ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ่มคนรักวัวนม  (อ่าน 54908 ครั้ง)
mindhead
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 08:00:46 PM »

ขออนุญาติเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังนะครับ ไปดูฟาร์มของคุณนั่น ขำศิริ อยู่ที่ปากช่องฟาร์มใหญ่มีการจัดวางแผนผังฟาร์มดีมากเลยครับ ระบบรีดนมแบบไปป์ไลน์ 6 หรือ 8 หัวรีดผมจำไม่ได้ การให้อาหารใช้เครื่องผสมอาหาร TMR ผสมได้ครั้งละ 2 ตัน ลดต้นทุนค่าอาหารข้นได้มากที่เดียว แต่ต้องเป็นฟาร์มขนาดค่อนข้างใหญ่เพราะค่าเครื่องผสมราคาประมาณ 4แสนกว่าบาท แต่ผมลงทุนไม่ไหวอะครับ ตอนนี้ลองเอา TMR ผสมเสร็จมาลองแล้วลดอากหารข้นลงได้พอสมควร
ยังพอมีเบอร์ติดต่อไหมครับ อยากลองไปดูตัวอย่างบ้าง ยิ้ม ครับ

วิทวัส (Mindhaed)
36/22 ซอยรามอินทรา 127 แยก 1 แขวงมีนบุรี เขตมีนบรี กทม 10510

kaeng
*

kaeng

« ตอบ #161 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 03:07:08 PM »

ขอรบกวนท่านทั้งหลายครับในชมรมมีใครเลี้ยงวัวนมอยู่แถวลพบุรีหรือสระบุรีบ้างครับผมอยู่ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี ต้องการขี้วัวนมมาใส่ในสวนตลอดทั้งปีเลยครับขอบคุณมากครับ

104/1 ม.4 ต.ชัยบาดาล อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี 0818107723
tuichaingrai
*

« ตอบ #162 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:19:29 PM »

สนใจมากครับกำลังหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจต้องการชื้อโคนมสาวท้อง 2-3 เดือนตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับสมาชิกที่อยู่ทางภาคเหนือแถวเชียงใหม่ เชียงรายช่วยตอบได้ยิ่งดีครับ และหาชื้อได้ที่ไหน ชื้อไม่มากครับจะเริ่มเลี้ยงชัก 4 ตัว ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
RECON
*

« ตอบ #163 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:11:50 PM »

สนใจเลี้ยงวัวนมกำลังวางแผยอยู่จะปลูกหญ้าเองเพื่อลดต้นทุน
สนใจวัวพันธ์ที่ทนร้อนได้ดี อยู่กาญจนบุรีค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

อยู่แถวไหนละครับ ผมก็อยู่กาญเหมือนกัน ตอนนี้ก็เลี้ยงเหมือนกัน มีสิบกว่าตัวแล้วครับ ตอนนี้พอเลี้ยงตัวมันได้ ปีหน้าคงได้เหลือกิน 55
ahhhhh7
*

« ตอบ #164 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:06:17 PM »

ดีๆๆๆคร้าบผมอยู่มวกเหล็กพึ่งเริ่มเลี้ยงมีอยู่3ตัวคร้าบคลอดเดือนหน้าสองตัวมีคำแนะนำวิธีที่จะขยายให้มีวัวเพิ่มขึ้นเยอะไหมครับ ผม แอ้ครับ
วันคับผม
*

« ตอบ #165 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 07:08:57 PM »

ดีๆๆๆคร้าบผมอยู่มวกเหล็กพึ่งเริ่มเลี้ยงมีอยู่3ตัวคร้าบคลอดเดือนหน้าสองตัวมีคำแนะนำวิธีที่จะขยายให้มีวัวเพิ่มขึ้นเยอะไหมครับ ผม แอ้ครับ

ต้องซื้อเพิ่มครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม่รู้ว่าจะแนะนำยังไง แต่เอาเป็นว่าถ้าเป็นผมละกันนะคับอาจมีหลายวิธีดังนี้
  ๑. ช่วงแรกใช้โคนมเป็นอาชีพเสริมเพราะโคอย่างเดียวไม่รอดแน่เพราะเริ่มรีดแค่สองตัว โดยใช้เวลาว่างหลังจากรีดนม ให้อาหาร ทำเกษตรอย่างอื่นเสริม
  ๒. ขายวัวที่จะคลอดออกไปซะ คงได้ราคาประมาณตัวละ สามหมื่นห้า สองตัวก็เจ็ดหมื่น แล้วไปซื้อวัวสาวมาผสมเลี้ยงใหม่ ตัวละ หมื่นห้า เพิ่มอีกห้าพันก็ได้วัวสาว แทนมาห้าตัว รวมแล้วหกตัวทั้งของเดิม ทำซ้ำๆ จนกว่าจะมีวัวรีดอย่างน้อยเริ่มที่สิบตัว ถึงจะอยู่รอด
  ๓. ผมจะไม่ทำงานอื่นแล้วเลี้ยงวัวเสริมเพราะการเลี้ยงวัวนมเราต้องใส่ใจเป็นพิเศษ
  ๔. หากมั่นใจว่าเรายังไงก็ทำได้แน่ๆ ทั้งความรู้และประสบการณ์ ก็กู้เงินซื้อเพิ่มให้ได้แม่วัวรีดสิบตัว

เท่านั้นยังไม่พอ ต้องสำรวจแหล่งอาหารหยาบว่าเรามีตลอดปีมั้ย ถ้าได้หญ้าสดจะดีที่สุดไม่ก็ฟางก็ได้ แต่ถ้าเลี้ยงด้วยฟางแหล่งอาหารข้นเราต้องถึง ที่ฟาร์มผมจะใช้
                                           ๑.อาหารเม็ดซีพี ๑๖ เปอร์เซนต์           ๒    กก. 
                                           ๒.กากมัน (กากขาว)สดจากโรงงาน       ๔    กก.       
                                           ๓.กากเบียร์สด                               ๒    กก.
                                           ๔.กากเต้าหู้สด                               ๓    กก.
                                           ๕.แร่ธาตุเสริม                                ๑    ช้อนแกง
                       ผสมทุกอย่างให้เข้ากัน แล้วให้วัวกินตอนรีดนมเช้า เย็น เท่ากันครับ

ต้นทุนค่าอาหารข้น ทั้งหมดของผม ไม่เกิน 80 บาท ต่อตัวต่อวันครับ ปริมาณผลผลิตที่ได้ เฉลี่ยอยู่ที่ 14.5 กก.ต่อวัน
  แต่ผมมีแปลงหญ้าสดไว้ให้กินเกือบทั้งปี ส่วนใหญ่เป็นรูซี่ครับ ช่วงที่ขาดก็ ให้ฟางแทน ช่วงนี้อาหารข้นแพงมา ฉะนั้นต้องหาอย่างอื่นมาเสริมครับเพื่อเป็นการลดต้นทุน และวัวเราก็อิ่มด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

Noombanna
*

« ตอบ #166 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 08:04:31 PM »

ขอสอบถามข้อมูลครับ รายได้จากการทำฟาร์มโคนมเราต้องเสียภาษีอย่างไรครับ ทางสหกรณ์หักเลยหรือว่าต้องไปเสียทีหลังครับ

E20WFM
วันคับผม
*

« ตอบ #167 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 04:16:12 AM »

รอเจ้าหน้าที่การเงินมาตอบครับ   โกรธ  เบื้องบน   โกรธ   เจ้าของฟาร์มตัวจริง
เสียทีหลังครับ สหกรณ์ไม่หัก 
natnat
*

« ตอบ #168 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:05:00 AM »

สหกรณ์หักไว้ร้อยล่ะ1บาทหรือร้อยล่ะ0.50บาทแล้วแต่สหกรณ์
(เพื่อมิให้เป็นภาระแก่สมาชิกเวลายื่นเสียภาษี)
ถึงเวลายื่นภาษีก็เอาใบเสียภาษีครึ่งปีที่สหกรณ์ทำให้ไปยื่น
(หัก1บาทส่วนใหญ่จะได้คืนเกือบ50%)ค่ะ
k-konom
*

« ตอบ #169 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 12:18:36 AM »

สวัสดีคับ ขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยนะคับ ผมเลี้ยงโคนมอยู่ อ.ตากฟ้า จ.นครสวรรค์ มีอะไรช่วยแนะนำด้วยนะคับ ผมเพิ่งเลี้ยงได้ปีกว่าๆคับ
ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #170 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 09:05:23 PM »

พี่น้องชาววัวนมเป็นไงกันบ้างครับ หนีน้ำทันกันมั้ยเอ่ย
ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #171 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 09:06:25 PM »

สวัสดีคับ ขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยนะคับ ผมเลี้ยงโคนมอยู่ อ.ตากฟ้า จ.นครสวรรค์ มีอะไรช่วยแนะนำด้วยนะคับ ผมเพิ่งเลี้ยงได้ปีกว่าๆคับ
ที่ตากฟ้าเป็นไงบ้างครับ ไม่ได้ข่าวเลย เห็นเมื่อก่อนบอกขายวัวกันเยอะเลยนี่ครับ
ผมอยู่ลาดยาวครับ
mambkk
*

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:37:53 PM »

สวัสดีค่ะ สมาชิกคนรักวัวนมทกท่านค่ะ เพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิกเมื่อสักครู่นี้เอง ดิฉันก็ทำฟาร์มโคนมเหมือนกันค่ะ อยู่ที่สีคิ้วค่ะ
มีอะไรช่วยแนะนำกันบ้างนะค่ะ
วันคับผม
*

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 05:49:53 PM »

bluelove
*

« ตอบ #174 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:55:49 PM »

อยากซื้อลูกวัวตัวเมียมาเลี้ยง  พอจะมีใครอนุเคราะห์บ้างได้ไหม สักสิบตัว

ตัวละเท่าไหร่ครับ ยิ้มเท่ห์
วันคับผม
*

« ตอบ #175 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 03:54:34 AM »

ลูกวัวคลอดใหม่ เพศเมีย                                               2,000         บาทครับ
วัวหย่านม                                                                7,000         บาทครับ

ถ้าจะหาซื้อลูกวัวนะครับผมแนะนำว่าหาจากฟาร์มที่มีแม่วัว 30 ตัวขึ้นไป และเป็นฟาร์มที่ตั้งมาอย่างน้อย 8 ปี เพราะเกษตรกรเองก็อยากเก็บวัวสายพันธ์ดีเอาไว้เหมือนกัน แต่ในขณะเดียวกันฟาร์มที่มีขนาดใหญ่ขึ้นการพัฒนาสายพันธุ์ก็ตามไปด้วย แม่วัวที่ประสิทธิภาพการให้นมไม่ดีหรือที่มีปัญหาระบบสืบพันธุ์ก็จะถูกขายออกไป รวมทั้งลูกวัวจากแม่วัวเหล่านั้นด้วยภายในปีที่ 7 นับตั้งแต่ตั้งฟาร์ม ฉะนั้นผมคิดว่าเราควรวิเคราห์ให้ดีก่อนการตัดสินใจซื้อวัวแต่ละตัว วัวพันธุ์เดียวกันแต่ประสิทธิภาพการให้ผลผลิตต่างกันครับ พยายามอย่าซื้อวัวจากพ่อค้านะครับแล้วจะได้วัวจากข้างต้น ที่เขาคัดทิ้ง บางรายเขาซื้อจากพ่อค้าแล้วไปเลี้ยงผสมขาย แต่ส่วนมากแล้ววัวเหล่านี้จะถูกดูแลเอาใจใส่ไม่ค่อยดีนะครับ เพราะที่เขาต้องการคือกำไร วัวที่เราซื้อมาท้องก็จริง แต่เมื่อคลอดที่เราแล้วจะเจอปัญหาผสมติดยาก ต้องซ่อมอีกยาว แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่ดีเสมอไปนะครับ แล้วแต่การพิจรณาว่าวัวที่เราจะซื้อเราตั้งเสป็กไว้แค่ไหน หาคนที่เขาดูวัวเป็นไปช่วยดูนะครับถ้าจะซื้อ สำหรับผมนะครับนอกเหนือจากเกณฑ์ทั่วไปแล้ว ความเชื่อส่วนตัวหากเคยเข้าไปดูการรีดนมแม่วัวที่เชื่องดูได้จากดวงตาและแววตาครับ สังเกตให้ดีจะเห็นว่าต่างกันมากระหว่างแม่วัวที่ชอบเตะกับที่ตรงกันข้าม แม้แต่วัวสาวที่คลอดใหม่ เมื่อสัปดาห์ก่อนนี้เองที่ฟาร์มที่นี่  วัวสาวคลอดสี่ตัว มีปัญหาเรื่องเตะ สองตัว อีกสองเชื่องมาก สังเกตให้ดีครับ ตกใจ   
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์