หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอเพียง ไก่บ้าน ไก่ดำ ผักสวนครัวปลูกเองกินเอง ...อัพเดททำสวนทำไร่ หน้า21ครับ  (อ่าน 97591 ครั้ง)
athena07
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 11:02:07 PM »

ไก่ดำขนขาว มองแล้วน่าจะเป็นตัวผู้

ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
*

« ตอบ #321 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 12:02:11 PM »

ปักหมุดไว้ก่อน สนใจแนวทางมาก

Liked By: thitikornkrub

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #322 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 09:06:12 AM »

เงียบๆนะครับพี่ปี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
thitikornkrub
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #323 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 11:38:33 AM »

เงียบๆนะครับพี่ปี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังคงอยู่ครับ   และแวะเวียนมา เวปอยู่เสมอ ครับน้องบาส เพียงแต่ไม่ได้อัพเดท  ครับ  ตอนนี้ไก่ไม่ค่อยมีละครับ   เนื่องจาก ใกล้บ้านเขามาทำสวน  แล้วไม่ล้อมตาข่าย ไก่ผมเข้าไป  เขาสอย ไปหลายตัวละ     เลยจำต้องลดปริมาณไก่ลง    ตอนนี้  มาเน้นปลูกผักกินเองเหลือก็ขายรอบบ้าน   และปีนี้ จะลองเป็นเกษตรกรมือใหม่เต้มตัว  ลุยทำไร่   งาม่อน  งาหอม  คร้าบบบบๆๆๆๆ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #324 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 08:19:47 PM »

ยังคงอยู่ครับ   และแวะเวียนมา เวปอยู่เสมอ ครับน้องบาส เพียงแต่ไม่ได้อัพเดท  ครับ  ตอนนี้ไก่ไม่ค่อยมีละครับ   เนื่องจาก ใกล้บ้านเขามาทำสวน  แล้วไม่ล้อมตาข่าย ไก่ผมเข้าไป  เขาสอย ไปหลายตัวละ     เลยจำต้องลดปริมาณไก่ลง    ตอนนี้  มาเน้นปลูกผักกินเองเหลือก็ขายรอบบ้าน   และปีนี้ จะลองเป็นเกษตรกรมือใหม่เต้มตัว  ลุยทำไร่   งาม่อน  งาหอม  คร้าบบบบๆๆๆๆ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
อ๋อครับ ผมเองก็ลดไปแล้วช่วงก่อนน้ำท่วมปลายปี ตอนนี้มีกำลังดี กำลังพอเลี้ยง ลูกไก่กำลังทะยอยฟักออกมาไว้คัดตัวสวยๆไว้บ้างครับ
เริ่มปลูกผักเหมือนกันครับ ข้างๆเล้าไก่ ต้องกันดีๆไม่งั้นเละหมด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พวกมะเขือ พริก บวบ น้ำเต้า ฟักทอง มะระ ฯลฯ ใช้ที่น้อยๆข้างบ้าน
ให้เป็นประโยชน์ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #325 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 09:44:01 PM »

อ๋อครับ ผมเองก็ลดไปแล้วช่วงก่อนน้ำท่วมปลายปี ตอนนี้มีกำลังดี กำลังพอเลี้ยง ลูกไก่กำลังทะยอยฟักออกมาไว้คัดตัวสวยๆไว้บ้างครับ
เริ่มปลูกผักเหมือนกันครับ ข้างๆเล้าไก่ ต้องกันดีๆไม่งั้นเละหมด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พวกมะเขือ พริก บวบ น้ำเต้า ฟักทอง มะระ ฯลฯ ใช้ที่น้อยๆข้างบ้าน
ให้เป็นประโยชน์ครับ  ยิงฟันยิ้ม
เดินต่อไปตามวิถีพอเพียงครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
*

« ตอบ #326 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 02:31:42 PM »

อัพเดทซะหน่อย กระทู้จะโดนฝังใยแมงมุมเกาะละ   สำหรับตอนนี้ ไก่แทบไม่เหลือแล้วครับ แต่หันมาเอาทางพืช แทน   ลองเป็นชาวไร่ปีแรก   ว่างๆจะอัพเดท ภาพตามมาครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

zing
*

« ตอบ #327 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 04:41:11 PM »

หายไปนานเลยนะครับ   ยิงฟันยิ้ม
์Nuttachaik
*

« ตอบ #328 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:12:53 AM »

สุดยอดจริง ๆ ครับเลี้ยงหลายอย่างมาก  อายจัง
*

« ตอบ #329 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 01:38:00 PM »

*

« ตอบ #330 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 01:44:44 PM »

ไร่งาที่ลองปลูกปีแรกครับ   

*

« ตอบ #331 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 11:48:33 AM »

ไร่ข้าวข้างๆ

วิวที่ไร่

พาสาวน้อยไปฝึกงาน

apisitder
*

« ตอบ #332 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 01:42:20 PM »

สวัสดีครับ  คุณปี
ภาพวิวคุ้นตาจริงๆ  คุณปี อยู่ อ.เวียงแหง  ตำบลอะไรครับ
2 ปีที่แล้วเคยไปนอนเล่นเป็นอาทิตย์  อยู่ที่รีสอร์ทตรงที่หลักกิโลเมตรใหญ่ๆ
เคยขับรถขึ้นไปหมู่บ้านชาวจีน   เขตชายแดนประเทศที่ บ.หลักแต่ง  ไปดูวัด 2 ประเทศ
เคยไปนั่งกินข้าวแรมฟืน  ตลาดตอนเช้าชาวไทยใหญ่ริมถนน    ร้านกาแฟที่มีพี่สาวใจดีเป็นศาลาใหญ่ริมทาง

เป็นอำเภอที่ผมประทับใจที่สุดอำเภอหนึ่ง  ที่ผมเคยเดินทางมาเลย
*

« ตอบ #333 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 02:53:03 PM »

สวัสดีครับ  คุณปี
ภาพวิวคุ้นตาจริงๆ  คุณปี อยู่ อ.เวียงแหง  ตำบลอะไรครับ
2 ปีที่แล้วเคยไปนอนเล่นเป็นอาทิตย์  อยู่ที่รีสอร์ทตรงที่หลักกิโลเมตรใหญ่ๆ
เคยขับรถขึ้นไปหมู่บ้านชาวจีน   เขตชายแดนประเทศที่ บ.หลักแต่ง  ไปดูวัด 2 ประเทศ
เคยไปนั่งกินข้าวแรมฟืน  ตลาดตอนเช้าชาวไทยใหญ่ริมถนน    ร้านกาแฟที่มีพี่สาวใจดีเป็นศาลาใหญ่ริมทาง

เป็นอำเภอที่ผมประทับใจที่สุดอำเภอหนึ่ง  ที่ผมเคยเดินทางมาเลย
สวัสดีครับผมอยุ่ตำบลแสนไหครับ....รีสอรทที่ว่าน่าจเป็น..ระเบียงไม้รีสอรทครับ...หมู่บ้านผมทางเข้าจะอยุตรง..พระธาตุแสนไห...ชื่อหมู่บ้านสันติสุขครับ..มาคราวหน้า..แวะมาเที่ยวทีาบ้านผมนะครับ..ยินดีต้อนรับครับ

apisitder
*

« ตอบ #334 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 01:33:55 PM »

ขอบพระคุณล่วงหน้าในความกรุณาครับ
 ถ้าได้ไปเวียงแหงอีก  จะแวะไปปล้นไก่ดำนะครับ ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #335 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 08:23:07 PM »

ขอบพระคุณล่วงหน้าในความกรุณาครับ
 ถ้าได้ไปเวียงแหงอีก  จะแวะไปปล้นไก่ดำนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ แต่ไก่ดำของผมตอนนี้ปนกันมั่วไปละครับ  ทั้งประดู่  กับกับไก่บ้าน  แต่ชาวจีนที่เลี่ยงดำล้วน  ยังมีครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22   ขึ้นบน
  พิมพ์