หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอเพียง ไก่บ้าน ไก่ดำ ผักสวนครัวปลูกเองกินเอง ...อัพเดททำสวนทำไร่ หน้า21ครับ  (อ่าน 102561 ครั้ง)
thitikornkrub
เกษตรกรมือใหม่
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 07:57:13 PM »

เข้ามาชื่นชมคุณปีครับ.. อายจัง อายจังเก่งครับ

ผมก็หวังว่า วันหนึ่งจะได้ครึ่ง ของคุณชัช  ครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Steve_Jeab

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ

*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:33:32 PM »

นกกระทา ชุดใหม่จาก  ป่าตาลฟรามครับ  เชื้อเขาแรงใช้ได้เลย

Liked By: Nutthavud, sompol

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:39:15 PM »

นกประมาณสามสิบตัวกินอาหารเปลืองไหมครับ วันละกี่กิโล อยากเลี้ยง แต่แถวบ้านผมไม่ค่อยมีอาหารนกกระทาขาย เลยต้องซื้อจากที่อื่นและไกลเลยไม่อยากซื้อบ่อยแต่อยากเลี้ยง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
*

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:08:13 AM »

นกประมาณสามสิบตัวกินอาหารเปลืองไหมครับ วันละกี่กิโล อยากเลี้ยง แต่แถวบ้านผมไม่ค่อยมีอาหารนกกระทาขาย เลยต้องซื้อจากที่อื่นและไกลเลยไม่อยากซื้อบ่อยแต่อยากเลี้ยง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ประมาณเดือนละกระสอบครับ....ให้เช้าเยน

Liked By: Nutthavud

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:55:09 AM »

ประมาณเดือนละกระสอบครับ....ให้เช้าเยน
อ่อครับ  ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
ekkapol.l
*

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:30:58 AM »

นกกระทา ชุดใหม่จาก  ป่าตาลฟรามครับ  เชื้อเขาแรงใช้ได้เลย
สวัสดีครับคุณปี เป็นไงบ้างครับไข่ 100ฟอง ออกกี่ตัวครับ ผมว่าถ้าไฟไม่ดับคงจะออกมากกว่านี้นะครับ
*

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:13:12 AM »

สวัสดีครับคุณปี เป็นไงบ้างครับไข่ 100ฟอง ออกกี่ตัวครับ ผมว่าถ้าไฟไม่ดับคงจะออกมากกว่านี้นะครับ

ยอดสุทธิน่า จะ 80up  ครับ   แต่ดันตกน้ำตายซะหลายตัว  ผมประมาทไปหน่อย  ไม่ได้เอาก้อนหินใส่ที่ให้น้ำครับ   แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ     เยอะเกิน  เดียวไม่มีปัญญา ซื้ออาหารให้อีก     ช่วงนี้ว่าจะเน้นไปทางไก่ครับไก่โรด  ผมเริ่มออกไข่แล้ว ว่าจะให้ไข่ไปอีกซักระยะหนึ่งก่อน อีกไม่นานคงได้ฟัก   ส่วนไก่ดำยูนนานก็เก้บรักษาไข่เชื้อไว้ในตู้เย็น  ได้พอสมควรแล้ว   จะเริ่มฟัก  ในอีก2-3วันนี้ครับ

ekkapol.l
*

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:02:45 AM »

ยอดสุทธิน่า จะ 80up  ครับ   แต่ดันตกน้ำตายซะหลายตัว  ผมประมาทไปหน่อย  ไม่ได้เอาก้อนหินใส่ที่ให้น้ำครับ   แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ     เยอะเกิน  เดียวไม่มีปัญญา ซื้ออาหารให้อีก     ช่วงนี้ว่าจะเน้นไปทางไก่ครับไก่โรด  ผมเริ่มออกไข่แล้ว ว่าจะให้ไข่ไปอีกซักระยะหนึ่งก่อน อีกไม่นานคงได้ฟัก   ส่วนไก่ดำยูนนานก็เก้บรักษาไข่เชื้อไว้ในตู้เย็น  ได้พอสมควรแล้ว   จะเริ่มฟัก  ในอีก2-3วันนี้ครับ
ขอสอบถามวิธี เก็บรักษาไข่ไก่ ไข่นก มีเชื้อที่เก็บได้นานและมีการเกิดมากที่สุด ของคุณปีเก็บด้วยวิธีใดครับ??
*

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:29:27 AM »

การเก็บไข่เชื้อ     ต้องลองหาอ่านดู ในกระทู้เก่า   ของคุณ  ชัช   นครศรี  ครับ    ของผมเอามาทำตาม  แต่ทำไม่ครบ  ตามขั้นตอน  จริงๆที่คุณ  ชัชแนะนำ      ลองหาอ่านดูได้ใน    สัตว์เลี้ยง   สัตว์เศรษฐกิจ     กระทู้ คุณ  ชัช นะครับ   จะได้ข้อมูลที่ครบถ้วนมากกว่าครับ

wannisa_ole
*

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 01:15:04 PM »

เรียนถามหน่อยครับ อุณหภูมิที่ผมฟักไข่นกกระทามัน สวิงที่ 36.5-38.0 อะครับส่วน39.0 ไม่บ่อยจะมีปัญหาไหมครับผมใช้ตัวหรี่ไฟปรับแทน ถ้าชุดนี้ประสบความสำเร็จว่าจะซื้อเครื่องควบคุมอุณหภูมิสักตัว ขอบคุณครับ อาหารนกกระทาให้อาหารไก่แบบไหนแทนดีครับ
*

« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 02:10:46 PM »

เรียนถามหน่อยครับ อุณหภูมิที่ผมฟักไข่นกกระทามัน สวิงที่ 36.5-38.0 อะครับส่วน39.0 ไม่บ่อยจะมีปัญหาไหมครับผมใช้ตัวหรี่ไฟปรับแทน ถ้าชุดนี้ประสบความสำเร็จว่าจะซื้อเครื่องควบคุมอุณหภูมิสักตัว ขอบคุณครับ อาหารนกกระทาให้อาหารไก่แบบไหนแทนดีครับ
ผมว่า น่าจะมีปัญหาแน่ๆครับ   อาจมีเปอเซนการออกที่น้อยครับ     ส่วนอาหาร   ผมเคยให้อาหารไก่ไข่แทนอาหารนกกระทาเพราะ  อาหารนกกระทาหมดชั่วคราว   ผลออกมาก็คือ    ไข่ จำนวนค่อยๆ ลดลง  และขนาดไข่ก็ค่อยๆลดลง เช่นกันครับ    นกกระทา ต้องใช้อาหารนกกระทาโดยตรงนะครับ   จากประสบการณ์   เล็กๆ น้อยของผม     ยังไงลองหาความรู้เพิ่มเติม  จาก  ในเวบ  อีกนะครับ   ผมก็ยะงมีความรู้ที่น้อยนิด ครับ

wannisa_ole
*

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 02:43:39 PM »

อีกอย่าง ตัววัดอุณหภูมิแบบดิจิตอลกับ ปลอดเชื่ออันไหนดีกว่าครับ
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #92 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 03:03:29 PM »

อีกอย่าง ตัววัดอุณหภูมิแบบดิจิตอลกับ ปลอดเชื่ออันไหนดีกว่าครับ
สำหรับผมเชื่อ ตัววัดอุณหภูมิแบบดิจิตอล ซึ่งผมเอาไปเทียบกับเครื่องควบคุมอุณหภูมิ เท่ากัน ต่างไม่กันไม่เกิน 0.5

Liked By: thitikornkrub

เพียงพอเมื่อพอเพียง
*

« ตอบ #93 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 03:25:00 PM »

ผมใช้ทั้ง2อย่างอย่างละอันเผื่ออันไหนรวนๆ

wannisa_ole
*

« ตอบ #94 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:28:17 AM »

ลูกไก่อายุเท่าไรถึงจะหัดให้กินข้าวเปลือก กับข้าวโพดบดได้ครับ กลัวมันติดคอ กะว่าจะใช้เข้าโพดบด 1 ส่วน ข้าวเปลือก 1 ส่วน อาหารสำเร็จ 1 ส่วน ผสมให้ไก่กินครับ ตอนนี้ ไก่ผมอายุประมาณ 1 เดือนเศษ ให้อาหารลูกไก่อยู่ครับ อีกกี่เดือนจะให้อาหารไก่โตได้ครับ และจะพิจารณาจากอะไรครับ ขอบคุณครับ รูดซิบปาก
wannisa_ole
*

« ตอบ #95 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:30:36 AM »

อีกอย่างครับ ไก่ผมถ่ายเหลวเป็นสีน้ำตาล อาจเรียกว่าขี้ไก่เป้ เป็นบางครั้งแต่ไม่ทราบว่าตัวไหน จะเป็นไรไหมครับ แล้วมีวิธีแก้ไขไหมครับ ร้องไห้
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์