หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอเพียง ไก่บ้าน ไก่ดำ ผักสวนครัวปลูกเองกินเอง ...อัพเดททำสวนทำไร่ หน้า21ครับ  (อ่าน 102571 ครั้ง)
thitikornkrub
เกษตรกรมือใหม่
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:39:38 PM »

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนครับ   ผม ชื่อ ฐิติกร   ใจดี  อายุ  27    ชื่อเล่น  ปี  บ้านอยู่ อ.เวียงแหง  จ.เชียงใหม่ ติดชายแดนพม่า่ครับ  ทำงานเป้นพนักงานประจำในบริษัทแห่งหนึ่ง  หลังจากที่เป็นสมาชิกมานาน  ฟักไ่ข่เสียไปหลายชุดจาการตั้งอุณหภูมิไม่เป้น     เป็ดตายจากหมากัดเพราะล้อมคอกไม่ดี   นกกระทาตายวันสุดท้ายของการฟักเพราะเครื่องรวน      เริ่มจากมีแค่ไก่บ้าน   ประสบการณ์และพี่น้องในเวปนี้เป็นผู้ให้ความรู้ผม    ขอแชร์สัตว์เลี้ยงกับเขาบ้างครับ   กำลังอยู่ในช่วงเริ่มๆ  นะครับ    ใช้เวลาว่างหลังเลิกงาน   และเวลาว่างทุกๆช่วงที่มีอยู่วนเวียนอยู่กับเป็ด ไก่  และนกกระทา     ผมสนใจเลี้ยงสัตว์เหล่านี้เพราะเวปนี้  และพี่ๆใจดีทุกคนที่คอยให้ความรู้  และคิดว่า ณ  เวลานี้  ยอมรับว่าหมกมุ่นเลยละครับ   แต่ก็ดีก่วาไปหมกมุ่นในสิ่งไม่ดีนะครับ(คิดเข้าข้างตนเอง)  คิดจนถึงขั้นที่ว่าบั้นปลายชีวิตขอได้มีสวนเกษตรครบวงจร  และสัตว์เลี้ยง อยู่แบบเงียบๆ คงจะมีความสุข  สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกคนจริงๆครับที่คอยแบ่งปันทั้งความรู้และทุกๆอย่างให้ผม ยิ้มเท่ห์

ไก่โรดรุ่นครับ ยังไม่ไข่ซักตัวเลยเดือนหน้าคงไข่ แต่เลกฮอรนไข่แล้ว

เป็ดกากี หลังจากโดนหมากัดตายไป 7 เหลือ 2 ดีที่ยังเป็นตัวผู้กะตัวเมีย

ไม่เป็นไร  ฟักใหม่  ใกล้ออกแล้ว

ไก่ดำเพิ่งจับรวมวันนี้  ไข่ทันที  ตัวละฟอง ไม่นานคงมีลูกหลาน

ผลงานแม่ไก่ดำฟองแรกหลังจากจับขังรวม

ประดู่หางดำ 10 ตัว  อีกนานกว่าจะมีลูกหลาน รอต่อไป

นกกระทาฟักเองชุดแรก(อย่าดูที่กรงนะครับ  ดูแล้วอาจรกตา อิอิ)

ไก่บ้านฝูงประจำบ้าน  อยู่มานานแล้วครับฝูงนี้

ส่วนจิ้งหรีดยังอยู่ที่บ้านหลังเดิมเลี้ยงในบ่อปูน  ไม่รู้จะยกย้ายยังไง  ต้องรอไข่อย่างเดียวครับ  
ส่วนนกกระทาผมยังเก้บไข่เข้าตู้เย็นก่อนช่วงนี้  รอครบ100 ค่อยฟักครับ

คืบหน้ายังไงจะมารายงาน  ต่อนะครับ  เพื่อนและพี่น้องทุกๆคน

ท้ายนี้ขอบคุณทุกท่านที่อ่านเรืองราวสัตว์ปีกฝูงแรกในชีวิตของผมครับบบบบบ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 01:43:47 PM โดย thitikornkrub » บันทึกการเข้า

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ

kram
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 04:49:15 AM »

สวยงาม  รอติดตามอยู่ครับ  ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: thitikornkrub,
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:32:00 AM »

เป็ดกากี หลังจากโดนหมากัดตายไป 7 เหลือ 2 ดีที่ยังเป็นตัวผู้กะตัวเมีย

น่าเสียดาย น่าเสียดายมาก

Liked By: thitikornkrub,

เพียงพอเมื่อพอเพียง
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:38:55 AM »

เป้ดบางส่วนครบกำหนดพรุ่งนี้  ไว้ถ้าออกจะนำภาพมาให้ชมกันครับ

Liked By:

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 03:10:23 PM »

ตัวนี้   ไก่ชี  ไหมครับ

*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 03:58:43 PM »

วันอาทิตย์  ที่ผ่านมา  ไปแอบถ่าย ไก่ดำ  บ้านลุง  แถวบ้านมาครับ   อยากได้มากเลย  แต่แกไม่ค่อยแบ่งขายเท่าไร   แกเอาไว้ส่งร้านสุกี้ยูนนาน  ครับ

เชิญชม   ภาพ  แอบถ่ายครับ

jaggapan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 04:19:07 PM »

กรงนกกระทาได้ใจจริงๆ ยิงฟันยิ้ม  สงสัยศึกษาแต่การฟักไข่ เลยลืมเรื่องกรงนก ยิ้มกว้างๆ

Liked By: thitikornkrub
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 04:35:05 PM »

กรงนกกระทาได้ใจจริงๆ ยิงฟันยิ้ม  สงสัยศึกษาแต่การฟักไข่ เลยลืมเรื่องกรงนก ยิ้มกว้างๆ
   555  ยิ้มกว้างๆ  จริงอย่างพี่ว่าแหละครับ   ตอนนี้ทำไว้อีก 1 กรง ละ    กรงเวอชั่นล่าสุดนี้   แฟนบอกว่า  ค่อย ดูเป็นกรงนกหน่อย

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:12:12 PM »

ชอบฟาร์มนี้จัง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ลงมือซะ !!
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 12:57:33 PM »

วันนี้  มารายงานผล  ลูกเป็ด  ที่ฟักออกมา  ชุกแรก  5  ตัวครับ   เ จาะช้าไปหน่อยไม่ได้ฉีดพรมน้ำให้   ต้องมาทำงาน  ตอนบ่ายไปฉีดให้   บ่าย 4  โมง  แฟนโทรมาบอก  ออกหมดแล้ว   โล่งอก  ครับ

เริ่มๆ เจาะ

ออกมาตัวแรก  ตัวนี้มีปัญหา   สะดือปิดเข้าไม่หมดครับ   แต่ก้ดูคล่องแคล่วดี   ลองดูต่อไปครับ

ไข่ที่เหลือ  วันที่ 19   กับ  30  ออกครับ(ที่เห็น  แวบๆ นั้น เป็นผ้าอนามัย ที่ยังไม่ได้ใช้นะครับ   มันให้ความชื้นได้ดีมากเลยขอบอก  เหมาะสำหรับฟักเป็ดใกล้ออก  อิอิ ยิงฟันยิ้ม)

พี่น้อง 5 ตัว  ออกมาครบแล้ว  ขอให้โตไวๆ นะ

ไข่นกกระทา  กับไก่ดำ  ทยอยเอาเข้าฟักเรื่อยๆไม่อยากเก็บไว้นานครับ ออกไล่เลี่ยกันบ้าง  ไม่เป็นไร

ซักภาพ....ก่อนไปทำงาน   ตอนเย็นเจอกันใหม่     ฝากบอกแฟนดูเจ้าตัวเล็กกับเป็ดน้อยให้ดีๆ

Liked By: , Ekachaiyan

aunthekop
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 03:28:03 PM »

พ่อไก่โร๊ดคุ้น ๆ นะนั่น  ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 03:36:44 PM »

พ่อไก่โร๊ดคุ้น ๆ นะนั่น  ยิงฟันยิ้ม

ทำไมจะไม่คุ้นครับ  พี่อั๋น  อิอิ ยิงฟันยิ้ม   ผมขุนให้อย่างดีครับพี่  ไม่ต้องห่วง  เดือนหน้าคงได้ปฏิบัติการละ   แม่ไก่พร้อมจะไข่แล้วครับ   ตอนนี้ให้จู๋จี๋กับไก่เลกฮอรน  กับไก่บ้าน   ไปพลางๆก่อนครับ

ynwa2513
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 03:42:37 PM »

อีกหน่อยก็เลี้ยงหนอนนกไว้ให้ลูกไก่กินน่ะครับ โตเร็วแข็งแรง  ยิ้ม

Liked By: thitikornkrub
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:01:33 PM »

อีกหน่อยก็เลี้ยงหนอนนกไว้ให้ลูกไก่กินน่ะครับ โตเร็วแข็งแรง  ยิ้ม

ครับไก่คงชอบมาก    แถวนี้หาพันยากครับ  พี่     จี้งหรีดที่เลี้ยงไว้ก็ยังไม่มากพอ    เคยเพาะหนอนแมลงวันให้กิน  ไก่ชอบมากครับ

Liked By:

artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:06:59 PM »

ครับไก่คงชอบมาก    แถวนี้หาพันยากครับ  พี่     จี้งหรีดที่เลี้ยงไว้ก็ยังไม่มากพอ    เคยเพาะหนอนแมลงวันให้กิน  ไก่ชอบมากครับ
เพาะไงครับ หนอนแมลงวัน
แล้วหนอนนกเลี้ยงไงครับ

Liked By:

เพียงพอเมื่อพอเพียง
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:38:26 PM »

เพาะไงครับ หนอนแมลงวัน
แล้วหนอนนกเลี้ยงไงครับ

การเพาะหนอนแมลงวัน  ก่อนแรกต้องให้เครดิต  ท่านหนึ่งผมจำไม่ได้อยู่แถวเชียงรายหรือพะเยา
ผมนำมาปรับใช้เพาะดู  ดังนี้ครับ   1.ผสมรำ  ผลไม้ที่มีรสหวาน   กากน้ำตาลนิดหน่อย   น้ำหมักem  น้ำเปล่า  คลุกให้เข้ากัน  พอหมาดๆ

2.เทลงถัง เจาะรูฝาถังประมาณ 4 รู  ให้แมลงวันบินเข้า  วางเหยื่อที่มีกลิ่นแรงเช่น ปลาร้า  ไว้    นำถังไปไว้บิเวณที่ร่มๆ  เงียบ  และมีแมลงวัน   สำหรับผมวางไว้ใกล้กรงนกกระทา   มาเพียบครับ   ประมาณ  3 วันก็ได้  ตามภาพครับ   รอให้มันอ้วนๆหน่อย  ก็นำไปให้ไก่กิน  แย่งกันหัวแตกเลยครับ    ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2012, 04:41:49 PM โดย thitikornkrub » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์