หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอเพียง ไก่บ้าน ไก่ดำ ผักสวนครัวปลูกเองกินเอง ...อัพเดททำสวนทำไร่ หน้า21ครับ  (อ่าน 103666 ครั้ง)
rhode island
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 12:22:40 PM »

ลูกไก่ลูกผสมโร๊ดฯ+เลกฮอร์นขาว ตอนเล็กก็ดูขาวสวยดีนะครับ หากโตมารูปร่างและสีคิดว่าน่าจะไปทางใหนมากกว่ากันครับ ไม่ทราบว่าใชพันธุ์อะไรเป็นพ่อและพันธุ์อะไรป็นแม่ พันธุ์แท้ตอนนี้ทางเหนือตอนบนหายากมากผมเลยสั่งซื้อไข่มีเชื้อจากกำแพงเพชรมาลองฟักดู คาดว่าไข่จะมาถึงไวๆ นี้ แต่ยังไม่มีเครื่องฟักเลย คงต้องเอาไปหาให้แม่ไก่เมืองของเพื่อนบ้านฟักให้ก่อน

ผมก็เลี้ยงไก่โร๊ดฯ 5 ตัว ,ไก่บราพลีมัธร็อค 5 ตัว ,เป็ดเทศ 5 ตัวและเป็ดกากี 2 ตัว ไว้หลังบ้าน เป็นสัตว์เลี้ยงให้ความเพลิดเพลินตอนกลับมาบ้าน ตอนนี้ไก่โร๊ดฯ กับเป็ดกากีไข่แทบทุกวันมาประมาณเดือนกว่าแล้ว กินไข่ไม่ทันเลยๆ คิดอยากจะทำเครื่องฟักไข่แบบง่ายๆ ไม่ซับซ้อนแบบของคุณthitikornkrub ดูบ้างจะได้หัดเพาะขยายพันธุ์เป็ดไก่ที่เลี้ยงหลังบ้าน พอจะช่วยแนะนำและอธิบายคร่าวๆ เกี่ยวกับอุปกรณ์ วัสดุและวิธีทำได้หรือเปล่าครับ

Liked By: Steve_Jeab

thitikornkrub
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #145 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:17:42 PM »

ลูกไก่ลูกผสมโร๊ดฯ+เลกฮอร์นขาว ตอนเล็กก็ดูขาวสวยดีนะครับ หากโตมารูปร่างและสีคิดว่าน่าจะไปทางใหนมากกว่ากันครับ ไม่ทราบว่าใชพันธุ์อะไรเป็นพ่อและพันธุ์อะไรป็นแม่ พันธุ์แท้ตอนนี้ทางเหนือตอนบนหายากมากผมเลยสั่งซื้อไข่มีเชื้อจากกำแพงเพชรมาลองฟักดู คาดว่าไข่จะมาถึงไวๆ นี้ แต่ยังไม่มีเครื่องฟักเลย คงต้องเอาไปหาให้แม่ไก่เมืองของเพื่อนบ้านฟักให้ก่อน

ผมก็เลี้ยงไก่โร๊ดฯ 5 ตัว ,ไก่บราพลีมัธร็อค 5 ตัว ,เป็ดเทศ 5 ตัวและเป็ดกากี 2 ตัว ไว้หลังบ้าน เป็นสัตว์เลี้ยงให้ความเพลิดเพลินตอนกลับมาบ้าน ตอนนี้ไก่โร๊ดฯ กับเป็ดกากีไข่แทบทุกวันมาประมาณเดือนกว่าแล้ว กินไข่ไม่ทันเลยๆ คิดอยากจะทำเครื่องฟักไข่แบบง่ายๆ ไม่ซับซ้อนแบบของคุณthitikornkrub ดูบ้างจะได้หัดเพาะขยายพันธุ์เป็ดไก่ที่เลี้ยงหลังบ้าน พอจะช่วยแนะนำและอธิบายคร่าวๆ เกี่ยวกับอุปกรณ์ วัสดุและวิธีทำได้หรือเปล่าครับ

ลูกผสม ผมใช้ พ่อโรด  แม่เลกฮอรน ครับ

ส่วนตู้ฟักไข่

อุปกรณ์

เครื่องควบคุมอุณหภูมิ
หลอดไฟ 60 วัต
หม้อแปลง 12 โวล
กล่องโฟม
พัดลมคอม
เทอร์โมมิเตอร์  ไว้ ตรวจเช็คอุณหภูมิ
เครื่องวัดความชื้น

ส่วนวิธีทำ  เดียวผม จะถ่ายรูปตู้ฟักให้ดูครับ

Liked By: chatchawan.kon

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
rhode island
*

« ตอบ #146 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 02:50:43 PM »

กำลังรอติดตามชมครับ ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ
wannisa_ole
*

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 03:32:40 PM »

ผมก็ติดตาม แต่ตอนนี้มีคำถามว่า ผมเลี้ยงไก่ดำโดยซื้อลูกเจี๊ยบ ประมาณ 1-2 สัปดาห์มาตอนนี้ น่าจะได้ 5 เดือนแล้วมั้ง หรือ 4 เดือนไม่แน่ใจ กับ ไก่ไทยสาวประมาณ 2 เดือน ได้มาตอนโตแล้วแต่ไม่รู้อายุ แต่อยู่กับผมได้ 2 เดือน เมื่อเช้าให้อาหารเจอไข่ 1 ใบกองอยู่กับพื้น ไม่รู้ว่าเป็นของตัวไหน เก็บได้เอาเข้าตู้ฟักเลย จะถามว่ามันจะไข่อีกไหมครับ และไข่จะมีเชื้อไหมถ้าวันนี้ผมกลับไปทำลังให้มันเลยดีไหมครับ ลังเล แล้วมันจะฟักไข่ให้ผมเป่าอ่ะ ขอบคุณครับ

athena07
*

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 08:00:04 PM »

ผมก็ติดตาม แต่ตอนนี้มีคำถามว่า ผมเลี้ยงไก่ดำโดยซื้อลูกเจี๊ยบ ประมาณ 1-2 สัปดาห์มาตอนนี้ น่าจะได้ 5 เดือนแล้วมั้ง หรือ 4 เดือนไม่แน่ใจ กับ ไก่ไทยสาวประมาณ 2 เดือน ได้มาตอนโตแล้วแต่ไม่รู้อายุ แต่อยู่กับผมได้ 2 เดือน เมื่อเช้าให้อาหารเจอไข่ 1 ใบกองอยู่กับพื้น ไม่รู้ว่าเป็นของตัวไหน เก็บได้เอาเข้าตู้ฟักเลย จะถามว่ามันจะไข่อีกไหมครับ และไข่จะมีเชื้อไหมถ้าวันนี้ผมกลับไปทำลังให้มันเลยดีไหมครับ ลังเล แล้วมันจะฟักไข่ให้ผมเป่าอ่ะ ขอบคุณครับ
ส่วนมากไก่ไทยฟักไข่เองได้ ถึงเก็บไปแล้วมันก็ไข่ ถ้าทำรังด้วยก็จะดีมาก
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 12:59:46 PM »

อัพเดท ซะหน่อยครับ

ไก่ดำยูนนาน คู่ใหม่  เพิ่งได้มาครับ จะเอามารวมกับเดิมที่มีอยู่  กันเลือดชิด

ลูก ไ่ก่ พ่อโรด  ผสมแม่เลก ฮอรน  เริ่มโตละ   แต่ผลการไข่จะเปนไงไม่รู้รอดูครับ

ไก่ประดู่ก็เริ่มโตแล้ว   ชอบชนกับไก่ชน พม่า   แต่แปลก  มันตัวเล็กกว่า  แต่ไก่ชนพม่า วิ่งหนีทุกที  น่าจะกลัวที่สี  ดำๆ  ของมันนะ

พ่อไก่พม่า

แม่ไก่ีกำลังไข่

ผลงานของตัวไหนบ้างไม่รู้  ไข่ 2วัน  มี  6  ฟอง  จะเกี่ยงกันฟักไหมเนี่ย

มุมสวนผัก

ขยายเล้าให้เป็ด กากีกับเป็ดเทศ  แล้ว  กลิ่นดีขึ้น ไม่เหม้นละ   แต่  เป็ดเทศโตเร็ว กว่าเป็ดกาีกี  มาก ครับ  บางตัวอายุเท่ากัน  ตัวใหญ่กว่าประมาณ 2 เท่า

น้องๆ กำลังทยอย ออก

ปิดท้ายด้วย ส้มเขียว (ไม่เคยหวานหลังบ้าน)ไม่มีใครกินเพราะมันไม่เคยหววาน

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
ํyiewudon
*

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 03:12:48 PM »

เยอะแยะไปหมดเลยย
*

« ตอบ #151 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:08:46 PM »

วันหยุด วันพ่อ  หาอะไรทำครับ

ขุดมันบ้าน พ่อตา ครับ  หัวใหญ่ดีครับ  เข้าหน้าหนาว  มันเผาตอนเช้าอร่อยครับ

*

« ตอบ #152 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:19:02 PM »

ไก่โรด เริ่ม  ไข่คงที่ละ  กะว่าจะเปิดร้านไข่มีเชื้อ กะเขาซะหน่อย    ประเดิมด้วย   ดำยูนนาน  กะ  โรด  อีกซักพัก

Liked By: rut2006

*

« ตอบ #153 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:25:08 PM »

ดำยูนนาน  กำลังโต  แล้วครับตัวนี้น่าจะตัวผู้   ส่วนพ่อแม่รูปล่างช่วงนี้เข้าหน้าหนาว   หยุดไข่ซะงั้น

ekkapol.l
*

« ตอบ #154 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 01:04:52 PM »

สวัสดีครับ ผจก.ปี ไปไงบ้างครับกับกิจการเกษตรพอเพียงครับ ช่วงนี้ไม่ได้คุยกันเลยครับ นกกระทายังไข่อยู่รึเปล่ารึว่าไม่เลี้ยงแล้วครับ ส่วนผมกำลังทำตู้ฟักใบใหม่ครับ มี4ชั้น ฟักได้ประมาณ 1,600ฟองครับ แต่ยังไม่ได้ทดลองฟักเลยครับ ตอนนี้ก็ใช้กล่องโฟมฟักได้ 200ฟอง แล้วในตู้เย็นอีก 500ฟองครับ ส่วนพ่อแม่พันธุ์ กำลังขุนขึ้น สายอุดร+ลำพูนครับ. เสียดายไม่ได้อัฟรูปให้ดูครับ มันเอาลงยากครับ ถ้าผ่านมือถือลงเฟส คงง่ายอยู่ครับ ยังไงแล้วไว้คุยกันใหม่นะครับสวัสดีครับ.
*

« ตอบ #155 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 01:12:25 PM »

สวัสดีครับ ผจก.ปี ไปไงบ้างครับกับกิจการเกษตรพอเพียงครับ ช่วงนี้ไม่ได้คุยกันเลยครับ นกกระทายังไข่อยู่รึเปล่ารึว่าไม่เลี้ยงแล้วครับ ส่วนผมกำลังทำตู้ฟักใบใหม่ครับ มี4ชั้น ฟักได้ประมาณ 1,600ฟองครับ แต่ยังไม่ได้ทดลองฟักเลยครับ ตอนนี้ก็ใช้กล่องโฟมฟักได้ 200ฟอง แล้วในตู้เย็นอีก 500ฟองครับ ส่วนพ่อแม่พันธุ์ กำลังขุนขึ้น สายอุดร+ลำพูนครับ. เสียดายไม่ได้อัฟรูปให้ดูครับ มันเอาลงยากครับ ถ้าผ่านมือถือลงเฟส คงง่ายอยู่ครับ ยังไงแล้วไว้คุยกันใหม่นะครับสวัสดีครับ.

สวัสดี ครับ คุณต้อม  บ้านผม ตอนนี้ หนาวมากแล้วครับ  นกกระทากับเป็ดกะว่าจะหยุดแล้วครับ   ว่าจะเน้นไก่ดำ  กับไก่โรด  ครับ 
พ่อตาก็เอาไก่ชนมาฝากเลี้ยงอีก  ตู้ฟักคุณต้อมมัเยอะจังครับ   กลับอัตดนมัติหมดเลยรึเปล่าครับ   ว่างๆเอารูปมาให้ชมบ้างนะครับ

choke22
*

« ตอบ #156 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 06:17:38 PM »

สวัสดีครับคุณปีติดตามกระทู้คุณปีมาตลอดมีหลากหลายสัตว์ปีกมากเลยนะครับ ผมสนใจไก่ดำสายยูนานคุณปีมีโอกาสขอแบ่งไข่มาทำพันธุ์บ้านนะครับ ผม โชค อยู่สุพรรณบุรี ครับ รักการเลี้ยงไก่เช่นกันครับ
*

« ตอบ #157 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:06:57 AM »

สวัสดีครับคุณปีติดตามกระทู้คุณปีมาตลอดมีหลากหลายสัตว์ปีกมากเลยนะครับ ผมสนใจไก่ดำสายยูนานคุณปีมีโอกาสขอแบ่งไข่มาทำพันธุ์บ้านนะครับ ผม โชค อยู่สุพรรณบุรี ครับ รักการเลี้ยงไก่เช่นกันครับ

ตอบ  ใน PM  นะครับ

ekkapol.l
*

« ตอบ #158 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:21:46 AM »

สวัสดี ครับ คุณต้อม  บ้านผม ตอนนี้ หนาวมากแล้วครับ  นกกระทากับเป็ดกะว่าจะหยุดแล้วครับ   ว่าจะเน้นไก่ดำ  กับไก่โรด  ครับ 
พ่อตาก็เอาไก่ชนมาฝากเลี้ยงอีก  ตู้ฟักคุณต้อมมัเยอะจังครับ   กลับอัตดนมัติหมดเลยรึเปล่าครับ   ว่างๆเอารูปมาให้ชมบ้างนะครับ

สวัสดีตอนเช้าๆครับ ลำปางก้อเริ่มเย็นแล้วเหมือนกันครับ ตู้ฟักของผมใช้มือกลับครับ กลับอย่างคุณปีบอกละครับ ซ้ายทีขวาทีครับ ฟักทีละมากๆไม่ต้องสิ้นเปลือง ทำตัวกลับอัตโนมัติครับ ยังไงแล้วจะเก็บภาพแล้วจะพยายามเอาลงให้ดูครับ.

Liked By: thitikornkrub
*

« ตอบ #159 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:04:44 AM »

สวัสดีตอนเช้าๆครับ ลำปางก้อเริ่มเย็นแล้วเหมือนกันครับ ตู้ฟักของผมใช้มือกลับครับ กลับอย่างคุณปีบอกละครับ ซ้ายทีขวาทีครับ ฟักทีละมากๆไม่ต้องสิ้นเปลือง ทำตัวกลับอัตโนมัติครับ ยังไงแล้วจะเก็บภาพแล้วจะพยายามเอาลงให้ดูครับ.
บ้านผม วันนี้  9  องศาครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์