ข่าว
หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก้าวอีกขั้นของการทำนาโยนกล้า สู่การทำนาลดต้นทุนรับมือปี2558  (อ่าน 231780 ครั้ง)
an2512
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #608 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:29:03 PM »

สวัสดีครับคุณนพ ที่นาผมอยู่หมู่บ้านสงเปลือย ต.เสอเพลอ อ.กุมภวาปี จ.อุดรธานีครับ
ทำนาด้วยการปักดำ ดำนาครับ ข้าวพันธ์หอมมะลิ 105ครับ ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล
ข้อมูลคุณนพแน่นจริงๆครับ มีประโยชน์อย่างมากครับ

sittichokesaythong
*

« ตอบ #609 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:20:47 PM »

มาช้า แต่ก็มา ขอติดตามอ่านครับ มีประโยชน์มากๆครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #610 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:41:29 PM »

สวัสดีครับคุณนพ ที่นาผมอยู่หมู่บ้านสงเปลือย ต.เสอเพลอ อ.กุมภวาปี จ.อุดรธานีครับ
ทำนาด้วยการปักดำ ดำนาครับ ข้าวพันธ์หอมมะลิ 105ครับ ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล
ข้อมูลคุณนพแน่นจริงๆครับ มีประโยชน์อย่างมากครับ

ข้อมูลเกี่ยวกับชุดดินแถวบ้านของคุณ an2512 ไปโหลดมาดูได้จากลิ้งค์นะครับ

http://oss101.ldd.go.th/web_thaisoilmap/northeast/Udon/ud_map/ud_man62/4104/410409.pdf

ข้อมูลคร่าวๆแถวนั้นก็คือ

ค่า PH อยู่ระหว่าง 5.28-5,33 เป็นกรดมาก  ค่า OM(อินทรีย์วัตถุ)= 0.65-0.72 (ต่ำมาก)
ค่า P = 7.08-11.2  (ต่ำมาก)  K= 30.72-22 (ต่ำมาก)

ถ้าจะให้ข้อมูลละเอียดที่ตรงกับแปลงนาของคุณ an2512 ต้องส่งไปวิเคราะห์ให้ชัดเจน เพราะใช้แต่ปุ๋ยเคมีกันมาตลอดหรือเปล่า ควรบำรุงดินมากๆครับคำแนะนำเค้าให้ใส่อินทรีย์วัตถุ 2-4 ตันต่อไร่
คำแนะนำของผม  ยิงฟันยิ้ม (ต้องทำปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้แล้วละครับ)หรือใช้ปุ๋ยพิชสดจำพวก ปอเทืองหรือถั่วเชียว(หว่านเมล็ดไม่กี่กิโลจะได้ไม่ต้องขนปุ๋ยเข้านาเป็นตันๆ  ยิงฟันยิ้ม )นอกจากไม่เผาฟางแล้วนะครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #611 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:50:12 PM »

มาช้า แต่ก็มา ขอติดตามอ่านครับ มีประโยชน์มากๆครับ

ยินดีต้อนรับนะครับ เข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้การทำนาด้วยกันครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
an2512
*

« ตอบ #612 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 06:05:40 AM »

สวัสดีครับ ขอบพระคุณมากครับคุณนพที่รบกวนและเปนธุระขอบคุณมากจริงครับ
ถ้าจะเอามูลสัตว์มาใส่ต้องเป็นมูลสัตว์อะไรครับจึงแก้ปัญหาถูกจุดครับ
ขอบคุณมากครับ

Liked By: yudhapol, deer art, nipun
*

« ตอบ #613 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 06:33:51 AM »

สวัสดีครับ ขอบพระคุณมากครับคุณนพที่รบกวนและเปนธุระขอบคุณมากจริงครับ
ถ้าจะเอามูลสัตว์มาใส่ต้องเป็นมูลสัตว์อะไรครับจึงแก้ปัญหาถูกจุดครับ
ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ถ้าไม่มีเวลาหมักปุ๋ยจริงๆ และอยากใช้มูลสัตว์มาใส่นา ถ้าเป็นสูตรของชาวนาเงินล้าน คุณชัยพร พรหมพันธุ์
เค้าจะใช้ขี้หมูครับ ถ้าหายากก็ขี้ไก่ และขี้วัวขี้ควาย(แต่จะมีปัญหาเมล็ดหญ้าที่ติดมา)ตามลำดับที่จะหาได้
คงต้องใส้กันไร่ละเป็นคันรถกระบะและควรกระจายให้ทั่วแปลงแล้วหว่านเมล็ดพืชตระกูลถั่วเสริมไปไร่ละ
4-5 กิโลกรัม พอออกดอกก็ไถกลบเพื่อเป็นการเสริมอินทรีย์วัตถุลงไป และก่อนทำนา 1 เดือน
ในการเตรียมดินก็ใส่น้ำหมักชีวภาพ เพื่อหมักดินไปด้วยครับ ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆดินจะดีขึ้นมีอินทรีย์วัตถุมากขึ้นครับ

และเนื่องจากดินเป็นสภาพกรด ควรหาพวกโดโลไมท์หรือปูนมาร์ล มาหว่านใส่แปลงนาด้วย
เพื่อช่วยลดความเป็นกรดในแปลงนา

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2012, 06:36:42 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #614 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 07:57:46 AM »

- อ.นพครับ เมื่อคืนผมคุยกับรุ่นพี่ เพิ่งทราบว่าเขาก็ปลูกข้าว 100 ไร่ (ทำ 5 ที่ในแม่ริม เชียงใหม่) ที่น่าสนใจคือเขาหมักดองทั้งฟางทั้งตอในนา 1 เดือนเลย แล้วค่อยตีป่น จุดสำคัญคือ แกทำแปลงนาให้กว้างแปลงละ 4 ไร่ ทำคันนาให้กว้างพอให้รถขับเข้าได้ ทำระดับน้ำให้ดี แกบอกว่าคันนาที่ใหญ่ช่วยให้ขังน้ำไว้ได้ครับไม่รั่วหาย แกเลยจัดการปูหอยได้ดีขึ้น ปุ๋ยเคมีก็ยังใช้อยู่ แกทำมา 6 ครั้งแล้ว ตอนนี้ได้ข้าวไร่ละ 900 กก.ครับ แกสังเกตว่าถ้าเตรียมดินได้ดี ต้นข้าวจะแข็งแรงต้านทานโรคและแมลงได้ดี ผมบอกแกว่าเป็นเพราะจุลธาตุและธาตุอาหารรองที่มีในฟางในตอที่แกเอากลับลงในนาโดยไม่เผาด้วย ที่ช่วยให้ต้นข้าวของแกแข็งแรงนั่นเองครับ
*

« ตอบ #615 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 08:53:25 AM »

- อ.นพครับ เมื่อคืนผมคุยกับรุ่นพี่ เพิ่งทราบว่าเขาก็ปลูกข้าว 100 ไร่ (ทำ 5 ที่ในแม่ริม เชียงใหม่) ที่น่าสนใจคือเขาหมักดองทั้งฟางทั้งตอในนา 1 เดือนเลย แล้วค่อยตีป่น จุดสำคัญคือ แกทำแปลงนาให้กว้างแปลงละ 4 ไร่ ทำคันนาให้กว้างพอให้รถขับเข้าได้ ทำระดับน้ำให้ดี แกบอกว่าคันนาที่ใหญ่ช่วยให้ขังน้ำไว้ได้ครับไม่รั่วหาย แกเลยจัดการปูหอยได้ดีขึ้น ปุ๋ยเคมีก็ยังใช้อยู่ แกทำมา 6 ครั้งแล้ว ตอนนี้ได้ข้าวไร่ละ 900 กก.ครับ แกสังเกตว่าถ้าเตรียมดินได้ดี ต้นข้าวจะแข็งแรงต้านทานโรคและแมลงได้ดี ผมบอกแกว่าเป็นเพราะจุลธาตุและธาตุอาหารรองที่มีในฟางในตอที่แกเอากลับลงในนาโดยไม่เผาด้วย ที่ช่วยให้ต้นข้าวของแกแข็งแรงนั่นเองครับ

ขอบคุณครับ ท่านอาจารย์ลุง tera  จุมพิต

แสดงว่าผมมาถูกทางแล้วเพราะของผมก็หมักดิน 1 เดือนเหมือนกันและเป็นการเตรียมดินเพื่อจัดวิ่งแข่ง
ระหว่างหญ้ากับข้าวด้วย

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
mskh875
*

« ตอบ #616 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:00:59 AM »

ไร่ละ 900  จุมพิต อายจัง อายจัง
kmsmily
*

« ตอบ #617 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:45:24 AM »

ปรับอะไรอีกเล็กน้อยภายใน 2-3 รอบการปลูก 1.5 ตัน/ไร่ ได้ห็นแน่นอนครับ
tera
*

« ตอบ #618 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:03:52 PM »

- ยังไง อ.นพ ก็พักผ่อนบ้างนะครับ เกี่ยวข้าวคงปวดหลังน่าดู แล้วไหนยังต้องมาตากแดดลดความชื้นอีก  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #619 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 10:07:42 AM »

เข้ามาเป็นกำลังใจด้วยคนครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
krung_s
seller
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #620 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:33:35 AM »

เข้ามาขอความรู้พี่นพครับ อยากทำนามากครับ แต่ตอนนี้ ติดอย่างเดียวครับ หาที่เช่าไม่ได้ครับ
เพราะว่าแถวที่ผมอยู่ อ.หนองแค สระบุรี จะมีคนมาเช่าเยอะมาก นาไม่พอให้เช่าครับ หรือจะตัดหน้ากันเองซะด้วยซ้ำ เฮ้อออ คนเบี้ยน้อย หอยน้อยอย่างเรา ก็คงต้องรอว่าจะมีใครเห็นใจล่ะครับ อิ อิ...

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
*

« ตอบ #621 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:46:43 AM »

สวัสดีทุกๆท่านครับ  ยิงฟันยิ้ม

วันนี้ได้ฤกษ์เกี่ยวข้าวของผมกันเสียทีหลังจากที่ต้นข้าวโดนลมพายุพัดล้มนอนมาอยู่หลายวัน(รอญาติๆเกี่ยวข้าวกันเสร็จ)วันนี้ก็ถึงตาของผมเกี่ยวข้าวนาโยนกันบ้าง แต่ข้าวที่ล้มทำให้เกี่ยวยากอยู่พอสมควร เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดูกันนะครับ ขอกลับไปเกี่ยวข้าวก่อน ตอนเย็นๆจะเอารูปมาโพสครับ

ยิงฟันยิ้ม

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
an2512
*

« ตอบ #622 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 07:53:41 PM »

รอลุ้นช่วยอยู่ครับว่าเกี่ยวข้าวได้เท่าไหร่

Liked By: deer art, nipun
nextstep
*

« ตอบ #623 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:31:00 PM »

หลังจากได้ดู ชาวนาเงินล้าน ของคนค้นคน แล้ว

ก็ได้มาเจอกับ พี่นพ เงินล้าน เลยครับ

ช่างโชคดีเสียยิ่งกะไร

เกาะขอบคันนา ใส่หมวกกันแดด สอยมะขาม เปรี้ยวหวาน เป็นขนมขบเขี้ยว

เชียร์คนเกี่ยวข้าว ชาวนาเงินล้านคนต่อไป มันส์เสียยิ่งกว่าดูบอลข้างสนามอีกแหนะ

Liked By: deer art, seri, nipun
หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์