ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (^^') "น้องฝันดี" มีการบ้านมาอวด เล่ม 2 เจ้าค่ะ  (อ่าน 48217 ครั้ง)
sanan-on
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 12:51:56 PM »

กว่าจะมีวันนี้ได้..                                    

ต้องขอขอบพระคุณพี่ๆที่"ได้มอบเมล็ดพันธุ์วิเศษ"ให้แก่น้องฝันดี..

ทำให้น้องเรียนรู้..การแบ่งปัน..ให้แก่ผู้อื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 06:09:45 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า

sanan-on
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 02:28:31 PM »

สวนของน้องฝันดี..เป็นสวนทรายเจ้าค่ะ..

ยอมรับและเรียนรู้ที่จะอยู่กับสิ่งที่เป็น..
          ยังอาจจะง่ายกว่า..ต้องการที่จะเปลี่ยนแปลง..ให้เป็นไปอย่างใจเรา

น้องต้นไหนแข็งแรงพอจะอยู่ร่วม
                                กับพื้นทรายได้..ก็จะเอาลงปลูก

ถ้าไม่ได้..ก็จะปลูกใส่กระถางไว้เจ้าค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2013, 05:57:50 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:04:42 PM »

ดาหลา 3 สี พี่-djorgan เปิดฉากแจกในกระทู้แบบถล่มด้วย RPG
                                             ^o^
                             ทำเอาweb เกษตรพอเพียงแทบล่ม
                                             ^o^
          ของน้องฝันดี เพาะไว้ทั้ง 3 สี แต่ออกมาจ๊ะเอ๋..ก่อนคือสีชมพูเจ้าค่ะ

เหล่าสาวงาม..ของรักของหวง..ที่พี่-djorgan แจก
               ..ต้องไปรับเองจากไปรษณีย์เพราะค้างอยู่เกือบ 10 วัน..
            ตอนแรกคิดว่าจะไม่รอดซะแล้ว..บรรดาน้องๆขาดน้ำอย่างแรง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 10:37:22 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
myoza
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:32:51 PM »

ต้นไม้งาม ภาพสวยเหมือนเดิมเลยนะจ๊ะน้องฝันดี
ไว้จะแวะมาแซวเรื่อยๆ นะ  ยิ้ม

อัพเดทการรับ-ส่งซอง --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19608.0
Myoza อาสา..พาชมต้นไม้ที่บ้านค่ะ --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=20069.0
sanan-on
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:40:39 PM »

ช่วงนี้น้องฝันดีตกหลุมรัก "Morning glory"
                   แต่ที่บ้านมีแต่สีฟ้า..ก็เลยลงกระทู้ ขอรับบริจาคสีอื่น..
                               อยากเพาะไว้แจกพี่ๆด้วยเจ้าค่ะ

ไม่ต้องรอนานเลยเจ้าค่ะ..ก็มี"พี่สาวแสนใจดี"
                            ส่งน้องเมล็ดสีชมพู..มาให้อย่างรวดเร็ว
                         ดอกสีส๊วยสวย..สวยเหมือนหัวใจพี่เค้าเลย..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 10:43:14 AM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
Sabannga
*

โลกสีเขียว ด้วยมือเรา

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 05:49:48 PM »

สวยมากเลยค่ะเจ้า คุณฝันดี ^ ^
ไอเดียความคิดนีดีจริงๆเจ้าค่ะ แม้ปลูกในทราบยังขึ้น (ใช้สูตรปุ๋ย ใจ-ใจ-ใจ แน่เลยค่ะ)
น่ารักมาก ปลูกสวย เพลงเพราะมากเจ้า
ดาหลา ของอีฟยังไม่ขึ้นเลยเจ้าค่ะ รบกวนด้วยเจ้าค่ะ ว่าทำยังไง?  จุมพิต

My Facebook : http://www.facebook.com/N.Eveiiz
[:p]
sanan-on
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 06:20:52 PM »

"น้ำเต้าเซียน" ได้รับมาจากพี่-Adisai เจ้าค่ะ
              ได้มาเกือบ 20 เมล็ด..ต้นกำลังงามๆ..เจอหอยทากกินซะเรียบ
                  รอดตายแบบโคม่า มา 1 ต้น ตอนนี้เริ่มงามแล้วเจ้าค่ะ..
                       นี่ก็ไปรบกวนของพี่เค้ามาอีกรอบแล้วเจ้าค่ะ

"ขมิ้นขาว" ได้รับมาจากพี่-audiblck เจ้าค่ะ
          ตอนพี่เค้าส่งมาให้จะเป็นหัวแห้งๆ..หนูก็ไม่แน่ใจว่าน้องเค้าตายมั้ย
                     แต่พอปักลงดินไม่นานก็งอก..เดี๋ยวนี้งามเชียว

"พริกใบลาย" ได้รับมาจากพี่joo-jup เจ้าค่ะ
 พี่เค้าส่งมาให้เยอะพอสมควร..หนูยังไม่กล้าเพาะมาก..เพราะพริกกับหนูแพ้ทางกัน
                    ปลูกทีไร..ไม่ตายด้วยเพลี๊ยก็อยู่ๆแห้งตายไปเฉยเลย..
            แหม!! แต่ของเค้าลายจริงๆ..ขนาดยังต้นเล็ก..ก็มีลายให้เห็นแล้ว

"มันเทศม่วง" ได้รับมาจากพี่-oongtion เจ้าค่ะ
                                            ✿.。.✿
                                         กำลังงามเชียว
                                            ✿.。.✿

"มันไข่นก" ได้รับมาจากพี่-tipba เจ้าค่ะ
  ได้รับความกรุณาจากพี่เค้าเป็นอย่างมากเลย..ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูงเจ้าค่ะ
ครั้งแรกส่งมาตายคาซองเลยเพราะไปอยู่ที่.....นานเกือบ 15 วัน(ปัญหานี้แก้ยากจริงๆ)
                   ครั้งที่สองพี่-tipba ทราบสาเหตุเลย EMS มาให้เลยเจ้าค่ะ
                                            。◕‿◕。

"แก้วมังกร" ได้รับมาจากพี่-usa banyen เจ้าค่ะ

ให้มาเยอะม๊าก..เป็นต้นไม้ที่น่าจะเหมาะกับอากาศบ้านหนูเป็นที่สุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 09:37:01 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 06:33:24 PM »

ไอเดียความคิดนีดีจริงๆเจ้าค่ะ แม้ปลูกในทราบยังขึ้น (ใช้สูตรปุ๋ย ใจ-ใจ-ใจ แน่เลยค่ะ)
น่ารักมาก ปลูกสวย เพลงเพราะมากเจ้า
ดาหลา ของอีฟยังไม่ขึ้นเลยเจ้าค่ะ รบกวนด้วยเจ้าค่ะ ว่าทำยังไง?  จุมพิต

ตอนที่ได้เมล็ดดาหลามาก็พะวงมาก..ว่าจะเพาะน้องเค้าไม่ขึ้น
เพราะที่สมุย..เค้าจะปลูกกันบนเขา..ดินและอากาศก็จะดีกว่า
ใกล้ทะเล..
หนูก็เลยถามพี่-djorgan ผู้แจกดูเจ้าค่ะ..และก็ได้คำตอบมาว่า
"น้องไม่ต้องทำอะไรเลย เพาะเค้าในถุงดำ แล้วลืมไปเลย
เดี๋ยวอีก 1 เดือนเค้าก็จะงอกออกมาให้ชม"
ตอนแรกก็งงๆ
แต่ก็ทำตามเจ้าค่ะ..ผ่านไปเดือนนึงก็งอกมาให้เห็นนี่แหล่เจ้าค่ะ

Sabannga
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 06:35:32 PM »

ตอนที่ได้เมล็ดดาหลามาก็พะวงมาก..ว่าจะเพาะน้องเค้าไม่ขึ้น
เพราะที่สมุย..เค้าจะปลูกกันบนเขา..ดินและอากาศก็จะดีกว่า
ใกล้ทะเล..
หนูก็เลยถามพี่-djorgan ผู้แจกดูเจ้าค่ะ..และก็ได้คำตอบมาว่า
"น้องไม่ต้องทำอะไรเลย เพาะเค้าในถุงดำ แล้วลืมไปเลย
เดี๋ยวอีก 1 เดือนเค้าก็จะงอกออกมาให้ชม"
ตอนแรกก็งงๆ
แต่ก็ทำตามเจ้าค่ะ..ผ่านไปเดือนนึงก็งอกมาให้เห็นนี่แหล่เจ้าค่ะ

ขอบคุณมากเจ้าค่ะ ^ ^ ลืมไปเลย 55

My Facebook : http://www.facebook.com/N.Eveiiz
[:p]
djorgan
*

เลิกอาชีพดีเจแล้วคร๊าบไม่ต้องมาจ้างแล้วไม่ทำ...เลิก

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:45:33 PM »

ว่าแต่ดาหลา + ต้นไม้อื่นๆ งามแท้เน้อ แบบนี้ต้องขนสิบล้อไปสัก 2 ค้นแล้วมั้ง
ว่าไปดาหลาของแกนหนูคงแทะหมดแล้วมั้งเพราะว่าหว่านแล้วหาไม่เจอสักกะสีเลย 5555
กระทู้นี้คะแนนเต็ม 10 ให้ 100 เพราะว่าเห็นแล้วอยากได้มาครอบครอง
มอนิ้งเป็นรัั้วสวยงามมากมายก่ายกอง
กำลังทำให้เป็นรั้วเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ แต่ว่าเขาโตเร็วมากเหมอืนกันนะครับ
โอ้ย อ่านไป พิมพ์ไป ฟังเพลงไป เคลิ้มวุ้ย

ลัลล์ลลิต พัฒนสิงห์ 424 หมู่ 2 ต.บ้านนา อ.บ้านนาเดิม จ.สุราษฏร์ธานี 84240
maxne
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:45:47 PM »

ปลูกได้สวยจังเลยค่ะ เดี๋ยวจะเก็บไว้เป็นต้นแบบจร้า....

https://www.facebook.com/suanlangbang

พีระกิจ พุฒิพิบูล
ึ7 หมู่ 8 ตำบลท่านัด
อำเภอดำเนินสะดวก
จังหวัดราชบุรี 70130
minja
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:47:43 PM »

เก่งจังเลยน้องฝันดี ฟ้าสีคราม ทะเลสีเขียว ดอกไม้สีชมพู โลกสดใจจัง ณ เกาะสมุย แห่งนี้ อายจัง
sanan-on
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:29:30 PM »

เก่งจังเลยน้องฝันดี ฟ้าสีคราม ทะเลสีเขียว ดอกไม้สีชมพู โลกสดใจจัง ณ เกาะสมุย แห่งนี้ อายจัง

ขอบคุณ"พี่สาวที่แสนจะใจดี"คนนี้มากๆเลยนะเจ้าคะ..ที่ทำให้บ้านหนูสวยขึ้นเป็นกอง
และอีกไม่นาน..ดอกไม้สีสวยๆดอกนี้..ก็จะไปอยู่ที่บ้านของพี่ๆท่านอื่นด้วยเช่นกันเจ้าค่ะ
น้องฝันดี..ให้สัญญา!!..รอแป๊ป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 02:36:06 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
tipba
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 11:40:21 PM »

เก่งคิด เก่งปฏิบัติ  อายจัง อายจัง อายจัง
ขอให้งอกงามดั่งใจหมาย จุมพิต จุมพิต
sanan-on
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 11:31:48 AM »

ตะลิงปลิง ของพี่-ZIN ให้มาเจ้าค่ะ
  ได้มาเป็นเมล็ด..เพาะอยู่ในกระถางเกือบปี..น้องเค้าเลยค่อยๆโต
เมื่อเดือนก่อนได้ฤกษ์เอาลงดิน..น้องก็เลยออกลูกมาให้ชื่นชม 1 ลูก

..ดอกสวยไม่ใช่เล่นนะเนี๊ยะ..

..โฮย่า ของป้าหนุงหนุงให้มาเจ้าค่ะ..
                     แพคมาให้อย่างดี..แถมสอนวิธีเลี้ยงให้อีกต่างหาก

..กาลเวลาผ่านไป..ไวเหมือนโกหก..
              พี่ๆที่ป้าหนุงหนุงแจกไป..เค้าเอาดอกโฮย่ามาส่งการบ้าน
       แต่ของหนูนี่ซิ..ใบงี๊ดกเชียว..ปล่อยเป็นไม้เลื้อยเกาะรั้วแล้วเจ้าค่ะ..อิอิ
  เดี๋ยวหนูจะไปซื้อแป้งโกกิ..มาชุบใบทอดกินดีกว่า..ฮ่า..ฮ่า..ฮ่า..ฮือ..ฮือ..แงงงงง

djorgan
*

เลิกอาชีพดีเจแล้วคร๊าบไม่ต้องมาจ้างแล้วไม่ทำ...เลิก

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:54:47 PM »

โฮยา โฮย่า ดอกไปไหนหมด

ลัลล์ลลิต พัฒนสิงห์ 424 หมู่ 2 ต.บ้านนา อ.บ้านนาเดิม จ.สุราษฏร์ธานี 84240
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์