบาล์มคลายกล้ามเนื้อบ๋อคร้าบบบบบ เกี่ยวข้าวล้มเหนื่อยบ๋อคร้าบบบบบ  ยิ้มเท่ห์

-แค่เกี่ยวก็แทบสลายแล้วจร้า ขอบอก... โกรธ โกรธ
      ไหนจะต้องเก็บเอามากอง

ไหนจะต้องหอบเข้าเครื่องโม่อีก... โกรธ โกรธ

ไปขายไหนจะต้องถูกโกงตาชั่งอีก ความชื้นด้วย  สิ่งเจือปนอีก 3 เปอร์เซ็นต์  โกรธ โกรธ
       เนื่องด้วยประเทศไทยเป็นประเทศเกษตรกรรม นักการเมืองจึงสบาย...  อิอิไปละ

SANEA
*

« ตอบ #635 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:10:04 PM »

สวัสดีอ.นพครับ
 เดือนก่อนผมซื้อชุดขยายเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงของอ.เชาว์วัชไปลองขยายเชื้อดูปรากฎว่ากลายเป็นสีเขียวทั้งหมด เลยแวะไปท่าวุ้งอีกครั้งเพื่อถามสาเหตุ ได้พบท่านอ.เชาว์วัชพอดีท่านบอกว่าน่าจะเป็นที่น้ำไม่สะอาดพอมีพวกสาหร่ายที่ติดอยู่ตามสายยางน้ำเจือปนเข้าไปแต่ไม่เป็นไร ยังคงสรรพคุณของจุรินทรีย์สังเคราะแสงทุกประการ ท่านยังบอกผมว่า มีความลับจะบอกมีลูกค้าท่านหนึ่งจากจันทบุรีนำหัวเชื้อไปขยายด้วยรสดี (เครื่องปรุงรสที่เป็นก้อน)ปรากฎว่าเชื้อเจริญได้ดีกว่าเพาะเลี้ยงด้วยหัวเชื้อของท่านอีก ท่านพูดกับผู้มาเยี่ยมชมหลายท่านในห้องว่านี่เป็นความลับนะเพื่อนๆในกระทู้ช่วยเก็บเป็นความลับด้วยนะครับ
  วันนั้นผมเลยซื้อหัวเชื้อไปอีกสองลิตรไปลองเพาะดูสามวันแรกเริ่มมีราขาวเหมือนคราวก่อน พอดีกลังมากทม.เสียก่อนยังไม่รู้ผลอะไรอีกสองวันกลับไจะดูว่าเกิดอะไรขึ้นแล้วจะมารายงานครับ
มีความลับจะบอกมีลูกค้าท่านหนึ่งจากจันทบุรีนำหัวเชื้อไปขยายด้วยรสดี (เครื่องปรุงรสที่เป็นก้อน)ปรากฎว่าเชื้อเจริญได้ดีกว่าเพาะเลี้ยงด้วยหัวเชื้อของท่านอีก
อ.เชาว์วัช บอกความลับ อัตรา รสดี : หัวเชื้อ มาด้วยหรือเปล่าครับ ฮืม ยิ้มเท่ห์
seri
*

« ตอบ #636 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:39:40 PM »

คุณนพ ออนไลน์แล้ว สงสัยเพิ่งจะลุกได้ หลังจากบอบช้ำจากการเกี่ยวข้าวล้ม

Liked By: Gnoy, tera, yudhapol, nipun
takkor
*

« ตอบ #637 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:46:00 AM »

คุณนพครับ ช่วยหาธาตุอาหารจากขี้มันสำปะหลังหรือเปลือกดินมัน ให้หน่อยครับผมหาไม่เจอ อยากจะรู้ว่ามีเท่าไหร่จะได้เอามาลงที่สวนครับ ขอบคุณท่านล่วงหน้า

Liked By: yudhapol, nipun
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #638 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:02:59 PM »

คุณนพ ออนไลน์แล้ว สงสัยเพิ่งจะลุกได้ หลังจากบอบช้ำจากการเกี่ยวข้าวล้ม

สวัสดีครับคุณพี่ เสรี

ผมไม่ได้เข้าเวปหลายวันเลยครับ เพราะคอมฯโดน malware เล่นงานทำให้เครื่องเปิดเข้า windows ได้แต่เปิด web browser แล้วใช้งานไม่ค่อยได้คอยแต่จะปิดโปรแกรมอย่างเดียว เครื่องจะแจ้งแต่ Virtual Memory ไม่พอและตอนนี้ก็กำลังยุ่งอยู่กับการไปคุมงานเก็บเกี่ยวข้าว ส่งไปจำนำของคุณพ่อตาอยู่นะครับตอนนี้ก็ยังเอาข้าวไปส่งได้ไม่หมดเลย เพราะทำนาเยอะหลายที่ มีทั้งจ้างคนเกี่ยวเพราะข้าวล้มไปเกือบหมดและไปคุมรถเกี่ยวข้าวเพื่อนำไปส่งจำนำที่โรงสีและก็ไปรับยายจากเพชรบูรณ์ไปตรวจที่พิษณุโลกเลยไม่ได้อยู่บ้าน 2 วัน

สรุปใน 1 อาทิตย์ที่ผ่านมาเลยไม่ค่อยได้เข้าเวปเลยครับชีวิตยุ่งเหยิงมากๆ  โกรธ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #639 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:19:45 PM »

- รักษาสุขภาพด้วยนะครับ เรื่องข้าวเอาไว้หมดธุระค่อยคิดกันใหม่นะครับ ผมก็แค่เฮฮาและตื่นเต้นกับ อ.นพมากไป ตอนนี้กำลังดื่มด่ำกับข้าวของป้าดวงอยู่ครับผม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์