ข่าว
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (^^') "น้องฝันดี" มีการบ้านมาอวด เล่ม 2 เจ้าค่ะ  (อ่าน 48271 ครั้ง)
sanan-on
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 01:07:47 PM »

ไม่ได้มาส่งการบ้านซะนานเลยเจ้าค่ะ..เพราะช่วงก่อนหนูไม่ค่อยได้ปลูกอะไรใหม่ๆเพิ่มขึ้นเลย
วันนี้นำน้องๆที่เคยปลูกไว้..แต่เจริญงอกงามมาอวดเจ้าค่ะ

ไก่ฟ้าพญาลอ ได้ขอรับเมล็ดจากพี่-Sunthorn เพาะใส่ถังสีไว้หน้าร้านตั้งแต่พ.ค54 งามมากเลยเจ้าค่ะ
มีน้องไก่ตัวเล็กตัวน้อยออกมาให้ชื่นชม..ใครๆเดินผ่านไปมาก็ต้องแวะดู..ด้วยเพราะงามเกินเหตุ..เธอก็เลื้อยขึ้นเสาไฟ
จนรกไปหมด..หนูก็เลยต้องตัดใจรื้อทิ้ง..และเอาถังที่มีต้นแม่ย้ายไปปลูกไว้หลังบ้าน..
ผ่านไปเกือบปีกว่าคิดว่าจะตายซะแล้วเพราะเพลี้ยลงหนักมาก..กลายเป็นว่าตอนนี้งามมากๆเลย

ตัวเล็กตัวน้อย..ห้อยเต็มหลังบ้านเลยเจ้าค่ะ

อโกลนีมา "เฮง..เฮง" พี่-Filmblack กรุณาส่งมาให้ปลูกเจ้าค่ะ..ตอนมามี 2 ใบเล็กๆ
วันนี้งามม๊ากกก..แถมมีดอกด้วย เอาหล่ะ!..งวดนี้จะได้รู้กันว่า เฮงจริงมั้ย..อิอิอิ

สับปะรดสีปลูกในลูกไม้(อะไรซักอย่างหนูไม่รู้จักชื่อเจ้าค่ะ)ได้ร่วมทำกิจกรรมบุ๊ญ..บุญกับพี่-Kew และพี่-Dekmaidee
พี่-Kew เลยส่งมาให้เจ้าค่ะ..ตอนมามีหัวเดียว ตอนนี้แตกหัวใหม่ใหญ่เชียว!

บรรดาน้องดอกไม้ที่ปลูกไว้หน้าร้าน..ทุกต้นต้องปลูกในกระถางเพราะเป็นพื้นปูนเจ้าค่ะ
ถ้าได้ดินดีน้ำดี เค้าก็งอกงามให้ได้ชื่นชม..

ทานตะวันเม็กซิโก..เป็นรุ่นเหลนของเมล็ดพี่-Leksamer ให้มาเจ้าค่ะ เก็บเมล็ดปลูกต่อๆกันมา
ดอกไม่ใหญ่เหมือนตอนลงดิน แต่ให้ดอกดกมากเลย..

RUNGRUT-ANN
*

« ตอบ #193 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 04:11:22 PM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณฝันดี ยิงฟันยิ้ม
     อากาศที่บ้านคุณฝันดี ท่าทางจะอากาศดี ต้นไม้ เขียวดี ดอกไม้ก็สวยค่ะ
 คุณฝันดีค่ะถ้าไก่ฟ้าพญาลอ มีหลานๆๆ ขอบ้างนะค่ะ เคยขอไปเพาะในกระบะดินค่ะแต่ว่าคุณหมาๆขุดดินนอน พังหมดค่ะไม่เหลือเลย ลังเล

บ้านเลขที่ 2 หมู่ 3 ต.โคกไม้ลาย อ.เมืองปราจีนบุรี จ.ปราจีนบุรี 25230
IMoOI
*

« ตอบ #194 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 03:27:04 PM »

เป็นร้านขายยาที่ต้นไม้เยอะมาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ส่งอ้อยดำไปให้แล้วนะคะ ขอบคุณสำหรับมอนิ่งกลอรี่ กำลังอยากได้พอดีเลย

แอบมองเจ้าดอกสีม่วงที่ขึ้นตามป่า เมื่อไหร่มันจะเป็นเมล็ดจะได้ไปเก็บมาปลูก
คนอื่นอาจจะมองมันว่าเป็นวัชพืช แต่มันก้อสวยของมันเนาะ
น่าน้อยใจแทนจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไม่เป็นไร เดวเราจะไปเอามาปลูก ดอกเค้าออกจะสวยสีม่วงสด  จุมพิต จุมพิต

จะขอเดินตามรอยพ่อ .. พอเพียง
RUNGRUT-ANN
*

« ตอบ #195 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 03:13:08 PM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณฝันดี ยิงฟันยิ้ม
     อากาศที่บ้านคุณฝันดี ท่าทางจะอากาศดี ต้นไม้ เขียวดี ดอกไม้ก็สวยค่ะ
 คุณฝันดีค่ะถ้าไก่ฟ้าพญาลอ มีหลานๆๆ ขอบ้างนะค่ะ เคยขอไปเพาะในกระบะดินค่ะแต่ว่าคุณหมาๆขุดดินนอน พังหมดค่ะไม่เหลือเลย ลังเล

สวัสดีคะคุณน้องฝันดี
ขอบคุณมากๆๆ ค่ะ ที่ส่งเมล็ดไก่ฟ้าพญาลอมาให้ถึงบ้านเลย แถมมีของแถมด้วยดอกไม้มอนิ่งกลอรี่ สีม่วงด้วยสิ ขอบคุณคะ แต่ว่าจะปลูกออกดอกสีสวยๆๆเหมือน
กับคุณน้องฝันดีหรือเปล่านะ
ขอบคุณมาก ๆนะค่ะคุณน้องฝันดี  ยิ้ม

บ้านเลขที่ 2 หมู่ 3 ต.โคกไม้ลาย อ.เมืองปราจีนบุรี จ.ปราจีนบุรี 25230
djorgan
*

เลิกอาชีพดีเจแล้วคร๊าบไม่ต้องมาจ้างแล้วไม่ทำ...เลิก

« ตอบ #196 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 10:24:07 PM »

แอบมาเยี่ยมครับ ป่าตองหนาวจัง สมุยหนาวมั้ยครับ

ลัลล์ลลิต พัฒนสิงห์ 424 หมู่ 2 ต.บ้านนา อ.บ้านนาเดิม จ.สุราษฏร์ธานี 84240
bona
*

« ตอบ #197 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 08:28:00 PM »

อยู่หาดใหญ่คะ แอบมาชมสวนสวยคุณฝันดีคะ
Greengarden
*

« ตอบ #198 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 12:44:10 PM »

หน้าร้านยังสวยเหมือนเดิมเลยน่ะครับ น้องฝันดี

ตกลงขายต้นไม้
หรือขายยา ครับเหนี้ย ตกใจ
sanan-on
*

« ตอบ #199 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:07:04 PM »

เงียบหายจากการส่งการบ้านไปนานเจ้าค่ะ..ช่วงนี้ที่สมุยลูกค้าเริ่มซาๆลงแล้ว
น้องฝันดีก็เลยมีเวลาว่างมาดูแลต้นไม้และเริ่มทยอยปลูกของใหม่ๆ..

วันนี้มีการบ้านมาส่งพี่ๆหลายท่านที่กรุณาส่งน้องๆต้นไม้มาให้ปลูกเจ้าค่ะ
เริ่มจากบรรดาน้องๆของพี่-noiwan ที่ส่วนใหญ่ได้รับมาเป็นหัว ตอนนี้แตกใบงามเชียว
ต้องขอโทษพี่-noiwan ด้วยนะเจ้าคะที่ส่งการบ้านช้า..คงแอบคิดว่าน้องฝันดีทำน้องๆตายหมดแน่เลย...อิอิอิ
แต่ก็มีบางหัวที่หนูแอบทำเน่าไปเจ้าค่ะ..แฮ่!
รวยไม่เลิก-เศรษฐีเรือนนอก และต้นด้านขวานี่..เอ!ไม่ทราบเหมือนกันเจ้าค่ะว่าต้นอะไร?
หัวคล้ายหัวหอมใบกำลังงามเลยเจ้าค่ะ..

สับปะรดอากาศ..หัวโตขึ้นเยอะเลย

กล้วยไม้ ตุ๊กตาเริงระบำ..11 เดือนมานี้ไม่โตขึ้นเลย..แต่ต้องขอบคุณที่เค้าไม่ตาย..เลี้ยงเป็นไม้ชมใบไปแล้วเจ้าค่ะ..อิอิอิ

เคราฤษี..ตอนได้มาเป็นกระจุกเล็กๆ..ตอนนี้ยาวแล้วเจ้าค่ะ ห้อยไว้ข้างๆครัว

ว่านสี่ทิศสีแดงสด..ใบยาวเชียว!..เมื่อสองวันก่อนโดนเจ้าแมวเหมียวของที่บ้านกระโดดลงกระถางทับใบหัก
ไปหลายใบ..น้องฝันดีเลยต้องเอาไม้มาเสียบกันไม่ให้เค้ากระโดดเจ้าค่ะ

sanan-on
*

« ตอบ #200 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:35:26 PM »

บัวดินฮอล์แลนด์..ได้รับมาจากพี่-Tome 3 หัวเจ้าค่ะ..ปลูกมาหลายเดือนมากไม่เคยเห็นดอกเลย
แต่ใบงี๊ง๊าม..งามเชียว! หนูแอบตัดใบไปหลายรอบ..อยู่ๆวันนี้ออกดอกมาให้ชม..ชื่นใจจัง!

ชวนชมเพาะเมล็ด ของพี่-lompayu อดไม่ได้ที่จะนำมาอวดหลายๆรอบ
เพราะเค้าออกดอกให้ชมตลอดเลยเจ้าค่ะ..ต้นนี้ก็เกือบ 3 ปีแล้ว

ดอกสีสวยจริงๆ..

ไก่ฟ้าฯ..ของพี่-Sunthorn ตอนนี้ฝูงใหญ่มาก..เลื้อยจนรกแล้วเจ้าค่ะ

เบิกบานตา..ของคุณป้าแก่egae41..กำลังบ้าใบเลยเจ้าค่ะ..น้องฝันดีนี่ก็ไม่รู้เป็นอะไร
ปลูกจำพวกมอร์นิ่งกลอรี่ทีไร บ้าใบซะทุกที..เอ๊ะ..เอ๊ะ..เอ๊ะ หรือเราเองที่บ้า..ฮ่าฮ่าฮ่า

noiwun
*

« ตอบ #201 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 08:21:22 AM »

เงียบหายจากการส่งการบ้านไปนานเจ้าค่ะ..ช่วงนี้ที่สมุยลูกค้าเริ่มซาๆลงแล้ว
น้องฝันดีก็เลยมีเวลาว่างมาดูแลต้นไม้และเริ่มทยอยปลูกของใหม่ๆ..

วันนี้มีการบ้านมาส่งพี่ๆหลายท่านที่กรุณาส่งน้องๆต้นไม้มาให้ปลูกเจ้าค่ะ
เริ่มจากบรรดาน้องๆของพี่-noiwan ที่ส่วนใหญ่ได้รับมาเป็นหัว ตอนนี้แตกใบงามเชียว
ต้องขอโทษพี่-noiwan ด้วยนะเจ้าคะที่ส่งการบ้านช้า..คงแอบคิดว่าน้องฝันดีทำน้องๆตายหมดแน่เลย...อิอิอิ
แต่ก็มีบางหัวที่หนูแอบทำเน่าไปเจ้าค่ะ..แฮ่!
รวยไม่เลิก-เศรษฐีเรือนนอก และต้นด้านขวานี่..เอ!ไม่ทราบเหมือนกันเจ้าค่ะว่าต้นอะไร?
หัวคล้ายหัวหอมใบกำลังงามเลยเจ้าค่ะ..

สับปะรดอากาศ..หัวโตขึ้นเยอะเลย

กล้วยไม้ ตุ๊กตาเริงระบำ..11 เดือนมานี้ไม่โตขึ้นเลย..แต่ต้องขอบคุณที่เค้าไม่ตาย..เลี้ยงเป็นไม้ชมใบไปแล้วเจ้าค่ะ..อิอิอิ

เคราฤษี..ตอนได้มาเป็นกระจุกเล็กๆ..ตอนนี้ยาวแล้วเจ้าค่ะ ห้อยไว้ข้างๆครัว

ว่านสี่ทิศสีแดงสด..ใบยาวเชียว!..เมื่อสองวันก่อนโดนเจ้าแมวเหมียวของที่บ้านกระโดดลงกระถางทับใบหัก
ไปหลายใบ..น้องฝันดีเลยต้องเอาไม้มาเสียบกันไม่ให้เค้ากระโดดเจ้าค่ะ

ว่านกวักนางพญามหาเศรษฐีค่ะ

ความเชื่อ : ว่านกวัก นางพญามหาเศรษฐีนับถือกันมาแต่โบราณ ถ้าปลูกไว้หน้าร้าน หน้าบ้าน จะช่วยเรียกทรัพย์ ได้รับโชคอยู่เสมอ ช่วยให้ค้าขายดี มีลูกค้ามาอุดหนุนไม่ขาด ทำให้กิจการงานเจริญรุ่งเรืองร่ำรวยสมชื่อ อีกทั้งยังป้องกันภัยพิบัติทั้งปวงได้อย่างยอดเยี่ยม แต่ทุกครั้งที่รดน้ำต้องเสกน้ำด้วยคาถา มิถิยาโน มหาลาโภ โหตุ ภะวันตุเม 3 จบ เสมอ จะเป็นมงคลยิ่งหากว่านออกดอกให้หาผ้าแพรสีขาวผูกรับขวัญรับโชค อธิษฐานตามปรารถนา ผู้เป็นเจ้าของจะสมใจ (แม้บางคนไม่เคยสนใจและใส่ใจก็ประจักษ์ด้วยตนเองมาแล้ว) นับเป็นว่านมงคลนาม ซ้ำยังถูกหลักฮวงจุ้ยด้วย 

เพิ่งออกดอกจนเหี่ยวไปช่วงนี้เองค่ะ  คุณฝันดีเห็นดอกบ้างยังค่ะ
sanan-on
*

« ตอบ #202 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 09:26:28 AM »

: ขอบพระคุณพี่-noiwan มากๆเลยเจ้าค่ะ ที่ส่งหัวต้นไม้มงคลๆ..มาให้ ตอนนี้หน้าร้านหนูมีแต่ต้นเศรษฐีเพียบเลย
                  เดี๋ยวต่อไปขายดีมาก..หนูจะไม่มีเวลาดูแลต้นไม้น่ะซิเจ้าคะ!..อิอิอิ
sanan-on
*

« ตอบ #203 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 09:48:49 AM »

มันญี่ปุ่น ของพี่-tageang ปลูกลงทรายเลยเจ้าค่ะ..แต่พื้นที่นี้น้องฝันดีต่อท่อน้ำทิ้งจากครัวมาลง
และไม่โดดแดดจัด ทำให้น้องมัน..งามเลยเจ้าค่ะ

ผักปลังแดง ของพี่-paoza426 รุ่นนี้เป็นเหลนของเหลนแล้วเจ้าค่ะ เพราะปลูกติดต่อกันมาเกือบ 3 ปี
แต่ช่วงนี้ไม่ได้ปลูกเจ้าค่ะ เมล็ดเค้าแก่แล้วก็ร่วงมางอกเอง ยิ่งได้น้ำจากท่อน้ำทิ้ง อุ๊ย!งามเชียว!
น้องฝันดีเองรับประทานไม่ค่อยเป็นเจ้าค่ะ เลยปลูกเป็นไม้ประดับ..เพราะก้านเค้าสีแดงสวย

sanan-on
*

« ตอบ #204 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:06:56 AM »

ลิ้นมังกรแคระ ของพี่-filmblack ให้มา 1 ต้นเจ้าค่ะ..ตอนนี้เพื่อนบ้านระยะ 100 เมตรไม่มีบ้านไหนที่ไม่มีต้นนี้
เพราะน้องฝันดี แยกต้นออกมาแจกได้เป็น 10 ต้นเลยเจ้าค่ะ..แถวบ้านหนูเค้าจะปลูกแบบที่เป็นใบยาวๆแหลมๆ
ส่วนของที่พี่-filmblack ให้มา..รูปทรงเค้าสวยดีเจ้าค่ะ

ม่อน ของพี่-filmblack เจ้าค่ะ..ปลูกมานานพอสมควร ได้แต่เก็บใบมาตากแห้งไว้ชงเป็นชา
มาคราวนี้ได้เก็บลูกมาจิ้มพริกกะเกลือซะที..อิอิอิ

ดกพอสมควร..มีกิ่งอื่นๆกำลังออกเป็นลูกเขียวๆหลายกิ่งอยู่เจ้าค่ะ..

somchart
*

« ตอบ #205 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 03:28:04 PM »

: ขอบพระคุณพี่-noiwan มากๆเลยเจ้าค่ะ ที่ส่งหัวต้นไม้มงคลๆ..มาให้ ตอนนี้หน้าร้านหนูมีแต่ต้นเศรษฐีเพียบเลย
                  เดี๋ยวต่อไปขายดีมาก..หนูจะไม่มีเวลาดูแลต้นไม้น่ะซิเจ้าคะ!..อิอิอิ

บอกพี่ noiwan เค้าไป ให้หา ว่านกวักบุรุษมหาเศรษฐี ส่งมาให้น้องฝันดีหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
noiwun
*

« ตอบ #206 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 03:41:01 PM »

บอกพี่ noiwan เค้าไป ให้หา ว่านกวักบุรุษมหาเศรษฐี ส่งมาให้น้องฝันดีหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอิ่ม  ...... 
หาที่ไหนได้ค่ะ  คุณ somchart 

555
sanan-on
*

« ตอบ #207 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 04:47:45 PM »

: งานนี้ได้กวักกันจนมือหักไปข้างนึง..กว่าจะได้ "ว่านบุรุษมหาเศรษฐี" มาครอบครอง..ฮ่าฮ่าฮ่า

somchart จริงเล้ย!
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ขึ้นบน
  พิมพ์