หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่เบตง  (อ่าน 5668 ครั้ง)
PANSODNOI
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 03:21:24 PM »

อยากทราบว่าไก่เบตง ตอนนี้กำลังขยายพันธ์ มีตัวเมีย15ตัวตัวผู้5ตัวตอนนี้กำลังไข่ครับ ได้ลูกเจี้ยบมาแล้ว6ตัวครับ ถ้าเลี้ยงเยอะๆจะมีตลาดรองรับไหมครับ อยู่มหาสารคาม อ. นาเชือกครับ ขอบคุณครับ

Liked By: sompol, THANA99

parsopchai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 03:27:21 PM »

ลองถามร้านข้าวมันไก่แถวบ้านว่าเอาไหม ผมก็ติดต่อแถวบ้านไว้เหมือนกันจะส่งใ้ห้ลองขายดู แต่ต้องคุยเรื่องราคาด้วยเพราะไก่ธรรมดาโล 65 ไก่เบตกโล 250 ถ้าส่งราคานี้เค้าจะขายจานเท่าไหร่ อันนี้ต้องคิด และไก่ตัวนึจะทำได้กี่จาน

Liked By: sompol
PEEBIG
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 04:43:18 PM »

ลองถามร้านข้าวมันไก่แถวบ้านว่าเอาไหม ผมก็ติดต่อแถวบ้านไว้เหมือนกันจะส่งใ้ห้ลองขายดู แต่ต้องคุยเรื่องราคาด้วยเพราะไก่ธรรมดาโล 65 ไก่เบตกโล 250 ถ้าส่งราคานี้เค้าจะขายจานเท่าไหร่ อันนี้ต้องคิด และไก่ตัวนึจะทำได้กี่จาน

คงยากครับที่จะขายให้ร้านข้าวมันไก่กิโลละ 250

ส่วนข้าวมันไก่เบตงผมกินจานละ 70 บาท ที่ร้านของสวนทวีพิกุลใกล้วัดโสธร

PEEBIG
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 04:47:06 PM »

ผมเลี้ยงดูก็ไม่เห็นว่ามันจะเลี้ยงยากกว่าไก่ทั่วไปตรงไหนเลยครับ ขายได้โลละ 100 ผมก็ปลื้มแล้ว

Liked By: Nutthavud, jame kp, sompol
parsopchai
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 02:25:18 PM »

ราคา 250/กก. นี้ผมก็เอามาจากสวนทวีพิกุลแหละครับ ส่วนถ้าจะขายโลละร้อยคงผลิตไม่ทันแน่ๆลูกค้าเพียบ  แต่ว่าไก่เบตงมันโตช้านะครับ 6 เดือน ยังได้แค่ 2 โล เอง แต่ค่าอาหาร 6 เดือนมันร้อยกว่าแล้วนะครับ ผมว่าถ้าขายได้โล 150-180 น่าจะกำลังดี

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 02:32:08 PM »

ใช่ครับ ต้นทุนสูง เลี้ยงขายเนื้อผมว่าไม่ค่อยดี ขายพันธุ์ดีกว่าครับ เพราะไก่เตงมันโตช้า และราคาแพง ถ้าแถวนั้นไม่รู้จักก็จะไม่ค่อยซื้อกัน ผมนึกว่าแถวบ้านผมมีแค่ผมที่รู้จักไก่เบตง แต่พอเอาไปพูด เขาบอกว่า ไก่ข้าวมันไก่น่ะหรอ ผมดีใจมากๆ ที่ยังมีคนรู้จัก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
jame kp
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 02:33:36 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ผมเคยเลี้ยงเล่นๆ ตัวเมีย 2 ตัว ก็ให้กิน ข้าวเปลือก อาหารเม็ด บางครั้ง ข้าวโพด ก็โตจนให้ไข่ได้ครับ แต่วางไข่ไม่เป็นที่ พ่อเลยเชือด ลังเล

Liked By: Nutthavud

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 02:34:36 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ผมเคยเลี้ยงเล่นๆ ตัวเมีย 2 ตัว ก็ให้กิน ข้าวเปลือก อาหารเม็ด บางครั้ง ข้าวโพด ก็โตจนให้ไข่ได้ครับ แต่วางไข่ไม่เป็นที่ พ่อเลยเชือด ลังเล
อ้าว เสียดายย  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ลงมือซะ !!
jame kp
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 04:56:54 PM »

อ้าว เสียดายย  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
ลังเลไข่ดกครับ แต่ไข่ตามพื้น เพราะเขาไม่มีขนปีก บินขึ้นไปไข่ลำบาก หมาเอาไข่ไปกินหมด แต่เนื้ออร่อยครับ จะมีไขมันหอมๆ แทรกอยู่ในเนื้อครับ จุมพิต ร้องไห้

Liked By: Nutthavud

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
parsopchai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 07:31:12 PM »

แหมๆ ยังมีมาพูดให้อยาก ลังเล ลังเล ลังเล
PEEBIG
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 03:07:38 AM »

ไม่รู้ว่าผมคิดมากหรือเปล่า ว่าถ้าหากเราตามการปั่นกระแส เราก็จะกลายเป็นเหยื่อซะเอง

เหมือนวัวหู(ฮินดู-บราซิล) หรือจตุคามตอนก่อนๆราคาดีก็เพราะการปั่นราคาทั้งนั้น ใครเข้าเร็วออกเร็วมีกำไร

หากใครมีตลาดขายไก่เบตงรองรับโลละ 250 บาทจริง ช่วยแชร์ข้อมูลด้วยครับ  จะได้เป็นประโยชน์ต่อ เกษตรกร จริงๆซะที

ไม่ใช่หวังแค่การขายพันธ์ลูกไก่ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: AP
parsopchai
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 07:49:51 AM »

วัวหูไม่เหมือนกันครับมันไม่มีค่าในตัวเอง เพราะขุนขายเนื้อไม่ได้(อันที่จริงขุนได้แต่ขาดทุน) และมันไม่หมดไปจากระบบเพราะมีแต่คนผลิต ส่วนจตุคามคนกินไม่ได้มันเลยล้น

แต่ไก่เบตงมันอร่อยมีค่าในตัวเองคนกินหมดไปทุกวัน ผลิตยากและใช่เวลานาน แม่ไก่ไข่หมดเร็ว ไก่โตช้า

แต่ถ้ามีคนผลิตมากเราก็ซื้อของดีราคาไม่แพง อย่างนี้ไม่ดีหรอ

ส่วนที่สวนทวีพิกุลขายโล 250 จะโทรไปถามให้ว่ามีคนซื้อไหม หรือไปส่งที่ใด

ว่าแต่คนถามหายไปไหน

Liked By: athena07
wichai_siri
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:40:56 AM »

เท่าที่เคยไปสวนทวีพิกุล เคยคุยกะ ผจก. ฟาร์ม เขารับซื้อไก่เบตง กก. ละ 170 บาท แต่ต้องมีจำนวนมากพอจะจับแล้วคุ้มค่าเขานะครับ

ThipTle
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 08:48:56 PM »

ตอนนี้ผมเลี้ยงอยู่ครับ เพิ่งเริ่มเลี้ยงประมาณ ร้อยตัว

ATTHAKOWIT
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 08:31:46 AM »

ผม จะขาย ไก่เบตง กก. ละ 100 บาท มีตลาดไหม ยิ้มเท่ห์

athena07
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 02:13:06 PM »

ไก่เบตง ชำแหละแล้ว เราขายได้โลละ 200 บาท แต่จะขายเฉพาะกลุ่มคนที่เคยลองกิน แต่ก็ต้องพูดโน้มน้าวและชักแม่น้ำทั้ง5หรือ10สาย ให้คนฟังเกิดกิเสสในการอยากลองกิน แล้วจะติดใจ เค้าก็จะกล้าลงทุน
ตอนนี้เราเหลือแต่เบตงตัวเมีย 4 ตัว ขาดตัวผู้ เลยจับไปผสมกับเบรสบ้าง เซี้ยงไฮ้บ้าง

ตัวนี้ 3.5เดือน

พวกนี้ 2.5 เดือน
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์